เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 12:42:46 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameคิดเล่น ๆ นะครับ สมมติถ้า The Beatles ยังไม่แตกวง...
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเล่น ๆ นะครับ สมมติถ้า The Beatles ยังไม่แตกวง...  (อ่าน 7636 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 07 ธันวาคม 2007 | 07:45:09 AM »

...และยังคงสร้างผลงานต่อไปหลังจากที่ออกชุด Let It Be เราจะมีโอกาสเห็น The Beatles ทำเพลง progressive rock ออกมาให้แฟน ๆ ได้ฟังหรือไม่?

เพราะผมสังเกตเห็นแนวโน้มของวงนี้ในการทำเพลงประเภท psychedelic rock นับตั้งแต่ชุด Sgt. Pepper's... แล้ว และอีกอย่างกระแสของดนตรี prog ในต้นยุค 70 ยิ่งกำลังฮอตอยู่ด้วย ผมจึงคิดเล่น ๆ ว่า ถ้า The Beatles ไม่แตกวงไปเสียก่อนในตอนนั้น เราอาจเห็นผลงานที่เป็น prog จากวงนี้ก็ได้

แถวนี้น่าจะมีแฟนตัวจริงของ The Beatles พอให้ความเห็นได้บ้างนะครับ  ยิ้ม
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2007 | 10:39:43 AM »

ถ้าไม่แตกวง ก็อาจไม่ได้ฟังเพลงเพราะๆ อีกหลายเพลงในนามส่วนตัว รวมทั้งวง Wings ครับ

The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2007 | 10:50:11 AM »

ถ้าวงยังไม่แตกและสมาชิกอยู่ครบ อาจมีผลงานอีกหลายรูปแบบ ที่เป็นไปได้
  แต่เราอาจจะต้องสูญเสียเพลงดีๆอีกเยอะ ในนามผลงานเดี่ยวสมาชิกของวง ซึ่งน่าเสียดายมาก
1. John Lennon_Imagine / Woman / Beautiful Boys / Watching The Wheel / Oh My Love / Jealous Guy
2. Paul McCartney_ Band on the Run
3. George Harrison_My Sweet Lord

.. polotoon ..

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2007 | 02:18:52 PM »

ถ้า Beatles ยังอยู่ ก็คงจะไม่มี Oasis ที่มี album ที่ได้รับการยกย่องอย่างกว้างขวาง
Beatles อาจจะลองทำเพลงแนวต่างๆ แต่ก็คงไม่ทำเพลงที่มีความยาวมากๆขนาด 1 หน้า Lp
รูปแบบดนตรีที่ซับซ้อนมากๆ อาจมาจาก George ที่อาจนำสำเนียงไซคีเดลิคเข้ามาเป็นส่วนประกอบอย่างเข้มข้น
แต่อย่างไรก็ไม่ทำเพลง prog เต็มรูปแบบ แต่อาจทำดนตรีที่เป็นต้นแบบ Electronic Prog แบบ Radiohead แทนเลยไม่มีที่ให้ Radiohead ยืน
แล้วโพลอัลบั้มยอดเยี่ยมตลอดกาล ก็จะถูก Beatles ยึดครองไปเรื่อยๆโดยไม่มีการเปลี่ยนแปลง

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2007 | 05:14:47 PM »

ก็ไม่มี Oasis ของผมสิครับ เลียมกับโนลของผมก็ไม่ได้เกิดกันพอดี

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2007 | 06:59:32 PM »

ก็ไม่มี Oasis ของผมสิครับ เลียมกับโนลของผมก็ไม่ได้เกิดกันพอดี

absolutely sure!   ยิงฟันยิ้ม

Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 | 01:44:05 AM »

Oasis = Prog-Rock,Proto-Prog!!??

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 | 02:56:25 AM »

Oasis = Prog-Rock,Proto-Prog!!??
Beatleslike   เจ๋ง

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 | 05:42:11 AM »

ยังไม่เคยฟัง Oasis แต่เคยฟัง Badfinger กับ Klaatu ครับ
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 | 11:00:12 AM »

มีคนคิดว่า Oasis เป็น Prog ด้วย อิอิ

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 | 11:26:39 AM »

ก็มีส่วนอยู่บ้าง แต่ค่อนข้างน้อยมากน่ะครับ ออกไปทางไซคีเดลิคน้อยๆซะมากกว่า ก็เหมือนต้นแบบ Beatles นั่นแหละ แต่ Beatles น่ะเค้าทำมาก่อนสมัยเริ่มมีไซคีเดลิคโน่นเลยครับ

Shineon
Global Moderator
Fragile

chopang_11@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 | 03:02:46 PM »

"ถ้าไม่มี เfอะ บี้ทเทิ่ล ในวันนั้น โอเอ่ซิ่ด ก็ไม่มีวันนี้"

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007 | 06:17:13 PM »

ก็มีส่วนอยู่บ้าง แต่ค่อนข้างน้อยมากน่ะครับ ออกไปทางไซคีเดลิคน้อยๆซะมากกว่า ก็เหมือนต้นแบบ Beatles นั่นแหละ แต่ Beatles น่ะเค้าทำมาก่อนสมัยเริ่มมีไซคีเดลิคโน่นเลยครับ

Standing On The Shoulder Of Giants ใช่ไหมครับ ชุดนี้ผมชื่นชมเขาครับ กล้าที่จะเปลี่ยนแปลงตัวเอง ซาวน์เท่มากๆ แต่ดันโดนรุมยำด่าเละว่าเป็นชุดที่ห่วยที่สุด
เพลง Go Lt It Out ในชุดนี้ มีการนำเอาเสียงเมโลตรอนจากเพลง Strawberry Fields Forever ของ Beatles มาประกอบด้วยครับ
Delirium Demon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2007 | 12:29:48 AM »

Standing On The Shoulder Of Giants ใช่ไหมครับ ชุดนี้ผมชื่นชมเขาครับ กล้าที่จะเปลี่ยนแปลงตัวเอง ซาวน์เท่มากๆ แต่ดันโดนรุมยำด่าเละว่าเป็นชุดที่ห่วยที่สุด
เพลง Go Lt It Out ในชุดนี้ มีการนำเอาเสียงเมโลตรอนจากเพลง Strawberry Fields Forever ของ Beatles มาประกอบด้วยครับ
ชุดนี้ยิ่งฟังยิ่งชอบ แปลกดีเหมือนกันครับ (ยกเว้น Little James แต่ถือว่าเป็นการเริ่มตั้งไช่ของเลียมไปแล้วกัน
ปล. ผิดบอร์ดป่าวนี่ 555+
)
jackpot329
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 มีนาคม 2008 | 03:41:45 PM »

ลองฟังเพลง The Girl in the dirty shirt ของ Oasis ดูครับ มีไลน์ดนตรีบางส่วนที่เอามาจากเพลง Cry Baby Cry ของ Beatles ชัดเจนมากๆ ซึ่งไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะอีกวงร่วมรุ่นของเขาคือ Ocean Colour Scene นั้น เพลงดัง Thae day we caught the train เคยเอาไลน์หนึ่งของ I am the walrus กับไลน์หนึ่งของ Goodbye Yellow Brick Road มาใช้ในเพลงอย่างไม่ปิดบังด้วย

Dark Side of the Man
หน้า: [1] 2
พิมพ์