เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 07:01:18 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184209 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #300 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 01:28:41 PM »

อันที่จริง จะว่าไปแล้ว คนบ้านแห้งบางคนนั้นก็ใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ เผลอ ๆ จะกลายเป็น "ศูนย์อพยพ" ให้คนใกล้ตัวหรือญาติสนิทมิตรสหายได้เข้ามาแจมหรือพักพิงไปด้วยโดยปริยายและมิอาจปฏิเสธได้เลยครับ ยิ้มกว้างๆ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #301 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 01:41:44 PM »

เรื่องน้ำผมก็คุ้นๆอยู่หรอกครับ บ้านหลังเก่าของผมน้ำท่วมวันละ 2 ครั้งทุกวันไม่มีวันหยุด
  ยังสบายๆ   ยิ้มเท่ห์
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #302 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 01:53:08 PM »

ใช่เลยครับผู้ประสบภัยจะต้องปรับการดำเนินชีวิตกับการตั้งรับน้ำท่วมอีกในอนาคตแทบทุกคน  เพราะไม่มีใครเชื่อว่าปีหน้าหรือปีต่อๆไป
จะไม่เกิดอุทกภัยแบบครั้งนี้อีก  อย่างผมกำลังวางแผนว่าจะต่อเติมบ้านเพื่อขยายพื้นที่ชั้น 2 ของบ้านเพิ่มขึ้นอีกให้มีพื้นที่ใช้ประโยชน์มากขึ้น
เปลี่ยนบ้่านให้เป็นแบบคอนโดที่มีสิ่งอำนวยความสะดวกไว้บนชั้น 2 พร้อม หากเกิดเหตุการณ์น้ำท่วมแบบนี้อีกจะได้ตั้งรับไม่ต้องอพยพหนีไปไหน
เพราะผมประเมินจากสถานการณ์ดูแล้วอย่างน้อยๆผมกลับมาอยู่บ้านในช่วงนี้ขณะที่น้ำยังคงท่วมบ้านอยู่ผมยังคงใช้ชีวิตอยู่ได้  แปลว่าอะไร
แสดงว่าหากปีหน้าหรือปีต่อๆไปเกิดน้ำท่วมอย่างครั้งนี้อีก  แล้วผมเตรียมการป้องกันไว้แล้วก็น่าจะไม่มีปัญหาในการใช้ชีวิตอยู่บ้านตัวเองได้สบาย
ดีนะที่ผมยังเตรียมการไว้แล้วชั้น 2 ของบ้านผมมีสิ่งอำนวยความสะดวกไว้พร้อมแต่ขาดพื้นที่ให้น้องหมาออกมาวิ่งเล่นเท่านั้น นอกนั้นไม่มีปัญหา

+100 ครับ อย่าลืม ครัวเล็กๆ ด้วยนะครับ ผมขออนุญาตเสนอว่า แผ่นหนังแผ่นเพลงทั้งหมดควรขนเข้าไปเก็บไว้ในห้องดูหนังครับ โดยการยกเข้าไปทั้งตู้แล้วถ้ามีเวลามากๆก็ควรจัดระเบียบจัดหมวดหมู่ของหนังและเพลงทั้งหมด ไหนๆก็ต้องเสียเวลาในการจัดบ้านใหม่แล้วก็ควรทำเรื่องนี้ด้วยดีไหมครับ ยิ้ม
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #303 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 02:16:16 PM »

โรงพยาบาลของผมท่วมมา 3 สัปดาห์กว่าแล้ว เข้าไปทำงานไม่สะดวก
 เลยไปอยู่ว่างๆที่หัวหิน ที่ริมภูเขา ไม่มีเนทใช้
 กลับมาดูบ้าน แห้งสนิท แต่ย้ายของขึ้นบน ย้ายตู้ โต๊ะโซฟา ตู้เย็น เครื่องซักผ้า จนอยู่ไม่ได้

โรงงานเซรามิค ของพี่โป่ง ที่อ้อมน้อย โดนท่วมด้วยรึเปล่า ท่วมสูงมั้ย อยู่ใกล้ที่ทำงานผมพอดี

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #304 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 02:22:36 PM »

ใช่เลยครับผู้ประสบภัยจะต้องปรับการดำเนินชีวิตกับการตั้งรับน้ำท่วมอีกในอนาคตแทบทุกคน  เพราะไม่มีใครเชื่อว่าปีหน้าหรือปีต่อๆไป
จะไม่เกิดอุทกภัยแบบครั้งนี้อีก  อย่างผมกำลังวางแผนว่าจะต่อเติมบ้านเพื่อขยายพื้นที่ชั้น 2 ของบ้านเพิ่มขึ้นอีกให้มีพื้นที่ใช้ประโยชน์มากขึ้น
เปลี่ยนบ้่านให้เป็นแบบคอนโดที่มีสิ่งอำนวยความสะดวกไว้บนชั้น 2 พร้อม หากเกิดเหตุการณ์น้ำท่วมแบบนี้อีกจะได้ตั้งรับไม่ต้องอพยพหนีไปไหน
เพราะผมประเมินจากสถานการณ์ดูแล้วอย่างน้อยๆผมกลับมาอยู่บ้านในช่วงนี้ขณะที่น้ำยังคงท่วมบ้านอยู่ผมยังคงใช้ชีวิตอยู่ได้  แปลว่าอะไร
แสดงว่าหากปีหน้าหรือปีต่อๆไปเกิดน้ำท่วมอย่างครั้งนี้อีก  แล้วผมเตรียมการป้องกันไว้แล้วก็น่าจะไม่มีปัญหาในการใช้ชีวิตอยู่บ้านตัวเองได้สบาย
ดีนะที่ผมยังเตรียมการไว้แล้วชั้น 2 ของบ้านผมมีสิ่งอำนวยความสะดวกไว้พร้อมแต่ขาดพื้นที่ให้น้องหมาออกมาวิ่งเล่นเท่านั้น นอกนั้นไม่มีปัญหา

+100 ครับ อย่าลืม ครัวเล็กๆ ด้วยนะครับ ผมขออนุญาตเสนอว่า แผ่นหนังแผ่นเพลงทั้งหมดควรขนเข้าไปเก็บไว้ในห้องดูหนังครับ โดยการยกเข้าไปทั้งตู้แล้วถ้ามีเวลามากๆก็ควรจัดระเบียบจัดหมวดหมู่ของหนังและเพลงทั้งหมด ไหนๆก็ต้องเสียเวลาในการจัดบ้านใหม่แล้วก็ควรทำเรื่องนี้ด้วยดีไหมครับ ยิ้ม

ผมไม่ต้องใช้ตู้เก็บแผ่นใหญ่โตอะไรแล้วครับ ผมใช้แค่ Probox กล่องใส่ฮาร์ดดีสก์ลูกเล็กๆเท่านั้นก็สามารถเก็บหนังบูลเรย์ เก็บเพลงได้มากมาย
จัดหมวดหมู่หนังและเพลงก็ง่ายมากสะดวกเหมาะกับสถานการณ์บ้านเมืองยุดหนีน้ำมาก  ต่อไปใครจะซื้อหาสิ่งของอะไรเข้าบ้านต้องคิดเสมอว่า
สามารถเคลื่อนย้ายยกหนีน้ำได้หรือเปล่า จะเป็นภาระอันใหญ่หลวงเวลาเกิดมหาภัยน้ำท่วมแบบครั้งนี้หรือไม่  คนที่ไม่ได้เป็นผู้ประสบภัยก็ใช่ว่า
จะไม่กลัวหากยังอยู่ในจังหวัดพื้นที่ทางน้ำไหล ต้องพร้อมรับกับสถานการณ์เช่นกัน บทเรียนในวันนี้คงจะทำให้เราต้องพึ่งตัวเองดีที่สุดจะรอให้ใคร
มาช่วยคงไม่ได้
อั๋น501

« ตอบ #305 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 02:31:24 PM »

เรื่องน้ำผมก็คุ้นๆอยู่หรอกครับ บ้านหลังเก่าของผมน้ำท่วมวันละ 2 ครั้งทุกวันไม่มีวันหยุด
  ยังสบายๆ   ยิ้มเท่ห์

บ้านเก่าของผมก็เช่นกันอยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยาน้ำท่วมทุกปีมีมากมีน้อยแล้วแต่บางปี  ผมผ่านน้ำท่วมใหญ่ปี 23 และ ปี 38 มาแล้วครับ
แต่สมัยนั้นยังหนุ่มแน่นลุยน้ำได้ตลอดผมจำได้ดีปี 38 เวลาออกจากบ้านต้องใส่กางเกงในตัวเดียวเดินลุยน้ำแล้วเอามือถือกางเกงไว้เหนือหัว
เดินมาหาที่แห้งถึงจะสวมกางเกงได้เป็นอะไรที่ยากลำบากมากดีนะที่น้ำสะอาดหน่อยเพราะเป็นน้ำจากแม่น้ำไม่ใช่น้ำเน่าจากท่อระบายน้ำเสีย
อั๋น501

« ตอบ #306 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 02:37:55 PM »

เสียดายพี่ผี พี่ปีศาจฯ ท่านรองประธานฯ เฮียสมบุญฯคงไม่มีโอกาสสัมผัสบรรยากาศบ้านริมน้ำเหมือนผม
แต่ไม่เป็นไรรอไว้ปีหน้าค่อยอยู่บ้านริมน้ำก็ได้นะเพราะว่าปีนี้เป็นแค่หนังตัวอย่างของเรื่อง "สายน้ำมรณะ"
ปีหน้าฉายจริงเตรียมตัวต้อนรับไว้ได้เลย
ไปบ้านภรรยาผมก็ได้สัมผัสบรรยากาศบ้านริมน้ำ (บางปะกง) อยู่แล้วครับ
แต่ถ้าเป็นบ้านในกรุงเทพของผมนั้น ผมขอแบบแห้ง ๆ ดีกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม

บ้านริมน้ำของเมียพี่ปีศาจฯบรรยากาศไม่เหมือนในกรุงเทพฯ มีขยะลอยมาหรือเปล่า น้ำเน่าเสียหรือไม่
บรรยากาศต่างกันนะ ปีหน้าก็ได้อยู่แล้วไม่ต้องกลัวท่านรองประธานฯยังอยากอยู่บ้านริมน้ำเลย(ปีนี้หนีก่อน)
อั๋น501

« ตอบ #307 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 03:11:07 PM »

อันที่จริง จะว่าไปแล้ว คนบ้านแห้งบางคนนั้นก็ใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ เผลอ ๆ จะกลายเป็น "ศูนย์อพยพ" ให้คนใกล้ตัวหรือญาติสนิทมิตรสหายได้เข้ามาแจมหรือพักพิงไปด้วยโดยปริยายและมิอาจปฏิเสธได้เลยครับ ยิ้มกว้างๆ

เป็นเรื่องที่ดีเหมือนกันญาติพี่น้องจะได้อยู่ร่วมกัน  ผมว่ายังดีที่บางครอบครัวที่มีบ้านญาติที่ไม่ได้โดนน้ำท่วมยังพอให้ญาติพี่น้องมาอาศัย
พักพิงได้บ้าง  ผมเองก็ต้องไปอาศัยบ้านพี่สาวอยู่แล้วก็โดนน้ำท่วมต้องอพยพหนีไปด้วยกัน ไปชลบุรีแล้วกลับมาพักพิงบ้านน้องสาว
ที่แรกน้องสาวชวนให้ไปอยู่บ้านด้วยแต่ผมคาดว่าบ้านน้องสาวน่าจะโดนน้ำท่วมเหมือนกันก็เลยอพยพไปอยู่บ้านพี่สาว  เป็นว่าคาดการณ์ผิด
บ้านพี่สาวผมก็โดนน้ำท่วมบ้านน้องสาวกับไม่โดน
อั๋น501

« ตอบ #308 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 08:39:23 AM »

หลังจากที่ผมกลับมาอยู่บ้านได้ 2-3 วันระดับน้ำเริ่มลดลงเรื่อยๆแต่ทีละน้อยๆ วันละ1-3 ซม. ต้องรอดูก่อนว่าหลังสิ้นเดือนไปแล้ว
น่าจะประเมินสถานการณ์ได้อย่างถูกต้องถือว่าเป็นเรื่องดี  หมู่บ้านผมอาจจะโชคดีกว่าพื้นที่เขตน้ำท่วมด้านในๆเพราะหมู่บ้านผมอยู่ต้นทางถนนใหญ่
เมื่อวานนี้ช่อง 3 และช่อง 7 ยังไปรายงานข่าวหน้าหมู่บ้านผม(แยกบางพลูบางบัวทอง)เพราะบริเวณพื้นที่จุดนี้จะสูงนำท่วมไม่มากแห้งเร็ว
จึงกลายเป็นจุดรวมพลของชุมชนเป็นที่ต่อรถต่อเรือรวมทั้งเป็นจุดรวมของหน่วยงานต่างๆมาตั้งช่วยเหลือประชาชนบริเวณหน้าหมู่บ้านผม
เพื่อนผมได้เอาเรือมาให้พายใช้เข้าบ้าน  ผมไม่ได้พายเรือมาตั้งแต่ปี 38 พอมาพายเรือตอนนี้รู้สึกว่าใช้แรงมากอาจจะเป็นเพราะอายุมากขึ้น
ร่างกายไม่เหมือนสมัยหนุ่มๆกำลังยังดีอยู่  ผมพายเรือเป็นตั้งแต่เด็กๆแต่ไม่มีใครเชื่อโดยไม่รู้ว่าผมเป็นลูกแม่นำ(เจ้าพระยา)มาก่อน
แต่เนื่องจากเรือสมัยนี้ที่เป็นเรือพลาสติกรูปทรงออกแบบมาผิดหลักการของเรือบดสมัยก่อนที่จะเป็นไม้มีน้ำหนักลู่น้ำเวลาพายจะไม่มีแรงต้านน้ำ
ผิดกับเรือที่ขายกันในเวลานี้รูปทรงประหลาดเอามาใช้งานจริงไม่ค่อยได้ลอยน้ำอย่างเดียว ไม่เหมือนภูมิปัญญาคนไทยสมัยก่อนที่ทำเรือขุด
เรือบดใช้สัญจร  ผิดกับสมัยนี้เห็นแก่ได้ทำเรือออกมาเรือแบบหลอกขายชาวบ้านไม่รู้นึกว่าซื้อเรือมาใช้จะพายได้ง่ายๆ

Pong-Wanchai

« ตอบ #309 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 10:36:28 AM »

โรงพยาบาลของผมท่วมมา 3 สัปดาห์กว่าแล้ว เข้าไปทำงานไม่สะดวก
 เลยไปอยู่ว่างๆที่หัวหิน ที่ริมภูเขา ไม่มีเนทใช้
 กลับมาดูบ้าน แห้งสนิท แต่ย้ายของขึ้นบน ย้ายตู้ โต๊ะโซฟา ตู้เย็น เครื่องซักผ้า จนอยู่ไม่ได้

โรงงานเซรามิค ของพี่โป่ง ที่อ้อมน้อย โดนท่วมด้วยรึเปล่า ท่วมสูงมั้ย อยู่ใกล้ที่ทำงานผมพอดี

ถนนเพชรเกษมช่วงตัดกับพุทธมณทลสายสี่และห้าดูเหมือนว่าจะใช้เป็นทางผ่านน้ำ ก็เลยไม่มีวี่แววว่าน้ำจะลดลง
ที่ลดลงมาก็วันละประมาณไม่ถึงหนึ่งเซ็นติเมตรด้วยซ้ำไปครับ  ฮืม

ผมเชื่อว่าคุณDr.Buska คงยังไปทำงานไม่ได้เพราะถนนก็ปิดอยู่ ส่วนน้ำท่วมในโรงพยาบาลหรือเปล่านั้นผมไม่ทราบ
แต่ว่าโรงงานผมจมน้ำไปแล้ว ต่อมาจึงพอกู้ได้แต่ก็ยังปริ่มๆ อยู่แล้วก็เสียหายไปแล้ว ดำเนินกิจการไม่ได้ ต้องรอให้
น้ำแห้งก่อนซึ่งก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จริงๆ  เศร้า  เศร้า  เศร้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #310 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 10:39:39 AM »

ผู้ชายพายเรือ
ผู้หญิงยิงเรือ

เป็นคำโบราณ ที่มีความหมายลึกซึ้งนัก
ยามที่พี่น้ำเธอดุดัน อ่อนช้อยแค่แข็งกร้าว เงียบงันแต่มโหรทึก ชุ่มชื่นแต่แสบฝื่น
คนไทยคงต้องชะลอชีวิตลงบ้าง
อะไรๆ ไม่เป็นดั่งที่มนุษย์ยุค2012 กระหายต้องการเปลี่ยนแปลง
เศรษฐกิจ สังคม และการเมือง
ล้วนเป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้นมาเองแท้ๆ และนิยามศัพท์ให้

แล้วเราก็ติดกับในบริบทของสิ่งลวงตาซะเอง
แล้วมองมนุษย์ร่วมสปีชี่ไพรเมทสัตว์ชนิดหนึ่งด้วยกันแท้ๆ
ว่าสูงส่งเกินกว่าสัตว์อีกตัวหนึ่ง

มันอันตรายและน่าสมเพช ยิ่งนัก
ถ้าความเป็นมนุษย์เหือดหายไปจากใจเรา
จากเผ่าพันธุ์เดียวกัน
จากอาณาจักรเดียวกัน
จากโลกใบเดียวกัน
จากกลุ่มดาวเดียวกัน
จากเอกภพเดียวกัน

ผมขอเกิดเป็นอุกกาบาตดีกว่าครับ..

« ตอบ #311 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 10:41:51 AM »

หลังจากที่ผมกลับมาอยู่บ้านได้ 2-3 วันระดับน้ำเริ่มลดลงเรื่อยๆแต่ทีละน้อยๆ วันละ1-3 ซม. ต้องรอดูก่อนว่าหลังสิ้นเดือนไปแล้ว
น่าจะประเมินสถานการณ์ได้อย่างถูกต้องถือว่าเป็นเรื่องดี  หมู่บ้านผมอาจจะโชคดีกว่าพื้นที่เขตน้ำท่วมด้านในๆเพราะหมู่บ้านผมอยู่ต้นทางถนนใหญ่
เมื่อวานนี้ช่อง 3 และช่อง 7 ยังไปรายงานข่าวหน้าหมู่บ้านผม(แยกบางพลูบางบัวทอง)เพราะบริเวณพื้นที่จุดนี้จะสูงนำท่วมไม่มากแห้งเร็ว
จึงกลายเป็นจุดรวมพลของชุมชนเป็นที่ต่อรถต่อเรือรวมทั้งเป็นจุดรวมของหน่วยงานต่างๆมาตั้งช่วยเหลือประชาชนบริเวณหน้าหมู่บ้านผม
เพื่อนผมได้เอาเรือมาให้พายใช้เข้าบ้าน  ผมไม่ได้พายเรือมาตั้งแต่ปี 38 พอมาพายเรือตอนนี้รู้สึกว่าใช้แรงมากอาจจะเป็นเพราะอายุมากขึ้น
ร่างกายไม่เหมือนสมัยหนุ่มๆกำลังยังดีอยู่  ผมพายเรือเป็นตั้งแต่เด็กๆแต่ไม่มีใครเชื่อโดยไม่รู้ว่าผมเป็นลูกแม่นำ(เจ้าพระยา)มาก่อน
แต่เนื่องจากเรือสมัยนี้ที่เป็นเรือพลาสติกรูปทรงออกแบบมาผิดหลักการของเรือบดสมัยก่อนที่จะเป็นไม้มีน้ำหนักลู่น้ำเวลาพายจะไม่มีแรงต้านน้ำ
ผิดกับเรือที่ขายกันในเวลานี้รูปทรงประหลาดเอามาใช้งานจริงไม่ค่อยได้ลอยน้ำอย่างเดียว ไม่เหมือนภูมิปัญญาคนไทยสมัยก่อนที่ทำเรือขุด
เรือบดใช้สัญจร  ผิดกับสมัยนี้เห็นแก่ได้ทำเรือออกมาเรือแบบหลอกขายชาวบ้านไม่รู้นึกว่าซื้อเรือมาใช้จะพายได้ง่ายๆ

+100 ครับ โนว์ฮาว ของแท้ๆของเนื้อๆของจริงๆ นับวันจะสูญสลายไปเรื่อยๆ มีแต่ ของหลอกๆ มากขึ้นเรื่อยๆ ร้องไห้

« ตอบ #312 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 10:42:35 AM »

ผมขอเกิดเป็นอุกกาบาตดีกว่าครับ..

...เป้าหมายมีไว้ให้พุ่งชน !!!

« ตอบ #313 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 10:50:02 AM »

ความจริงแล้วผมไม่อยากและไม่เคยพูดเรื่องการเมืองในเว็ปนี้แต่ผมอึดอัดมากและขอบอกว่า การแจกเงินค่าทดแทนน้ำท่วม 5000 บาท
นั้น ครม อนุมัติกันเร็วมาก แต่ทำไมไม่อนุมัติเรื่องการซื้อ เครื่องสูบน้ำ ให้กับหน่วยงานหรือว่าชุมชนต่างๆ หรือว่าใครที่ทำงานเกี่ยวข้องกับ
การช่วยกู้ภัยพิบัตินี้กันซักเครื่องเดียว ดีแต่แจกเงินอยู่ได้ ทำอะไรไม่เป็นเลย แจกกันอย่างเดียว ไม่ยอมแก้ปัญหา ที่แก้กันนี้และน้ำลดนั้น
ประชาชนทำกันเองนะครับ จะบอกให้  โกรธ  ฮืม  โกรธ  ฮืม  โกรธ  ฮืม

ไม่มีใครอยากได้เงินหรอกครับถ้าบ้านยังจมอยู่ พวกเค้าอยากให้ช่วยที่น้ำยังขังอยู่เป็นเวลานานแล้ว ทำไมไม่ส่งคนไปเยียวยาและปั้มน้ำ
ไปช่วยสูบน้ำออก !!!

ผมขออนุญาติบ่นหน่อยนะครับ ไม่จำเป็นต้องมีใครมาต่อความยาวสาวความยืด เดี๋ยวมันจะไปกันใหญ่ Go So Big  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2011 | 10:51:37 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #314 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 10:50:48 AM »

ผู้ชายพายเรือ
ผู้หญิงยิงเรือ

เป็นคำโบราณ ที่มีความหมายลึกซึ้งนัก
ยามที่พี่น้ำเธอดุดัน อ่อนช้อยแค่แข็งกร้าว เงียบงันแต่มโหรทึก ชุ่มชื่นแต่แสบฝื่น
คนไทยคงต้องชะลอชีวิตลงบ้าง
อะไรๆ ไม่เป็นดั่งที่มนุษย์ยุค2012 กระหายต้องการเปลี่ยนแปลง
เศรษฐกิจ สังคม และการเมือง
ล้วนเป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้นมาเองแท้ๆ และนิยามศัพท์ให้

แล้วเราก็ติดกับในบริบทของสิ่งลวงตาซะเอง
แล้วมองมนุษย์ร่วมสปีชี่ไพรเมทสัตว์ชนิดหนึ่งด้วยกันแท้ๆ
ว่าสูงส่งเกินกว่าสัตว์อีกตัวหนึ่ง

มันอันตรายและน่าสมเพช ยิ่งนัก
ถ้าความเป็นมนุษย์เหือดหายไปจากใจเรา
จากเผ่าพันธุ์เดียวกัน
จากอาณาจักรเดียวกัน
จากโลกใบเดียวกัน
จากกลุ่มดาวเดียวกัน
จากเอกภพเดียวกัน

+100 ครับ รจนาของท่านจอมยุทธ ลึกซึ้งยิ่งนัก นับถือๆ ขอคารวะ 1 เหยือก...เอิ๊ก(เรอ)...การร่ำ...ความดื่มด่ำรื่นรมย์หาใช่อยู่ที่รสชาติไม่ หากแต่อยู่ที่มิตรสหายผู้ร่วมดื่ม ต่างหาก...เอิ๊ก(ขออีก 1 เรอ) ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 37
พิมพ์