เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 01:32:25 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallมือกลอง กับ Solo Album...มีใคร "ดัง" บ้าง ?
หน้า: [1] 2 3 ... 11
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือกลอง กับ Solo Album...มีใคร "ดัง" บ้าง ?  (อ่าน 60316 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 07:59:01 AM »

ให้ผมคิดออกตอนนี้น่าจะมี Phil Collins อยู่ในระดับ "หัวแถว" นะครับ แล้วที่ออกมาแล้ว "ไม่ดัง" ก็เยอะมากกว่าอีกด้วย
ลองมาคิดกันดูนะครับ ว่ามีนักดนตรีที่เป็นมือกลองคนไหนบ้างที่ผลิตผลงานเดี่ยวออกมาแล้วทั้ง ดัง และ ไม่ดัง ครับ  ยิ้มกว้างๆ
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:01:53 AM »

Cozy Powell ก็ดังครับ ยิ้ม
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:02:53 AM »

Steve Jansen นี่ดังป่าวไม่รู้ รู้แต่ว่าผมชอบงานของแกครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:06:01 AM »

สำหรับ ริงโก้ สตาร์ อดีตมือกลองของวงสี่เต่าทองนี่ จะบอกว่า ดัง หรือ ไม่ดัง ดี ?
แต่ผมว่า ไม่ดัง เท่าสมาชิกอีกสามคนอย่างแน่นอน  ยิ้มกว้างๆ

ผมมีโอกาสได้ชมคอนเสิร์ตที่เป็นดีวีดีชุดล่าสุด...

ทุกทัวร์จะเปลี่ยนนักดนตรีไปเรื่อย แล้วก็เล่น เพลงเก่ง กันคนละเพลงสองเพลง คล้ายเป็นคอนเสิร์ตแบบ Greatest Hits ครับ  ยิ้มกว้างๆ
blueframe

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:07:27 AM »

Steve Smith ก็ดังพอสมควรกับ Vital Information ครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:08:23 AM »

Cozy Powell ก็ดังครับ ยิ้ม

มือกลองคนนี้ ดัง ครับ ( R.I.P.) แต่ว่า โซโล่อัลบั้ม ไม่ได้มียอดขายสูงจนติดอันดับ มีพวกเราเท่านั้นที่คอยติดตาม
อยู่อย่างสม่ำเสมอ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:13:20 AM »

Steve Jansen นี่ดังป่าวไม่รู้ รู้แต่ว่าผมชอบงานของแกครับ  ยิ้มกว้างๆ

เท่าที่ผมจำได้ แกมีโซโล่อัลบั้มเพียงแค่ชุดเดียว คือ Slope (2007) แล้วก็ยอดขายไม่ค่อยดีเสียด้วย (นี่ผมไม่ได้พูดถึงตัวงาน
นะครับว่า ดี หรือ ไม่ดี)

...เห็นมั้ยล่ะครับ ว่ามือกลองแต่ละคนนี้ อาภัพ จริงๆ เลยเวลาออกมา โชว์เดี่ยว แล้วก็ผลงานของแต่ละคนนี่มีออกมา
ให้ได้ชื่นชมกัน น้อย กว่าปกติมาก  เศร้า  เศร้า  เศร้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:18:21 AM »

Steve Smith ก็ดังพอสมควรกับ Vital Information ครับ

ช่วยขยายความคำว่า "พอสมควร" ด้วยครับ ว่ามันถึงหลัก แพลทตินั่ม หรือปล่าว ?  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ไม่เกี่ยวกับคุณภาพของผลงานหรือความชอบส่วนบุคคลนะครับ โปรดอย่าเข้าใจผมผิด  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:20:14 AM »

สำหรับ เมืองไทย ของเรา เจ้า ติ้ก ชีโร่ นี่ก็ ยอดมาก โดดเด่นและขายได้ตลอด ผมขอยกย่อง  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:21:53 AM »

ส่วนมือกลองคนเก่งของผมคือ Tommy Aldridge เท่าที่ผมทราบยังไม่เคยมี ผลงานเดี่ยว เป็นของตัวเองเลยซักกะชุด  ฮืม
จะด้วยเหตุผลใด อันนี้ ผมไม่ทราบเลยจริงๆ ครับ  เศร้า

...สงสัยคงจะไม่ค่อยมีเวลาว่าง !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2010 | 08:25:14 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:26:30 AM »

Bill Bruford  ครับ

blueframe

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:27:36 AM »

ช่วยขยายความคำว่า "พอสมควร" ด้วยครับ ว่ามันถึงหลัก แพลทตินั่ม หรือปล่าว ?  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ไม่เกี่ยวกับคุณภาพของผลงานหรือความชอบส่วนบุคคลนะครับ โปรดอย่าเข้าใจผมผิด  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

In my humble openion
กับ Journey ดังเป็นพลุแตกครับ
กับ Vital Information ก็ประสบความสำเร็จพอสมควรในฐานะที่เป็นนักดนตรีร็อคแล้วมาตั้งวงแจ๊ซทำให้นักฟังยอมรับฝีมือ
พอสมควรของผมนั้นขยายความได้ว่ามีชื่อเสียงเป็นที่ยอมรับ แต่ไม่ถึงดังระเบิดพลุแตกครับ ยิงฟันยิ้ม
panyarak

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:29:20 AM »

Klaus Schulze เริ่มต้นชีวิตนักดนตรีด้วยการเป็นมือกลองก่อน พอไปออกโซโล่อัลบั้ม (น่าจะไม่ต่ำกว่า 50 ชุด) เขาก็ไปเน้นที่คีย์บอร์ดนานาชนิด ซึ่งสร้างชื่อเสียงให้เขามากกว่าสมัยเป็นมือกลองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2010 | 08:34:32 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:32:12 AM »

Steve Jansen นี่ดังป่าวไม่รู้ รู้แต่ว่าผมชอบงานของแกครับ  ยิ้มกว้างๆ

เท่าที่ผมจำได้ แกมีโซโล่อัลบั้มเพียงแค่ชุดเดียว คือ Slope (2007) แล้วก็ยอดขายไม่ค่อยดีเสียด้วย (นี่ผมไม่ได้พูดถึงตัวงาน
นะครับว่า ดี หรือ ไม่ดี)

...เห็นมั้ยล่ะครับ ว่ามือกลองแต่ละคนนี้ อาภัพ จริงๆ เลยเวลาออกมา โชว์เดี่ยว แล้วก็ผลงานของแต่ละคนนี่มีออกมา
ให้ได้ชื่นชมกัน น้อย กว่าปกติมาก  เศร้า  เศร้า  เศร้า

ไปดูเว็ปแก ผมว่าแกก็ออกงานแยะนะครับ ชุดเหล่านี้ มีใครเคยฟังบ้างครับ เป็นยังไงบ้าง
Steve Jansen:Swimming In Qualia ชุดนี้มีเพลงเดียวหรือป่าว
JANSEN / CHIANURA: Kinoapparatom
JANSEN / BARBIERI:Changing Hands
JANSEN / BARBIERI:Other Worlds In A Small Room
JANSEN / BARBIERI:Stone To Flesh
JANSEN / BARBIERI:Stories Across Borders
JANSEN / BARBIERI:Catch The Fall (as: The Dolphin Brothers)
JANSEN / BARBIERI:Worlds In A Small Room

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 | 08:32:55 AM »

Bill Bruford  ครับ

คนนี้มีหลายชุดและตีดีด้วย เทคนิคเพรวพราว แต่ว่ายอดขายสมัยก่อนแต่ละชุด ถึงหลัก ล้าน หรือ ครึ่งล้าน
หรือเปล่าครับ ?

ผมว่ามีคนติดตามเป็นกลุ่มใหญ่แต่ก็ไม่ได้ใหญ่ขนาดคอนเสิร์ตขายบัตรตาม Arena ใช่ไหมครับ ? น่าจะระดับ
Theater ซึ่งผมล่ะ น้อยใจ กับมือกลองเหล่านี้มากว่า ทำไมถึงไม่ค่อยประสพความสำเร็จในนามศิลปินเดี่ยวทั้ง
ทั้งที่มีฝีมือระดับเทพกันทั้งนั้น  ฮืม  ร้องไห้  ฮืม  ร้องไห้  ฮืม
หน้า: [1] 2 3 ... 11
พิมพ์