เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 02:29:40 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameคณะ Golden Earring "หูทองรองฤทธิ์ "
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คณะ Golden Earring "หูทองรองฤทธิ์ "  (อ่าน 9277 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 07:43:31 PM »

เนื่องจาก คุณพี่deja vu อยากให้ผมนำแผ่นเสียงและซีดีของคณะ Golden Earring ที่เก็บสะสมมาถ่ายรูปให้ดู พร้อมเล่าเกร็ดประวัติ
เล็กๆ น้อยๆ ก็เลยเปิด กระทู้ใหม่ เสียเลย ไม่ทราบว่าเคยมีใครเคยเขียนถึงหรือยัง...

ถ้าหากหากระทู้เจอก็บอกมาได้ครับ จะได้ไม่ต้องใช้กระทู้นี้ให้เรื่องราวมันโดดไปก็โดดมา...อ่านแล้วมันจะไม่ติดต่อกัน  ขยิบตา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม 2011 | 08:11:29 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 08:10:38 PM »

ความจริงแล้วสมัยเรียนอยู่ชั้นมัธยมตอนเริ่มฟังเพลงเฮฟวี่ ผมซื้อหนังสือเพลงอ่านแทบทุกเล่มก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น Savvy Song Hits,
I.S. Song Hits, Current Song Hits, หรือแม้แต่ Starpics และอีกหลายต่อหลายฉบับ...

การฟังเพลงก็เน้นวิทยุช่อง FM เป็นหลักโดยเฉพาะรายการที่มักเปิดเพลงสากล แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะเล่นเพลงมันๆ อย่างที่ผมชอบ
มากนัก  เศร้า

ด้วยความที่รักบทเพลงร็อคอยู่เป็นทุน ดังนั้นเมื่อใดก็ตามที่เห็นรูปคอนเสิร์ตในหนังสือเหล่านั้น ถ้ามีวงดนตรีไหน เอคชั่น แบบเร้าอารมณ์
ถล่มเวที ผมก็จะต้องเดาว่า สงสัยคงต้องมีวิญญาณร็อคเป็นทุนอยู่อย่างแน่แท้ หรือไม่ บางทีแค่แต่งตัวฮิปปี้แบบ จิ้กโก๋ โก้เก๋ไก๋ ผมก็พลอย
เหมารวมไปอีกเลยว่า พวกเค้าน่าจะเป็นวงดนตรีสไตล์ Heavy Hard Hot !!

บางครั้งการที่เห็นหน้าปกแผ่นเสียงก็ทำให้คิดไปเองอีกว่าวงดนตรีเจ้าของอัลบั้มมันต้องเล่น มันส์ระเบิด เถิดเทิง พอๆ กันกับ Artwork
ทีมันปลุกอารมณ์ได้เป็นยิ่งนัก  ยิ้มกว้างๆ

และหนึ่งในวงดนตรีที่ผมได้สัมผัสจากการเห็นรูปภาพจากหนังสือเพลงของไทยคณะหนึ่ง จนมีโอกาสฟังบทเพลงของพวกเค้าอย่างจริงจัง
ครั้งแรกในรายการ Top Teen Talent ของพี่วิทูร วทัญญู ก็คือวงดนตรีคณะ Golden Earring กลุ่มนี้นี่เองครับกับรูปภาพข้างล่างที่ไม่ต้อง
มีคำบรรยายมาปรุงแต่งแต่อย่างใด...

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 | 08:34:46 AM »

รู้จักวงนี้เป็นครั้งแรกก็ด้วยเพลง Twilight Zone จากอัลบั้ม Cut ซึ่งเปิดออกอากาศในรายการ Top Teen Talent ช่วงที่จัดโดยคุณสุทธิณาดา แต่ไม่ทันได้ฟังซิงเกิ้ลฮิตอย่าง Radar Love และ Vanilla Queen ซึ่งเคยเปิดออกอากาศบ่อยมากในรายการช่วงที่จัดโดยพี่วิฑูรเค้า เพิ่งจะมาได้ฟังเอาตอนหลังครับ

อยากได้แผ่นเสียงชุด Moontan ไม่ทราบพี่โป่งพอจะมีแบ่งให้สักชุดมั้ยครับ? ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2011 | 10:16:05 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 | 10:12:41 AM »

เคยเห็นแผ่นเสียงชุด To The Hilt (1976) ที่หน้าปกเป็นรูปคนเอาคอพาดรางรถไฟ
ไม่ทราบอัลบั้มชุดนี้ใช้ได้มั้ยครับ?

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011 | 09:07:16 AM »

ขอบคุณพี่โป่งมากครับ
  ผมว่าเป็นวงที่มีฝีมือวงหนึ่งแต่ไม่ค่อยมีคนรู้จักเท่าไหร่เลยครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011 | 09:25:52 AM »

"หูทองรองฤทธิ์" ฮืม
ฉายานี้มีชื่อลูกชายของ "หม่อมป้า" แถมมาด้วย อิ อิ ยิ้มกว้างๆ
น่าจะเป็น "หูทองคะนองฤทธิ์" มากกว่านะครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011 | 11:15:14 AM »

ผมเรียกวงนี้ว่า "ไอ้ตุ้มหูทองคำ" ครับ  แลบลิ้น
รู้จักอยู่เพลงเดียว
"เรด้าร์หารัก"
เพลงนี้ เข้าอันดับสูงสุดที่13 ในอเมริกาครับ

ส่วนอัลบั้มอมตะอย่างมูนแทน
มีฉบับปั๊มใหม่ 180 แกรมแล้วครับท่านปีศาจ จอใหญ่ ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011 | 01:59:01 PM »

รู้จักวงนี้เป็นครั้งแรกก็ด้วยเพลง Twilight Zone จากอัลบั้ม Cut ซึ่งเปิดออกอากาศในรายการ Top Teen Talent ช่วงที่จัดโดยคุณสุทธิณาดา แต่ไม่ทันได้ฟังซิงเกิ้ลฮิตอย่าง Radar Love และ Vanilla Queen ซึ่งเคยเปิดออกอากาศบ่อยมากในรายการช่วงที่จัดโดยพี่วิฑูรเค้า เพิ่งจะมาได้ฟังเอาตอนหลังครับ

สองเพลงหลังที่คุณปีศาจฯ เอ่ยถึงนั่นแหละ "ทีเด็ด" จริงๆ ครับ  ยิ้มกว้างๆ

อยากได้แผ่นเสียงชุด Moontan ไม่ทราบพี่โป่งพอจะมีแบ่งให้สักชุดมั้ยครับ? ยิงฟันยิ้ม

ผมมีแค่ 3 ก็อปปี้เอง แต่ว่าหน้าปกมันคนละแบบกันครับ...แล้วจะถ่ายรูปมาลงให้ดูจนครบในภายหลัง ถ้าหากลูกสาวของผม
อารมณ์ดีกว่านี้อีกหน่อย  เศร้า

เคยเห็นแผ่นเสียงชุด To The Hilt (1976) ที่หน้าปกเป็นรูปคนเอาคอพาดรางรถไฟ
ไม่ทราบอัลบั้มชุดนี้ใช้ได้มั้ยครับ?

ผมขอตอบตามความเป็นจริงเลยว่าเอามาใช้ไม่ได้หรอกครับ ต้องเอามาเปิดฟังบนเครื่องเล่นแผ่นเสียงเท่านั้นถึงจะมีเสียงเพลงออกมา...

อัลบั้มชุด To The Hilt หน้าปกออกแบบโดย Hipgnosis มีเพลงเด่นที่ผมชอบคือ Sleepwalkin' และเพลงเอกอีกหนึ่งเพลง แต่ว่ามันไม่
อาจ "แรง" เท่าชุด Moontan นะครับ ถือว่าซื้อมาลองฟังและสะสมหน้าปกจากฝีมือออกแบบของ Artist กลุ่มนี้ก็คงพอจะไม่คิดเสียดาย
สตางค์มากซักเท่าไหร่หรอกครับ  เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2011 | 10:58:01 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011 | 02:12:10 PM »

ขอบคุณพี่โป่งมากครับ
  ผมว่าเป็นวงที่มีฝีมือวงหนึ่งแต่ไม่ค่อยมีคนรู้จักเท่าไหร่เลยครับ

ยังไม่ทันเล่าเรื่องอะไรเลยครับ ขอบคุณซะแล้ว อย่างนี้จบเลยดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

วงนี้ประวัติยาวมาก แต่ผมจะขอเขียนแบบ "ฉบับย่อ" พร้อมรูปหน้าปกที่ผมมีเก็บสะสมอยู่เอามาดูกันให้หมด
แต่ต้องรออีกสักพักนะครับ ต้องถ่ายรูปก่อน  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011 | 02:14:49 PM »

ฉายานี้มีชื่อลูกชายของ "หม่อมป้า" แถมมาด้วย อิ อิ ยิ้มกว้างๆ
น่าจะเป็น "หูทองคะนองฤทธิ์" มากกว่านะครับ

พี่วิทูร วทัญญู ตั้งฉายาเอาไว้ว่า "หูทองรองฤทธิ์" แน่นอนครับ เพราะว่าคำว่า "คะนอง" นั้น ได้นำไปใช้ให้กับ
ฉายาของคณะ Kansas ไปแล้ว ผมคิดว่าแกคงไม่อยากใช้คำเดิมๆ น่ะครับ ( แคนซัส ผู้คึกคะนอง )  ยิ้ม

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011 | 02:17:43 PM »

ผมเรียกวงนี้ว่า "ไอ้ตุ้มหูทองคำ" ครับ  แลบลิ้น
รู้จักอยู่เพลงเดียว
"เรด้าร์หารัก"
เพลงนี้ เข้าอันดับสูงสุดที่13 ในอเมริกาครับ

จากอัลบั้มเดียวกัน (Moontan) เพลง Vanilla Queen นี่เสียงคีย์บอร์ดลึกลับเหมือนฟังอยู่ในยานอวกาศ...ท่านเลขาฯ
ต้องไปหามาฟังให้ได้นะ จะบอกให้ !!  ยิงฟันยิ้ม  

ยิ่งเพลงถูกตัดมาทำแผ่นซิงเกิ้ลอย่าง Candy's Going Bad จังหวะมันช่างชวนชูกำปั้น "โยก" พร้อมขยับแข้งขยับขาไปตาม
ความมันส์เสียจริงๆ แม้เสียงกีตาร์จะไม่หนักหน่วง แต่อย่าลืมว่าเพลงพวกนี้อยู่ในช่วงปี ค.ศ. 1973 เท่านั้นเอง  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

ส่วนอัลบั้มอมตะอย่างมูนแทน
มีฉบับปั๊มใหม่ 180 แกรมแล้วครับท่านปีศาจ จอใหญ่ ยิ้มเท่ห์

ผมสังเกตุว่าเวลาท่านปีศาจฯ ไปร่วมงานกับที่ทำงานครั้งใดมักได้ของแถมติดตัวกลับบ้านมาอย่างสม่ำเสมอถ้าผมจำไม่ผิด
ปีนี้ได้ ทีวีจอใหญ่ เลยต้องขอแสดงความยินดีด้วย  ยิ้ม

ถึงทุกวันนี้ผมเข้าใจแล้วครับว่าทำไม ท่านปีศาจฯ ไม่ค่อยออกไปเที่ยวนอกบ้าน...

...สงสัยคงกลัวได้ของแถมกลับมาบ้านอีก คราวนี้มันจะได้สากกะเบือสัมผัสศรีษะอย่างจัง ความจำอาจเสื่อมลืมเรื่องแผ่นเสียงไป
เลย เว็ปนี้ก็คงจะกร่อย และคุณอั๋น501 ก็คงจะหงอยเหงาไปในทันที !!!

สำหรับเรื่อง แผ่นเสียง 180g. ของคณะหูทองรองฤทธิ์นั้น "สอย" ได้เลยครับ...ท่านเลขาฯ ได้ชี้ช่องทางให้แล้ว แต่...

...ผมขอเน้นว่า สอย แผ่นเสียงนะครับ อย่าไป สอย อย่างอื่น  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2011 | 11:00:59 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
Ritchie Benmore
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011 | 05:46:34 PM »

พี่วิทูร วทัญญู ตั้งฉายาเอาไว้ว่า "หูทองรองฤทธิ์" แน่นอนครับ เพราะว่าคำว่า "คะนอง" นั้น ได้นำไปใช้ให้กับ
ฉายาของคณะ Kansas ไปแล้ว ผมคิดว่าแกคงไม่อยากใช้คำเดิมๆ น่ะครับ ( แคนซัส ผู้คึกคะนอง )  ยิ้ม

พี่วิฑูรคงกลัวจะกลายเป็นวงลูกกรอกทอง...อะไรเทือกนั้นมั๊งครับ – เลยไม่อยากในคำว่า “คะนองฤทธิ์” 555  ยิ้มกว้างๆ

เห็นว่ากันว่า ลีลาขย่มกลองของลุง Cesar Zuiderwijk สะเด่ากึ๋นมากเลยใช่มั้ยครับ – ทั้งกระโดดโลดเต้นและกระทืบกลองจนเป็นไฮไลท์ของวงบนเวทีคอนเสิร์ต!!!

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2011 | 02:09:08 PM »

เห็นว่ากันว่า ลีลาขย่มกลองของลุง Cesar Zuiderwijk สะเด่ากึ๋นมากเลยใช่มั้ยครับ – ทั้งกระโดดโลดเต้นและกระทืบกลองจนเป็นไฮไลท์ของวงบนเวทีคอนเสิร์ต!!!

ใช่แล้วครับ ฝีมือหวดกลองของมือกลองคนนี้ไม่ธรรมดาเลย  ตกใจ

นอกเหนือจาก Tommy Aldridge มือกลองสองกระเดื่องที่ผมชื่นชอบแล้ว Cesar Zuiderwijk ก็เป็นนักดนตรีอีก
คนหนึ่งที่ผมประทับใจไม่น้อยกว่ากันซักเท่าไหร่นัก  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2011 | 10:56:37 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
Ritchie Benmore
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2011 | 01:57:25 PM »

ดีวีดี Rockpalast ชุดนี้เป็นไงบ้างครับพี่โป่ง  ยิ้มเท่ห์

นำมาจากคอนเสิร์ตปี '82 ใช่มั้ยครับ - เห็นมีเพลง  Twilight Zone อยู่ด้วย  ยิ้ม

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 มกราคม 2012 | 12:01:56 PM »

ดีวีดี Rockpalast ชุดนี้เป็นไงบ้างครับพี่โป่ง  ยิ้มเท่ห์

นำมาจากคอนเสิร์ตปี '82 ใช่มั้ยครับ - เห็นมีเพลง  Twilight Zone อยู่ด้วย  ยิ้ม

มันก็คือชุดเดียวกันกับชุดนี้ครับ (รูปของคุณเบนมอร์เป็น artwork ใหม่) เพียงแต่เปลี่ยนหน้าปกเท่านั้นเอง...

อัดกันเมื่อวันที่ 5 มิถุนายน ปี 1982 ณ. Sartory Sale ในเมือง Koln ประเทศ Germany ความยาวประมาณ 96 นาที
มีเพลง 15 เพลง...

...Highly Recommended DVD ครับ !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มกราคม 2012 | 12:03:35 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
พิมพ์