เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 06:00:13 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184209 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #345 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 09:52:02 AM »

บ้านที่จะอยู่แบบติดเกาะได้ต้องมีบริเวณกว้างขวางพอสมควร ให้ห่างไกลจากกลิ่นและบรรยากาศทะเลขยะพอสมควร จึงจะพอรับไหวครับ ถ้าต้องอยู่ใกล้ชิดกับน้ำดำๆเหม็นๆนานๆ คงไม่ไหวแน่เลยครับ ผมว่าทำเลที่อยู่อาศัยที่ปลอดภัยจากน้ำในปีนี้ คงเป็นที่สนใจมากขึ้นกว่าเดิมอีกมากเลย

( ที่พูดมานี่ รู้สึกเห็นใจคนที่ประสบภัยมากครับ ญาติและเพื่อนผมหลายๆคน ก็ต้องทนและฟันฝ่าผ่านวิกฤตินี้ไปเช่นกันครับ )

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #346 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 02:37:52 PM »

ถึงแม้ว่าปีนี้ผมจะอพยพหนีน้ำเพื่อไปตั้งหลักเท่านั้นแล้วก็กลับมาสู่ใหม่เรียกว่า "ถอยเพื่อตั้งหลัก" ครับทุกวันนี้ผมก็ยังคงอยู่สู้กับน้ำเพื่อเป็นประสบการณ์ไว้หากเกิดเหตุการณ์อุทกภัยแบบนี้อีกจะได้รู้ซึ่งปัญหาในการดำเนินชีวิตอยู่กับน้ำได้อย่างไร   การวางแผนสู้กับเจ้ากระแสน้ำมรณะของผมมีขั้นตอน
ดังต่อไปนี้ 

1.  จะอยู่สู้กับมันจะทำอย่างไร
2.  จะถอยหนีอพยพไปตั้งหลักอยู่ที่ปลอดภัย

เดี๋ยวจะกลับมาขยายความว่าหากเลือกข้อที่ 1 จะต้องเตรียมการทำอย่างไรบ้างหรือเลือกข้อที่ 2 จะต้องเตรียมพร้อมอย่างไร
อั๋น501

« ตอบ #347 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 02:51:04 PM »

จากประสบการณ์ทำเลที่บ้านของเราอยู่นั้นสำคัญมาก  เส้นทางของน้ำมาจากฝั่งตะวันออกและตะวันตกการผันน้ำของภาครัฐคงต้องรักษา
พื้นที่ด้านในกรุงเทพฯไว้อยู่แล้ว  ใครที่อาศัยอยู่ในเขตพื้นที่เส้นทางน้ำคงพอทราบกันอยู่แล้วว่ามีพื้นที่อะไรบ้างที่โดนน้ำท่วมในปีนี้
การที่เราจะเลือกข้อที่ 1 จะต้องคำนึงถึงทำเลที่ตั้งของบ้านด้วยว่าอยู่ในซอยลึกหรืออยู่ในเขตที่น้ำท่วมหนักไกลถนนเมนใหญ่จะทำเช่นใด
กับการติดเกาะ ถ้าเลือกข้อที่ 1 จะต้องอยู่แบบที่มีสิ่งอำนวยความสะดวกในการดำรงชีพพอเพียงและจะต้องไม่ได้ออกไปทำงานอยู่กับบ้าน
อย่างเดียว เดี๋ยวผมจะกลับมาบอกว่าจะต้องเตรียมพร้อมเช่นใด
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #348 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 04:11:23 PM »

ผมขออนุญาตเสนอเสริมว่า สำหรับผู้ที่คิดว่าบ้านหลังนี้คือหลังที่จะอยู่อาศัยไปจนสิ้นลมแล้ว ควรจะต้องเลือก ข้อ 1 คืออยู่สู้กับมัน โดยค่อยๆวางแผนแบบระยะยาวๆ แต่ทยอยลงมืิอทำในหน้าแล้ง(ฝน+ร้อน)ของแต่ละปี เพราะถ้าจะให้ทำทีเดียวทั้งหมดอาจจะไม่ไหวในทุกๆด้าน( เช่น กำลังคน+กำลังเงิน+ฯลฯ) เช่นว่าเวลาขณะนี้ไปจนถึงหน้าฝนปี 2555 ก็มีเวลาอีก ราว 6-7 เดือน เราก็ต้องมาดูว่าใน 6-7 เดือนนี้ เราพร้อม พอที่จะทำอะไรได้บ้างแล้วรีบลงมืิอทำไปตามแผนนั้น อันหนึ่งที่ผมอยากจะเสนอก็คือ (เป็นความคิดเห็นของผมคนเดียวเท่านั้นนะครับ ไม่จำเป็นต้องสนใจ+ไม่ต้องเชื่อผมตามหลักกาลามสูตรของศาสนาพุทธ ยิ้ม) ปีนี้เราก็รู้แล้วว่าระดับน้ำที่ทะลักเข้ามาในตัวบ้านมีระดับสูงที่สุดเท่าไร เราก็ทำกำแพง(อาจเป็นวัสดุที่สามารถถอดเข้า-ออกได้แบบเดียวกับแผ่น...ของ ร.ฟ.ม. ตรงนี้คงต้องไปศึกษารายละเอียด+เทคนิค อีกครั้งต่อไป) สูงกว่าระดับน้ำที่สูงสุดนั้นเพิ่มอีกสัก 50 เซ็นติเมตร  แล้วเตรียมวัสดอุปกรณ์สำหรับอุดรูที่น้ำจะทะลักเข้ามาได้เช่น รูท่อระบายน้ำในห้องน้ำ + รูท่อระบายน้ำในลานซักล้าง + รูของโถส้วม + ฯลฯ เช่น ปากรูของท่อระบายน้ำในห้องน้ำให้ทุบของเดิมทิ้งแล้วเปลี่ยนใส่ข้อต่อที่มีเกลียวในเข้าไปใหม่แทน เช่น ข้อต่องอ 90 องศาแบบมีเกลียวใน + ฯลฯ ที่ทำเช่นนี้เพื่อที่จะใช้ปลั๊กอุดที่เป็นเกลียวนอกในตัวหมุนปิดลงไปได้ แล้วให้เตรียมเครื่องสูบน้ำ(ขนาดและกำลังตามแต่ศักยภาพ) เอาไว้ เผื่อว่ามีการซึมเข้ามา แล้วเตรียมสต็อคกระสอบทรายเอาไว้ด้วยจำนวนที่ดูว่าพอใช้งานได้ครบถ้วน........ที่ผมเสนอมานี้เป็นเพียงการป้องกันน้ำเข้ามาในตัวบ้านเท่านั้นนะครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤศจิกายน 2011 | 05:19:55 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #349 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 07:16:24 PM »

ผมขออนุญาตเสนอเสริมว่า สำหรับผู้ที่คิดว่าบ้านหลังนี้คือหลังที่จะอยู่อาศัยไปจนสิ้นลมแล้ว ควรจะต้องเลือก ข้อ 1 คืออยู่สู้กับมัน โดยค่อยๆวางแผนแบบระยะยาวๆ แต่ทยอยลงมืิอทำในหน้าแล้ง(ฝน+ร้อน)ของแต่ละปี เพราะถ้าจะให้ทำทีเดียวทั้งหมดอาจจะไม่ไหวในทุกๆด้าน( เช่น กำลังคน+กำลังเงิน+ฯลฯ) เช่นว่าเวลาขณะนี้ไปจนถึงหน้าฝนปี 2555 ก็มีเวลาอีก ราว 6-7 เดือน เราก็ต้องมาดูว่าใน 6-7 เดือนนี้ เราพร้อม พอที่จะทำอะไรได้บ้างแล้วรีบลงมืิอทำไปตามแผนนั้น อันหนึ่งที่ผมอยากจะเสนอก็คือ (เป็นความคิดเห็นของผมคนเดียวเท่านั้นนะครับ ไม่จำเป็นต้องสนใจ+ไม่ต้องเชื่อผมตามหลักกาลามสูตรของศาสนาพุทธ ยิ้ม) ปีนี้เราก็รู้แล้วว่าระดับน้ำที่ทะลักเข้ามาในตัวบ้านมีระดับสูงที่สุดเท่าไร เราก็ทำกำแพง(อาจเป็นวัสดุที่สามารถถอดเข้า-ออกได้แบบเดียวกับแผ่น...ของ ร.ฟ.ม. ตรงนี้คงต้องไปศึกษารายละเอียด+เทคนิค อีกครั้งต่อไป) สูงกว่าระดับน้ำที่สูงสุดนั้นเพิ่มอีกสัก 50 เซ็นติเมตร  แล้วเตรียมวัสดอุปกรณ์สำหรับอุดรูที่น้ำจะทะลักเข้ามาได้เช่น รูท่อระบายน้ำในห้องน้ำ + รูท่อระบายน้ำในลานซักล้าง + รูของโถส้วม + ฯลฯ เช่น ปากรูของท่อระบายน้ำในห้องน้ำให้ทุบของเดิมทิ้งแล้วเปลี่ยนใส่ข้อต่อที่มีเกลียวในเข้าไปใหม่แทน เช่น ข้อต่องอ 90 องศาแบบมีเกลียวใน + ฯลฯ ที่ทำเช่นนี้เพื่อที่จะใช้ปลั๊กอุดที่เป็นเกลียวนอกในตัวหมุนปิดลงไปได้ แล้วให้เตรียมเครื่องสูบน้ำ(ขนาดและกำลังตามแต่ศักยภาพ) เอาไว้ เผื่อว่ามีการซึมเข้ามา แล้วเตรียมสต็อคกระสอบทรายเอาไว้ด้วยจำนวนที่ดูว่าพอใช้งานได้ครบถ้วน........ที่ผมเสนอมานี้เป็นเพียงการป้องกันน้ำเข้ามาในตัวบ้านเท่านั้นนะครับ ยิ้มกว้างๆ

เป็นการแชร์วิธีการเตรียมพร้อมเพื่อรับมือกับสถานการณ์ที่ต้องป้องกันตัวเองไว้อีกวิธีหนึ่ง  คุณสมบุญฯเสนอความคิดไว้ได้ดีครับ
อั๋น501

« ตอบ #350 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 06:31:47 AM »

ลาจากกันเสียที เจ้าสายน้ำมรณะ กำลังจะจากรั้วบ้านผมไปแล้วครับ  เช้านี้ตื่นมาเห็นเจ้าแขกที่ไม่ได้รับเชิญกำลังจะจากไป
เห็นมายืนรอให้ผมส่งแขกที่หน้ารั้วบ้าน  คาดว่าน่าจะเป็นวันพรุ่งนี้คงจากไปแล้ว(กูอยากให้มึงไปตั้งนานแล้ว) หลังจากมาอยู่บ้านผม
เป็นเดือน  หวังว่าปีหน้าหรือปีต่อๆไปไม่ต้องมาหาแล้วนะ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #351 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 08:19:21 AM »

ลาจากกันเสียที เจ้าสายน้ำมรณะ กำลังจะจากรั้วบ้านผมไปแล้วครับ  เช้านี้ตื่นมาเห็นเจ้าแขกที่ไม่ได้รับเชิญกำลังจะจากไป
เห็นมายืนรอให้ผมส่งแขกที่หน้ารั้วบ้าน  คาดว่าน่าจะเป็นวันพรุ่งนี้คงจากไปแล้ว(กูอยากให้มึงไปตั้งนานแล้ว) หลังจากมาอยู่บ้านผม
เป็นเดือน  หวังว่าปีหน้าหรือปีต่อๆไปไม่ต้องมาหาแล้วนะ
พูดเพราะ ๆ กับผู้มาเยือนก็ได้นี่ครับ
ถ้าพูดไม่เพราะ เดี๋ยวปีหน้าเธออาจให้เกียรติมาเยี่ยมใหม่ก็ได้นะครับ (ฮา) ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #352 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 09:04:23 AM »

ลาจากกันเสียที เจ้าสายน้ำมรณะ กำลังจะจากรั้วบ้านผมไปแล้วครับ  เช้านี้ตื่นมาเห็นเจ้าแขกที่ไม่ได้รับเชิญกำลังจะจากไป
เห็นมายืนรอให้ผมส่งแขกที่หน้ารั้วบ้าน  คาดว่าน่าจะเป็นวันพรุ่งนี้คงจากไปแล้ว(กูอยากให้มึงไปตั้งนานแล้ว) หลังจากมาอยู่บ้านผม
เป็นเดือน  หวังว่าปีหน้าหรือปีต่อๆไปไม่ต้องมาหาแล้วนะ
 ผมกำลังนั่งหัวเราะอยู่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม....ผมขอต่อขำขำนะครับ...เดี๋ยวกูจะกลับมาอีกใน 6-7 เดือน ข้างหน้านี้ เมื่อคืนนี้ อ.เสรี พูดย้ำ ที่ช่อง ไทยพีบีเอส อีกแล้ว ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2011 | 11:02:14 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
Pong-Wanchai

« ตอบ #353 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 09:37:36 AM »

เมื่อวานเข้าไปโรงงานมาครับ หลังจากที่ไม่ได้ไปเยี่ยมเยียนตั้งแต่เจอน้ำท่วมหนัก...

พอดีทีวีมีข่าวประกาศว่าถนนเพชรเกษมถึงจังหวัดนครปฐมน้ำแห้งหมดแล้ว ก็เลยออกจากบ้านหลังจากทานข้าวกลางวันเสร็จ...

ปรากฎว่ารถติดมากๆ เพราะว่าน้ำยังขังอยู่แถวๆ สะพานอ้อมน้อย ตรงโรงพยาบาล Dr.Buska พอดี แล้วก็ลึกแบบต้องใช้รถทหารถึงจะลุยน้ำได้
ดังนั้น รถทุกคันจึงพยายามข้ามสะพานกันเป็นแถว แต่สะพานก็มีให้ใช้แค่เลนเดียวซะยังงั้น ทั้งๆ ที่รถที่จอดค้างคืนกันยาวก็ไปเกือบหมดแล้ว   ฮืม

หากใครไปเคยไปแถวนั้น ตรงที่่ผมกำลังพูดถึงนี้คือถนนเพชรเกษมช่วงระหว่างตัดกับถนนพุทธมณฑลสาย 4 และ สาย 5 ครับ  ยิ้ม

ซึ่งความจริงพุทธมณฆลตั้งแต่สายสองถึงสายห้ายังใช้การไม่ได้ โดยเฉพาะสายสี่และห้านั้น รถเล็กไม่ควรผ่าน...ผมมองไปยังเห็นน้ำเจิ่งนองไป
ในระยะใกลแล้วก็ลึกด้วย มีแต่รถสิบล้อเท่านั้นที่ยังแล่นไปมา  อายจัง

หนังเรื่อง "สายน้ำมรณะ" นี้ผมว่ายังคงไม่จบครับ คาดว่าแถวๆ นี้คงอีกนานหลายอาทิตย์สำหรับดินแดนแถวถนนเพชรเกษมโดยเฉพาะในตรอกซอกซอย !!!  

สำหรับโรงงานพอเปิดเข้าไปในห้องก็เหมือนบ้านพัง กล่องกระดาษเละเทะกระจัดกระจายไปทั่ว แล้วก็มีแผ่นเสียงส่วนนึงของผมที่กลายเป็น
เหยื่อมหาอุทกภัยในครั้งนี้ด้วย...เสียดายจริงๆ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2011 | 09:40:39 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #354 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 09:46:46 AM »

เมื่อวานเข้าไปโรงงานมาครับ หลังจากที่ไม่ได้ไปเยี่ยมเยียนตั้งแต่เจอน้ำท่วมหนัก...

พอดีทีวีมีข่าวประกาศว่าถนนเพชรเกษมถึงจังหวัดนครปฐมน้ำแห้งหมดแล้ว ก็เลยออกจากบ้านหลังจากทานข้าวกลางวันเสร็จ...

ปรากฎว่ารถติดมากๆ เพราะว่าน้ำยังขังอยู่แถวๆ สะพานอ้อมน้อย ตรงโรงพยาบาล Dr.Buska พอดี แล้วก็ลึกแบบต้องใช้รถทหารถึงจะลุยน้ำได้
ดังนั้น รถทุกคันจึงพยายามข้ามสะพานกันเป็นแถว แต่สะพานก็มีให้ใช้แค่เลนเดียวซะยังงั้น ทั้งๆ ที่รถที่จอดค้างคืนกันยาวก็ไปเกือบหมดแล้ว   ฮืม

หากใครไปเคยไปแถวนั้น ตรงที่่ผมกำลังพูดถึงนี้คือถนนเพชรเกษมช่วงระหว่างตัดกับถนนพุทธมณฑลสาย 4 และ สาย 5 ครับ  ยิ้ม

ซึ่งความจริงพุทธมณฆลตั้งแต่สายสองถึงสายห้ายังใช้การไม่ได้ โดยเฉพาะสายสี่และห้านั้น รถเล็กไม่ควรผ่าน...ผมมองไปยังเห็นน้ำเจิ่งนองไป
ในระยะใกลแล้วก็ลึกด้วย มีแต่รถสิบล้อเท่านั้นที่ยังแล่นไปมา  อายจัง

หนังเรื่อง "สายน้ำมรณะ" นี้ผมว่ายังคงไม่จบครับ คาดว่าแถวๆ นี้คงอีกนานหลายอาทิตย์สำหรับดินแดนแถวถนนเพชรเกษมโดยเฉพาะในตรอกซอกซอย !!!  

สำหรับโรงงานพอเปิดเข้าไปในห้องก็เหมือนบ้านพัง กล่องกระดาษเละเทะกระจัดกระจายไปทั่ว แล้วก็มีแผ่นเสียงส่วนนึงของผมที่กลายเป็น
เหยื่อมหาอุทกภัยในครั้งนี้ด้วย...เสียดายจริงๆ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้  
ขอแสดงความเสียใจเรื่องข้าวของและแผ่นเสียงที่โดนน้ำท่วมด้วยครับพี่
บอกตั้งนานแล้ว... ว่าให้เอาแผ่นเสียงไปฝากไว้ที่บ้านพี่แจ๊คก่อน พี่ก็ชะล่าใจ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #355 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 10:53:22 AM »

ผมขออนุญาตเสนอเสริมว่า สำหรับผู้ที่คิดว่าบ้านหลังนี้คือหลังที่จะอยู่อาศัยไปจนสิ้นลมแล้ว ควรจะต้องเลือก ข้อ 1 คืออยู่สู้กับมัน โดยค่อยๆวางแผนแบบระยะยาวๆ แต่ทยอยลงมืิอทำในหน้าแล้ง(ฝน+ร้อน)ของแต่ละปี เพราะถ้าจะให้ทำทีเดียวทั้งหมดอาจจะไม่ไหวในทุกๆด้าน( เช่น กำลังคน+กำลังเงิน+ฯลฯ) เช่นว่าเวลาขณะนี้ไปจนถึงหน้าฝนปี 2555 ก็มีเวลาอีก ราว 6-7 เดือน เราก็ต้องมาดูว่าใน 6-7 เดือนนี้ เราพร้อม พอที่จะทำอะไรได้บ้างแล้วรีบลงมืิอทำไปตามแผนนั้น อันหนึ่งที่ผมอยากจะเสนอก็คือ (เป็นความคิดเห็นของผมคนเดียวเท่านั้นนะครับ ไม่จำเป็นต้องสนใจ+ไม่ต้องเชื่อผมตามหลักกาลามสูตรของศาสนาพุทธ ยิ้ม) ปีนี้เราก็รู้แล้วว่าระดับน้ำที่ทะลักเข้ามาในตัวบ้านมีระดับสูงที่สุดเท่าไร เราก็ทำกำแพง(อาจเป็นวัสดุที่สามารถถอดเข้า-ออกได้แบบเดียวกับแผ่น...ของ ร.ฟ.ม. ตรงนี้คงต้องไปศึกษารายละเอียด+เทคนิค อีกครั้งต่อไป) สูงกว่าระดับน้ำที่สูงสุดนั้นเพิ่มอีกสัก 50 เซ็นติเมตร  แล้วเตรียมวัสดอุปกรณ์สำหรับอุดรูที่น้ำจะทะลักเข้ามาได้เช่น รูท่อระบายน้ำในห้องน้ำ + รูท่อระบายน้ำในลานซักล้าง + รูของโถส้วม + ฯลฯ เช่น ปากรูของท่อระบายน้ำในห้องน้ำให้ทุบของเดิมทิ้งแล้วเปลี่ยนใส่ข้อต่อที่มีเกลียวในเข้าไปใหม่แทน เช่น ข้อต่องอ 90 องศาแบบมีเกลียวใน + ฯลฯ ที่ทำเช่นนี้เพื่อที่จะใช้ปลั๊กอุดที่เป็นเกลียวนอกในตัวหมุนปิดลงไปได้ แล้วให้เตรียมเครื่องสูบน้ำ(ขนาดและกำลังตามแต่ศักยภาพ) เอาไว้ เผื่อว่ามีการซึมเข้ามา แล้วเตรียมสต็อคกระสอบทรายเอาไว้ด้วยจำนวนที่ดูว่าพอใช้งานได้ครบถ้วน........ที่ผมเสนอมานี้เป็นเพียงการป้องกันน้ำเข้ามาในตัวบ้านเท่านั้นนะครับ ยิ้มกว้างๆ

เป็นการแชร์วิธีการเตรียมพร้อมเพื่อรับมือกับสถานการณ์ที่ต้องป้องกันตัวเองไว้อีกวิธีหนึ่ง  คุณสมบุญฯเสนอความคิดไว้ได้ดีครับ

ถึงแม้เราจะป้องกันตัวบ้านไว้ได้  แต่ถ้ารอบๆบ้านท่วมก็อยู่ลำบากนะครับ
  ในความเห็นส่วนตัว ถ้าคิดว่าบ้านต้องโดนน้ำท่วมแน่ๆผมขอเลือกย้ายบ้านดีกว่าครับ  ร้องไห้

« ตอบ #356 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 11:05:34 AM »

ขอแสดงความเสียใจกับพี่โป่งด้วยนะครับ....ผมขอเอาใจช่วยให้ ทุกๆอย่างกลับมาได้เหมือนเดิมโดยเร็วนะครับ สู้ๆ ครับ ยิ้ม
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #357 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 11:18:27 AM »

แผ่นเสียงโดนไปเยอะไหมครับ?
Pong-Wanchai

« ตอบ #358 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 12:23:53 PM »

ที่โดนทั้งหมดเป็นแผ่นไทยครับ คือ แผ่น 7" ซิงเกิ้ลน่ะครับ มันมีทั้งอยู่ในกล่องพลาสติกและนอกกล่อง แล้วยังมี แผ่น LP อีกบางส่วน
ซึ่งเป็น Made In Thailand ล้วนๆ ไม่มีแผ่นนอกเลย  อายจัง  อายจัง  อายจัง

ไม่ได้ถ่ายรูปมาเพราะว่ามันไม่น่าดู เดินเข้าไปในห้องคล้ายๆ กับหนังสยองขวัญ ตอนที่นางเอกเดินเข้าไปในบ้านร้างที่รกรุงรัง ข้าวของ
กระจัดกระจาย ทุกอย่างมันเปื่อยเน่าไปหมด แล้วก็เหม็นด้วย คล้ายๆ กับกลิ่นอับ  ฮืม

แต่ถ้าเป็นกลิ่นอับของผู้หญิงมันก็อีกเรื่องนึงนะครับ ผมพอทนได้  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น

« ตอบ #359 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 12:57:11 PM »

ที่โดนทั้งหมดเป็นแผ่นไทยครับ คือ แผ่น 7" ซิงเกิ้ลน่ะครับ มันมีทั้งอยู่ในกล่องพลาสติกและนอกกล่อง แล้วยังมี แผ่น LP อีกบางส่วน
ซึ่งเป็น Made In Thailand ล้วนๆ ไม่มีแผ่นนอกเลย  อายจัง  อายจัง  อายจัง

ไม่ได้ถ่ายรูปมาเพราะว่ามันไม่น่าดู เดินเข้าไปในห้องคล้ายๆ กับหนังสยองขวัญ ตอนที่นางเอกเดินเข้าไปในบ้านร้างที่รกรุงรัง ข้าวของ
กระจัดกระจาย ทุกอย่างมันเปื่อยเน่าไปหมด แล้วก็เหม็นด้วย คล้ายๆ กับกลิ่นอับ  ฮืม

แต่ถ้าเป็นกลิ่นอับของผู้หญิงมันก็อีกเรื่องนึงนะครับ ผมพอทนได้  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น
+1 ครับ ยิ้ม
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 37
พิมพ์