เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 06:26:11 AM
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 31
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: GERMAN PROG  (อ่าน 152389 ครั้ง)
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:01:11 PM »

ที่ว่าติดหุยากไม่ได้หมายความว่าไม่ชอบนะครับ ผมก็ยังตามซื้ออยู่ และที่ฟังบ่อยมากคือ Kraftwerk, Cluster, Brian Eno, Roger Eno, JMJ, Tangerine Dream, Vangelis, Moebius, Roedelius, Space Machine ที่ไม่ค่อยชอบคือแนว Electronica ครับ

รสนิยมการฟังเพลงคล้ายๆผมเลย kraftwerk, Cluster, Brian Eno, JMJ, Vangelis ผมชอบมากทีเดียว ส่วนTangerine Dream ฟังบ้างนิดหน่อย ยังไม่ค่อยมีแรงกระตุ้ันให้อยากฟังเท่าไหร่ แต่ Moebius, Roedelius , Space Machine ยังไม่เคยฟัง ฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:03:16 PM โดย Japan_Sylvian » บันทึกการเข้า
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:59:49 PM »

ที่ว่าติดหุยากไม่ได้หมายความว่าไม่ชอบนะครับ ผมก็ยังตามซื้ออยู่ และที่ฟังบ่อยมากคือ Kraftwerk, Cluster, Brian Eno, Roger Eno, JMJ, Tangerine Dream, Vangelis, Moebius, Roedelius, Space Machine ที่ไม่ค่อยชอบคือแนว Electronica ครับ

รสนิยมการฟังเพลงคล้ายๆผมเลย kraftwerk, Cluster, Brian Eno, JMJ, Vangelis ผมชอบมากทีเดียว ส่วนTangerine Dream ฟังบ้างนิดหน่อย ยังไม่ค่อยมีแรงกระตุ้ันให้อยากฟังเท่าไหร่ แต่ Moebius, Roedelius , Space Machine ยังไม่เคยฟัง ฯ

เวลา Moebius และ Roedelius ออกผลงานร่วมกัน จะใช้ชื่อว่า Cluster ครับ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #32 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:03:34 PM »

เวลา Moebius และ Roedelius ออกผลงานร่วมกัน จะใช้ชื่อว่า Cluster ครับ

ผมฟัง Cluster ไม่ค่อยเข้าหูเท่าไรเลยครับ แม้จะค่อนข้างชอบแนว Krautrock ก็ตาม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:19:17 PM »

ผมฟัง Cluster ไม่ค่อยเข้าหูเท่าไรเลยครับ แม้จะค่อนข้างชอบแนว Krautrock ก็ตาม

นั่นแหละผมหละ ข้อมูลประวัติศิลปินไม่รู้เรื่องไร กับใครเค้าเลย อาศัยฟังอย่างเดียว ตะลุ่มๆหาฟังไปเรื่อย ฯ
เพลงแบบ Cluster ผมว่าเป็นเพลงที่เปิดทิ้งฟังไปได้เรื่อยๆ ไม่ต้องถือสาจริงจัง หรือสนใจอะไรกะมันมาก
ผมชอบชุด cluster & Eno  ฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:13:38 AM โดย Japan_Sylvian » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #34 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 11:10:08 AM »

Trilogy - Here It Is
ไม่ทราบว่ามีใครเคยฟังอัลบั้มนี้กันแล้วบ้าง ผมกำลังสนใจอยู่ ไม่ทราบว่าน่าฟังมั้ยครับ?

panyarak

« ตอบ #35 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 11:14:26 AM »

Trilogy - Here It Is
ไม่ทราบว่ามีใครเคยฟังอัลบั้มนี้กันแล้วบ้าง ผมกำลังสนใจอยู่ ไม่ทราบว่าน่าฟังมั้ยครับ?

คุณปีศาจฯ น่าจะชอบนะครับ แนว ELP แบบไม่มีเสียงร้อง ใช้คีย์บอร์ดแบบ Analog

« ตอบ #36 เมื่อ: 08 เมษายน 2010 | 01:46:59 PM »

ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าคุณ panyarak เคยฟังผลงานเดี่ยวของ Eroc ซึ่งเป็นมือกลองของ Grobschnitt บ้างหรือเปล่าครับ? ผลงานเดี่ยวของเขาน่าสนใจหรือไม่ครับ?
panyarak

« ตอบ #37 เมื่อ: 08 เมษายน 2010 | 02:42:37 PM »

ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าคุณ panyarak เคยฟังผลงานเดี่ยวของ Eroc ซึ่งเป็นมือกลองของ Grobschnitt บ้างหรือเปล่าครับ? ผลงานเดี่ยวของเขาน่าสนใจหรือไม่ครับ?

เคยฟังผ่านๆ ที่ร้านขายแผ่นเมืองนอก เป็นแนว electronic แบบ Klaus Schulze ไม่ประทับใจ เลยไม่ได้ซื้อมาครับ

« ตอบ #38 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 08:52:25 AM »

ไม่ทราบว่าคุณ panyarak เคยฟังผลงานของวง Satin Whale บ้างหรือไม่? ผมมีผลงานชุด Lost Mankind และ On Tour แต่ฟังแล้วไม่ค่อยประทับใจ เพราะดูยังเป็น progressive ที่ค่อนข้างอ่อนไปสักหน่อยครับ
panyarak

« ตอบ #39 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 09:04:43 AM »

ไม่ทราบว่าคุณ panyarak เคยฟังผลงานของวง Satin Whale บ้างหรือไม่? ผมมีผลงานชุด Lost Mankind และ On Tour แต่ฟังแล้วไม่ค่อยประทับใจ เพราะดูยังเป็น progressive ที่ค่อนข้างอ่อนไปสักหน่อยครับ

ฟังแล้ว และไม่ชอบเลยครับ

pc
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #40 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2010 | 08:52:35 PM »

ตอนนี้กำลังไล่ฟังงานของ Kraftwerk ยุคแรกๆอยู่ครับ ก่อนที่ดนตรีของพวกเขาจะกลายมาเป็น robotic งานของพวกเขาเป็นดนตรีทดลองที่แรงเหมือนกันครับ

KRAFTWERK A2 Stratovarius
http://www.youtube.com/watch?v=NpT-YFB0Rro
pc
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #41 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2010 | 09:40:47 PM »

โอ้ย ... ไม่ไหวแล้วครับ มาฟังรายการนี้ด้วยกันเถอะครับ วันนี้เปิดเพลง Krautrock เยี่ยมๆเพียบเลยครับ

Playlist for Bryce - March 26, 2010
http://wfmu.org/playlists/shows/35191

จะมีปุ่ม play อยุ่ด้านบนของตารางรายชื่อเพลงนะครับ แต่ถ้าไม่ต้องการจะฟังทั้งรายการ ก็สามารถเลือกฟังเป็นเพลงๆได้เหมือนกันครับ โดยที่ทางด้านขวาสุดของตาราง จะมีปุ่ม pop-up ให้กดเลือกฟังแต่ละเพลงเป็นการเฉพาะ

ช่วงแรกอาจจะยังไม่เปิด Krautrock จะเป็นพวก cambria เสียส่วนใหญ่ แต่จะเริ่มเน้นที่วงเยอรมันตั้งแต่แทร็ค Coc'O Mary ของวง Brainticket  ลงมาเลยครับ (แทร็คนี้จะเป็นแทร็คที่ 17 นะ่ครับ) ตามมาด้วย Popol Vuh, Kraftwerk ยุคแรก , ตามด้วย Eulenspygel (ชอบเสียงซีตาร์ท้ายเพลงจริงๆครับ)  และอีกสองเพลงจาก Zweistein

จากนั้นก็คั่นด้วย White Noise (วงของ  Delia Derbyshire ศิลปินหญิงจากอังกฤษที่ถือเป็นหนึ่งในผู้บุกเบิกดนตรีอิเลคโทรนิค) ขอบแทร็ค Black Mass: Electric Storm in Hell มากเลยครับ ให้อารมณ์คล้ายๆกับ A Saucerful of Secrets ของฟังค์ฟลอยด์ในเวอร์ชั่นแสดงสด แล้วก็กลับมาต่อด้วยดนตรีเยอรมันกับ Deuter , A.R. & The Machines, ฯลฯ

ฟังรายการพวกนี้ทีไร มักจะได้ค้นพบแทร็คที่ทำให้ตื่นเต้นแทบทุกครั้งเลยครับ

« ตอบ #42 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 08:10:24 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หน่อยครับว่า ผลงานของ Grobschnitt ยุค 80 อย่างชุด Illegal นี่ยังถือว่าไม่เข้าขั้นใช่ไหมครับ เมื่อเทียบกับผลงานของพวกเขาในยุค 70 (ทำให้ผมยังไม่กล้าเสี่ยงซื้อผลงานยุค 80 ของวงนี้ครับ)
panyarak

« ตอบ #43 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 08:25:11 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หน่อยครับว่า ผลงานของ Grobschnitt ยุค 80 อย่างชุด Illegal นี่ยังถือว่าไม่เข้าขั้นใช่ไหมครับ เมื่อเทียบกับผลงานของพวกเขาในยุค 70 (ทำให้ผมยังไม่กล้าเสี่ยงซื้อผลงานยุค 80 ของวงนี้ครับ)

ราวกับคนละวงกันเลยครับ คำจำกัดความแนวดนตรีของ Illegal ที่ใกล้เคียงที่สุดน่าจะเป็น AOR ครับ

« ตอบ #44 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 09:38:58 AM »

ขอบคุณครับ แล้วไม่ทราบว่าผลงานของวง Embryo นี่เป็นอย่างไรบ้าง? จัดว่าเป็น krautrock หรือเปล่าครับ?

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 31
พิมพ์