เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 07:00:06 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxessystem เล็กๆของข้าพเจ้า
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: system เล็กๆของข้าพเจ้า  (อ่าน 97498 ครั้ง)
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #135 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011 | 10:52:33 AM »

ว่าจะลองไปฟังตัวนี้ครับ เผื่อเข้าทางจะได้หิ้วกลับบ้านมาเลย AMC รุ่น XIA
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #136 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:00:26 AM »

ว่าจะลองไปฟังตัวนี้ครับ เผื่อเข้าทางจะได้หิ้วกลับบ้านมาเลย AMC รุ่น XIA

ถ้าซื้อใหม่ ในงบประมาณหมื่นกลาง ๆ และต้องการภาคโฟโน MM & MC ด้วยสไตล์เสียงที่ใกล้เคียง NAD ผมว่าตัวนี้น่าสนใจ
ถ้าไปลองฟังดูแล้วชอบบุคลิกเสียงของมัน ขอแนะนำว่าตัดใจซื้อเครื่องใหม่แกะกล่องไปเลยครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #137 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:01:41 AM »

เขาว่า AMC ก็คือ NAD ดีๆ นี่เอง
(เขาว่านะ ไม่ใช่ผมว่า)

ที่นครสวรรค์ ยังมีวงดนตรีเล่นดีๆเยอะไหมครับ
เมื่อก่อน มีแต่วงดังๆทั้งนั้น
ต้องฟังวงเล่นสดบ่อยๆ ถึงจะพัฒนาหูการฟังดนตรีครับ
ถ้าฟังจากซอฟท์แวร์ หูเราจะพัฒนาการฟังเสียงมากกว่า
อันนี้ เป็นสิ่งที่ฝากไว้เฉยๆครับ (ไม่ได้บังคับนาจ๊ะ  แลบลิ้น)

« ตอบ #138 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:06:02 AM »

เขาว่า AMC ก็คือ NAD ดีๆ นี่เอง

Peter L. Bath วิศวกรผู้ก่อตั้งบริษัท AMC เคยอยู่ในทีมงานออกแบบเครื่องเสียงของ NAD มาก่อน และต่อมาเขาก็ออกมาตั้งบริษัทเอง จึงไม่น่าแปลกใจว่า AMC จะมีรูปร่างหน้าตาและสไตล์เสียงคล้าย NAD มากครับ
blueframe

« ตอบ #139 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:15:59 AM »

ที่นครสวรรค์ ยังมีวงดนตรีเล่นดีๆเยอะไหมครับ
ต้องฟังวงเล่นสดบ่อยๆ ถึงจะพัฒนาหูการฟังดนตรีครับ
ถ้าฟังจากซอฟท์แวร์ หูเราจะพัฒนาการฟังเสียงมากกว่า
อันนี้ เป็นสิ่งที่ฝากไว้เฉยๆครับ (ไม่ได้บังคับนาจ๊ะ  แลบลิ้น)

คงจะยังพอมีวงดีๆเล่นอยู่บ้างครับ นครสวรรค์หาที่ฟังดนตรีสดๆดีๆได้น้อยโดยมากเล่นเพลงทั่วไป
สมัยยังซ่าออกไปนั่งดื่มนั่งฟังแทบทุกคืน 6-7 ปีที่แล้วยังพอมีวงที่เล่นเพลงร็อคดีๆพวก Dire Straits , Eagle ฯลฯ อยู่บ้าง
บางทีก็เล่น Another Brick in the Wall part 2 เล่นเพลงของ Gary Moore เสียดายวงนี้แยกย้ายกันไปคนละทางซะแล้ว

ผมเลิกดื่ม เลิกออกตะลอนราตรีทัวร์มาหลายปีแล้วครับ ตั้งแต่อำลายุทธจักรก็ไม่ได้ไปสัมผัสบรรยากาศดนตรีสดๆยามค่ำคืนเลย
ได้แต่คลุกคลีกับรุ่นพี่ที่ทำระบบเสียง หรือเจอเพื่อนฝูงคุ้นเคยที่เป็นนักดนตรีกลางคืนบ้างเพราะบ้านผมใกล้ร้านขายเครื่องดนตรี
รุ่นพี่บ้างรุ่นเพื่อนบ้าง มาซื้ออุปกรณ์ก็มักจะแวะมาพูดคุยทักทายเป็นระยะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #140 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:24:11 AM »

อันนี้ เป็นสิ่งที่ฝากไว้เฉยๆครับ (ไม่ได้บังคับนาจ๊ะ  แลบลิ้น)

คงจะยังพอมีวงดีๆเล่นอยู่บ้างครับ นครสวรรค์หาที่ฟังดนตรีสดๆดีๆได้น้อยโดยมากเล่นเพลงทั่วไป
สมัยยังซ่าออกไปนั่งดื่มนั่งฟังแทบทุกคืน 6-7 ปีที่แล้วยังพอมีวงที่เล่นเพลงร็อคดีๆพวก Dire Straits , Eagle ฯลฯ อยู่บ้าง
บางทีก็เล่น Another Brick in the Wall part 2 เล่นเพลงของ Gary Moore เสียดายวงนี้แยกย้ายกันไปคนละทางซะแล้ว

ผมเลิกดื่ม เลิกออกตะลอนราตรีทัวร์มาหลายปีแล้วครับ ตั้งแต่อำลายุทธจักรก็ไม่ได้ไปสัมผัสบรรยากาศดนตรีสดๆยามค่ำคืนเลย
ได้แต่คลุกคลีกับรุ่นพี่ที่ทำระบบเสียง หรือเจอเพื่อนฝูงคุ้นเคยที่เป็นนักดนตรีกลางคืนบ้างเพราะบ้านผมใกล้ร้านขายเครื่องดนตรี
รุ่นพี่บ้างรุ่นเพื่อนบ้าง มาซื้ออุปกรณ์ก็มักจะแวะมาพูดคุยทักทายเป็นระยะครับ  ยิ้มกว้างๆ

โอ้ว.. เป็นฉะนี้เอง
สงสารนักดนตรีน่ะครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #141 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:37:18 AM »

ถ้าซื้อใหม่ ในงบประมาณหมื่นกลาง ๆ และต้องการภาคโฟโน MM & MC ด้วยสไตล์เสียงที่ใกล้เคียง NAD ผมว่าตัวนี้น่าสนใจ
ถ้าไปลองฟังดูแล้วชอบบุคลิกเสียงของมัน ขอแนะนำว่าตัดใจซื้อเครื่องใหม่แกะกล่องไปเลยครับ

ขอคิดต่างนะครับ ถ้าฟังแล้วชอบให้ซื้อมือสองรุ่นที่ใหญ่ขึ้นแทน(ในงบเท่าเดิม)
 แอมป์ที่วัตต์มากขึ้น หาลำโพงขับได้ง่ายกว่ารวมทั้งฟังเพลงได้หลากหลายกว่าด้วย  ยิ้มกว้างๆ

แคมรี่มือสองสภาพดีๆยังไงๆก็ต้องดีกว่าอัลติสป้ายแดงแน่ๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #142 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:50:00 AM »

ขอคิดต่างนะครับ ถ้าฟังแล้วชอบให้ซื้อมือสองรุ่นที่ใหญ่ขึ้นแทน(ในงบเท่าเดิม)
 แอมป์ที่วัตต์มากขึ้น หาลำโพงขับได้ง่ายกว่ารวมทั้งฟังเพลงได้หลากหลายกว่าด้วย  ยิ้มกว้างๆ

แคมรี่มือสองสภาพดีๆยังไงๆก็ต้องดีกว่าอัลติสป้ายแดงแน่ๆครับ  ยิงฟันยิ้ม
แอมป์ตัวนี้ กำลัง 50 วัตต์ และตามสเป็คบอกว่าจ่ายกระแสได้สูง ส่วนกำลังสำรองเหลือเฟือ ตามแบบฉบับของแอมป์ NAD
ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับลำโพงที่นำมาเล่นด้วย
ถ้าห้องเล็กและใช้ลำโพงเล็กที่ไม่กินวัตต์ ก็เข้ากันได้ดีครับ
อั๋น501

« ตอบ #143 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011 | 02:30:52 PM »

มีเพื่อนรุ่นน้องไปซื้ออินทีเกรทแอมป์ยี่ห้อMusical Fidality รุ่นA1 เวอร์ชั่นใหม่ปี 2008 มือสอง
ซึ่งตัวเค้าเองก็เล่นรุ่นA1 รุ่นเก่าคลาสสิคอยู่ กำลังจะขายA1 ตัวเก่าผมถึงบอกอินทีเกรทแอมป์รุ่นนี้
มีมือสองออกมาขายเรื่อยๆยังพอหาซื้อกันได้อยู่ครับ
A1 เวอร์ชั่นเก่า ตอนออกใหม่ ๆ เมื่อเกือบยี่สิบปีก่อน ราคาประมาณหมื่นกลาง ๆ เป็นแอมป์คลาส เอ และมีกำลังขับ 20 วัตต์
โดยความเห็นส่วนตัว สเป็คอย่างนี้น่าจะเหมาะกับเพลงที่เน้นเสียงร้อง เพลงพ็อพทั่วไป หรือเพลงที่ใช้เครื่องดนตรีไม่มากชิ้น
ยิ่งเพลงประเภท "หลงเสียงนาง" ล่ะก็ ยิ่งเหมาะ
แต่ถ้าเป็นเพลงร็อค เพลงแบบเขย่า เร้าร้อน หรือเพลงที่ใช้ช่วงจังหวะโหมสวิงแบบโหด ๆ ผมคิดว่าแอมป์นี้น่าจะเอาไม่อยู่ หรืออาจพอฟังได้ แต่ไม่ถึงขีดสุดของความมัน
ส่วนเรื่องราคา ถ้าซื้อแพงกว่าหรือเท่ากับราคาซื้อใหม่ในยุคนั้น ผมว่าควรมองหายี่ห้ออื่นดีกว่า
อย่าไปยึดติดกับคำว่า คลาสเอ เลยครับ

ผมบอกแล้วอย่าประมาทกำลัง 20 วัตต์คลาสเอแท้ๆอย่างMusical Fidelity รุ่นA1 อินทีเกรทแอมป์ยี่ห้อAMCหรือNAD ที่แนะนำกันนั้น
เป็นมวยคนละชั้นครับ  กำลัง 50-60 วัตต์กินไม่ลงหรอกครับ อย่างที่ผมบอกจะเล่นอินทีเกรทแอมป์ราคาระดับนี้เก่าหรือใหม่ไม่สำคัญ
คุณภาพของเสียงเป็นสิ่งที่ต้องการมากกว่า  ถึงคุณซื้ออินทีเกรทAMCหรือNAD คุณก็ต้องหาลำโพงความไวปานกลางหรือสูงมาเล่นอยู่ดี
กำลัง 50 วัตต์คลาสเอบีนั้นไม่ได้ให้กำลังมากมายอะไรอยู่แล้ว  คุณเอามาเล่นเพลงร็อคไม่ได้เขย่าเร้าร้อนอะไรหรอกกำลังวัตต์ขนาดนี้
คนที่ยังไม่เคยเล่นA1 มาก่อนย่อมไม่รู้อะไรแค่อ่านข้อมูล(ไม่รู้ถูกหรือเปล่า) เอาไว้ไปฟังด้วยหูตัวเองก่อนแล้วค่อยมาแนะนำกัน

« ตอบ #144 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011 | 03:16:15 PM »

ผมไม่เคยลอง A1 หรอกครับ แต่เพื่อนคนหนึ่งเคยให้ผมยืมฟัง B1 ซึ่งเป็นแอมป์คลาส AB ที่ออกมาไล่เลี่ยกับ A1 โดย B1 มีกำลังขับ 50 วัตต์ และเป็นแอมป์ที่เสียงน่าฟังตัวหนึ่ง ภาคขยายโฟโน MC เสียงดีมาก ดังนั้น A1 ก็คงมีเสียงในลักษณะที่ใกล้เคียงกับ B1 แต่ด้วยความที่มันเป็น class A ก็ย่อมต้องมีอะไรที่พิเศษกว่า class AB แน่นอน

ปัจจุบัน ถ้าหา A1 ได้ในสภาพดีและราคาสมเหตุสมผลก็น่าลอง (ผมเองยังอยากได้ไว้จัดชุดเล็ก ๆ ฟังในห้องนอนเลย) แต่ถ้ามีคนบอกขายในราคาแพงเกินเหตุด้วยความที่ว่ามันเป็น "ตำนาน" แล้วล่ะก็ อันนี้ก็แล้วแต่ผู้ซื้อจะตัดสินใจ แต่ถ้าเป็นผม ผมคงไม่ยอมจ่ายแพงเพื่อซื้อความเป็นตำนานของมันหรอกครับ

อั๋น501

« ตอบ #145 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011 | 04:50:19 PM »

ผมไม่เคยลอง A1 หรอกครับ แต่เพื่อนคนหนึ่งเคยให้ผมยืมฟัง B1 ซึ่งเป็นแอมป์คลาส AB ที่ออกมาไล่เลี่ยกับ A1 โดย B1 มีกำลังขับ 50 วัตต์ และเป็นแอมป์ที่เสียงน่าฟังตัวหนึ่ง ภาคขยายโฟโน MC เสียงดีมาก ดังนั้น A1 ก็คงมีเสียงในลักษณะที่ใกล้เคียงกับ B1 แต่ด้วยความที่มันเป็น class A ก็ย่อมต้องมีอะไรที่พิเศษกว่า class AB แน่นอน

ปัจจุบัน ถ้าหา A1 ได้ในสภาพดีและราคาสมเหตุสมผลก็น่าลอง (ผมเองยังอยากได้ไว้จัดชุดเล็ก ๆ ฟังในห้องนอนเลย) แต่ถ้ามีคนบอกขายในราคาแพงเกินเหตุด้วยความที่ว่ามันเป็น "ตำนาน" แล้วล่ะก็ อันนี้ก็แล้วแต่ผู้ซื้อจะตัดสินใจ แต่ถ้าเป็นผม ผมคงไม่ยอมจ่ายแพงเพื่อซื้อความเป็นตำนานของมันหรอกครับ

มันก็เหมือนกับคนที่ชอบซื้อแผ่นเสียงบางแผ่นราคาแพงเกินเหตุด้วยสาเหตุเดียวกันเพราะว่ามันหายาก เหตุผลที่ฟังดูแล้วจึงต้องจ่ายแพงเกินเหตุ
อันนี้ก็เหมือนกันผู้ซื้อจะตัดสินใจ  สำหรับผมอย่างว่าจะซื้อแผ่นเสียงเลยให้ฟรี!ๆยังไม่เอาเลย ขนาดมีแผ่นเสียงของตัวเองยังยกให้เพื่อนหมดเลย
คงเป็นข้อพิสูจน์ได้ว่าผมพูดจริงทำจริง

« ตอบ #146 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011 | 05:01:53 PM »

ก็แล้วแต่ใครจะให้ความสำคัญกับอะไรมากกว่า -- เครื่องหรือแผ่น -- ผมชอบแผ่นเสียง ผมก็ต้องให้ความสำคัญกับแผ่นมากกว่าอยู่แล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #147 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011 | 07:32:15 PM »

วันก่อนผมผ่านไปร้านเครื่องเสียงมือสองเห็นมีอินทีเกรทแอมป์ราคาประมาณงบของคุณเพียบเลย
ว่างๆลองมาดูด้วยตัวเองดีกว่าจะได้ลองฟังเสียงจากของจริงเลย  ไม่ใช่ฟังจากการอ่านตัดสินอะไรไม่ได้หรอกครับ

« ตอบ #148 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011 | 11:22:40 AM »

คุณ blueframe ได้ลองปรับ alignment หัวเข็มโดยใช้ protractor ที่ได้เคยแนะนำให้ไป download มาใช้ดูหรือยังครับ?
blueframe

« ตอบ #149 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011 | 08:35:37 PM »

คุณ blueframe ได้ลองปรับ alignment หัวเข็มโดยใช้ protractor ที่ได้เคยแนะนำให้ไป download มาใช้ดูหรือยังครับ?
ยังไม่ได้ทดลองครับพี่ เพราะยังไม่ได้เปลี่ยนหัวเข็ม ได้แต่ลองอ่านทำความเข้าใจวิธีการคร่าวๆดูแล้วครับ คิดว่าน่าจะทำได้ด้วยตัวเอง
ผมให้พี่ชายสั่ง AT-95E เอาไว้แต่คนขายเงียบไปไม่ติดต่อกลับมา ว่าจะลองติดต่อไปอีกครั้งถ้าเงียบอีกก็จะหาสั่งจากที่อื่นต่อจะได้เปลี่ยนและลองปรับตั้งดูจริงๆซักทีครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
พิมพ์