เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 11:59:37 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallใครฟัง Stoner Rock/Metal บ้างคร้าบ...
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครฟัง Stoner Rock/Metal บ้างคร้าบ...  (อ่าน 13761 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 | 07:04:32 PM »

ผมฟังแต่ sludge อะครับ
พวก Kylesa   Melvins   แล้วก็ Eyehategod ประมาณนั้น

ส่วนวง Boris นี่ผมก็ฟัง แต่น่าจะเรียกว่า Drone มากกว่า

อ้อ อยากฟัง Baroness ใครฟังแล้วช่วยแนะนำหน่อยคับ

+1 ครับ ผมเองก็ชอบฟังสลัดจ์มากกว่า มันได้อารมณ์เกรี้ยวกราดปนเก็บกดดีครับ ยิ่งช่วงหลังๆมานี่ฟังเยอะมาก จนห้องแทบจะจมลงไปในตมแล้วครับ 555

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
runangel
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 | 09:58:58 PM »

ฟัง Baroness มาละ อิอิ

มาบอกว่าถ้า mastodon คือprog metal ที่ใช้ริฟฟ์แบบ sludge

Baroness ก็คือด้านตรงกันข้ามกับ mastodon คือ sludge ที่เล่น แบบ prog metal

แจ่มๆ อิอิ
Busoh_sensen
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 | 02:12:06 AM »

แล้ว Drone นี่มันเป็นยังไงครับจำกัดความวงประเภทนี้ยังไงแล้ว
เช่นวงอะไร บ้างครับ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 | 06:31:03 AM »

แล้ว Drone นี่มันเป็นยังไงครับจำกัดความวงประเภทนี้ยังไงแล้ว

Drone Ambient คือดนตรีแอมเบียนท์ที่มีความนิ่งมากๆและแทบจะไม่มีเมโลดี้เลย มักจะใช้เสียงหึ่งๆชวนอึดอัดในการสร้างบรรยากาศ ส่วน Drone Metal ก็มีลักษณะใกล้เคียงกัน คือจะเป็นดนตรีดูมเมทัลที่เชื่องช้าที่สุดเท่าที่จะช้าได้ ใช้ริฟฟ์กีตาร์ดิสตอร์ชั่นภูผาลากยาวที่กดดันและแทบจะไม่มีเมโลดี้เลยเช่นกัน มันทั้งเครียดและกดประสาทมากครับ ซึ่งดนตรี Drone นั้นต้องบอกไว้ก่อนว่าต้องเป็นคนที่ชอบและเข้าใจมันจริงๆเท่านั้นถึงจะรับได้ คือถ้าชอบก็จะชอบไปเลย แต่ถ้าไม่ชอบ มันก็คือขยะดนตรีดีๆนี่เอง (แต่ผมอยู่ในพวกแรกครับ คือค่อนข้างชอบมาก)

Drone Ambient ที่เด่นๆก็เช่น Stars of the Lid, Thomas Koner, Aidan Baker, David Toop, Kammarheit รวมถึงงานบางชุดของ Bass Communion, Steve Roach และ Brian Eno ส่วน Drone Metal ที่เด่นๆก็เช่น Sunn O))), Earth, Nadja, The Angelic Process, Khanate และ Lotus Eaters ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2009 | 06:49:19 AM โดย คุณนิชิซาวะ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
จ่าวิส
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009 | 01:58:39 PM »

พวก Kylesa   Melvins   แล้วก็ Eyehategod ประมาณนั้น

ส่วนวง Boris นี่ผมก็ฟัง แต่น่าจะเรียกว่า Drone มากกว่า

อ้อ อยากฟัง Baroness ใครฟังแล้วช่วยแนะนำหน่อยคับ

+1 ครับ ผมเองก็ชอบฟังสลัดจ์มากกว่า มันได้อารมณ์เกรี้ยวกราดปนเก็บกดดีครับ ยิ่งช่วงหลังๆมานี่ฟังเยอะมาก จนห้องแทบจะจมลงไปในตมแล้วครับ 555

ชอบสลัดจ์มากกว่าเหมือนกัน สโตนเนอร์ มีชอบๆไม่กี่วงเองครับ อย่างวง Seemless วงนึงล่ะที่เป็นสโตนเนอร์ฟังง่ายๆ
Fog
Blade Runner

« ตอบ #20 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009 | 04:14:25 PM »

Drone Ambient คือดนตรีแอมเบียนท์ที่มีความนิ่งมากๆและแทบจะไม่มีเมโลดี้เลย มักจะใช้เสียงหึ่งๆชวนอึดอัดในการสร้างบรรยากาศ ส่วน Drone Metal ก็มีลักษณะใกล้เคียงกัน คือจะเป็นดนตรีดูมเมทัลที่เชื่องช้าที่สุดเท่าที่จะช้าได้ ใช้ริฟฟ์กีตาร์ดิสตอร์ชั่นภูผาลากยาวที่กดดันและแทบจะไม่มีเมโลดี้เลยเช่นกัน มันทั้งเครียดและกดประสาทมากครับ ซึ่งดนตรี Drone นั้นต้องบอกไว้ก่อนว่าต้องเป็นคนที่ชอบและเข้าใจมันจริงๆเท่านั้นถึงจะรับได้ คือถ้าชอบก็จะชอบไปเลย แต่ถ้าไม่ชอบ มันก็คือขยะดนตรีดีๆนี่เอง (แต่ผมอยู่ในพวกแรกครับ คือค่อนข้างชอบมาก)

Drone Ambient ที่เด่นๆก็เช่น Stars of the Lid, Thomas Koner, Aidan Baker, David Toop, Kammarheit รวมถึงงานบางชุดของ Bass Communion, Steve Roach และ Brian Eno ส่วน Drone Metal ที่เด่นๆก็เช่น Sunn O))), Earth, Nadja, The Angelic Process, Khanate และ Lotus Eaters ครับ

โดรนเมทัลขอเพิ่ม 5ive เข้าไปด้วยอีกวงได้ไหม เพราะวงนี้เล่น "Drone-Sludge"

« ตอบ #21 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009 | 05:13:57 PM »

ชอบสลัดจ์มากกว่าเหมือนกัน สโตนเนอร์ มีชอบๆไม่กี่วงเองครับ อย่างวง Seemless วงนึงล่ะที่เป็นสโตนเนอร์ฟังง่ายๆ

ขอเพิ่ม Clutch, Electric Wizard, Hermano และ Orange Goblin สำหรับสโตเนอร์ครับ  ยิ้มกว้างๆ

จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #22 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009 | 05:30:45 PM »

ในไทยมีค่ายเดียวมั้งที่ออกพวก สโตนเนอร์ สลัดจ์ มา คือ อินดี้ป๊อป

เห็นล่าสุดออก Bison BC มา ผมฟังแล้วก็ใช้ได้นะ

« ตอบ #23 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009 | 05:34:03 PM »

ในไทยมีค่ายเดียวมั้งที่ออกพวก สโตนเนอร์ สลัดจ์ มา คือ อินดี้ป๊อป

เห็นล่าสุดออก Bison BC มา ผมฟังแล้วก็ใช้ได้นะ

ปก+ชื่อวงดูเป็นสโตเนอร์มาก แต่ในเมทัลแม๊กรีวิวไว้ว่าเหมาะกับแฟนเพลงของ Mastodon จึงค่อนข้างสับสนทีเดียวว่าแนวเพลงเป็นอย่างไร แล้วหลังจากที่พี่วิสฟังแล้วคิดว่าเป็นแนวทางใหนมากกว่ากันครับ

จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #24 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009 | 05:46:18 PM »

ปก+ชื่อวงดูเป็นสโตเนอร์มาก แต่ในเมทัลแม๊กรีวิวไว้ว่าเหมาะกับแฟนเพลงของ Mastodon จึงค่อนข้างสับสนทีเดียวว่าแนวเพลงเป็นอย่างไร แล้วหลังจากที่พี่วิสฟังแล้วคิดว่าเป็นแนวทางใหนมากกว่ากันครับ

ฟังแล้วออกไปทาง Mastodon ที่ไม่ค่อยพร๊อก อ่าครับ

บนปกมันเขียนว่า For Fans of Mastodon, The Sword, 3 Inches of Blood ไอ้ 2 วงแรกอะคล้ายๆ แต่ไม่เข้าใจว่าเหมือน 3IOB ตรงไหน
Busoh_sensen
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #25 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009 | 06:14:49 PM »

รู่สึกว่าจะมีนักร้องวง 3 inches มาแจมด้วย
หน้า: 1 [2]
พิมพ์