เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 05:47:21 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184209 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #390 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:35:15 AM »

สวัสดีครับ อ้างจากคุณปีศาจ ...แต่ผมยัง " เอาอยู่ครับ "  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อีก 6-7 เดือน ค่อยมาลุ้นกันอีกทีนะครับว่าแถวหมู่บ้านของคุณกับผมยังจะ "เอาอยู่" อีกหรือเปล่า? ยิ้มกว้างๆ
ผมคงไม่รอลุ้นครับ เพราะตอนนี้หน้าหนาวแล้ว .... ยิงฟันยิ้ม
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #391 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:39:04 AM »

สวัสดีครับ อ้างจากคุณปีศาจ ...แต่ผมยัง " เอาอยู่ครับ "  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อีก 6-7 เดือน ค่อยมาลุ้นกันอีกทีนะครับว่าแถวหมู่บ้านของคุณกับผมยังจะ "เอาอยู่" อีกหรือเปล่า? ยิ้มกว้างๆ
ผมคงไม่รอลุ้นครับ เพราะตอนนี้หน้าหนาวแล้ว .... ยิงฟันยิ้ม
อ้าว... ก็ไหนคุณบอกไว้ไง ว่าอีก 6-7 เดือน จะได้เจอคุณน้ำอีก? ฮืม
ผมอุตส่าห์มองข้ามช็อตข้ามฤดูไปแล้วนะครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #392 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:40:33 AM »

อ้าว... ก็ไหนคุณบอกไว้ไง ว่าอีก 6-7 เดือน จะได้เจอคุณน้ำอีก? ฮืม
ผมอุตส่าห์มองข้ามช็อตข้ามฤดูไปแล้วนะครับ ยิ้มกว้างๆ
แหม่....ไม่ get เอาซะเลย ฮืม ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #393 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:44:23 AM »

แหม่....ไม่ get เอาซะเลย ฮืม ยิงฟันยิ้ม
อ้อ... เรื่องนั้น... ขยิบตา
เก็ทแล้วครับ
ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #394 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:50:06 AM »

แสดงว่า " การบ้าน " ค้างเพียบ ระวังสอบตกนะครับ ฤดูนี้ "การบ้าน" คุณภาพดีนะครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #395 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:52:18 AM »

แสดงว่า " การบ้าน " ค้างเพียบ ระวังสอบตกนะครับ ฤดูนี้ "การบ้าน" คุณภาพดีนะครับ ยิงฟันยิ้ม
โปรโมชั่นหลังน้ำท่วม ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #396 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:57:09 AM »

โปรโมชั่นหลังน้ำท่วม ยิงฟันยิ้ม
รีบใช้ " โปรโมชั่น " นี้นะครับ มันมักจะผีเข้าผีออกซะด้วย ด้วยเหตุภาวะโลกร้อน ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #397 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:58:30 AM »

ไม่ประมาทแน่ครับครั้งนี้เตรียมตัวสู้ตายครับ

อีกหน่อยบ้านในเมืองไทยคงต้องออกแบบย้อนหลังไปเหมือนในสมัยก่อน คือมีใต้ถุนยกสูงขึ้นมาเป็นเมตร !

ถ้าเป็นอย่างที่ผมบอกก็ไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำท่วมกันอีกต่อไปครับ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นแนวความคิดที่ผมกำลังวางแผนต่อเติมพื้นที่บ้านชั้น 2 ให้เหมือนกับบ้านไทยสมัยก่อนมีใต้ถุนชั้นล่างยกสูงเพื่อหนีน้ำ
หากภาวะปกติก็ใช้เป็นที่จอดรถ  พอถึงช่วงน้ำท่วมก็ใช้จอดเรือแทนเพราะหน้าหมู่บ้านผมใกล้กับสถานีรถไฟฟ้า(กำลังก่อสร้างอยู่เสร็จไม่เกินปีหน้า)
เป็นรถไฟฟ้าสายสีม่วงบางซื่อ-บางใหญ่  ซึ่งผมสามารถใช้เรือสัญจรเดินทางออกมาจากบ้านแค่หน้าหมู่บ้านแล้วมาต่อรถไฟฟ้าเข้าเมืองได้เลย
หากว่าต้องประสบกับน้ำท่วมใหญ่อีก  ไม่ได้เป็นเรื่องยากลำบากอีกต่อไปถ้าผมขยายพื้นที่ชั้น 2 ให้มากขึ้นการใช้ชีวิตเหมือนคนโบราณหรือคนที่อยู่
ตามบ้านริมคลอง บ้านริมแม่น้ำต่างจังหวัดเค้าก็ใช้เรือสัญจรกันทั้งนั้น ขอให้มีสิ่งอำนวยความสะดวกทุกอย่างเท่านั้นเป็นวิธีเดียวที่ผมจะตั้งหลัก
อยู่ที่บ้านได้แม้ว่าจะประสบกับน้ำท่วมหนักอย่างเช่นคราวนี้  วันนี้เอารถกระบะวีโก้ไปล้างกว่า 2 เดือนแล้วที่ไม่ได้ล้างรถเลย ไปพบรถยนต์ที่จมน้ำ
มากมายเอามาซักเบาะ ซักพรมผมได้สอบถามราคาค่าลากรถ 5000 บาทค่าซักเบาะ-พรม 3000 บาทผมเดินเข้าไปดูรถเน่ามากครับ พบว่าเป็นรถ
ที่เจ้าของบ้านเอาหนีไม่ทันหรือประมาทน้ำ เฉพาะที่พื้นที่บางบัวทองน่าจะหลายร้อยหรือเป็นพันคันที่จมน้ำ บางคันเสียหายมากเห็นแล้วเศร้าใจครับ
ขนาดที่ไม่ใช่รถเรายังเสียดายแทนบางคันรถยังใหม่อยู่เลย

ผมชอบบ้านยกพื้นสูงเหมือนอย่างเรือนไทยโบราณอย่างที่ว่านี้เช่นกัน แต่ถ้าน้ำจะท่วม เธอก็ไม่เคยบอกล่วงหน้าเสียด้วยสิว่าจะท่วมสูงสักกี่เมตร เกิดวันดีคืนดีเธออยากจะท่วมสูงสักสามหรือสี่เมตรอย่างในบางท้องที่เนี่ย เรายกพื้นบ้านไว้สูงแค่ 2.0-2.5 เมตร ก็ "เอาไม่อยู่" ต้องแจวหนีเช่นเคย ไอ้ครั้นจะสร้างยกพื้นขึ้นไปสูงสัก 4-5 เมตรรึก็... พอเจ้าของบ้านแก่ตัวไปก็ปีนกระไดขึ้นลงบ้านลำบาก อาจต้องสร้างลิฟต์ และคงไม่มีใครที่ไหนสร้างบ้านยกพื้นสูงตั้ง 4-5 เมตรหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ

ถ้าให้คาดคะเนระดับน้ำที่ท่วมในแต่พื้นที่ไม่เท่ากัน  เขตที่ปีนี้น้ำท่วมหนัก 2-3 เมตรคงต้องอพยพหนีอย่างเดียว
ส่วนเขตพื้นที่บ้านผมระดับน้ำท่วมเฉพาะถนนหน้าบ้านเมตรยี่สิบในตัวบ้าน 50 ซม.ถนนใหญ่หน้าหมูบ้านไม่มากนัก 10 - 20 ซม.(แค่ฟุตบาท)
รถยังพอวิ่งได้(ช่วงที่ระดับน้ำท่วมสูงสุด) เมื่อผมต่อขยายส่วนชั้น 2 ของตัวบ้านความสูงอยู่ระดับ 3 เมตรอยู่แล้ว ถ้าน้ำท่วมบ้านผม
ระดับ 3 เมตรก็น้ำจะท่วมกรุงเทพฯทั้งหมด คงต้องย้ายบ้านไปอยู่ที่จังหวัดอื่นๆแล้ว

« ตอบ #398 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 11:10:09 AM »

ไม่ประมาทแน่ครับครั้งนี้เตรียมตัวสู้ตายครับ

อีกหน่อยบ้านในเมืองไทยคงต้องออกแบบย้อนหลังไปเหมือนในสมัยก่อน คือมีใต้ถุนยกสูงขึ้นมาเป็นเมตร !

ถ้าเป็นอย่างที่ผมบอกก็ไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำท่วมกันอีกต่อไปครับ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นแนวความคิดที่ผมกำลังวางแผนต่อเติมพื้นที่บ้านชั้น 2 ให้เหมือนกับบ้านไทยสมัยก่อนมีใต้ถุนชั้นล่างยกสูงเพื่อหนีน้ำ
หากภาวะปกติก็ใช้เป็นที่จอดรถ  พอถึงช่วงน้ำท่วมก็ใช้จอดเรือแทนเพราะหน้าหมู่บ้านผมใกล้กับสถานีรถไฟฟ้า(กำลังก่อสร้างอยู่เสร็จไม่เกินปีหน้า)
เป็นรถไฟฟ้าสายสีม่วงบางซื่อ-บางใหญ่  ซึ่งผมสามารถใช้เรือสัญจรเดินทางออกมาจากบ้านแค่หน้าหมู่บ้านแล้วมาต่อรถไฟฟ้าเข้าเมืองได้เลย
หากว่าต้องประสบกับน้ำท่วมใหญ่อีก  ไม่ได้เป็นเรื่องยากลำบากอีกต่อไปถ้าผมขยายพื้นที่ชั้น 2 ให้มากขึ้นการใช้ชีวิตเหมือนคนโบราณหรือคนที่อยู่
ตามบ้านริมคลอง บ้านริมแม่น้ำต่างจังหวัดเค้าก็ใช้เรือสัญจรกันทั้งนั้น ขอให้มีสิ่งอำนวยความสะดวกทุกอย่างเท่านั้นเป็นวิธีเดียวที่ผมจะตั้งหลัก
อยู่ที่บ้านได้แม้ว่าจะประสบกับน้ำท่วมหนักอย่างเช่นคราวนี้  วันนี้เอารถกระบะวีโก้ไปล้างกว่า 2 เดือนแล้วที่ไม่ได้ล้างรถเลย ไปพบรถยนต์ที่จมน้ำ
มากมายเอามาซักเบาะ ซักพรมผมได้สอบถามราคาค่าลากรถ 5000 บาทค่าซักเบาะ-พรม 3000 บาทผมเดินเข้าไปดูรถเน่ามากครับ พบว่าเป็นรถ
ที่เจ้าของบ้านเอาหนีไม่ทันหรือประมาทน้ำ เฉพาะที่พื้นที่บางบัวทองน่าจะหลายร้อยหรือเป็นพันคันที่จมน้ำ บางคันเสียหายมากเห็นแล้วเศร้าใจครับ
ขนาดที่ไม่ใช่รถเรายังเสียดายแทนบางคันรถยังใหม่อยู่เลย

ผมชอบบ้านยกพื้นสูงเหมือนอย่างเรือนไทยโบราณอย่างที่ว่านี้เช่นกัน แต่ถ้าน้ำจะท่วม เธอก็ไม่เคยบอกล่วงหน้าเสียด้วยสิว่าจะท่วมสูงสักกี่เมตร เกิดวันดีคืนดีเธออยากจะท่วมสูงสักสามหรือสี่เมตรอย่างในบางท้องที่เนี่ย เรายกพื้นบ้านไว้สูงแค่ 2.0-2.5 เมตร ก็ "เอาไม่อยู่" ต้องแจวหนีเช่นเคย ไอ้ครั้นจะสร้างยกพื้นขึ้นไปสูงสัก 4-5 เมตรรึก็... พอเจ้าของบ้านแก่ตัวไปก็ปีนกระไดขึ้นลงบ้านลำบาก อาจต้องสร้างลิฟต์ และคงไม่มีใครที่ไหนสร้างบ้านยกพื้นสูงตั้ง 4-5 เมตรหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ

ถ้าให้คาดคะเนระดับน้ำที่ท่วมในแต่พื้นที่ไม่เท่ากัน  เขตที่ปีนี้น้ำท่วมหนัก 2-3 เมตรคงต้องอพยพหนีอย่างเดียว
ส่วนเขตพื้นที่บ้านผมระดับน้ำท่วมเฉพาะถนนหน้าบ้านเมตรยี่สิบในตัวบ้าน 50 ซม.ถนนใหญ่หน้าหมูบ้านไม่มากนัก 10 - 20 ซม.(แค่ฟุตบาท)
รถยังพอวิ่งได้(ช่วงที่ระดับน้ำท่วมสูงสุด) เมื่อผมต่อขยายส่วนชั้น 2 ของตัวบ้านความสูงอยู่ระดับ 3 เมตรอยู่แล้ว ถ้าน้ำท่วมบ้านผม
ระดับ 3 เมตรก็น้ำจะท่วมกรุงเทพฯทั้งหมด คงต้องย้ายบ้านไปอยู่ที่จังหวัดอื่นๆแล้ว
+1 ครับ แสดงว่า ถนนหน้าบ้านเมตรยี่สิบ นี่ ปัญหาก็อยู่ที่นี่เอง มันเป็นแอ่งกระทะ ใช่ไหมครับ ....3 สเต็ป คือ พื้นที่ดินที่ตั้งถนนใหญ่หน้าหมู่บ้านสูงที่สุด พื้นที่ดินที่ตั้งตัวบ้านสูงรองลงมา พื้นที่ดินที่ตั้งถนนหน้าบ้านต่ำที่สุด ใช่ไหมครับ ผมอาจเข้าใจผิด
อั๋น501

« ตอบ #399 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 11:15:18 AM »

ถ้าเป็นอย่างที่ผมบอกก็ไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำท่วมกันอีกต่อไปครับ  ยิ้มกว้างๆ

หากภาวะปกติก็ใช้เป็นที่จอดรถ  พอถึงช่วงน้ำท่วมก็ใช้จอดเรือแทนเพราะหน้าหมู่บ้านผมใกล้กับสถานีรถไฟฟ้า(กำลังก่อสร้างอยู่เสร็จไม่เกินปีหน้า)
เป็นรถไฟฟ้าสายสีม่วงบางซื่อ-บางใหญ่  ซึ่งผมสามารถใช้เรือสัญจรเดินทางออกมาจากบ้านแค่หน้าหมู่บ้านแล้วมาต่อรถไฟฟ้าเข้าเมืองได้เลย
หากว่าต้องประสบกับน้ำท่วมใหญ่อีก  ไม่ได้เป็นเรื่องยากลำบากอีกต่อไปถ้าผมขยายพื้นที่ชั้น 2 ให้มากขึ้นการใช้ชีวิตเหมือนคนโบราณหรือคนที่อยู่
อยู่ที่บ้านได้แม้ว่าจะประสบกับน้ำท่วมหนักอย่างเช่นคราวนี้  วันนี้เอารถกระบะวีโก้ไปล้างกว่า 2 เดือนแล้วที่ไม่ได้ล้างรถเลย ไปพบรถยนต์ที่จมน้ำ

ถ้าให้คาดคะเนระดับน้ำที่ท่วมในแต่พื้นที่ไม่เท่ากัน  เขตที่ปีนี้น้ำท่วมหนัก 2-3 เมตรคงต้องอพยพหนีอย่างเดียว
+1 ครับ แสดงว่า ถนนหน้าบ้านเมตรยี่สิบ นี่ ปัญหาก็อยู่ที่นี่เอง มันเป็นแอ่งกระทะ ใช่ไหมครับ ....3 สเต็ป คือ พื้นที่ดินที่ตั้งถนนใหญ่หน้าหมู่บ้านสูงที่สุด พื้นที่ดินที่ตั้งตัวบ้านสูงรองลงมา พื้นที่ดินที่ตั้งถนนหน้าบ้านต่ำที่สุด ใช่ไหมครับ ผมอาจเข้าใจผิด

เข้าใจถูกต้องครับระดับถนนเมนใหญ่หน้าหมู่บ้านสูงสุด ถ้าหมู่บ้านสร้างสูงเท่ากับถนนเมนใหญ่บ้านผมน้ำคงไม่ท่วมครับ
หรืออาจจะท่วมแค่ถนนในหมู่บ้าน  มีหลายโครงการเหมือนกันที่ตัวหมู่บ้านน้ำไม่ท่วม น้ำจะท่วมเฉพาะถนนเมนหน้าหมู่บ้าน
เพราะตัวโครงการสร้างสูงกว่าถนนเมนส่วนมากจะเป็นพวกโครงการใหม่ๆ

« ตอบ #400 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 11:19:46 AM »

ถ้าอย่างนั้น ผมว่าต้องเซ็ตระดับขึ้นไปจาก ตัวถนนเมนใหญ่หน้าหมู่บ้าน ดีไหมครับ และผมขอเสนอว่า ควรเสนอกรรมการหมู่บ้านให้ช่วยระดมเงินกองกลางจากลูกบ้านเอาไว้เพื่อทำสะพานลอยจะเป็นไม้เก่าๆหรือเหล็กเก่าๆ (จะได้ประหยัดเงินสุดๆ แต่เหล็กจะทนทานและใช้เวลาก่อสร้างเร็วกว่า) ก็สุดแท้แต่ เอาไว้สำหรับคนเดินออกมาสู่ถนนใหญ่ เวลาน้ำท่วม โดยไม่ต้องใช้เรือ โดยสะพานนี้สร้างอยู่กลางซอยทุกๆซอยเลย (คนก้าวออกจากบ้านก็ขึ้นสะพานลอยเลย) ก่อนลงมืิอสร้างจริงจะต้อง เกาะติดข่าวน้ำท่วมอย่างใกล้ชิด (ควรมีแผนที่หลายๆแบบอยู่ในมือเวลาติดตามข่าว เช่น แผนที่แสดงคลองแบบละเอียด แผนที่แสดงถนนทุกเส้นแบบละเอียด ฯลฯ  ผมเองก็ทำแบบนี้) จะได้ไม่ลงมือทำเก้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2011 | 11:28:09 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #401 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 11:22:39 AM »

แต่ต้องดูเฉพาะพื้นที่เหมือนกัน  อย่างแถวปทุมธานีระดับน้ำท่วมถนนเมนใหญ่เป็นเมตรแบบนี้โครงการใหม่ๆที่ไม่ได้คาดคิดก็จะท่วมเช่นกัน
อย่างเช่นถนน 345 ทุกโครงการน้ำท่วมทั้งหมด เพราะระดับน้ำท่วมถนนเมน(ถนน345)น้ำท่วมเป็นเมตรอย่างนี้ต้องอพยพหนีอย่างเดียวครับ
เพราะถนนเมนใหญ่สำคัญมาก(รัฐถึงต้องกู้ถนนเมนใหญ่ก่อน) ถ้าถนนเมนใหญ่รถวิ่งไม่ได้เป็นจบการช่วยเหลือก็จะลำบากมากต้องใช้เรืออย่างเดียว
อั๋น501

« ตอบ #402 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 11:26:26 AM »

ว่างๆผมจะมาอธิบายว่าทำไมถนนเมนถึงมีความสำคัญ การใช้เรือต้องใช้เฉพาะช่วงสั้นๆถึงจะดีหากเป็นช่วงไำกลๆจะลำบากมากครับ
ต้องรู้ก่อนว่าระยะทาง 1 กิโลเมตรของการเดิน การใช้รถ การใช้เรือมันแตกต่างกันมาก

« ตอบ #403 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 11:31:02 AM »

+100 ครับ  เวลา 6-7 เดือนข้างหน้าที่จะถึงนี้ ควรวิเคราะห์เจาะลึกหาข้อมูลอย่างรอบด้านที่สุดวางแผนรับมืออย่างรอบคอบที่สุดเอาไว้นะครับ ยิ้ม และควรมีเครือข่ายในการติดตามข่าวทางด้านน้ำจะท่วมนี้อย่างเกาะติด+ลึกซึ้ง ( ผมขออาสาช่วยด้านนี้ครับ ยิ้ม)
อั๋น501

« ตอบ #404 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 11:36:29 AM »

ถ้าอย่างนั้น ผมว่าต้องเซ็ตระดับขึ้นไปจาก ตัวถนนเมนใหญ่หน้าหมู่บ้าน ดีไหมครับ และผมขอเสนอว่า ควรเสนอกรรมการหมู่บ้านให้ช่วยระดมเงินกองกลางจากลูกบ้านเอาไว้เพื่อทำสะพานลอยจะเป็นไม้เก่าๆหรือเหล็กเก่าๆ (จะได้ประหยัดเงินสุดๆ แต่เหล็กจะทนทานและใช้เวลาก่อสร้างเร็วกว่า) ก็สุดแท้แต่ เอาไว้สำหรับคนเดินออกมาสู่ถนนใหญ่ เวลาน้ำท่วม โดยไม่ต้องใช้เรือ โดยสะพานนี้สร้างอยู่กลางซอยทุกๆซอยเลย (คนก้าวออกจากบ้านก็ขึ้นสะพานลอยเลย) ก่อนลงมืิอสร้างจริงจะต้อง เกาะติดข่าวน้ำท่วมอย่างใกล้ชิด (ควรมีแผนที่หลายๆแบบอยู่ในมือเวลาติดตามข่าว เช่น แผนที่แสดงคลองแบบละเอียด แผนที่แสดงถนนทุกเส้นแบบละเอียด ฯลฯ  ผมเองก็ทำแบบนี้) จะได้ไม่ลงมือทำเก้อ

การทำสะพานไม้เดินเป็นวิธีที่ดีมากครับ หากทำได้เราก็ไม่ต้องใช้เรือเข้าออกมีหลายโครงการที่ใช้วิธีนี้หรือบางหมู่บ้านแถวปทุมธานี
ก็ใช้สะพานไม้ชั่วคราวที่เทศบาลมาสร้างไว้ให้  อย่างเมื่อสมัยก่อนแถวบ้านเก่าผมซึ่งอยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยาน้ำจะท่วมทุกปีมีมากน้อย
แล้วแต่ปีพอถึงช่วงหน้าน้ำเทศบาลก็มาสร้างสะพานไม้ชั่วคราวให้เดิน  บังเอิญปีนี้น้ำมันท่วมอย่างมากมายมหาศาลแทบทุกพื้นที่
จะมาสร้างสะพานไม้ให้ทั้งหมดคงไม่ไหว  แต่ถ้าเป็นชุมชนหมู่บ้านส่วนตัวน่าจะลงขันสร้างกันเองได้ครับ
หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 ... 37
พิมพ์