เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:29:00 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The MachineJohn Myung's Gears.......ลองมาดูกันนะคับว่า อุปกรณ์ของเฮียแกมีอะไรมั่ง
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: John Myung's Gears.......ลองมาดูกันนะคับว่า อุปกรณ์ของเฮียแกมีอะไรมั่ง  (อ่าน 7025 ครั้ง)
KurZweLt
In The Court Of The Crimson King
*

The Story ends when its began

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 27 มกราคม 2010 | 10:03:24 AM »

เริ่มแรกเลยก็ขอสวัสดีชาวโปรแกรสสิฟ ร็อคทุกท่านเลยนะครับ  55 นี่เป็นบทความบทแรกของผม  วันนี้จะมาพูดถึงอุปกรณ์ของมือเบสขั้นเทพของวง Dream Theater  นั่นคือ John Myung หรือ เฮียเมียง น่านเองหล่ะ  ยิงฟันยิ้ม ( Idol ของผมเอง 55 )
หลายคนคงรู้กิตติศัพท์ของเฮียเมียงอยู่แล้วว่า เฮียแกเซียนขนาดไหน เทคนิคต่างๆ ที่เฮียแกโชว์ออกมาแต่ละครั้ง ไม่ธรรมดาจริงๆ
( ถ้ามะเชื่อ ลองไปดูใคอนเสิร์ต Live in Budokan ช่วง instrumedley นะ เหอๆ........เทพมาก)

เอาหล่ะครับ เพื่อไม่เป็นการเสียเวลา ( อ่าน อิอิ ) เรามาเริ่มพูดถึงอุปกรณ์ทั้งหมดของเฮียแกโดยรวมเลยนะครับ
เบสที่ใช้ตอนนี้ หลักๆ เฮียแกหันใช้ของ Music Man คือ รุ่น Bongo 5 และ 6 สาย ปิ๊คอัพเป็น neodymium H/H, คอเป็นไม้เมเปิ้ล บอดี้ทำจากไม้ basswood มี 3-band EQ + Piezo bridge Pick up ตรง bridge
คงทราบกันดีนะครับว่า เฮียแกหมดสัญญากับทาง yamaha ไปแล้ว จึงหันมาใช้ Music Man แทน  ( ยังไม่ออก รุ่น signature แฮะ ) ซาว์ดของเบสตัวนี้ให้เสียงย่านต่ำได้ลึกมากครับ เสียงจะพุ่งกว่าตัวเก่า RBX JM2 ของ
เฮียแกอีกนะ และก้ออีกอย่าง..........มานแพงกว่าตัวก่อนเยอะเลย 55 อ้อ! สายเบสที่แกใช้เป้นของ D'addario stainless-stell round wound ครับ เบอร์ 032, .045, .065, .085, .105, .130

ส่วนอีกตัวนึงเป็น Chapman Stick 12 สายครับ ออกแบบโดย Emmett Chapman คล้ายๆ กับกีต้าร์หล่ะคับ เฮียเมียงแกใส่สายเบสเพิ่มลงไปตรงกลาง วิธีการเล่นนั้นจะใช้นิ้ว Tapping ไปบนฟิงเกอร์บอร์ดเพื่อให้เกิดเสียง 
อย่างในเพลง New Millenium, Trial & Tears, Take away my pain อัลบั้ม  falling into infinity และ Misunderstood อัลบั้ม Six degree of innner Turbulence ครับ ถ้าใครอยากเห็นเฮียแกเล่น Chapman Stick นี่ก้อหาดูได้ใน  Live in Budokan นะครับ

มาถึงแอมป์ และ เอฟเฟคที่เฮียแกใช้กันมั่ง เฮียเมียงใช้แอมป์ของ Ashdown รุ่น ABM APM 1000 EVO II แล้วอีกตัวนึงก้อ   mesa boogie รุ่น BIg Block 750
ส่วน ตู้ cabinet นี่เฮียแกไม่ใช้ในการแสดงสดครับ แต่แกจะยิงสัญญาณจาก Direct Box ไปยัง Mixer โดยตรงเลย แต่เมื่อก่อนรู้สึกว่าแกจะใช้ cabinet ของ Mesa Boogie Powerhouse นะครับ สมัยอัลบั้ม when day & dream unite

ส่วน pre-amp มีของ Ashdown ABM RPM1 EvoII, Demeter HBP-1 2 ตัว, Pearce BC-1. Compressor ของ Demeter HXC-1,Mesa Boogie TriAxis , D.I Box ของ  Demeter VTBD-2B แบบ Mono tube ครับ ( รู้สึกเฮียแกจะชอบยี่ห้อนี้นะเนี่ย )
Effect ของเฮียแกใช้ของ Eventide DSP-4000 Ultra-Harmonizer ครับ  อ้อ!! เกือบลืมไปอีกตัว  A/B switch amp เฮียแกใช้ ของ Flamptone 3-banger ครับ ไว้สำหรับสลับเปลี่ยน pre-amp ที่ต้องการใช้
Pedel board นี่ผมไม่แนใจอะคับว่าเฮียแกยังใช้ CAE Midi Controller อยู่รึเปล่าอะ แต่รู้สึกจะมี  Volume pedel ของ Ernie Ball อยู่นะ ผมคิดว่า ( ใครรู้ช่วยแจ้งแถลงไขหน่อยละกันคับ ) ส่วน Tunner ใช้ของ  Korg ครับ

ในสตูดิโอที่บ้านแกจะวางระบบ Quardraponic ครับ หรือที่เรียกว่า 4.0 stereo channel น่านเอง ใครไม่เข้าใจก้อไปหาอ่านกันได้ใน wikipedia นะครับ

เป็นยังงัยกันบ้างครับ สำหรับ อุปกรณ์ของเฮียเมียง หวังว่าคงถูกใจมือเบส ชาวโปรแกรสสิฟ นะครับ เพราะดูอุปกรณ์แต่ละตัวของเฮียแกนี่ แหล่มๆ ทั้งน้านนเลย ( โดยเฉพาะ Eventide อะ อยากได้ )
หากมีข้อมูลใดผิด หรือ ขาดตกบกพร่องอย่างไร ก็ขออภัยด้วยนะครับ ไม่ก็ช่วนกันเม้นท์ก้อได้ จะได้แลกเปลี่ยนความรู้กันครับๆ
คราวหน้า ผมจะหาเนื้อหาของอุปกรณ์และset up ของ มือกีต้าร์ขั้นเทพอีกคนนึง ของ Dream Theater .........จะเป็นใครไปไม่ได้นอกจาก John Petrucci น่านเอง
รับรองว่า อลังการงานสร้างยิ่งกว่าเดิมอีกครับ 
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2010 | 10:17:35 AM »

ขอบคุณสำหรับบทความ เขียนได้ยาวดีนะครับ น่าสนใจดีครับ ไว้มีอะไรดีๆก็เอามาลงอีกนะครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2010 | 10:46:59 AM »

เอามาลงเยอะๆเลยนะครับ ชอบๆ

ผมขอเสนอนิดนึงครับ ไหนๆก็จะเอาเครื่องดนตรีขอวงดรีม เธียเตอร์มาลง อยากให้ตั้งชื่อกระทู้เป็น dream theater's gear ไปเลยครับ ความรู้ทั้งหมดจะได้อยู่ในกระทู้เดียว เวลามาหาข้อมูลหรือเม้นท์กันจะได้อยู่ในกระทู้เดียวไม่ต้องหาใหม่ แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่เจ้าของกระทู้นะครับ

ปล. น้าเมียงคงอยากจะออก signature bass เหมือนกันครับ แต่ติดที่ว่า Music man จะไม่ให้ signature bass กับผู้ใดทั้งสิ้น แต่ถ้าเป็นกีตาร์เชิญเอาไปหากินตามสบายซะงั้น อย่างไรก็ตามเบสบองโจตัวนี้ก็ออกแบบตามใจแกอยู่ดี มันก็เลยเหมือนกลายเป็น signature ไปโดยปริยาย

สำหรับผมชอบ Tung bass ของแกมากกว่าครับ สวยดี เสียดายคนทำชิงลาไปเฝ้าพระอินทร์เสียแล้ว

รออ่านเรื่องกีตาร์ของเฮียเปนะครับ โดยเฉพาะตัว Ibanez เลื่อมสลับลาย ที่ใช้ในยุค Images-Awake-Falling in to infinity

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Fog
Blade Runner

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2010 | 02:30:00 PM »

เอาูรูปมาลงหน่อยก็ดีฮะ

ปล.

อยากให็ท่านเพชรเอาเซ็ตกลองของเฮียพอร์ตนอยมาลงให้อ่านกันหน่อยฮะ  ยิ้มกว้างๆ

KurZweLt
In The Court Of The Crimson King
*

The Story ends when its began

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2010 | 09:14:10 PM »

ผมลงรูปไปแล้วหน่ะ แต่ลงไม่ได้ ไฟล์มันแค่ 98k เองนะ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2010 | 09:19:30 PM »

ผมลงรูปไปแล้วหน่ะ แต่ลงไม่ได้ ไฟล์มันแค่ 98k เองนะ

ต้องไปฝากรูปที่เว็บนอกแล้วมาแปะอีกทีครับ เพราะเนื้อที่เก็บรูปของเว็บมันเต็มมานานแ้ล้วครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 มกราคม 2010 | 08:30:05 PM »

เอาบางส่วนมาลงก่อนครับ ผมชอบชุดบีทเทิ่ลที่สุด สวยดี

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
หน้า: [1]
พิมพ์