เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 04:40:17 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingวัฒนธรรมการฟังเพลงสมัยใหม่
หน้า: 1 2 3 [4]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วัฒนธรรมการฟังเพลงสมัยใหม่  (อ่าน 21338 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 09:05:17 PM »

ผมว่าการที่บอกว่าเทคโนโยีทำลายงานศิลป์นี่ค่อนข้างมองแค่มุมเดียวไปนะ (แต่ก็เคารพความคิดนี้นะครับ) ผมว่ามันอยู่ที่มุมมองของแต่ละคนมากกว่าครับ งานดนตรีดีๆไม่จำเป็นต้องมีอาร์ตเวิร์คสวยๆมาทำให้งานฟังดูเป็นงานที่ดีหรอกครับ ผมว่าดนตรีที่เราเสพจริงๆที่เราฟังแล้วทำให้เรามีความสุข มีจินตนาการ ฟังแล้วรู้สึกดีหรือจะเศร้านี่แหละครับคือตัวบ่งบอกถึงงาน "ศิลป์" ที่แท้จริง

ส่วนเรื่องซื้องานเพลง ถ้าศิลปินที่ผมชอบออกอัลบั้มใหม่ในรูปแบบ 24 bit ผมเสียเงินซื้อแน่นอนครับ แต่อย่าเหมาว่าคนเล่นไฟล์เป็็นพวกละเมิดลิขสิทธิ์นะครับ ต้องดูให้ลึกๆนะครับ ผมว่าในเว็บเราทุกคนก็ล้วนละเมิดลิขสิทธิ์กันทั้งนั้นแหละครับ ตั้งแต่เทปผี ซีดีีผี ดีวีดีผี โหลดเพลง ไรท์แผ่น ไหนจะคนใช้จานยูบีซีเถื่อนก็มี อย่างนี้ก็ถือว่าละเมิดเหมือนกันนะครับ อย่าเอาประเด็นนี้มาเป็นจุดสำคัญนะครับ เพราะเราอยู่ในสังคมแบบนี้มานานแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2010 | 10:35:32 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #46 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 10:36:06 PM »

ขุดกระทู้นี้ขึ้นมาหน่อย ระยะหลังนี้ เปิด thaiprog มีเรื่องเครื่องรุ่นใหม่ ไฟล์เด็ดๆ อนาคตดับวูบของซีดี เห็นค่าเมื่อมันจะจากไป ควรเปิดใจ เปิดโลก

ทำไมเทคโนโลยี่ช่างทำร้ายงานศิลป์ได้มากมายเพียงนี้ เรากำลังชื่นชมกับเทคโนโลยี่มากกว่างานศิลป์กันไปหมดแล้วหรือ ถ้าแบ่งใจได้ให้ความทันสมัย กับ งานศิลปทางดนตรี อย่างละครึ่งได้ก็คงดี

ใครอยากให้ซีดีตายเหมือน เทป แผ่นเสียง (ที่เคยตาย) กันบ้างนะ โหลดด้วย ซื้อด้วย ก็ดีนะครับ ฟังเสียงดีๆกันแล้ว ซื้อแผ่นที่เสียงไม่ดีมาดูปก มาอ่านเครดิต หรือเก็บไว้ให้ภูมิใจกันบ้างเถิดนะครับ เสียงดีๆที่เราชอบกัน ตอนนี้เขามีขายแต่แบบ เสียงที่เราเคยคิดว่าดีน่ะครับ

ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ แต่รู้สึกแบบที่พิมพ์ครับ
ในยุคที่สื่อในการเสพดนตรีมีความก้าวหน้าและหลากหลายเช่นในปัจจุบันนี้ ทำให้ผู้คนมีทางเลือกในการใช้สื่อเพื่อเสพดนตรีได้มากขึ้น อันนี้ผมว่าเป็นข้อดีของการมีเทคโนโลยีนะ และแต่ละคนก็คงจะมีจุดยืนของเขาว่าจะเลือกใช้สื่อแบบใดในการฟังเพลง -- ก็ว่ากันไปครับ -- ส่วนผมเองก็ยังยึดมั่นที่จะซื้อและฟังแผ่นเสียงเป็นหลัก รองลงมาก็ซีดีเล็กน้อย ส่วนฟอร์แมทอื่นผมไม่สนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2010 | 10:44:35 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #47 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 03:24:21 PM »

ถึงผมฟังเพลงผ่าน iPod แต่ก็ยังซื้อแผ่นซีดีทุกเดือน (จนไม่ค่อยมีเงินจะกินข้าว)
ชอบสะสม จับต้องได้แพ็คเกจสวยๆ ถึงจะมีเรื่องของการ d/l เข้ามาเกี่ยวข้อง
แต่ซีดีทำในญี่ปุ่นก็ยังคงขายในราคาบ้าเลือดต่อไป (นักร้องในประเทศ ราคาซีดีเริ่มที่ 3000 yen)

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #48 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 03:37:07 PM »

ถึงผมฟังเพลงผ่าน iPod แต่ก็ยังซื้อแผ่นซีดีทุกเดือน (จนไม่ค่อยมีเงินจะกินข้าว)
ชอบสะสม จับต้องได้แพ็คเกจสวยๆ ถึงจะมีเรื่องของการ d/l เข้ามาเกี่ยวข้อง
แต่ซีดีทำในญี่ปุ่นก็ยังคงขายในราคาบ้าเลือดต่อไป (นักร้องในประเทศ ราคาซีดีเริ่มที่ 3000 yen)

ถ้าซีดีญี่ปุ่นขายเท่าราคาบ้านเรา ผมคงไม่ซื้อแผ่นที่อื่นแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
ช่วงก่อนชอบ Casiopea, T.Square, Sadao Watanabe มาก กะวิ่งไล่ตาม คำนวณเงินแล้วจะเป็นลมตาย

ถ้าวันใดซีดีเกิดตายจริงๆแล้วลดราคาถล่มทลาย ผมจะเก็บให้เกลี้ยงเลย

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #49 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 03:54:13 PM »

สองสามเดือนก่อน ผมสั่งซื้อแผ่นนักร้องญี่ปุ่นคนนึง ชื่อ Honoka (คนล่ะคนกับนางเอกหนังเอวีนะ)
ออกกับ Sony Music ราคารวม vat แล้ว 2500 yen โชคดีที่ก่อนสั่ง สังเกตเห็นว่าแบบ ltd.
มีสองแผ่น (อีกแผ่นเป็นดีวีดี) ราคารวม vat แล้วเพิ่มอีก 500 เยน เป็น 3000 yen
เลยเอาแบบหลังดีกว่า (ระยะหลังผมจะซื้อแบบ 1 แผ่น ไม่เอาดีวีดี เพราะพวก mv/pv หาดูเอาใน YouTube)

ชื่ออัลบั้ม Wedding Kiss ผมฟังไปหลายรอบแล้ว เพราะมาก เป็นแนว pop ผสมคลาสสิค
มีเพลงบรรเลงหลายเพลงเลย อาทิ Over The Rainbow  แล้วก็เพลงที่แต่งขึ้นใหม่
น้องเขาเล่นไวโอลินน่ารักดี ว่างๆลองหาเพลง Wedding Kiss ฟังดูนะ ชอบมั่กๆ
หน้า: 1 2 3 [4]
พิมพ์