เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149731 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 01:33:23 PM
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Iron Butterfly  (อ่าน 5650 ครั้ง)
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 17 เมษายน 2009 | 08:23:26 PM »

ผมได้มีโอกาสฟังอัลบั้มของคณะนี้ได้ชุดเดียวคือ In Da Gadda Da Vida อันเลื่องลือ เจ๋งใช้ได้ทีเดียวครับ มีอัลบั้มอื่นแนะนำบ้างไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
panyarak
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 เมษายน 2009 | 07:57:03 PM »

ชุดอื่นไม่เจ๋งเท่าชุดที่ว่าเลยครับ

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 เมษายน 2009 | 07:58:18 PM »

ชุดอื่นไม่เจ๋งเท่าชุดที่ว่าเลยครับ
หรอครับ งั้นมีใกล้เคียงบ้างไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

panyarak

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 เมษายน 2009 | 08:15:18 PM »

ถ้าชอบ Space Rock มากกว่า Psychedelic ก็น่าจะเป็น Ball, Metamorphoses, Heavy ตามลำดับครับ

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 เมษายน 2009 | 08:16:30 PM »

ถ้าชอบ Space Rock มากกว่า Psychedelic ก็น่าจะเป็น Ball, Metamorphoses, Heavy ตามลำดับครับ

ขอบคุณครับพี่ปัญญรักษ์ เดี๋ยวจะไปหาฟังครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 11:10:33 PM »

อัลบั้มชุด Scorching Beauty (1975) น่าสนใจไหมครับ? ช่วยแนะนำด้วย

Pong-Wanchai

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 07:51:51 AM »

หลายคนในวงการดนตรีบอกว่าคณะ Iron Butterfly เป็นวงในแบบ One Hit Wonder โด่งดังในสมัยก่อนได้ก็เพราะเพลงเอก คือ
In-A-Gadda-Da-Vida เพลงนี้เพลงเดียว นอกนั้นไม่มีใครเคยได้ยินเพลงดีๆ ของวงติดอันดับชาร์ทอีกเลย

แต่สำหรับนักฟังเพลงที่ไม่ยึดติดกับแฟชั่นหรือฟูมฟายเกี่ยวกับการจัดอันดับเพลงซักเท่าไหร่นัก ผลงานที่ดีๆ มีคุณภาพจากฝีมือ
การกลั่นกรองของวงดนตรีคณะนี้มีอีกหลายชุดครับ  ยิ้มกว้างๆ

สมัยก่อนนอกจากเพลงดังดังกล่าวแล้ว จุดขายอีกอย่างนึงของวงก็คือมือกีตาร์ที่ชื่อว่า Erik Brann เพราะว่าเค้ามีอายุที่ถือว่าน้อย
มากและมีฝีมือถึงกับเล่นวงดนตรีอาชีพได้ ซึ่งในสมัยก่อนเป็นข่าวใหญ่โตและเป็นสิ่งที่นักฟังเพลงชื่นชมและสนใจมากทีเดียว

แน่นอนที่สุดปัจจุบันมือกีตาร์ที่ชื่อว่า Erik Brann คนนี้ยังไม่ "แก่" หงำเหงือก เหมือนกับสมาชิกนักดนตรีคนอื่นๆ หรอกครับ แต่
ปรากฏว่าเสียชีวิตไปแล้ว ด้วยวัยเพียง 52 ปี ( R.I.P.)

ทุกวันนี้วงดนตรีคณะ Iron Butterfly ก็ยังใช้ชื่อเดิมหากินอยู่โดยมี  มือเบส Lee Dorman กับ Ron Bushy (ผมไม่ค่อยชอบนาม
สกุลของมือกลองคนนี้เลย  แลบลิ้น) เป็นตัวชูโรงครับ

อัลบั้มที่ ท่านปีศาจฯ ถามถึงเป็นสมัยที่พวกเค้ากลับมารวมตัวกันใหม่ ครั้งแรก หลังจากที่ยุบวงไปเป็นเวลาไม่นานนัก และ ผลงาน
ที่ชื่อว่า Scorching Beauty (1975) นี้ได้ Denny Randell มาทำหน้าที่เป็นโปรดิวเซอร์ให้ โดยมีนาย Erik Brann เป็นที่ปรึกษา

ผลงานในอดีตของมือโปรดิวเซอร์คนนี้ในสมัยก่อน (จนถึงปัจจุบัน) ไม่ค่อยถนัดในแนว ฮาร์ดร็อค ซักเท่าไรนัก (ดังมาจากการ
ร่วมงานกับวง The Four Seasons) ผมคิดว่าคณะ Iron Butterfly เลือกคนผิด เลยกลายเป็น "ผีเสื้อทดลอง" ของทีมงานที่เกี่ยว
ข้อง และ MCA Records

นักวิจารณ์ชาวต่างประเทศบอกว่า อัลบั้มนี้ดี แต่ว่าสมัยก่อน "ล้ม" อย่างไม่เป็นท่า ผมเองซื้อมาตั้งแต่สมัยโน้นเลย เพราะว่าชอบ
หน้าปก ซึ่งพอฟังแล้ว ผมบอกคำเดียวว่า ไม่ได้ความครับ ผมไม่ชอบเลย  เศร้า  เศร้า  เศร้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 08:39:26 AM »

หลายคนในวงการดนตรีบอกว่าคณะ Iron Butterfly เป็นวงในแบบ One Hit Wonder โด่งดังในสมัยก่อนได้ก็เพราะเพลงเอก คือ
In-A-Gadda-Da-Vida เพลงนี้เพลงเดียว นอกนั้นไม่มีใครเคยได้ยินเพลงดีๆ ของวงติดอันดับชาร์ทอีกเลย

แต่สำหรับนักฟังเพลงที่ไม่ยึดติดกับแฟชั่นหรือฟูมฟายเกี่ยวกับการจัดอันดับเพลงซักเท่าไหร่นัก ผลงานที่ดีๆ มีคุณภาพจากฝีมือ
การกลั่นกรองของวงดนตรีคณะนี้มีอีกหลายชุดครับ  ยิ้มกว้างๆ

สมัยก่อนนอกจากเพลงดังดังกล่าวแล้ว จุดขายอีกอย่างนึงของวงก็คือมือกีตาร์ที่ชื่อว่า Erik Brann เพราะว่าเค้ามีอายุที่ถือว่าน้อย
มากและมีฝีมือถึงกับเล่นวงดนตรีอาชีพได้ ซึ่งในสมัยก่อนเป็นข่าวใหญ่โตและเป็นสิ่งที่นักฟังเพลงชื่นชมและสนใจมากทีเดียว

แน่นอนที่สุดปัจจุบันมือกีตาร์ที่ชื่อว่า Erik Brann คนนี้ยังไม่ "แก่" หงำเหงือก เหมือนกับสมาชิกนักดนตรีคนอื่นๆ หรอกครับ แต่
ปรากฏว่าเสียชีวิตไปแล้ว ด้วยวัยเพียง 52 ปี ( R.I.P.)

ทุกวันนี้วงดนตรีคณะ Iron Butterfly ก็ยังใช้ชื่อเดิมหากินอยู่โดยมี  มือเบส Lee Dorman กับ Ron Bushy (ผมไม่ค่อยชอบนาม
สกุลของมือกลองคนนี้เลย  แลบลิ้น) เป็นตัวชูโรงครับ

อัลบั้มที่ ท่านปีศาจฯ ถามถึงเป็นสมัยที่พวกเค้ากลับมารวมตัวกันใหม่ ครั้งแรก หลังจากที่ยุบวงไปเป็นเวลาไม่นานนัก และ ผลงาน
ที่ชื่อว่า Scorching Beauty (1975) นี้ได้ Denny Randell มาทำหน้าที่เป็นโปรดิวเซอร์ให้ โดยมีนาย Erik Brann เป็นที่ปรึกษา

ผลงานในอดีตของมือโปรดิวเซอร์คนนี้ในสมัยก่อน (จนถึงปัจจุบัน) ไม่ค่อยถนัดในแนว ฮาร์ดร็อค ซักเท่าไรนัก (ดังมาจากการ
ร่วมงานกับวง The Four Seasons) ผมคิดว่าคณะ Iron Butterfly เลือกคนผิด เลยกลายเป็น "ผีเสื้อทดลอง" ของทีมงานที่เกี่ยว
ข้อง และ MCA Records

นักวิจารณ์ชาวต่างประเทศบอกว่า อัลบั้มนี้ดี แต่ว่าสมัยก่อน "ล้ม" อย่างไม่เป็นท่า ผมเองซื้อมาตั้งแต่สมัยโน้นเลย เพราะว่าชอบ
หน้าปก ซึ่งพอฟังแล้ว ผมบอกคำเดียวว่า ไม่ได้ความครับ ผมไม่ชอบเลย  เศร้า  เศร้า  เศร้า
ถ้าเช่นนั้น ผลงานทุกชุดก่อนหน้า Scorching Beauty ก็ถือว่าดีหรือใช้ได้หรือไงครับ
ขอความเห็นอีกทีครับ
ขอบคุณครับพี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 08:45:40 AM »

Iron Butterfly เคยร่วมแสดงในมหกรรมดนตรี Woodstock ด้วยใช่ไหมครับ?

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 09:45:07 AM »

ถ้าเช่นนั้น ผลงานทุกชุดก่อนหน้า Scorching Beauty ก็ถือว่าดีหรือใช้ได้หรือไงครับ
ขอความเห็นอีกทีครับ
ขอบคุณครับพี่

ตามที่ คุณ Panyarak บอกไว้ข้างต้นเลยครับ

แต่ผมอยากเน้นอีกทีว่า สมัยที่ผมเพิ่งซื้ออัลบั้มชุด Scorching Beauty ใหม่ๆ การฟังเพลงของผมยังค่อนข้าง
จะ "ปิด" อยู่สักหน่อยนะครับ เพราะว่ายังเด็ก บางทีตอนนั้นอาจหวังว่าคงจะได้ยิน In-A-Gadda-Da-Vida ภาค
สองก็ได้ จึงผิดหวังไปและไม่ได้หยิบแผ่นนี้ขึ้นมาเปิดฟังอีกเลย

ต้องรอให้ลำโพงติดขอบฟองน้ำใหม่เสร็จก่อน แล้วผมจะหยิบมาฟังอีกที บางทีอาจจะดีเหมือนอย่างที่นักวิจารณ์
ชาวต่างประเทศเค้าพูดเอาไว้หรือไม่นั้น ต้องรอพิสูจน์ต่อไป  เจ๋ง

คนเราบางทีอาจเห็นคุณค่าของบางสิ่งบางอย่างเมื่อมันสายเกินไปแล้วก็มีถมไปครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 09:46:46 AM »

Iron Butterfly เคยร่วมแสดงในมหกรรมดนตรี Woodstock ด้วยใช่ไหมครับ?

อันนี้ผมไม่ทราบเลยครับ เท่าที่ผ่านมาไม่เคยเห็นชื่อวงนี้เกี่ยวข้องกับคอนเสิร์ตครั้งยิ่งใหญ่ทั้ง 2 หนจริงๆ  ยิ้ม
panyarak

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 09:51:52 AM »

อันนี้ผมไม่ทราบเลยครับ เท่าที่ผ่านมาไม่เคยเห็นชื่อวงนี้เกี่ยวข้องกับคอนเสิร์ตครั้งยิ่งใหญ่ทั้ง 2 หนจริงๆ  ยิ้ม

เกือบได้เล่นที่ Woodstock แต่เครื่องบินดีเลย์เลยไปไม่ทัน ผู้จัดก็ไม่ยอมส่ง ฮ ไปรับที่สนามบินครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 10:05:39 AM »

อันนี้ผมไม่ทราบเลยครับ เท่าที่ผ่านมาไม่เคยเห็นชื่อวงนี้เกี่ยวข้องกับคอนเสิร์ตครั้งยิ่งใหญ่ทั้ง 2 หนจริงๆ  ยิ้ม

เกือบได้เล่นที่ Woodstock แต่เครื่องบินดีเลย์เลยไปไม่ทัน ผู้จัดก็ไม่ยอมส่ง ฮ ไปรับที่สนามบินครับ

ผม "ตกข่าว" อีกแล้วครับท่าน   ยิ้มกว้างๆ  (พยามพิมพ์ไม่ให้ผิด).
หน้า: [1]
พิมพ์