เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 01:52:58 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameเพลงคู่แฝด ภาคพิสดาร
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงคู่แฝด ภาคพิสดาร  (อ่าน 86786 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008 | 08:21:16 AM »

เพลงที่ฟังแล้วฮามากคือ One Way Ticket ของ Neil Sedaka ถูกแปลงเนื้อร้องเป็น วันเวย์ชีวิต

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008 | 08:54:00 AM »

The Impossible ชื่นรัก

กับ

Scaborough Fair - Simon & Garfunkel

ยิงฟันยิ้ม

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008 | 09:31:23 AM »

แต่สุดยอดเพลงก๊อป 100% อันดัีบ 1 ของเมืองไทยในยุค 90's นี่ขอยกให้เพลง เคย ของออดี้ + The Promise/When In Rome ครับ คือแบบว่า กรูจะก๊อปทั้งดุ้่นใครจะทำไม? ตอนนั้นฮือฮากันมากแบบว่าเป็นเรื่องราวออกทีวีกันเลย ผมเคยมีเพื่อนร้าน music one ที่เวิลด์ เทรดสมัยก่อนเล่าว่า มีอยู่วันนึงออดี้มาดูแผ่นที่ร้าน เพื่อนผมก็รีบไปเอาเพลงต้นฉบับมาเปิดแบบสนั่นเลย เจ้าตัวทำหน้าบอกบุญไม่รับ แล้วเดินออกจากร้านเลย สงสัยคงคิดว่าไม่มีใครในเมืองไทยรู้จักเพลงนี้ ทั้งๆที่ผมฟังเพลงนี้จาก Radio Active สมัยยุค 80's ปลายๆ และอีเอ็มไอก็ออกเทปขายด้วย

โห ใช่ ๆ เพลงนั้นสมัยผมอยู่ปวชเลย แม่ม(ฮิต)ดังชิบหาย เปิดกันให้ทั้งบางเลยครับเพลงนั้น
เพิ่งรู้ว่านะเนี่ยว่าก็ิอป
ไอ้ออดี้ แม่งคงคิดว่าไม่มีใครจับมันได้มั๊ง โดนซะสนั่นเลย

ปล. ว่าแต่วันนั้น นายออดี้ ไอ้แผ่นอะไรติดมือไปบ้างไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม
panyarak

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008 | 01:33:45 PM »

ไปเจอเว็บที่พูดถึงเพลงที่แปลงเนื้อร้องไทยใส่เพลงฝรั่งครับ
http://topicstock2.pantip.com/topicstock/C3391653/C3391653.html

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008 | 02:00:26 PM »

Killing Me Softly with His Song/Roberta Flack + Killing Me Softly with Her Song/Perry Como

พี่ครับมันเพลงแก้ ไม่ใช่ครับ แฮ่ม

อย่างนี้เพลงไทยมีเยอะครับ เช่นจุดเทียนเวียนวน/ขอให้เหมือนเดิม-ยังคงเหมือนเดิม
พูดถึงเพลงไทย สมัยก่อนไม่มีลิขสิทธิ์(ตัวแทน)
เราก็เลยก็อปปี้อย่างเคารพ
โดยเขียนไว้ในแผ่นว่า เนื้อร้อง ครูอำพล ทำนอง -สากล อะไรแบบนี้ครับ

ทีนี้มาถึงตอนค่ายยักษ์ใหญ่ 2 ค่ายครับ

ค่ายหนึ่งมีหนวด ชื่อบ่งบอกถึงการก็อปปี้เพลงฝรั่ง อย่างภาคภูมิใจ (แกมหมี่)
คนนี้ต้องให้คุณWinston มาเล่า เพราะเคยเปิดวิวาทะ กับแฟนคลับของเฮียแก มาแล้ว มันส์

ผีเอาแค่เบาะๆแซมเปิ้ล เพราะท่านหมดเวรหมดกรรมแล้ว

เพลง"เพื่อนเอย" ลอกเพลงBad Boy วง April Wine (เครดิตคุณปีศาจฯ)
พอจับได้ ก็อ้อมๆแอ้มๆ ก็ไม่ว่ากัน เพราะครั้งแรก

ต่อมา "สมปองน้องสมชาย" ลอกเพลง Cisco kids ของวง WAR
อีตอนนี้แหละ
กระต่ายขาขาด3ขา เคยเห็นไหมครับ
โกรธเกลียดนักข่าวกันไปเลย เฮ้อ
ให้อภัยครับ พี่เต๋อ

แล้วบังเอิ้ญบังเอิญ จังหวะแถวๆนั้น-เวลา
ค่ายของเฮียฮอ ไม้โท
อดีตปั๊มเทปยี่ห้อกุหลาบ (Rose Sound) ปัจจุบัน เหลือแค่อักษรย่อ
มีเพลงดังทะลุฟ้าของ อดีตสส.พรรครัฐธรรมนูญผิด (อริสมันต์) ซึ่งเหมือนเพลงจีน ชนิดก็อปปี้มาแม้แต่ รูขุมขน ก็ไม่เว้น
พอคนจับได้ แกจึงเอ่ยวาจาอมตะ ออกมาว่า

"ก็โน๊ตดนตรีมีแค่ 12 ตัว มันก็มีโอกาสซ้ำกันมั่งซิ.."

ครับ ต้องหาทิงเจอร์ไปทาที่สีข้างแกซะหน่อย แถกซะไม่มีจริงๆ

panyarak

« ตอบ #20 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008 | 04:17:49 PM »

Killing Me Softly with His Song/Roberta Flack + Killing Me Softly with Her Song/Perry Como

พี่ครับมันเพลงแก้ ไม่ใช่ครับ แฮ่ม

อย่างนี้เพลงไทยมีเยอะครับ เช่นจุดเทียนเวียนวน/ขอให้เหมือนเดิม-ยังคงเหมือนเดิม

ก็ตอบไปตามที่คุณ Tron ตั้งโจทย์ไว้ครับ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

« ตอบ #21 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008 | 07:44:49 PM »

โอวว.. เข้าใจแล้วครับท่านพี่
ว่าแต่กระทู้ที่ให้มา เพลงสมัยบิดาจีบมารดา ทั้งนั้นเลยนะครับ อิอิ

ภาคพิสดาร
๑.ดอกไม้ของน้ำใจ สาวๆๆ /Hana
๒.กวีบทเก่า / Right here waiting
๓.เติมใจให้กัน / The best of me
๔.คืนนี้ไม่เหมือนคืนนั้น / Shattered Dreams
๕.โง่งมงาย / Eternal Flame
๖.เช็คบิล / Some Kind of Friends
๗.เธอลำเอียง / Say you will

ค่ายแก้มหมี่ มีวิทยายุทธสูงส่งกว่าค่ายดอกกุหลาบนัก
จากบทเรียนพี่ใหญ่ จึงมีการปรับโน้ต
แต่ไอ้เค้าโครง ยังเหมียนเดิมเด๊ะๆ

ของพรรค์นี้ ต้องลองฟังเทียบเอง ห้ามเชื่อครับผม

ปล.หากมีการพาดพิงใดๆ  ยกประโยชน์ให้เจ้าของทู้ครับ ฮาฮาฮา

ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #22 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 | 12:15:33 AM »

โอวว.. เข้าใจแล้วครับท่านพี่
ว่าแต่กระทู้ที่ให้มา เพลงสมัยบิดาจีบมารดา ทั้งนั้นเลยนะครับ อิอิ

ภาคพิสดาร
๑.ดอกไม้ของน้ำใจ สาวๆๆ /Hana
๒.กวีบทเก่า / Right here waiting
๓.เติมใจให้กัน / The best of me
๔.คืนนี้ไม่เหมือนคืนนั้น / Shattered Dreams
๕.โง่งมงาย / Eternal Flame
๖.เช็คบิล / Some Kind of Friends
๗.เธอลำเอียง / Say you will

ค่ายแก้มหมี่ มีวิทยายุทธสูงส่งกว่าค่ายดอกกุหลาบนัก
จากบทเรียนพี่ใหญ่ จึงมีการปรับโน้ต
แต่ไอ้เค้าโครง ยังเหมียนเดิมเด๊ะๆ

ของพรรค์นี้ ต้องลองฟังเทียบเอง ห้ามเชื่อครับผม

ปล.หากมีการพาดพิงใดๆ  ยกประโยชน์ให้เจ้าของทู้ครับ ฮาฮาฮา

ช่วยด้วยฉันเกิดไม่ทัน

...ว่าแต่มีใครเคยก็อบ John Denver , Hank William หรือ Lobo บ้างหรือเปล่า
(อ้าว ! ทีไอ่พวกนี้ล่ะย้อนเวลาได้เีชียว  ยิ้มกว้างๆ)

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #23 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008 | 09:06:07 AM »

ลึกซึ้ง (Profound) / Modern Dog + The Loneliness of a Tower Crane Driver / Elbow

สองเพลงนี้คล้ายคลึงกันมากทั้งๆที่งานของ Modern Dog ออกมาก่อนเกือบ 10 ปี จนเกือบจะคิดไปแล้วว่า Elbow มันลอกโมเดิร์นด๊อกมารึเปล่าหว่า  ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #24 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008 | 10:29:34 AM »

น่าจะส่ง ลิสท์ไปให้กระทู้นี้นะครับ

http://www.pantip.com/cafe/chalermkrung/topic/C6792650/C6792650.html
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #25 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008 | 04:54:01 AM »

ลึกซึ้ง (Profound) / Modern Dog + The Loneliness of a Tower Crane Driver / Elbow

สองเพลงนี้คล้ายคลึงกันมากทั้งๆที่งานของ Modern Dog ออกมาก่อนเกือบ 10 ปี จนเกือบจะคิดไปแล้วว่า Elbow มันลอกโมเดิร์นด๊อกมารึเปล่าหว่า  ยิงฟันยิ้ม

แถมครับ

Blur / Song 2 + ModernDog / บุษบา

บุษบา ออกก่อนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #26 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 | 09:20:44 AM »

Pink Flyod : Wish you were here VS. "รักคงยังไม่พอ" ธนพล อินทฤทธิ์
JKNoremorse

« ตอบ #27 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 | 09:51:40 AM »

Pink Flyod : Wish you were here VS. "รักคงยังไม่พอ" ธนพล อินทฤทธิ์

โห เล่นกับวงระดับ Pink Floyd นี่ผมรับไม่ได้จริงๆ  โกรธ

พี่ Tron เคยฟังรึยังครับ ยิ่งตอน Intro กับ Outro นี่เดี๊ยะเลยครับ

ตอนปวช 1 นี่ดังมากครับ ยิ่งตอนเข้าค่าย รด นี่ ช่วงคืนวันก่อนกลับนี่ทางครูฝึกแกเล่น Cover ทั้งอัลบั้มโชว์เลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #28 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 | 06:17:27 PM »

โห เล่นกับวงระดับ Pink Floyd นี่ผมรับไม่ได้จริงๆ  โกรธ

พี่ Tron เคยฟังรึยังครับ ยิ่งตอน Intro กับ Outro นี่เดี๊ยะเลยครับ

ตอนปวช 1 นี่ดังมากครับ ยิ่งตอนเข้าค่าย รด นี่ ช่วงคืนวันก่อนกลับนี่ทางครูฝึกแกเล่น Cover ทั้งอัลบั้มโชว์เลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

ว๊าย ครูฝึกหัดเล่น WYWH ในคราบเพลงไทย
ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #29 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2008 | 08:52:42 PM »

จำเพลงนี้ไม่ได้แฮะ นึกซาวน์ไม่ออกอยากลองฟังว่าจริงแท้แค่ไหน

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
พิมพ์