เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:22:51 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingวัฒนธรรมการฟังเพลงสมัยใหม่
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วัฒนธรรมการฟังเพลงสมัยใหม่  (อ่าน 21340 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 05:18:56 PM »

ก็ยังเหมือนเดิมครับคือโหลดมาฟังชุดไหนชอบก็เก็บ ชุดไหนที่หาโหลดไม่ได้ก็เสี่ยงดวงไปซื้อเลยครับ และต้อง Rip 320 kbps เท่านั้นครับ
คุณ kongbei นี่ก็ซื้อไม่น้อยเลยนะครับ อย่าลืมออมเงินไว้ซื้อในวันข้างหน้าด้วยนะครับ   ยิ้มกว้างๆ

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 06:09:29 PM »

ตอนนี้ผมเก็บ Cd และใช้แต่ Format Lossless เท่านั้นครับ คุณภาพเทียบเท่าซีดี
Mp3 เก็บไว้ขึ้นกรุได้พักใหญ่ๆ แล้วครับ ฮึๆๆ

(มีตังจะเล่นน้องไฝนิลเลย แต่ T T)

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
Delirium Demon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 06:26:15 PM »

ก็โหลดอยู่ครับ และก็ซื้อแผ่นอยู่ (ถ้าหาเจอ) แต่บางแผ่นมันก็หายากขนาดไปที่ไหนก็ไม่มีเหมือนกัน
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 06:45:14 PM »

อ้างถึง
1.   mini lp cd
2.   cd
3.   vinyl
4.   high quality music file
ท่านใดมีรสนิยมแตกต่างจากนี้บ้างไหมครับ

ของผม 2&3 และ 5 เทปครับ นวัตกรรมที่ค่อนข้างถุกลืมเลือน จากผุ้ฟังเพลงหลายๆกลุ่ม อาจจะเป็นเพราะความผุกพันส่วนตัวก็เป็นได้ครับ ว่าแต่ในไทยผมแทบไม่ค่อยเห็นเทปพรอกเลยนะครับ(ปี๋...ไม่นับ)ไม่ทราบว่าวงพรอกเนี่ยบ้านเราเคยออกเทปวงไรบ้าง ( PF,DT<<ของตายชัวร์)

ปล.เด๋วนี้คุณ Polotoon  ไม่ค่อยมาตอบKratu ผมเลย<<< Noi Jai  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 07:08:49 PM »

อ้างถึง
1.   mini lp cd
2.   cd
3.   vinyl
4.   high quality music file
ท่านใดมีรสนิยมแตกต่างจากนี้บ้างไหมครับ

ของผม 2&3 และ 5 เทปครับ นวัตกรรมที่ค่อนข้างถุกลืมเลือน จากผุ้ฟังเพลงหลายๆกลุ่ม อาจจะเป็นเพราะความผุกพันส่วนตัวก็เป็นได้ครับ ว่าแต่ในไทยผมแทบไม่ค่อยเห็นเทปพรอกเลยนะครับ(ปี๋...ไม่นับ)ไม่ทราบว่าวงพรอกเนี่ยบ้านเราเคยออกเทปวงไรบ้าง ( PF,DT<<ของตายชัวร์)

ปล.เด๋วนี้คุณ Polotoon  ไม่ค่อยมาตอบKratu ผมเลย<<< Noi Jai  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อย่าเพิ่งน้อยใจไปครับ กระทู้อะไรเอ่ย ผมอาจจะตอบไม่ถูกเลยไม่ได้ตอบน่ะครับ   ยิ้มกว้างๆ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 08:09:38 PM »

ต้องยอมรับตามตรงเลยครับว่าเพลงส่วนใหญ่ที่ผมฟังอยุ่นี่ก็มาจากการดาวน์โหลดทั้งนั้น ซึ่งผมก็เข้าใจว่าไม่ใช่เรื่องดีสักเท่าใหร่ แต่ว่าตอนนี้ผมยังทำงานหารายได้เองไม่ได้ ก็ต้องใช้วิธีนี้ไปก่อนครับ แต่ผมก็ยังซื้อซีดีนะครับ แต่อาจไม่บ่อยนักเพราะไม่อยากรบกวนกระเป๋าสตางค์ของคุณพ่อคุณแม่มากครับ แผ่นใหนที่อยากได้มากๆถ้าเป็นไปได้ผมก็จะเก็บตังค์อดออมค่าขนมไว้ซื้อเองครับ และผมก็ยังเชื่อว่าการฟังเพลงจากแผ่นนั้นมีเสน่ห์มากกว่าเป็นใหนๆเลย เพราะศิลปินที่เรารัก แน่นอนว่ายังไงเราก็ต้องช่วยสนับสนุนโดยการซื้อแผ่นแน่นอน และที่สำคัญการฟังเพลงนั้นต้องมี Booklet และอาร์ตเวิร์กเป็นส่วนประกอบด้วยจึงจะจครบครันครับ

แน่นอนว่าเมื่อไรที่ผมหารายได้เองแล้วผมจะไล่เก็บอัลบั้มที่ผมชอบที่ผมอยากฟังให้ครบทั้งหมดแน่นอนครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 08:25:40 PM »

ตอบได้ถูกใจมากครับ   ยิ้ม

Progboy
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 08:34:07 PM »

โหลดเพลงไม่เป็น
rip มาฟังบ้าง
ถ้ามีเวลาและอารมณ์ก็ฟังแผ่นเสียงและซีดี
ที่สำคัญจะต้องดูปก พิจารณา cover art ควบคู่กันไป จึงจะได้อารมณ์สุดๆ
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #23 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 09:19:50 PM »

ต้องยอมรับตามตรงเลยครับว่าเพลงส่วนใหญ่ที่ผมฟังอยุ่นี่ก็มาจากการดาวน์โหลดทั้งนั้น ซึ่งผมก็เข้าใจว่าไม่ใช่เรื่องดีสักเท่าใหร่ แต่ว่าตอนนี้ผมยังทำงานหารายได้เองไม่ได้ ก็ต้องใช้วิธีนี้ไปก่อนครับ แต่ผมก็ยังซื้อซีดีนะครับ แต่อาจไม่บ่อยนักเพราะไม่อยากรบกวนกระเป๋าสตางค์ของคุณพ่อคุณแม่มากครับ แผ่นใหนที่อยากได้มากๆถ้าเป็นไปได้ผมก็จะเก็บตังค์อดออมค่าขนมไว้ซื้อเองครับ และผมก็ยังเชื่อว่าการฟังเพลงจากแผ่นนั้นมีเสน่ห์มากกว่าเป็นใหนๆเลย เพราะศิลปินที่เรารัก แน่นอนว่ายังไงเราก็ต้องช่วยสนับสนุนโดยการซื้อแผ่นแน่นอน และที่สำคัญการฟังเพลงนั้นต้องมี Booklet และอาร์ตเวิร์กเป็นส่วนประกอบด้วยจึงจะจครบครันครับ

แน่นอนว่าเมื่อไรที่ผมหารายได้เองแล้วผมจะไล่เก็บอัลบั้มที่ผมชอบที่ผมอยากฟังให้ครบทั้งหมดแน่นอนครับ

ตอบได้กินใจมาก
♫ phil_wc ♫
Phi

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #24 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 09:43:09 PM »

ผมก็ไม่ทุนทรัพย์
ดูดเอาครับ

แต่เพลงไทยผมซื้ออุดหนุนเขานะ อย่างเสรี ลี้ก็เพิ่งไปซื้อเมื่อเดือนที่แล้ว

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #25 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 09:59:31 PM »

ดูดเอาครับ

แต่เพลงไทยผมซื้ออุดหนุนเขานะ อย่างเสรี ลี้ก็เพิ่งไปซื้อเมื่อเดือนที่แล้ว

มาโนชด้วยเปล่า
The Black Tulip

« ตอบ #26 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 10:17:20 PM »

ดูดเอาครับ

ตอบได้ถูกใจอีกคน
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #27 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 10:20:20 PM »

ดูดเอาครับ

ตอบได้ถูกใจอีกคน

ถ้าโตขึ้นทำงานเงินเดือนเป็นหมื่นเป็นแสนแล้วยังยืนยันคำตอบเดิม ผมจะแบนจากบอร์ดครับ 555+ ล้อเล่น..
♫ phil_wc ♫
Phi

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #28 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 10:23:28 PM »

ดูดเอาครับ

มาโนชด้วยเปล่า
ด้วย ต้องอุดหนุน ก่อนที่จะไม่มีเพลงดีๆออกสู่ตลาด เพราะค่านิยม

No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 29 มกราคม 2008 | 11:44:57 PM »

ก็โหลดอยู่ครับ และก็ซื้อแผ่นอยู่ (ถ้าหาเจอ) แต่บางแผ่นมันก็หายากขนาดไปที่ไหนก็ไม่มีเหมือนกัน

มีแผ่น Progressive Rock ที่หายากขนาด Bit ยังสู้ไม่ได้เหรอครับ
  แสดงว่ายังมีแผ่นเสียงหายากอีกมากที่ไม่ถูกนำมาแปลงเป็นสัญญาณดิจิตอล แล้วเผยแพร่ทางเนต
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์