เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:09:44 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingแฟนเพลงโพรเกรสสีฟว์ร็อคที่เป็นสุภาพสตรีมีมั้ยครับ?
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนเพลงโพรเกรสสีฟว์ร็อคที่เป็นสุภาพสตรีมีมั้ยครับ?  (อ่าน 20939 ครั้ง)
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 03 กันยายน 2009 | 07:35:27 PM »

แฟนผมนี่ก็... โดนกรอกหูจนชอบไปเลย โดยเฉพาะ Pain of Salvation กับ Porcupine Tree (บางเพลง)

ordinary-me
In The Court Of The Crimson King
*

ordinary-me@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 05 กันยายน 2009 | 12:46:52 AM »

สวัสดีครับ ไหน ๆ ก็ขอความกรุณาเข้าไปตอบกระทู้ตามลิ้งค์นี้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=32.0
[/quote]

ยิ้มด้วยความเคารพนะคะ
ไม่อยากให้หลายๆ ความเห็นที่ถามว่าทำไมผู้หญิงไม่ฟัง
progressive rock เป็นการ discrimination เหมือนอย่างที่
คุณ panyarak ว่า แล้วก็ด้วยความเห็นส่วนตัว..ไม่ได้เป็นตัวแทน
ผู้หญิงทั่วไปแต่อย่างใดค่ะ

แล้วก็ด้วยความที่ความรู้เรื่อง prog rock มีน้อยนิดมาก
(สารภาพและขอบคุณเป็นอย่างมาก ที่ได้ความรู้จากที่นี่เพิ่มขึ้นอีกเยอะค่ะ)

ถ้าจะให้เปรียบเทียบ prog rock กับอาหาร มันก็คงไม่ใช่ข้าวไข่เจียว
กะเพราไก่ไข่ดาว ข้าวผัด อะไรทำนองนี้ ไม่ใช่กับข้าวที่ทำขึ้นจากอะไร
ก็ได้ที่อยู่ในตู้เย็น แต่มันเป็นจานพิเศษที่จะต้องไปสรรหาวัตถุดิบดีๆ
จากตลาด สด และสะอาด  ในวันที่คุณอารมณ์ดีๆ มีเวลาว่าง อยากทำ
กับข้าว คุณมี concept ในหัวคุณแล้วว่าวันนี้คุณจะทำอะไรแบบ
ไหนบ้าง หน้าตา กลิ่น รส ที่ออกมา จะด้วยวัตถุดิบและวิธีทำแบบใด
ทำให้ใครกิน  หรือถึงจะกินคนเดียว คุณก็จะได้ละเลียด และอิ่มเอมกับ
รสชาติ แล้วก็หน้าตาอาหารในจานแบบที่คุณพยายามปรุงมันสุดฝีมือ
ด้วยหัวใจ อะไรทำนองนี้

ก็เลยเป็นเหตุผลว่า เวลาที่ฟัง prog. ก็เลยเป็นเวลาที่ได้ใช้สมอง
มากกว่าอารมณ์ จะฟัง เวลาที่ต้องการสมาธิ และต้องใช้ความคิด...ไม่ใช่
อะไรก็ได้ที่ได้ยินจากวิทยุ (และดีเจห่วยแตก..(ขอโทษค่ะ))) ..ก็เลย
เหมือนวันที่อยากทำกับข้าวดีๆกินเอง..ไม่ใช่กินอะไรก็ได้ เร็วๆ ด่วนๆ ผง
ชูรสเยอะๆ น่ะคะ.. ยิ้ม
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 กันยายน 2009 | 07:40:51 AM »

เปรียบเปรยได้ตรงประเด็นดีครับ ผมว่าผู้หญิงฟัง prog อาจหายากเสียหน่อย แต่คิดว่าวงอย่าง Pink Floyd นั้นมีผู้หญิงฟังไม่น้อย โดยเฉพาะงานยุคหลังๆตั้งแต่ The Wall ยัน The Division Bell (อาจยกเว้น The Final Cut) สาเหตุเพราะพี่สาวผม 2-3 คนชอบหลายๆเพลงในยุคนี้ครับ มีพี่สาวผมคนนึงเคยซื้อเสื้อสีชมพูสกรีนปกอัลบั้ม The Wall มาใ่ส่เลย ยังมีรูปถ่ายเป็นหลักฐานด้วย ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กันยายน 2009 | 07:48:36 AM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #18 เมื่อ: 07 กันยายน 2009 | 09:38:41 AM »

จริงๆผู้หญิงที่ฟังแนวนี้ๆก็มีนะครับ เพียงแต่ว่าอัตราส่วนอาจจะน้อยกว่าผู้ชายก็เท่านั้นเอง แต่ก็ใ่ชว่าจะไม่มีเลย

แต่ในเรื่องความจริงจังของการฟังก็ต้องซอยลงไปในจำนวนคนที่ฟังอีก บางคนก็ฟังเพราะแฟนฟัง หรือคนที่หาฟังด้วยตัวเองก็ฟังเฉพาะวงดังๆเท่านั้น

แต่ปัจจุบันผมว่าผู้หญิงหันมาฟังเพลงพวกนี้มากกว่าเดิมนะ
Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #19 เมื่อ: 07 กันยายน 2009 | 12:42:04 PM »

จริงๆผู้หญิงที่ฟังแนวนี้ๆก็มีนะครับ เพียงแต่ว่าอัตราส่วนอาจจะน้อยกว่าผู้ชายก็เท่านั้นเอง แต่ก็ใ่ชว่าจะไม่มีเลย

แต่ในเรื่องความจริงจังของการฟังก็ต้องซอยลงไปในจำนวนคนที่ฟังอีก บางคนก็ฟังเพราะแฟนฟัง หรือคนที่หาฟังด้วยตัวเองก็ฟังเฉพาะวงดังๆเท่านั้น

แต่ปัจจุบันผมว่าผู้หญิงหันมาฟังเพลงพวกนี้มากกว่าเดิมนะ

HEARTROCK
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 07 กันยายน 2009 | 02:44:48 PM »

ขยิบตาหาอยู่ แต่ก็นานมากแล้วยังไม่เจอเลย ส่วนคนที่บ้านเขาให้ผมฟังเฉพาะในรถและอยู่คนเดียวกับตอนที่เขาไม่อยู่บ้าน น่าสงสารไหมครับ อายจัง
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

« ตอบ #21 เมื่อ: 07 กันยายน 2009 | 07:54:29 PM »

เพื่อนผม ผู้หญิงนะครับ  พ่อเป็นแฟนpink floyd กับjapan   ไม่เคยสนใจprogฟังแต่jason mraz
แต่พ่อเปิดpink floydให้ฟังทุกวัน   ให้ดูทุกวัน   จำหน้าปกได้แทบทุกอัลบั้ม  ผมบอกรูปหน้าปกไปบอกได้หมดว่า
อัลบั้มอะไร        เสียอยู่นิดเดียวจำdavid gilmoreกับ roger water  สลับคนกัน และเรียกroger waterว่าroger tower

ไม่ชอบฟังprogแต่ไม่รู้เพราะอะไรครับ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #22 เมื่อ: 07 กันยายน 2009 | 08:18:54 PM »

เพื่อนผม ผู้หญิงนะครับ  พ่อเป็นแฟนpink floyd กับjapan   ไม่เคยสนใจprogฟังแต่jason mraz
แต่พ่อเปิดpink floydให้ฟังทุกวัน   ให้ดูทุกวัน   จำหน้าปกได้แทบทุกอัลบั้ม  ผมบอกรูปหน้าปกไปบอกได้หมดว่า
อัลบั้มอะไร        เสียอยู่นิดเดียวจำdavid gilmoreกับ roger water  สลับคนกัน และเรียกroger waterว่าroger tower

ไม่ชอบฟังprogแต่ไม่รู้เพราะอะไรครับ

จำได้ว่าเคยทำให้เพื่อนในห้องฟังพร๊อกได้ทั้งหมดเลยไม่ใช่หรือครับ  ขยิบตา

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Fog

« ตอบ #23 เมื่อ: 07 กันยายน 2009 | 08:31:40 PM »

^
^
คนข้างบนนี่อนาคตจะล้างสมองแฟน(ถ้ามี)ให้มาฟังพร็อกไหมนี่ ฮ่าๆ...

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: 07 กันยายน 2009 | 08:32:49 PM »

^
^
คนข้างบนนี่อนาคตจะล้างสมองแฟน(ถ้ามี)ให้มาฟังพร็อกไหมนี่ ฮ่าๆ...

แฟนผมฟังลูกทุ่งครับ 555+

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #25 เมื่อ: 07 กันยายน 2009 | 08:50:40 PM »

^
^

แต่ผมไม่มีแฟนไง  ร้องไห้

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

« ตอบ #26 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2009 | 08:33:26 PM »

จำได้ว่าเคยทำให้เพื่อนในห้องฟังพร๊อกได้ทั้งหมดเลยไม่ใช่หรือครับ  ขยิบตา

เฉพาะผู้ชายน่ะครับ   ผู้หญิงส่วนใหญ่ชอบpop jazz

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #27 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2009 | 07:46:14 AM »

^
^

โปรดใจเย็น น้องชายเอ๋ย ใจเย็น ๆ (เพลงของวงเฉลียง)
ตอนนี้ขอให้ตั้งใจเรียนหนังสือและฟังเพลง prog ไปก่อน เชื่อพี่เถอะครับ  ยิ้ม
Fog

« ตอบ #28 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2009 | 07:51:16 AM »

^
^

โปรดใจเย็น น้องชายเอ๋ย ใจเย็น ๆ (เพลงของวงเฉลียง)
ตอนนี้ขอให้ตั้งใจเรียนหนังสือและฟังเพลง prog ไปก่อน เชื่อพี่เถอะครับ  ยิ้ม

เห็นด้วยครับ แฟนค่อยไปหาตอนเรียนมหาลัยหรือตอนเรียนจบก็ได้ ฮ่าๆ

♫ phil_wc ♫
Phi

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #29 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2009 | 01:56:26 PM »

^
^

เห็นด้วยครับ แฟนค่อยไปหาตอนเรียนมหาลัยหรือตอนเรียนจบก็ได้ ฮ่าๆ
ค่อยไปหาตอนมหาลัยแล้วเรียนไม่จบก็ได้ครับ เอ้ย

อย่าว่าแต่น้องเลย พี่ก็ยัง...

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์