เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 06:32:12 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 27 28 [29] 30 31 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184209 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #420 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 03:09:03 PM »

บ้านเมืองและประเทศชาติของเราต้องมีผู้บริหาร ต้องมีคนดูแลจัดการ

คนที่อยากอาสามาทำหน้าที่เหล่านั้น หรือบางคนได้มาทำหน้าที่นั้นแล้ว เราเรียกพวกเค้าทั้งหมดว่า นักการเมือง

ดูจากหน้าที่ที่พวกเค้าอยากเข้ามาทำแล้ว ต้องใช้คนที่มีลักษณะพิเศษเฉพาะมากๆ ต้องเก่ง ต้องทุ่มเท เสียสละเพื่อส่วนรวม และพร้อมด้วยจิตอาสาที่อยากจะเข้ามาพัฒนา เพื่อเห็นบ้านเมืองที่ดีขึ้น

แต่ทุกวันนี้มันไม่เคยเป็นแบบนั้น มันก็ไม่แปลกที่บ้านเมืองของเรายังไปไหนไม่ได้ซะที

ผมว่านักการเมืองเป็นแค่ตัวประกอบ ตัวเอกคือประชาชนถ้าไม่เลือกจะเข้ามาได้ยังไง
  มันคงจะต้องเปลี่ยนที่ประชาชน แต่ดูแล้วคงจะยาก  ร้องไห้

เห็นด้วยครับ จริงๆ นักการเมืองเป็นแค่ตัวประกอบ ประชาชนสิมีบทบาทสำคัญกว่า เพราะเป็นผู้เลือกและใช้สิทธิ์เลือกตั้ง

แต่ผมว่าในประเทศอย่างเรา ประเทศที่ระดับการศึกษาโดยเฉลี่ยของประชากรยังอยู่ในระดับต่ำกว่าประเทศอื่นๆ ประเทศที่คนถูกชักจูงได้ง่ายด้วยสื่อ ทั้งทีวี เว็บพันทิพ Facebook ประเทศที่มีคนคิด น้อยกว่าคนพูด ฯลฯ

นักการเมืองใช้จุดอ่อนตรงนี้ของเรา ทำให้เค้ากลายเป็นผู้กำกับที่สามารถทำให้ประชาชนส่วนใหญ่ กลายไปเป็นตัวประกอบได้โดยใช้เวลาไม่นานเลย

1 man 1 vote ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังงัยได้ ผมล่ะก็เศร้าจริงๆ ครับ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #421 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 03:17:58 PM »

ผมว่าเรื่องการเมืองนี่พูดอยากนะ ผมว่าปัจจุบันบ้านเราเป็นพวกศรัทธาจริตกันเยอะ ความจริงๆสำหรับคนๆหนึ่ง อาจเป็นแค่สิ่งที่ตนเองนั้นเชื่อ และความเชื่อของแต่ละคนนั้นปัจจุบันมันแตกต่างกันจนไม่สามารถรวมกันได้อีกแล้ว นักการเมืองก็เลือกประเด็นความเชื่อนี่แหละมาชักจูงได้ง่ายๆ อยากให้มีคนอย่างOzzymandiusใน Watchmen จริงๆ

« ตอบ #422 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 03:23:41 PM »

อยากให้มีคนอย่างOzzymandiusใน Watchmen จริงๆ

แค่มี Ozzy เฉยๆ สำหรับผมก็มีทั้งความสุขและความบันเทิงแล้วครับ !  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #423 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 05:47:25 PM »

ช่วงนี้ไปที่ไหนถ้าเป็นเขตพื้นที่น้ำท่วมมาก่อนจะเห็นถึงสภาพถนนเป็นหลุมเป็นบ่อ ขยะมหาศาลกองเป็นภูเขาโดยเฉพาะพวกเฟอร์นิเจอร์
สำเร็จรูปแบบลอยตัวเสียหายมากมายทิ้งเป็นขยะ พวกโซฟาที่จมน้ำเพียบขนาดในหมู่บ้านผมยังแยอะมากที่เอามาทิ้ง  ผมว่าธุรกิจร้านขาย
เฟอรฺ์นิเจอร์น่าจะส่งผลดีกับยอดขายที่ต้องมีการซื้อใหม่กันมากมาย

« ตอบ #424 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 07:10:24 PM »

คนทำอาชีพก่อสร้างหรือผู้รับเหมาคงจะต้องรับทรัพย์ไปตามๆ กันเพราะมีลูกค้าต้องการมากมายในท้องตลาด อยากได้อะไรก็ไม่ต้อง
เล่นแชร์แล้ว มีงานให้ทำตลอดทั้งปี เรื่องตกงานหรืองานน้อยคงเป็นไปไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #425 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 08:58:48 AM »

คนทำอาชีพก่อสร้างหรือผู้รับเหมาคงจะต้องรับทรัพย์ไปตามๆ กันเพราะมีลูกค้าต้องการมากมายในท้องตลาด อยากได้อะไรก็ไม่ต้อง
เล่นแชร์แล้ว มีงานให้ทำตลอดทั้งปี เรื่องตกงานหรืองานน้อยคงเป็นไปไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
"แชร์ออดิโอฟายล์"
สนมั้ยครับพี่ (ฮา) ยิ้มกว้างๆ
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #426 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 10:05:49 AM »

ท่านจอมยุทธน้ำเมาหายไปเลย ไม่ทราบว่าตอนนี้สถานการณ์บ้านท่าน "แห้ง" รึยังครับ?  เจ๋ง

ยังสงสัยอยู่เลยว่า ท่านจอมยุทธน้ำเมา หายเมาน้ำท่วมหรือยังช่วยปรากฎตัวด้วย เพื่อนๆน้องๆเป็นห่วง

ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ ตอนนี้กลับเข้าสู่สภาวะปรกติแล้วครับ
เพิ่งทำการรื้อกระสอบ กับกำแพงอิฐบล๊อค ไปเมื่อวันก่อนนี้เอง
บ้านไม่มีอะไรเสียหาย จะมีก็แต่รถที่ลุยน้ำตั้งแต่ ต้นเดือนกันยา เสียหายไปหลายรายการ ป้ายทะเบียนรถหลุดหายกระจุยกระจายไปหมด  ฮืม
.. polotoon ..

« ตอบ #427 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 10:07:46 AM »

ยินดีด้วยครับพี่ ป้ายหลุดหายนี่เข้าใจครับ แต่กระจุยกระจายนี่มันยังไงกันครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #428 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 10:07:55 AM »

ท่านจอมยุทธน้ำเมาหายไปเลย ไม่ทราบว่าตอนนี้สถานการณ์บ้านท่าน "แห้ง" รึยังครับ?  เจ๋ง

ยังสงสัยอยู่เลยว่า ท่านจอมยุทธน้ำเมา หายเมาน้ำท่วมหรือยังช่วยปรากฎตัวด้วย เพื่อนๆน้องๆเป็นห่วง

ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ ตอนนี้กลับเข้าสู่สภาวะปรกติแล้วครับ
เพิ่งทำการรื้อกระสอบ กับกำแพงอิฐบล๊อค ไปเมื่อวันก่อนนี้เอง
บ้านไม่มีอะไรเสียหาย จะมีก็แต่รถที่ลุยน้ำตั้งแต่ ต้นเดือนกันยา เสียหายไปหลายรายการ ป้ายทะเบียนรถหลุดหายกระจุยกระจายไปหมด  ฮืม
ข้าน้อยดีใจที่ได้ยินข่าวจากท่านจอมยุทธผู้อาวุโสอีกครั้งขอรับ ยิ้มกว้างๆ
Oxygene

« ตอบ #429 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 10:16:24 AM »

อย่ามัวแต่รอ " รัฐ " เลยครับ " ช่วยตัวเอง " ดีที่สุด ครับ
ช่วยตัวเองดีที่สุด

+500  แต่อย่าบ่อยนะครับ  ตกใจ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์
Oxygene

« ตอบ #430 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 10:20:45 AM »

ข้าน้อยดีใจที่ได้ยินข่าวจากท่านจอมยุทธผู้อาวุโสอีกครั้งขอรับ ยิ้มกว้างๆ

มิกล้า ๆ ครับ ท่านปีศาจสุขภาพดีดั่งเดิมหรือยังครับ  ยิ้มกว้างๆ

ยินดีด้วยครับพี่ ป้ายหลุดหายนี่เข้าใจครับ แต่กระจุยกระจายนี่มันยังไงกันครับ ยิ้มกว้างๆ

ที่ว่ากระจุยกระจายก็เพราะ ของใครต่อใครหลุดกระจายเกลื่อนเต็มถนนในหมู่บ้านไปหมดครับ  ขยิบตา

« ตอบ #431 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 10:24:44 AM »

มิกล้า ๆ ครับ ท่านปีศาจสุขภาพดีดั่งเดิมหรือยังครับ  ยิ้มกว้างๆ

ข้าน้อยหายจากโรคภัยไข้เจ็บ และพร้อมจะเป็นปีศาจสุรากับท่านผู้อาวุโสได้ดังเดิมแล้วขอรับ ยิ้มกว้างๆ
Oxygene

« ตอบ #432 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 10:34:21 AM »

อยากถาม คุณอั๋น501 ว่าหลังจากน้ำลดแล้ว น้ำเขียวที่อุตส่าห์เก็บรอท่านจอมยุทธิ์น้ำเมานั้นลอยหายไปไหนหรือเปล่าครับ ?
...เผื่อวันดีคืนดีจะได้ไปดูหนังฟังเพลงด้วยกันอีก  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
+1 ครับ ไปด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ
มีคนรอคุณอั๋น501ฉลองขึ้นบ้านใหม่รอบสองกันเยอะเลยครับ ยิ้มกว้างๆ

ได้เลยครับครั้งนี้ชวนพี่ปีศาจฯด้วย  ฝากบอกท่านจอมยุทธน้ำเมา กระป๋องชาเขียวยังอยู่ครบแถมออกลูกออกหลานไว้เพียบ
รอให้ท่านพี่มาเปิดน้ำยังเข้มข้นเหมือนเดิม เพราะผมใส่สาร EM กันน้ำเสียไว้ด้วยรับรองว่าน้ำยังไม่เสียแน่(ศปภประกันว่าใช้ได้ผล)

Woww..ท่านอั๋นทันสมัยมั่ก...ใส่สาร EM ด้วย
อย่างนี้ต้องรีบไปซะแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

ข้าน้อยหายจากโรคภัยไข้เจ็บ และพร้อมจะเป็นปีศาจสุรากับท่านผู้อาวุโสได้ดังเดิมแล้วขอรับ ยิ้มกว้างๆ

อย่างนี้ต้องเชิญท่านปีศาจฯ ไปฉลองที่บ้านท่านอั๋นแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #433 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 10:44:49 AM »

"แชร์ออดิโอฟายล์"
สนมั้ยครับพี่ (ฮา) ยิ้มกว้างๆ

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึงเกี่ยวกับแชร์...

ความจริงแล้วคนที่ต้องรับผิดชอบเต็มๆ เลยก็คือ ท้าวแชร์ ครับ เพราะว่าเป็นบุคคลก่อตั้งและยังนำเงินก้อนแรกไปใช่ก่อน
โดยไม่ต้องเสียดอกอีกด้วย...

การเล่นแชร์เล่นกี่มือก็ได้แล้วแต่ความสมบูรณ์ทางด้านฐานะการเงินของตัวคุณเอง แต่ว่าผู้ที่มีอำนาจสูงสุดสามารถตัดสิน
ได้ว่าใครจะได้เล่นหรือไม่ได้เล่นหรือแม้แต่เล่นแล้วจำกัดมือก็คือ ท้าวแชร์ คนนี้นี้เอง เพราะฉะนั้น หากลูกมือแชร์คนไหน
เกิด "เบี้ยว" ขึ้นมา แชร์ ต้องไม่ล้มครับ  เจ๋ง

ผู้ที่ต้องรับภาระเต็มๆ ดำเนินการไปจนจบมันมาลงตรง ท้าวแชร์ อีกแล้วครับท่าน...เจ้ามือรับคนเดียวทั้งข้อดีและข้อเสีย  อายจัง

...มีใครอยากตั้ง แชร์ออร์ดิโอไฟล์ ขอเชิญเป็นเจ้ามือได้เลยนะครับ ผมอาสาเป็นลูกมือดีกว่า...นั่งกินดอกสบายดี  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #434 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 10:49:54 AM »

อย่ามัวแต่รอ " รัฐ " เลยครับ " ช่วยตัวเอง " ดีที่สุด ครับ
ช่วยตัวเองดีที่สุด

+500  แต่อย่าบ่อยนะครับ  ตกใจ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์
ขอใช้สิทธิพาดพิง.....รับมุขของท่านจอมยุทธ ก็ได้ครับ...ผมว่าบ่อยดีกว่าครับ เพราะนี่คือธรรมชาติสร้างมาให้มนุษย์ทุกผู้ครับ...เราอิมถึงน้องอะไรก็ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 27 28 [29] 30 31 ... 37
พิมพ์