เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:35:55 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingวัฒนธรรมการฟังเพลงสมัยใหม่
หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วัฒนธรรมการฟังเพลงสมัยใหม่  (อ่าน 21336 ครั้ง)
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #30 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 07:15:10 AM »

คุณไม่ประสงค์ไม่ต้องแจ้งราคาก็ได้เดี๋ยวตาผมจะร้อนเอา   ยิ้มกว้างๆ
้อ้อ โพสต์ปกอัลบั้มสาวๆบ่อยๆ ผมคงได้ฟังเป็นเพื่อนด้วยแน่เลย
ฟัง do as infinity รึเปล่าครับ ผมว่าเสียงร้องถึงใจดี ดนตรี pop rock มีชั้นเชิงน่าติดตามดีครับ

เคยฟังครับ ก็พอชอบอยู่บ้าง เมื่อราวๆปลายปี 2005 นักร้องนำ (Tomiko Van) เขาแยกออกมาเป็นศิลปินเดี่ยวเต็มตัวแล้ว (สงสัยเงินจะหาร 2 ไม่ลงตัว) โดยอัลบั๊มแรกของเธอออกต้นปี 2006 (Farewell)

- Cover ปก Farewell แบบพิเศษ ราคาตั้ง $34 / ผมซื้อแบบธรรมดาตามปกข้างล่างนี้ครับ (ตามประสาคนงบน้อย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2008 | 07:19:15 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #31 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 07:25:44 AM »

ต้องยอมรับตามตรงเลยครับว่าเพลงส่วนใหญ่ที่ผมฟังอยุ่นี่ก็มาจากการดาวน์โหลดทั้งนั้น ซึ่งผมก็เข้าใจว่าไม่ใช่เรื่องดีสักเท่าใหร่ แต่ว่าตอนนี้ผมยังทำงานหารายได้เองไม่ได้ ก็ต้องใช้วิธีนี้ไปก่อนครับ แต่ผมก็ยังซื้อซีดีนะครับ แต่อาจไม่บ่อยนักเพราะไม่อยากรบกวนกระเป๋าสตางค์ของคุณพ่อคุณแม่มากครับ แผ่นใหนที่อยากได้มากๆถ้าเป็นไปได้ผมก็จะเก็บตังค์อดออมค่าขนมไว้ซื้อเองครับ และผมก็ยังเชื่อว่าการฟังเพลงจากแผ่นนั้นมีเสน่ห์มากกว่าเป็นใหนๆเลย เพราะศิลปินที่เรารัก แน่นอนว่ายังไงเราก็ต้องช่วยสนับสนุนโดยการซื้อแผ่นแน่นอน และที่สำคัญการฟังเพลงนั้นต้องมี Booklet และอาร์ตเวิร์กเป็นส่วนประกอบด้วยจึงจะจครบครันครับ

แน่นอนว่าเมื่อไรที่ผมหารายได้เองแล้วผมจะไล่เก็บอัลบั้มที่ผมชอบที่ผมอยากฟังให้ครบทั้งหมดแน่นอนครับ

นับถือความคิดครับ อ่านแล้วนึกถึงใครบางคน (ซึ่งคนนั้นก็คือผมเอง) เมื่อก่อนตอนเด็กๆผมอยากได้ อยากมี แต่ก็ทำได้แค่ฝันเพราะได้ตังค์ไปโรงเรียนวันล่ะ 50 บาท เลยคิด(ในใจ)ไว้สักวันว่า "ถ้าตรูทำงานมีตังค์เมื่อไหร่ ตรูจะซื้อของที่อยากได้แม่งให้หมด" พอเรียนจบโตมามีงานทำมีตังค์ใช้ ผมเลยซื้อแหลกเหมือนดั่งเช่นปัจจุบันนี้แล ที่ท่าน polotoon แซวผมข้างบนว่า แฟนเข้าใจนั้น จริงๆก็มีโดนด่าบ้างเหมือนกัน อาทิเช่น คอลเล็คชั่น CD สุดหวง พอได้มาเป็นต้องเอามาลูบๆคลำ นั่งส่องอยู่นั่นแหละ จนเค้าแซวผม "ชั้นว่าเธอเอาไปเลี่ยมทองเลยไม่ดีกว่าเหรอ" (วาจาช่างน่ายืมคางไว้วางหมัดมาก) ตอนนี้แฟนมาอยู่ด้วย ผมลดความบ้าคลั่งไปเยอะเลยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #32 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 07:57:38 AM »

ที่ท่าน polotoon แซวผมข้างบนว่า แฟนเข้าใจนั้น จริงๆก็มีโดนด่าบ้างเหมือนกัน อาทิเช่น คอลเล็คชั่น CD สุดหวง พอได้มาเป็นต้องเอามาลูบๆคลำ นั่งส่องอยู่นั่นแหละ จนเค้าแซวผม "ชั้นว่าเธอเอาไปเลี่ยมทองเลยไม่ดีกว่าเหรอ"   ยิงฟันยิ้ม

เข้าใจและเห็นภาพเลยครับ  ตกใจ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #33 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 01:51:21 PM »

ตัวผมเองแม้จะตามเทคโนโลยี เพราะมีการดาวน์โหลดเพลงมาฟัง เพราะอยากศึกษาวงใหม่ๆ หรือเพลงที่หาซื้อไม่ได้

แต่ว่าถ้าเป็นวงโปรด ยังไงก็ต้องตามเก็บ เพราะว่ามีความสุขเวลาหยิบแผ่น, เทปออกมาเปิดแล้วก็นั่งอ่านปก ร้องตามเนื้อในปก ดูรูปใน booklet นั่งเรียงนั่งจัดกล่องซีดีเล่น หยิบเข้าหยิบออกมันอยู่อย่างนั้น และจะเซ็งมากถ้าเพลงชุดนั้นที่ซื้อมาออกแบบปกห่วย หรือว่าไม่ค่อยมีรายละเอียดอะไรพิเศษ

เป็นความสุขที่ใครไม่เคยจะไม่เข้าใจจริงๆครับ
ผมคนหนึ่งล่ะที่เข้าใจความรู้สึกแบบนี้ เพราะปฏิบัติอยู่เป็นประจำ บางทีแม้จะไม่ได้ฟังเพลง แต่เพียงแค่หยิบอัลบั้มนั้นออกมาพลิกดูปกไปมา อ่านรายละเอียดต่าง ๆ หรือแม้แต่เช็ดถูทำความสะอาดแผ่น ทั้งซีดีและแผ่นเสียง แค่นี้ก็มีความสุขล้นเหลือแล้วครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #34 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 06:40:01 PM »

ตัวผมเองแม้จะตามเทคโนโลยี เพราะมีการดาวน์โหลดเพลงมาฟัง เพราะอยากศึกษาวงใหม่ๆ หรือเพลงที่หาซื้อไม่ได้

แต่ว่าถ้าเป็นวงโปรด ยังไงก็ต้องตามเก็บ เพราะว่ามีความสุขเวลาหยิบแผ่น, เทปออกมาเปิดแล้วก็นั่งอ่านปก ร้องตามเนื้อในปก ดูรูปใน booklet นั่งเรียงนั่งจัดกล่องซีดีเล่น หยิบเข้าหยิบออกมันอยู่อย่างนั้น และจะเซ็งมากถ้าเพลงชุดนั้นที่ซื้อมาออกแบบปกห่วย หรือว่าไม่ค่อยมีรายละเอียดอะไรพิเศษ

เป็นความสุขที่ใครไม่เคยจะไม่เข้าใจจริงๆครับ
ผมคนหนึ่งล่ะที่เข้าใจความรู้สึกแบบนี้ เพราะปฏิบัติอยู่เป็นประจำ บางทีแม้จะไม่ได้ฟังเพลง แต่เพียงแค่หยิบอัลบั้มนั้นออกมาพลิกดูปกไปมา อ่านรายละเอียดต่าง ๆ หรือแม้แต่เช็ดถูทำความสะอาดแผ่น ทั้งซีดีและแผ่นเสียง แค่นี้ก็มีความสุขล้นเหลือแล้วครับ
   โอ้โฮ  เหลือเชื่อเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2008 | 06:42:15 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #35 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 06:42:28 PM »

อ้างถึง

ผมอยากมีความสุขครับ ขอผมไปถูแผ่นด้วยคน
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #36 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 08:08:03 PM »

ผมก็ทำอยู่บ่อยๆ หุๆ

Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: 31 มกราคม 2008 | 05:20:16 AM »

ไม่รุ้มีใครเป็นแบบผมบ้างรึเปล่าคือพอได้ฟังแผ่นเสียงบ่อยๆแล้วกลับมาฟัง CD แทบจะเลิก Skip Tracks ไปเลย ฟังจนจบแผ่นทั้งเพลงที่ชอบและไม่ชอบ
.. polotoon ..

« ตอบ #38 เมื่อ: 31 มกราคม 2008 | 08:58:46 AM »

ปกติเวลาฟังก็ไม่ค่อยได้ skip หรือ forward อยู่แล้วแหละครับ ไม่เคยพลาด hidden track เลยครับ

koh_oldskool
Selling England By The Pound
**

udomsak_p@hotmail.com
« ตอบ #39 เมื่อ: 31 มกราคม 2008 | 09:10:45 AM »

......ผมขอเสริมนิดหนึ่งคับ ขอเพิ่มความรู้สึก ในตอนที่ไปตามล่าหาเพลงเหล่านั้น ไม่ว่าจะตั้งใจไปหรือเจอโดยบังเอิญ อีกตอนพาเพลงชุดนั้นกลับ เดินกุมเทปซีดีชุดนั้นเดินอมยิ้มกลับบ้านก็สุขแล้วคับ หลายชุดต้องมีประวัติการตามล่าที่น่าจดจำ
......ถ้าพี่ๆ ต้องการคนช่วยทำความสะอาดแผ่น ผมและน้องๆในที่นี้เต็มใจไปบ้านพี่ๆ จะช่วยพี่ๆถูอย่างสุดความสามารถเลยคับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #40 เมื่อ: 31 มกราคม 2008 | 09:27:47 AM »

หลายครั้งหลายหนที่ความรู้สึกมักจะเดินสวนทางกันนะครับ ก่อนมี่จะหาได้รู้สึกว่ามีคุณค่ามาก พอได้มาแล้วความรู้สึกเริ่มถดถอยลง หรือบางครั้งรู้สึกเฉยๆก่อนที่จะหามาได้ แต่พอได้มาแล้วกลับเห็นคุณค่ามากขึ้นมากมาย

Delirium Demon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #41 เมื่อ: 31 มกราคม 2008 | 10:13:08 AM »

ก็โหลดอยู่ครับ และก็ซื้อแผ่นอยู่ (ถ้าหาเจอ) แต่บางแผ่นมันก็หายากขนาดไปที่ไหนก็ไม่มีเหมือนกัน

มีแผ่น Progressive Rock ที่หายากขนาด Bit ยังสู้ไม่ได้เหรอครับ
  แสดงว่ายังมีแผ่นเสียงหายากอีกมากที่ไม่ถูกนำมาแปลงเป็นสัญญาณดิจิตอล แล้วเผยแพร่ทางเนต
หมายถึงหาแผ่นไม่ค่อยได้น่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม แต่ผมคิดว่าก็เป็นไปได้ที่บางแผ่นไม่อาจหาตามบิทได้ (บางทีอาจหาได้แต่ลิงค์หมดอายุก็มี)

« ตอบ #42 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 05:15:57 PM »

ขุดกระทู้นี้ขึ้นมาหน่อย ระยะหลังนี้ เปิด thaiprog มีเรื่องเครื่องรุ่นใหม่ ไฟล์เด็ดๆ อนาคตดับวูบของซีดี เห็นค่าเมื่อมันจะจากไป ควรเปิดใจ เปิดโลก

ทำไมเทคโนโลยี่ช่างทำร้ายงานศิลป์ได้มากมายเพียงนี้ เรากำลังชื่นชมกับเทคโนโลยี่มากกว่างานศิลป์กันไปหมดแล้วหรือ ถ้าแบ่งใจได้ให้ความทันสมัย กับ งานศิลปทางดนตรี อย่างละครึ่งได้ก็คงดี

ใครอยากให้ซีดีตายเหมือน เทป แผ่นเสียง (ที่เคยตาย) กันบ้างนะ โหลดด้วย ซื้อด้วย ก็ดีนะครับ ฟังเสียงดีๆกันแล้ว ซื้อแผ่นที่เสียงไม่ดีมาดูปก มาอ่านเครดิต หรือเก็บไว้ให้ภูมิใจกันบ้างเถิดนะครับ เสียงดีๆที่เราชอบกัน ตอนนี้เขามีขายแต่แบบ เสียงที่เราเคยคิดว่าดีน่ะครับ

ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ แต่รู้สึกแบบที่พิมพ์ครับ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #43 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 05:33:12 PM »

ผมคิดว่า มันคงไม่เปลี่ยนจากหน้่ามือเป็นหลังมือเร็วหรอกครับ

เรื่องของไฟล์เสียง+ภาพคุณภาพสูง ที่ปัจจุบันค่อย ๆ คลืบคลานเข้ามา ผมก็อยากมีไว้เพื่อสัมผัสความรู้สึกตรงนั้นเหมือนกัน
แม้ว่าจะมีอาร์ตเวริ์คให้โหลดกันได้ แต่ผมไม่ต้องการปริ้นท์เอง ผมต้องการอาร์ตเวริ์คที่ผลิตมาจากโีรงงานโดยตรง

แผ่นซีดีหรือดีวีดี ที่ปัจจุบันผมลังเลที่จะซื้อ ก็มีสาเหตุมาจากเครื่องเล่น HD และวิธีการเล่นไฟล์เสียง+ภาพ เหมือนกัน
แต่ผมก็ยังอุดหนุนอยู่ครับ

ณ ตอนนี้ ซีดี ดีวีดี บลูเรย์ ยังมีขายอยู่ ผมก็อยากจะเก็บฟอร์เม็ตงานของศิลปินที่เราชอบจริง ๆ ไว้บ้าง
ศิลปินไหนที่เราไม่คุ้นหรืออยากทำความรู้จักก่อน ผมก็จะใช้วิธิดูดไฟล์มาศึกษาก่อนครับ (ในอนาคตนะครับ)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #44 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 08:46:12 PM »

ทำไมเทคโนโลยี่ช่างทำร้ายงานศิลป์ได้มากมายเพียงนี้

ซวยตามเคย
เทคโนฯกลายเป็นแพครับ

ขอแย้งคุณป่องเบาๆว่า
ที่ผิดก็พวกคนกันเองครับ
เทคโนอาชีวะ ไม่เกี่ยวนะ

สำหรับผม อะไรๆ ก็มีความสุขทั้งนั้น
มีก็ดี เพราะอุ่นใจ
ไม่มีก็ดี เพราะไม่ต้องห่วง

มันเป็นเรื่องของจิตใจ-คน ไม่ใช่เทคโนโลยี่-เครื่อง หรอกครับ

หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์