เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 05:40:59 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184209 ครั้ง)
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #375 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 01:05:19 PM »

"Independence Day"   วันนี้เป็นวันประกาศอิสระภาพของบ้านผม  หลังจากที่ตกเป็นเมืองขึ้นของเจ้า"กระแสน้ำมรณะ"
เป็นวันที่ผมมีความสุขที่สุดในรอบ 2 เดือนหลังจากที่บ้านถูกเจ้าน้ำยึดครองไว้  เมื่อเช้านี้ผมได้ทำพิธีส่งเจ้าน้ำ(ล้างหน้าบ้าน)
ที่ประตูรั้วบ้านเป็นอันว่าบ้านผมเป็นอิสระจากการถูกน้ำยึดครองอย่าง 100% แล้ว

แล้วคราบน้ำ คราบรา ตะไคร่น้ำที่เกาะอยู่ตามพื้นและฝาผนังบ้านนี่ กำจัดยากมั้ยครับ?
ผมว่าคราบน้ำ คราบรา มันยังกำจัดไม่ยากเท่าคราบน้ำตาของผู้ประสบภัยนะครับพี่ปีศาจ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #376 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 01:38:59 PM »

"Independence Day"   วันนี้เป็นวันประกาศอิสระภาพของบ้านผม  หลังจากที่ตกเป็นเมืองขึ้นของเจ้า"กระแสน้ำมรณะ"
เป็นวันที่ผมมีความสุขที่สุดในรอบ 2 เดือนหลังจากที่บ้านถูกเจ้าน้ำยึดครองไว้  เมื่อเช้านี้ผมได้ทำพิธีส่งเจ้าน้ำ(ล้างหน้าบ้าน)
ที่ประตูรั้วบ้านเป็นอันว่าบ้านผมเป็นอิสระจากการถูกน้ำยึดครองอย่าง 100% แล้ว

แล้วคราบน้ำ คราบรา ตะไคร่น้ำที่เกาะอยู่ตามพื้นและฝาผนังบ้านนี่ กำจัดยากมั้ยครับ?
ผมว่าคราบน้ำ คราบรา มันยังกำจัดไม่ยากเท่าคราบน้ำตาของผู้ประสบภัยนะครับพี่ปีศาจ

คมจริงๆ อย่างนี้ต้องส่งต่อไปให้รัฐบาลรู้บ้าง  "น้ำตาของผู้นำประเทศ"  แก้คราบน้ำตาของประชาชนผู้ประสบภัยไม่ได้หรอกครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #377 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 02:43:04 PM »

คมจริงๆ อย่างนี้ต้องส่งต่อไปให้รัฐบาลรู้บ้าง  "น้ำตาของผู้นำประเทศ"  แก้คราบน้ำตาของประชาชนผู้ประสบภัยไม่ได้หรอกครับ

เก็บไว้ เป็น "บทเรียน"

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=5pvB0Sx75BI" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=5pvB0Sx75BI</a>

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #378 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 03:50:49 PM »

เขาว่าอีก 6-7 เดือนข้างหน้า ประเทศไทยจะได้เปิดบทเรียนใหม่อีกครั้งน่ะครับ ขยิบตา
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #379 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 12:55:50 PM »

ท่านจอมยุทธน้ำเมาหายไปเลย ไม่ทราบว่าตอนนี้สถานการณ์บ้านท่าน "แห้ง" รึยังครับ?  เจ๋ง
อั๋น501

« ตอบ #380 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 04:03:59 PM »

ท่านจอมยุทธน้ำเมาหายไปเลย ไม่ทราบว่าตอนนี้สถานการณ์บ้านท่าน "แห้ง" รึยังครับ?  เจ๋ง

ยังสงสัยอยู่เลยว่า ท่านจอมยุทธน้ำเมา หายเมาน้ำท่วมหรือยังช่วยปรากฎตัวด้วย เพื่อนๆน้องๆเป็นห่วง
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #381 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011 | 08:04:35 PM »

ท่านจอมยุทธน้ำเมา บอกว่า เมา ครับ
แต่อุตส่าห์ ขับรถมาส่งผม ถึงหน้า้บ้านได้
ขอบคุณมากมาย

นอกหมู่บ้าน ท่านจอมยุทธน้ำเมา ยังมีน้ำแฉะๆ
ส่วนในหมู่บ้าน สูบน้ำออกตลอด
ทำให้ ในตัวบ้าน แห้งอยู่ครับ
ปลอดภัยมาก

อั๋น501

« ตอบ #382 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2011 | 01:42:04 PM »

GAME OVER!   บิ๊กคลีนนิ่งเดย์ที่บ้านผมก็ได้จบลงอย่างเรียบร้อย  ด้วยกำลังพลกว่า 10 ชีวิตที่มาช่วยกันจัดการกับร่องรอยที่เจ้า "สายน้ำมรณะ"
มันฝากไว้  ต่อไปก็ต้องมาซ่อมแซมกับส่วนที่เสียหาย ผมคงเริ่มบูรณะบ้านในช่วงอาทิตย์หน้าต่อเลยครับไม่อยากเก็บความทรงจำอันเลวร้ายไว้นาน
หมู่บ้านผมช่วงเวลานี้เหมือนกับหลังสงครามดูไม่จืด  สภาพถนนเต็มไปด้วยร่องรอยความเสียหายต้นไม้ข้างทางตายเกือบหมดขยะกองเป็นภูเขา
ขอให้สิ่งร้ายๆผ่านไปปีหน้าคงจะไม่เกิดการณ์เช่นนี้อีก

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #383 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2011 | 03:25:50 PM »

GAME OVER!   บิ๊กคลีนนิ่งเดย์ที่บ้านผมก็ได้จบลงอย่างเรียบร้อย  ด้วยกำลังพลกว่า 10 ชีวิตที่มาช่วยกันจัดการกับร่องรอยที่เจ้า "สายน้ำมรณะ"
มันฝากไว้  ต่อไปก็ต้องมาซ่อมแซมกับส่วนที่เสียหาย ผมคงเริ่มบูรณะบ้านในช่วงอาทิตย์หน้าต่อเลยครับไม่อยากเก็บความทรงจำอันเลวร้ายไว้นาน
หมู่บ้านผมช่วงเวลานี้เหมือนกับหลังสงครามดูไม่จืด  สภาพถนนเต็มไปด้วยร่องรอยความเสียหายต้นไม้ข้างทางตายเกือบหมดขยะกองเป็นภูเขา
ขอให้สิ่งร้ายๆผ่านไปปีหน้าคงจะไม่เกิดการณ์เช่นนี้อีก

ยิ้มยินดีด้วยครับ แต่อย่าประมาทหน้าฝนปีหน้า 2555 นะครับ เพราะ อ.เสรี ศุภราทิตย์ ออกมาพูดเตือนหลายครั้งแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2011 | 03:28:29 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #384 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2011 | 09:26:25 PM »

GAME OVER!   บิ๊กคลีนนิ่งเดย์ที่บ้านผมก็ได้จบลงอย่างเรียบร้อย  ด้วยกำลังพลกว่า 10 ชีวิตที่มาช่วยกันจัดการกับร่องรอยที่เจ้า "สายน้ำมรณะ"
มันฝากไว้  ต่อไปก็ต้องมาซ่อมแซมกับส่วนที่เสียหาย ผมคงเริ่มบูรณะบ้านในช่วงอาทิตย์หน้าต่อเลยครับไม่อยากเก็บความทรงจำอันเลวร้ายไว้นาน
หมู่บ้านผมช่วงเวลานี้เหมือนกับหลังสงครามดูไม่จืด  สภาพถนนเต็มไปด้วยร่องรอยความเสียหายต้นไม้ข้างทางตายเกือบหมดขยะกองเป็นภูเขา

ยิ้มยินดีด้วยครับ แต่อย่าประมาทหน้าฝนปีหน้า 2555 นะครับ เพราะ อ.เสรี ศุภราทิตย์ ออกมาพูดเตือนหลายครั้งแล้วครับ

ไม่ประมาทแน่ครับครั้งนี้เตรียมตัวสู้ตายครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #385 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011 | 02:28:45 PM »

ไม่ประมาทแน่ครับครั้งนี้เตรียมตัวสู้ตายครับ

อีกหน่อยบ้านในเมืองไทยคงต้องออกแบบย้อนหลังไปเหมือนในสมัยก่อน คือมีใต้ถุนยกสูงขึ้นมาเป็นเมตร !

ถ้าเป็นอย่างที่ผมบอกก็ไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำท่วมกันอีกต่อไปครับ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #386 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011 | 04:37:09 PM »

อีกหน่อยบ้านในเมืองไทยคงต้องออกแบบย้อนหลังไปเหมือนในสมัยก่อน คือมีใต้ถุนยกสูงขึ้นมาเป็นเมตร !

ถ้าเป็นอย่างที่ผมบอกก็ไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำท่วมกันอีกต่อไปครับ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นแนวความคิดที่ผมกำลังวางแผนต่อเติมพื้นที่บ้านชั้น 2 ให้เหมือนกับบ้านไทยสมัยก่อนมีใต้ถุนชั้นล่างยกสูงเพื่อหนีน้ำ
หากภาวะปกติก็ใช้เป็นที่จอดรถ  พอถึงช่วงน้ำท่วมก็ใช้จอดเรือแทนเพราะหน้าหมู่บ้านผมใกล้กับสถานีรถไฟฟ้า(กำลังก่อสร้างอยู่เสร็จไม่เกินปีหน้า)
เป็นรถไฟฟ้าสายสีม่วงบางซื่อ-บางใหญ่  ซึ่งผมสามารถใช้เรือสัญจรเดินทางออกมาจากบ้านแค่หน้าหมู่บ้านแล้วมาต่อรถไฟฟ้าเข้าเมืองได้เลย
หากว่าต้องประสบกับน้ำท่วมใหญ่อีก  ไม่ได้เป็นเรื่องยากลำบากอีกต่อไปถ้าผมขยายพื้นที่ชั้น 2 ให้มากขึ้นการใช้ชีวิตเหมือนคนโบราณหรือคนที่อยู่
ตามบ้านริมคลอง บ้านริมแม่น้ำต่างจังหวัดเค้าก็ใช้เรือสัญจรกันทั้งนั้น ขอให้มีสิ่งอำนวยความสะดวกทุกอย่างเท่านั้นเป็นวิธีเดียวที่ผมจะตั้งหลัก
อยู่ที่บ้านได้แม้ว่าจะประสบกับน้ำท่วมหนักอย่างเช่นคราวนี้  วันนี้เอารถกระบะวีโก้ไปล้างกว่า 2 เดือนแล้วที่ไม่ได้ล้างรถเลย ไปพบรถยนต์ที่จมน้ำ
มากมายเอามาซักเบาะ ซักพรมผมได้สอบถามราคาค่าลากรถ 5000 บาทค่าซักเบาะ-พรม 3000 บาทผมเดินเข้าไปดูรถเน่ามากครับ พบว่าเป็นรถ
ที่เจ้าของบ้านเอาหนีไม่ทันหรือประมาทน้ำ เฉพาะที่พื้นที่บางบัวทองน่าจะหลายร้อยหรือเป็นพันคันที่จมน้ำ บางคันเสียหายมากเห็นแล้วเศร้าใจครับ
ขนาดที่ไม่ใช่รถเรายังเสียดายแทนบางคันรถยังใหม่อยู่เลย

« ตอบ #387 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:23:48 AM »

เป็นแนวความคิดที่ผมกำลังวางแผนต่อเติมพื้นที่บ้านชั้น 2 ให้เหมือนกับบ้านไทยสมัยก่อนมีใต้ถุนชั้นล่างยกสูงเพื่อหนีน้ำ
หากภาวะปกติก็ใช้เป็นที่จอดรถ  พอถึงช่วงน้ำท่วมก็ใช้จอดเรือแทนเพราะหน้าหมู่บ้านผมใกล้กับสถานีรถไฟฟ้า(กำลังก่อสร้างอยู่เสร็จไม่เกินปีหน้า)
เป็นรถไฟฟ้าสายสีม่วงบางซื่อ-บางใหญ่  ซึ่งผมสามารถใช้เรือสัญจรเดินทางออกมาจากบ้านแค่หน้าหมู่บ้านแล้วมาต่อรถไฟฟ้าเข้าเมืองได้เลย
หากว่าต้องประสบกับน้ำท่วมใหญ่อีก  ไม่ได้เป็นเรื่องยากลำบากอีกต่อไปถ้าผมขยายพื้นที่ชั้น 2 ให้มากขึ้นการใช้ชีวิตเหมือนคนโบราณหรือคนที่อยู่
ตามบ้านริมคลอง บ้านริมแม่น้ำต่างจังหวัดเค้าก็ใช้เรือสัญจรกันทั้งนั้น ขอให้มีสิ่งอำนวยความสะดวกทุกอย่างเท่านั้นเป็นวิธีเดียวที่ผมจะตั้งหลัก
อยู่ที่บ้านได้แม้ว่าจะประสบกับน้ำท่วมหนักอย่างเช่นคราวนี้  วันนี้เอารถกระบะวีโก้ไปล้างกว่า 2 เดือนแล้วที่ไม่ได้ล้างรถเลย ไปพบรถยนต์ที่จมน้ำ
มากมายเอามาซักเบาะ ซักพรมผมได้สอบถามราคาค่าลากรถ 5000 บาทค่าซักเบาะ-พรม 3000 บาทผมเดินเข้าไปดูรถเน่ามากครับ พบว่าเป็นรถ
ที่เจ้าของบ้านเอาหนีไม่ทันหรือประมาทน้ำ เฉพาะที่พื้นที่บางบัวทองน่าจะหลายร้อยหรือเป็นพันคันที่จมน้ำ บางคันเสียหายมากเห็นแล้วเศร้าใจครับ
ขนาดที่ไม่ใช่รถเรายังเสียดายแทนบางคันรถยังใหม่อยู่เลย

ผมชอบบ้านยกพื้นสูงเหมือนอย่างเรือนไทยโบราณอย่างที่ว่านี้เช่นกัน แต่ถ้าน้ำจะท่วม เธอก็ไม่เคยบอกล่วงหน้าเสียด้วยสิว่าจะท่วมสูงสักกี่เมตร เกิดวันดีคืนดีเธออยากจะท่วมสูงสักสามหรือสี่เมตรอย่างในบางท้องที่เนี่ย เรายกพื้นบ้านไว้สูงแค่ 2.0-2.5 เมตร ก็ "เอาไม่อยู่" ต้องแจวหนีเช่นเคย ไอ้ครั้นจะสร้างยกพื้นขึ้นไปสูงสัก 4-5 เมตรรึก็... พอเจ้าของบ้านแก่ตัวไปก็ปีนกระไดขึ้นลงบ้านลำบาก อาจต้องสร้างลิฟต์ และคงไม่มีใครที่ไหนสร้างบ้านยกพื้นสูงตั้ง 4-5 เมตรหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #388 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:28:45 AM »

สวัสดีครับ อ้างจากคุณปีศาจ ...แต่ผมยัง " เอาอยู่ครับ "  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #389 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:33:03 AM »

สวัสดีครับ อ้างจากคุณปีศาจ ...แต่ผมยัง " เอาอยู่ครับ "  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อีก 6-7 เดือน ค่อยมาลุ้นกันอีกทีนะครับว่าแถวหมู่บ้านของคุณกับผมยังจะ "เอาอยู่" อีกหรือเปล่า? ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28 ... 37
พิมพ์