เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:28:28 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingถามท่านที่มีแผ่นเสียงชุด Wish You Were Here
หน้า: 1 2 3 [4]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านที่มีแผ่นเสียงชุด Wish You Were Here  (อ่าน 20770 ครั้ง)
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: 18 เมษายน 2010 | 12:48:10 AM »

งั้นถ้าเราเอาเจ้าไฟล์ flac ของ mastersound มาไรท์ลงแผ่นซีดี เสียงมันก็ดีกว่าซีดีทั่วไปอย่างนั้นหรือครับ ?

ไรท์ลงซีดีต้องแปลงเป็น 16/44.1 ฉนั้นไรท์เป็น DVD-AUDIO ผมว่าจะใกล้เคียงกับต้นฉบับที่สุดครับ

แสดงว่าถ้าไม่มีเครื่องเล่น DVD-Audio ก็เล่นไม่ได้ระดับเสียงที่แท้จริงน่ะสิครับ

อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่น่าจะต่างกันแค่นิดหน่อยครับ  ขยิบตา

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #46 เมื่อ: 18 เมษายน 2010 | 01:39:53 PM »

งั้นถ้าเราเอาเจ้าไฟล์ flac ของ mastersound มาไรท์ลงแผ่นซีดี เสียงมันก็ดีกว่าซีดีทั่วไปอย่างนั้นหรือครับ ?

ไรท์ลงซีดีต้องแปลงเป็น 16/44.1 ฉนั้นไรท์เป็น DVD-AUDIO ผมว่าจะใกล้เคียงกับต้นฉบับที่สุดครับ

แสดงว่าถ้าไม่มีเครื่องเล่น DVD-Audio ก็เล่นไม่ได้ระดับเสียงที่แท้จริงน่ะสิครับ

อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่น่าจะต่างกันแค่นิดหน่อยครับ  ขยิบตา
เดี๋ยวจะหลงประเด็นนาครัฟ

1. งั้นถ้าเราเอาเจ้าไฟล์ flac ของ mastersound มาไรท์ลงแผ่นซีดี เสียงมันก็ดีกว่าซีดีทั่วไปอย่างนั้นหรือครับ ?
-ไม่ดีกว่าครับ

2. ไรท์ลงซีดีต้องแปลงเป็น 16/44.1 ฉนั้นไรท์เป็น DVD-AUDIO ผมว่าจะใกล้เคียงกับต้นฉบับที่สุดครับ
- ถูกต้องครับ ..แต่ ใกล้ต้นฉบับของการ"ริปปิ้ง" ไม่ใช่ต้นฉบับที่เป็นแผ่นเสียงนะครับ
(การไรท์เป็น DVD-AUDIO ก็ต้องแปลงจาก .flac เป็น .wav อีกที ผลที่ได้ อาจจะดีกว่า/ด้อยกว่า หรือเท่าเดิม ยังไม่มีข้อพิศูจน์ "ชัดๆ" ครับ

3. แสดงว่าถ้าไม่มีเครื่องเล่น DVD-Audio ก็เล่นไม่ได้ระดับเสียงที่แท้จริงน่ะสิครับ - เครื่องเล่น DVD-Audio ก็คือเครื่อง ดีวีดีทั่วไป เพียงแต่ว่าเล่นไฟล์ได้แค่ 24/96 ต้องเครื่องที่ออกแบบมาจริงๆ จึงจะเล่นไฟล์ 24/148 และ 24/192 ได้ครับ   
และ "ระดับเสียงที่แท้จริง" หมายความว่า แค่เสียงที่ "ก็อปปี้" หรือ "เลียนแบบ" มาจากแผ่นเสียงอีกทีนะครับ มันไม่มีทางจะได้ระดับเดียวกันอยู่แล้ว

นี่ยังไม่พูดว่า เราจะรู้ได้ไงว่า คนที่ปล่อยไฟล์มาให้นี่ เซ็ทอัพเครื่องเล่นแผ่นเสียงได้เกิน 90% แล้วหรือยังนะเนี่ย

และเผลอๆ น้าโรจ น้าเดฟ อาจจะมาบอกว่า ที่เราฟังๆกันนั้น ผิดหมด
มาฟัง มาดูพวกผมเล่นสดๆ ในคอนเสิร์ทดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม

ยกตัวอย่าง(ตุ๊กตา)
ใครที่ได้ดูโรเจอร์ วอเธอร์ ที่เมืองทอง คงจะจำได้ว่า มีหลายเพลง ที่ปล่อยเสียงออกมาจากลำโพงรอบทิศทาง แบบเซอร์ราวด์ และที่พิเศษกว่านั้น มีลำโพงพิเศษ ห้อยอยู่เหนือศีรษะผู้ชม ซึ่งเครื่องเสียงบ้าน ระดับแพงที่สุด ก็ทำไม่ได้ครับ

แต่ผู้ชมวันนั้น ตีตั๋วแค่พันบาท สามารถเข้าถึงสาระในดนตรี เท่าที่ศิลปินเขาต้องการจริงๆ ไม่ว่าจะเป็นตอนสมองหมุนติ้วๆ lunatic & shine on ,ความสับสน on the run แม้แต่ทุนนิยมแบบ time & money
คงจำกันได้นะครับ ว่าระบบเสียงวันนั้น มันเหนือกว่า แผ่นเสียง หรือซีดี ขึ้นไปอีก ไม่รู้กี่เท่า  ยิงฟันยิ้ม

สรุปว่า -ผมไม่ยึดติดครับ ขอเราเข้าใจในความเป็นไป เท่านั้น ก็พอแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #47 เมื่อ: 18 เมษายน 2010 | 01:50:11 PM »

ฟังจากอะไรก็ได้ครับ ถ้าเสียงมันไม่ได้แย่มากจนทำให้เรารำคาญ หรืออรรถรสในการฟังลดลง ขอเพียงซึมซับและเสพมันได้อย่างเต็มอิ่ม เท่านั้นก็เพียงพอแล้วครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #48 เมื่อ: 18 เมษายน 2010 | 02:25:46 PM »

ฟังจากอะไรก็ได้ครับ ถ้าเสียงมันไม่ได้แย่มากจนทำให้เรารำคาญ หรืออรรถรสในการฟังลดลง ขอเพียงซึมซับและเสพมันได้อย่างเต็มอิ่ม เท่านั้นก็เพียงพอแล้วครับ

+ 100 ครับ มันเป็นความพอใจส่วนบุคคลจริงๆ บางคนนั่งฟังจาก Youtube จากหน้าจอคอมก็มีความสุขแล้ว สำหรับผมซีดีเสียงดีๆซักแผ่นก็พอใจแล้วครับ คงไม่ไปขวนขวายหาแผ่นเสียงรุ่นอะไรให้มันวุ่นวายมาก เพราะต้องลงทุนเครื่องเล่นแผ่นเสียงและการเซ็ทอัพที่ดีจริงๆอีก คือถ้าซื้อแผ่นเสียงดีๆมาแต่เครื่องเล่นไม่ถึงก็ไม่มีประโยชน์อะไร แผ่นเสียงมันวุ่นวายไปครับสำหรับผม เอาแค่แผ่นซีดีเสียงดีๆหน่อยใส่ลงเครื่องแล้วกด PLAY ก็พอแล้วสำหรับผม  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2010 | 04:47:10 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4]
พิมพ์