เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 04:27:44 AM
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 31
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: GERMAN PROG  (อ่าน 152376 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #90 เมื่อ: 11 เมษายน 2011 | 10:04:01 AM »

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับผลงานของ Murphy Blend ด้วย ไม่ทราบว่าน่าสนใจรึเปล่าครับ?

ถ้าชอบ Uriah Heep และ Deep Purple ยุคแรก ก็น่าสนใจครับ เสียงออร์แกนเด่นมาก

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #91 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 11:19:16 AM »

มีใครเคยฟังผลงานของ Armaggedon (คนละวงกับ Armageddon ของอังกฤษ) กันบ้างครับ?

« ตอบ #92 เมื่อ: 23 เมษายน 2011 | 08:44:51 AM »

Analogy วงเยอรมันที่ไปหากินในอิตาลี (จนอิตาลีเหมาให้เป็นวง Italian prog ไปด้วย) เสียงของนักร้องหญิงฟังดูเพราะแบบแปลก ๆ ดีครับ แต่ผมไม่มั่นใจว่าเขาร้องเป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาอะไรกันแน่ มีใครช่วยยืนยันหน่อยได้ไหมครับว่าเป็นภาษาอะไร?

ภาษาอังกฤษครับ
ขอบคุณครับ ภาษาอังกฤษจริง ๆ ด้วย แต่เสียงแปร่งราวกับจงใจร้องให้ฟังดูเพี้ยนแบบเสียงร้องแนว psychedelic ต้นยุค 70's
อัลบั้มชุดนี้ฟังไปฟังมาชักชอบเสียแล้วครับ ดนตรีแน่น บันทึกเสียงมาดี ลีลาคีย์บอร์ด (ออร์แกน) ออกแนวไซคิเดลิค ซึ่งได้รสชาติและบรรยากาศความเก่าและเก๋าต้นยุค 70's ฟังแล้วสำเนียงคล้าย ๆ Tony Kaye (มือคีย์บอร์ดคนแรกของ Yes) ชุดนี้ผมให้คะแนนความน่าฟังเกิน 80% ครับ
panyarak

« ตอบ #93 เมื่อ: 23 เมษายน 2011 | 05:33:50 PM »

Analogy วงเยอรมันที่ไปหากินในอิตาลี (จนอิตาลีเหมาให้เป็นวง Italian prog ไปด้วย) เสียงของนักร้องหญิงฟังดูเพราะแบบแปลก ๆ ดีครับ แต่ผมไม่มั่นใจว่าเขาร้องเป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาอะไรกันแน่ มีใครช่วยยืนยันหน่อยได้ไหมครับว่าเป็นภาษาอะไร?

ภาษาอังกฤษครับ
ขอบคุณครับ ภาษาอังกฤษจริง ๆ ด้วย แต่เสียงแปร่งราวกับจงใจร้องให้ฟังดูเพี้ยนแบบเสียงร้องแนว psychedelic ต้นยุค 70's
อัลบั้มชุดนี้ฟังไปฟังมาชักชอบเสียแล้วครับ ดนตรีแน่น บันทึกเสียงมาดี ลีลาคีย์บอร์ด (ออร์แกน) ออกแนวไซคิเดลิค ซึ่งได้รสชาติและบรรยากาศความเก่าและเก๋าต้นยุค 70's ฟังแล้วสำเนียงคล้าย ๆ Tony Kaye (มือคีย์บอร์ดคนแรกของ Yes) ชุดนี้ผมให้คะแนนความน่าฟังเกิน 80% ครับ

+1 ครับ เป็นอัลบั้มที่เปิดฟังบ่อยมาก

« ตอบ #94 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 11:35:12 AM »

Message - From Books and Dreams อัลบั้มชุดนี้น่าฟังไหมครับ?

ออกแนว psychedelic hard rock ได้ยินเสียงนักร้องแล้วนึกถึง John Wetton ครับ
เห็นคุณ panyarak บอกว่าเสียงร้องคล้าย John Wetton ผมก็ซื้อแผ่นเสียง (reissued) เลย พร้อมกับแผ่นของ Epidaurus ด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #95 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 02:37:18 PM »

ไปเห็นแผ่นเสียง reissued ชุด Marburg ของ Pell Mell ไม่ทราบว่าชุดนี้น่าสนใจมั้ยครับ?
เห็นที่อื่นเขาให้เรตติ้งชุดนี้ไว้ค่อนข้างสูงทีเดียว

panyarak

« ตอบ #96 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 02:54:24 PM »

ไปเห็นแผ่นเสียง reissued ชุด Marburg ของ Pell Mell ไม่ทราบว่าชุดนี้น่าสนใจมั้ยครับ?
เห็นที่อื่นเขาให้เรตติ้งชุดนี้ไว้ค่อนข้างสูงทีเดียว

ผมชอบนะครับ เป็น symphonic prog แบบที่คุณปีศาจฯ ชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน 2011 | 02:56:07 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

.. polotoon ..

« ตอบ #97 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 02:55:27 PM »

อ่า .. ทำไมพี่ panyarak ถึงชอบครับ ยิ้มกว้างๆ

Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #98 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 10:03:00 AM »

มี CD ชุดนี้ครับ แต่ฟังแล้วไม่เก็ทเท่าไหร่ จำได้ว่าเสียงไวโอลิน มันยังไงๆก้ไม่รู้
panyarak

« ตอบ #99 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 01:15:49 PM »

อ่า .. ทำไมพี่ panyarak ถึงชอบครับ ยิ้มกว้างๆ

ชอบเสียงคีย์บอร์ด รวมทั้งเสียงไวโอลินแปร่งๆ และความเป็น symphonic prog ที่มีมิติของ hard rock อยู่ครับ

« ตอบ #100 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 09:16:40 AM »

ผมชอบนะครับ เป็น symphonic prog แบบที่คุณปีศาจฯ ชอบ
ขอบคุณครับ
ไม่ซื้อคงไม่ได้ซะแล้ว ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #101 เมื่อ: 28 เมษายน 2011 | 10:46:28 PM »

คุณ panyarak เคยฟังผลงานของ Faithful Breath ไหมครับ? ถ้าเคย ขอทราบความเห็นหน่อยครับ

panyarak

« ตอบ #102 เมื่อ: 29 เมษายน 2011 | 12:12:45 AM »

คุณ panyarak เคยฟังผลงานของ Faithful Breath ไหมครับ? ถ้าเคย ขอทราบความเห็นหน่อยครับ

แนวดนตรี hard rock ยกเว้นชุดที่คุณปีศาจฯ นำภาพมาลง เป็น symphonic prog ที่ไพเราะดีครับ

pc
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #103 เมื่อ: 29 เมษายน 2011 | 04:02:16 AM »

เคยแปะสารคดีนี้ไปแล้วทีนึงในกระทู้อื่น แ่ต่ตอนนี้มีคนเอามาโพสต์แบบดูได้รวดเดียวจบในคลิพเดียว เผื่ออาจจะมีเพื่อนๆสนใจนะตรับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=lnMhkkgWpG4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=lnMhkkgWpG4</a>
pc
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #104 เมื่อ: 29 เมษายน 2011 | 04:08:01 AM »

ตอนนี้กำลังสนใจงานของ Walter Wegmüller อยู่ครับ เขาเป็นทั้งจิตรกรและนักดนตรีที่ดูเหมือนจะออกผลงานมาแคุ่ชุดเดียว แม้ว่าจะเป็นคนสวิส แต่งานของเขาก็จะถูกจัดให้เป็น Krautrock เหมือนกันครับ

Walter Wegmüller - Der Wagen
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=RLkBYmNIbUU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=RLkBYmNIbUU</a>
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 31
พิมพ์