เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 06:09:09 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184209 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #360 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 01:29:52 PM »

ที่โดนทั้งหมดเป็นแผ่นไทยครับ คือ แผ่น 7" ซิงเกิ้ลน่ะครับ มันมีทั้งอยู่ในกล่องพลาสติกและนอกกล่อง แล้วยังมี แผ่น LP อีกบางส่วน
ซึ่งเป็น Made In Thailand ล้วนๆ ไม่มีแผ่นนอกเลย  อายจัง  อายจัง  อายจัง

ไม่ได้ถ่ายรูปมาเพราะว่ามันไม่น่าดู เดินเข้าไปในห้องคล้ายๆ กับหนังสยองขวัญ ตอนที่นางเอกเดินเข้าไปในบ้านร้างที่รกรุงรัง ข้าวของ
กระจัดกระจาย ทุกอย่างมันเปื่อยเน่าไปหมด แล้วก็เหม็นด้วย คล้ายๆ กับกลิ่นอับ  ฮืม

แต่ถ้าเป็นกลิ่นอับของผู้หญิงมันก็อีกเรื่องนึงนะครับ ผมพอทนได้  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น
พี่ทนได้ แต่ผมทนไม่ไหวครับ (ฮา) ยิงฟันยิ้ม
Pong-Wanchai

« ตอบ #361 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 04:54:14 PM »

พี่ทนได้ แต่ผมทนไม่ไหวครับ (ฮา) ยิงฟันยิ้ม

ที่ทนไม่ได้นี้ (ฮา) สู้ หรือ ไม่สู้ ครับ ?

« ตอบ #362 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 05:03:44 PM »

ที่ทนไม่ได้นี้ (ฮา) สู้ หรือ ไม่สู้ ครับ ?
ทนความยั่วยวนของกลิ่นอับไม่ไหวน่ะสิฮะ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #363 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 08:35:43 PM »

เสียใจแทนด้วยครับ
แผ่นไทย คนไทยอาจมองว่าไม่มีค่า
แต่ฝรั่ง มันตาโตเลย
ยอมซื้อกันหลายตังค์ ทีเดียว

ทรัพย์สินที่เสียหายไปของพี่โป่ง คือการเสียโอกาส ที่จะนำเงินตราจากต่างประเทศ เข้ามากอบกู้ภาวะเศรษฐกิจ เสริมสภาพคล่อง รักษาเสถียรภาพค่าเงินบาท อีกทั้งการเพิ่มรายได้มวลรวมประชาชาติ ของประเทศเราไป อย่างน่าเสียดาย

ปล... เล็ท อิท บี (ช่างแม่มัน) เถอะครับพี่ ไม่ตายก็หาใหม่ 555

.. polotoon ..

« ตอบ #364 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 11:13:29 PM »

ผมเข้าใจว่า พี่โป่งยังไม่เคยขายแผ่นให้ใครเลย และก็คงจะไม่ขายแผ่นให้ใครอีกต่อไปเช่นกัน อย่างไรก็ดี เสียดายกับพี่ด้วยครับ

อั๋น501

« ตอบ #365 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 07:48:52 AM »

"Independence Day"   วันนี้เป็นวันประกาศอิสระภาพของบ้านผม  หลังจากที่ตกเป็นเมืองขึ้นของเจ้า"กระแสน้ำมรณะ"
เป็นวันที่ผมมีความสุขที่สุดในรอบ 2 เดือนหลังจากที่บ้านถูกเจ้าน้ำยึดครองไว้  เมื่อเช้านี้ผมได้ทำพิธีส่งเจ้าน้ำ(ล้างหน้าบ้าน)
ที่ประตูรั้วบ้านเป็นอันว่าบ้านผมเป็นอิสระจากการถูกน้ำยึดครองอย่าง 100% แล้ว

« ตอบ #366 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 08:04:18 AM »

"Independence Day"   วันนี้เป็นวันประกาศอิสระภาพของบ้านผม  หลังจากที่ตกเป็นเมืองขึ้นของเจ้า"กระแสน้ำมรณะ"
เป็นวันที่ผมมีความสุขที่สุดในรอบ 2 เดือนหลังจากที่บ้านถูกเจ้าน้ำยึดครองไว้  เมื่อเช้านี้ผมได้ทำพิธีส่งเจ้าน้ำ(ล้างหน้าบ้าน)
ที่ประตูรั้วบ้านเป็นอันว่าบ้านผมเป็นอิสระจากการถูกน้ำยึดครองอย่าง 100% แล้ว

แล้วคราบน้ำ คราบรา ตะไคร่น้ำที่เกาะอยู่ตามพื้นและฝาผนังบ้านนี่ กำจัดยากมั้ยครับ?

« ตอบ #367 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 08:08:34 AM »

เสียใจแทนด้วยครับ
แผ่นไทย คนไทยอาจมองว่าไม่มีค่า
แต่ฝรั่ง มันตาโตเลย
ยอมซื้อกันหลายตังค์ ทีเดียว

อุปมาเช่นที่ผู้ชายฝรั่งมันชอบผู้หญิงไทยผิวคล้ำ ทาเล็บแดง ๆ นั่นแหละครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #368 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 08:18:24 AM »

"Independence Day"   วันนี้เป็นวันประกาศอิสระภาพของบ้านผม  หลังจากที่ตกเป็นเมืองขึ้นของเจ้า"กระแสน้ำมรณะ"
เป็นวันที่ผมมีความสุขที่สุดในรอบ 2 เดือนหลังจากที่บ้านถูกเจ้าน้ำยึดครองไว้  เมื่อเช้านี้ผมได้ทำพิธีส่งเจ้าน้ำ(ล้างหน้าบ้าน)

แล้วคราบน้ำ คราบรา ตะไคร่น้ำที่เกาะอยู่ตามพื้นและฝาผนังบ้านนี่ กำจัดยากมั้ยครับ?

ร่องรอยที่เจ้าน้ำมันทิ้งไว้เป็นการสร้างปัญหาให้กับทุกบ้านที่ถูกมันยึดครอง  คราบรา ตะไคร่น้ำที่เกาะตามผนังบ้าน
กำจัดทำความสะอาดยากพอสมควร จึงทำให้วัสดุอย่างเช่นพวกน้ำยาล้างพื้น น้ำยาล้างจาน ฯลฯ เป็นสิ่งที่ขายดีขึ้นมาทันที
แปรถูบ้าน ไม้กวาดแข็งขายดิบขายดีหาซื้อยากแถมขึ้นราคาอีกด้วย ปกติไม้กวาดทางมะพร้าวที่มีด้านไม้ยาวอันละ 30-35 บาท
เวลานี้ขายกันอันละ 50-80 บาท เมื่อวานนี้แฟนคุณหมอนักเพลงไปซื้อมาอันละ 80 บาท เมียผมไปหาซื้อได้อันละ 50 บาท
น้ำยาล้างจานยี่ห้อท็อปฮิตซันไลต์ขาดตลาดครับเหลือเชื่อ เป็นแฟร์ชั่นสุดฮิตช่วงนี้ต้องถือไม้ถูกบ้าน แปรขัดพื้น ไม้กวาด
เครื่องฉีดน้ำแรงดัน เป็นสิ่งที่เห็นอย่างชินตามากครับ
อั๋น501

« ตอบ #369 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 08:41:53 AM »

น้ำยาที่ล้างคราบตะไคร่ได้ดีคือพวกกรดเกลือ แต่มันจะเป็นอันตรายถ้าคนไม่เคยใช้  ผมจะใช้กรดเกลือล้างพวกกระเบื้อง พื้นทรายล้างที่มีตะไคร่ขึ้น
ความที่มันเป็นกรดที่แรงมากเราต้องผสมน้ำก่อนแล้วถึงเอาล้างพื้นคราบเหล่านี้จะออกหมด  ผมใช้เวลาที่ล้างกระเบื้องสระว่ายน้ำ, พื้นทรายล้าง
พื้นโรงรถบ้านผมเป็นทรายล้างคงต้องล้างด้วยกรดเกลือถึงจะออก  เพราะพื้นทรายล้างถ้าตะไคร่ขึ้นแล้วล้างทำความสะอาดยากมากครับ  ไม่เหมือน
กับพวกพื้นกระเบื้องจะทำความสะอาดง่ายใช้น้ำล้างพื้นธรรมดาก็ออกแล้ว  ส่วนผนังปูนทาสีจะล้างยากถ้าเอาแปรลวดไปขัดสีที่ทาไว้จะลอกแต่ยังไง
ก็ต้องทาสีใหม่อยู่ดีแช่น้ำเป็นเดือนแบบนี้ต้องทำใจ  วันเสาร์-อาทิตย์นี้จะเป็นบิ๊กคลีนนิ่งเดย์ของบ้านผมจะให้เสร็จภายใน 2 วัน
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #370 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 09:56:37 AM »

เวลามีราดำขึ้นตามรอยต่อกระเบื้องในห้องน้ำ ผมใช้ Chlorox (น้ำยาซักผ้าขาว) ราดไปเลย ไม่ต้องใช้แปรงขัด ทิ้งไว้สักพักใช้น้ำก๊อกราด ราดำมันหายไปหมด แต่ก็ไม่เคยลองใช้กับตะไคร่น้ำครับ

undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #371 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 10:07:49 AM »

น้ำยาที่ล้างคราบตะไคร่ได้ดีคือพวกกรดเกลือ แต่มันจะเป็นอันตรายถ้าคนไม่เคยใช้  ผมจะใช้กรดเกลือล้างพวกกระเบื้อง พื้นทรายล้างที่มีตะไคร่ขึ้น
ความที่มันเป็นกรดที่แรงมากเราต้องผสมน้ำก่อนแล้วถึงเอาล้างพื้นคราบเหล่านี้จะออกหมด  ผมใช้เวลาที่ล้างกระเบื้องสระว่ายน้ำ, พื้นทรายล้าง
พื้นโรงรถบ้านผมเป็นทรายล้างคงต้องล้างด้วยกรดเกลือถึงจะออก  เพราะพื้นทรายล้างถ้าตะไคร่ขึ้นแล้วล้างทำความสะอาดยากมากครับ  ไม่เหมือน
กับพวกพื้นกระเบื้องจะทำความสะอาดง่ายใช้น้ำล้างพื้นธรรมดาก็ออกแล้ว  ส่วนผนังปูนทาสีจะล้างยากถ้าเอาแปรลวดไปขัดสีที่ทาไว้จะลอกแต่ยังไง
ก็ต้องทาสีใหม่อยู่ดีแช่น้ำเป็นเดือนแบบนี้ต้องทำใจ  วันเสาร์-อาทิตย์นี้จะเป็นบิ๊กคลีนนิ่งเดย์ของบ้านผมจะให้เสร็จภายใน 2 วัน
พวกกรดเกลือหรือกรดไฮโดรคลอริก ผมว่ามันค่อนข้างเป็นสารเคมีที่อันตรายเลยนะครับพี่อั๋น มีผลต่อระบบทางเดินหายใจหรือถูกผิวหนังหากสัมผัสหรือสูดดม ระวังความปลอดภัยด้วยนะครับ ยิ้มเท่ห์

.. polotoon ..

« ตอบ #372 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 10:11:58 AM »

ผมใช้แค่น้ำยาล้างห้องน้ำที่แรงหน่อย ราดทิ้งไว้สักพัก แล้วค่อยขัดออกครับ

อั๋น501

« ตอบ #373 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 10:26:53 AM »

น้ำยาที่ล้างคราบตะไคร่ได้ดีคือพวกกรดเกลือ แต่มันจะเป็นอันตรายถ้าคนไม่เคยใช้  ผมจะใช้กรดเกลือล้างพวกกระเบื้อง พื้นทรายล้างที่มีตะไคร่ขึ้น
ความที่มันเป็นกรดที่แรงมากเราต้องผสมน้ำก่อนแล้วถึงเอาล้างพื้นคราบเหล่านี้จะออกหมด  ผมใช้เวลาที่ล้างกระเบื้องสระว่ายน้ำ, พื้นทรายล้าง
พื้นโรงรถบ้านผมเป็นทรายล้างคงต้องล้างด้วยกรดเกลือถึงจะออก  เพราะพื้นทรายล้างถ้าตะไคร่ขึ้นแล้วล้างทำความสะอาดยากมากครับ  ไม่เหมือน
กับพวกพื้นกระเบื้องจะทำความสะอาดง่ายใช้น้ำล้างพื้นธรรมดาก็ออกแล้ว  ส่วนผนังปูนทาสีจะล้างยากถ้าเอาแปรลวดไปขัดสีที่ทาไว้จะลอกแต่ยังไง
ก็ต้องทาสีใหม่อยู่ดีแช่น้ำเป็นเดือนแบบนี้ต้องทำใจ  วันเสาร์-อาทิตย์นี้จะเป็นบิ๊กคลีนนิ่งเดย์ของบ้านผมจะให้เสร็จภายใน 2 วัน
พวกกรดเกลือหรือกรดไฮโดรคลอริก ผมว่ามันค่อนข้างเป็นสารเคมีที่อันตรายเลยนะครับพี่อั๋น มีผลต่อระบบทางเดินหายใจหรือถูกผิวหนังหากสัมผัสหรือสูดดม ระวังความปลอดภัยด้วยนะครับ ยิ้มเท่ห์

อันตรายเลยครับ  ต้องใส่ผ้าปิดจมูกและถุงมือด้วยเป็นสารเคมีที่ไม่ควรใช้หากไม่มีความชำนาญหรือไม่เคยใช้ห้ามเด็ดขาด
ใช้พวกน้ำยาล้างห้องน้ำก็พอ  แต่เนื่องจากผมพอรู้วิธีใช้เพราะใช้งานกรดเกลืออยู่เป็นประจำผมต้องใช้ล้างพวกทรายล้าง
ซึ่งใช้น้ำยาล้างชนิดอื่นๆจะไม่สะอาดล้างไม่ออกต้องใช้กรดเกลือเท่านั้น  พวกพื้นทรายล้างเป็นอะไรที่ทำความสะอาดยากมาก
ขัดด้วยแปรลวดอย่างเดียวก็ไม่ออก ทรายล้างเป็นวัสดุที่ทำพื้นมีทั้งข้อดีและข้อเสีย  ข้อดีคือจะไม่ลื่นปลอดภัยหากโดนน้ำ
แต่ข้อเสียทำความสะอาดยากบางคนไม่ชอบ เพราะขี้เกียจดูแลต้องคอยขัดพื้นเสมอตะไคร่ชอบขึ้น
อั๋น501

« ตอบ #374 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 10:30:04 AM »

เวลามีราดำขึ้นตามรอยต่อกระเบื้องในห้องน้ำ ผมใช้ Chlorox (น้ำยาซักผ้าขาว) ราดไปเลย ไม่ต้องใช้แปรงขัด ทิ้งไว้สักพักใช้น้ำก๊อกราด ราดำมันหายไปหมด แต่ก็ไม่เคยลองใช้กับตะไคร่น้ำครับ

ผมใช้แค่น้ำยาล้างห้องน้ำที่แรงหน่อย ราดทิ้งไว้สักพัก แล้วค่อยขัดออกครับ

ใช้วิธีนี้ก็น่าจะพอแล้ว  สิ่งหนึ่งที่จำเป็นต้องล้างทำความสะอาดบ่อยๆไม่ใช่ปลอยทิ้งไว้นานเกินไปจนล้างไม่ออก
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 37
พิมพ์