เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 01:55:57 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameJefferson Airplane และ Jefferson Starship
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Jefferson Airplane และ Jefferson Starship  (อ่าน 8284 ครั้ง)
hallelujah
Selling England By The Pound
**

« เมื่อ: 24 กันยายน 2012 | 02:14:47 PM »

ทั้งสองวงมีความสัมพันธ์กันไหมครับ หรือว่าชื่อคล้าย ๆ กันเท่านั้น รู้จักแต่วงแรก
ขอทราบประวัติ ผลงานที่น่าสนใจของรายหลังด้วย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 กันยายน 2012 | 04:21:45 PM »

มีความสัมพันธ์กันครับแต่จำรายละเอียดไม่ได้แล้ว
 ชอบวงหลังมากกว่าครับ เท่าที่ฟังมา 3-4 ชุด น่าฟังทุกชุดครับ
 เป็นร็อคที่ฟังแบบนิ่มๆสบายๆ ประสานเสียงเพราะ

panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กันยายน 2012 | 07:01:58 PM »

ประวัติยาวมาก แต่ขอเล่าสั้นๆ ว่า วง Jefferson Airplane เกิดก่อน เล่นแนว psychedelic แล้วเปลี่ยนชื่อวงเป็น Jefferson Starship เมื่อเปลี่ยนแนวไปเล่น pop rock โดยสมาชิกเกือบจะเหมือนเดิม หลังจากนั้น ก็เปลี่ยนแนวอีกเป็นป๊อปจ๋า โดยตัดชื่อวงเหลือ Starship เฉยๆ พร้อมกับการแยกตัวไปตั้งวง KBC ของ Paul Kantner ซึ่งเป็นสมาชิกรุ่นก่อตั้งคนสำคัญ ต่อมา Paul Kantner กลับมาฟื้นฟูวง Jefferson Airplane ขึ้นมาอีก ออกทั้งอัลบั้มใหม่ และแสดงสด โดยเปลี่ยนนักร้องหญิงหลายหน (เนื่องจาก Grace Slick อำลาวงการไปเป็นนักต่อสู้เพื่อชีวิตสัตว์และวาดภาพ) แต่ก็ไม่สามารถหานักร้องหญิงที่พลังเสียงและใจถึงเท่า Grace Slick ได้สักที
ผมก็ชอบ Jefferson Starship มากกว่า ส่วน Jefferson Airplane จะชอบเฉพาะเพลงที่ Grace Slick ร้องนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน 2012 | 10:32:03 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

hallelujah
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 กันยายน 2012 | 07:59:11 AM »

ขอบคุณครับ แล้วผลงานที่น่าสนใจของ Jefferson Starship ล่ะครับ ผมมอง ๆ ไว้ 2-3 ชุด แต่จะลองหามาฟังก่อนสักแผ่น
ชุดแรก Blows Against the Empire เป็นไงบ้าง หาข้อมูลมาเหมือนจะเป็นงานเดี่ยวของ Paul Kantner (คล้าย ๆ Rainbow ชุดแรกรึเปล่า)
แล้วประเด็นนักร้องนำ Grace Slick เสียงดีและใจถึง ใจถึงนี่หมายถึงอะไรเหรอ ขยายความหน่อยครับ แบบว่าต่อต้านสังคมในสมัยนั้นเหรอคับ
deja vu

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 กันยายน 2012 | 09:59:08 AM »

ผมขอแนะนำชุด Earth  Spitfire  Red Octopus หรือถ้าจะมาทางลัด
 ก็ชุดรวมเพลง Gold เลยครับเพลงฟังได้ลื่นไหลทุกเพลง

ส่วนเรื่องใจถึงนี่ผมขอเดาว่าเพราะเธอแต่งตัวหวือหวาหรือเปล่าครับ
 เคยเห็นใส่ยกทรงแสดงคอนเสร์ตด้วย  ตกใจ
hallelujah
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 กันยายน 2012 | 10:13:29 AM »

แล้วชุด Dragon Fly ล่ะครับ น่าฟังไหม
panyarak

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 กันยายน 2012 | 10:21:39 AM »

ขอบคุณครับ แล้วผลงานที่น่าสนใจของ Jefferson Starship ล่ะครับ ผมมอง ๆ ไว้ 2-3 ชุด แต่จะลองหามาฟังก่อนสักแผ่น
ชุดแรก Blows Against the Empire เป็นไงบ้าง หาข้อมูลมาเหมือนจะเป็นงานเดี่ยวของ Paul Kantner (คล้าย ๆ Rainbow ชุดแรกรึเปล่า)
แล้วประเด็นนักร้องนำ Grace Slick เสียงดีและใจถึง ใจถึงนี่หมายถึงอะไรเหรอ ขยายความหน่อยครับ แบบว่าต่อต้านสังคมในสมัยนั้นเหรอคับ

ตัวอย่างนะครับ Grace Slick เป็นนักร้องหญิงคนแรกที่พูดคำว่า motherfucker ออกอากาศทางโทรทัศน์ เธอกล่าวเยาะเย้ยเยอรมนีที่แพ้สงครามโลก ขณะยืนอยู่บนเวทีคอนเสิร์ตที่เยอรมนี รวมทั้งด่าคนดูที่ซื้อบัตรมาชมคอนเสิร์ต เธอเคยไปร่วมงานปาร์ตี้ที่ทำเนียบขาวสมัยประธานาธิบดีนิกสัน แล้วพยายามเทผงยา LSD ลงในเครื่องดื่มของประธานาธิบดี แต่โดนเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยจับได้เสียก่อน ฯลฯ

ผมว่า ผลงานของ Jefferson Starship น่าฟังทุกชุด ขอแนะนำให้หามาฟังทั้งหมดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน 2012 | 10:23:16 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

deja vu

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 กันยายน 2012 | 10:56:44 AM »

แล้วชุด Dragon Fly ล่ะครับ น่าฟังไหม

ผลงานของวงนี้ส่วนมากจะมีมาตราฐานใกล้เคียงกัน
 แต่โดยส่วนตัวผมชอบชุด Earth มากที่สุดครับ

แต่ถ้าไม่ถึงขนาดเป็นแฟนพันธ์แท้ที่ต้องเก็บผลงานไว้หลายๆชุด
 ชุดรวมเพลง Gold ก็ดีนะครับฟังเพลินจนจบแผ่นไม่รู้ตัว  ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2012 | 11:05:11 AM »

ฟัง Jefferson Starship อยู่บ้าง สมัยนั้นฮิตมาก
พยายามฟัง Jefferson Airplane แล้ว ยังไม่ค่อยติดใจเท่าไร
พอเป็น Starship แล้ว ไม่ค่อยได้ฟัง เพราะออกจะป๊อปเกิน

panyarak

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2012 | 10:53:34 PM »

ขอเล่าประวัติวงต่ออีกนิดครับ พอ Grace Slick อำลาวงการ วง Starship กลายเป็นวงของ Micky Thomas ที่ยังเล่นแนวป๊อป แต่ความนิยมลดลงเรื่อยๆ ส่วน Paul Kantner หลังจากกลับมาฟื้่นฟูวง Jefferson Airplane มีอัลบั้มในนามวงนี้ออกมาชุดนึง โดยมี Grace Slick มาร้องประสานเสียงให้ใน bonus track เขาก็เปลี่ยนชื่อวงเป็น Jefferson Starship อีก โดยเน้นการออกแสดงสดเป็นหลัก และมีสมาชิกเก่าหมุนเวียนกันกลับมาร่วมงานเป็นครั้งคราว เล่นเพลงของ Jefferson Airplane เพลงที่ไม่ป๊อปของ Jefferson Starship เพลงจากผลงานเีดี่ยวของเขา รวมทั้ง เพลงคัฟเวอร์ ตอนนี้ ผมกำลังติดใจอัลบั้มใหม่ 4 แผ่น จากปี 2010 ชื่อ Tales from the Mothership, Roswell UFO Festival 2009 เป็นบันทึกการแสดงสด 2 แผ่น soundcheck และซ้อมในสตูดิโอ อย่างละแผ่น โดยมี theme เป็นแนวนิยายวิทยาศาสตร์ยุคเก่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน 2012 | 05:06:24 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

hallelujah
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012 | 11:18:26 AM »

ขอบคุณสำหรับประวัติและเกร็ดความรู้นะครับ หาอ่านจาก web ไหนไม่ได้นอกจากที่นี่จริง ๆ
ล่าสุดซื้อแผ่นรวมฮิตของ Jefferson Airplane ชื่อว่า The Worst of Jefferson Airplane คุณภาพเสียงที่ได้รับบัดซบจริง ๆ
แต่มาคิดอีกทีว่านี่เป็นงานที่อัดไว้กลางปี 1960 ได้เท่านี้ก็โอแล้ว ฟังซ้ำไปหลาย ๆ รอบเริ่มติดหู และเห็นถึงพัฒนาการด้านบันทึกเสียง
โดยเฉพาะสามเพลงที่มาจากชุด Volunteers เสียงดีมาก (ชอบเพลง We Can Be Together และ Lather)
panyarak

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012 | 12:19:44 PM »

ขอบคุณสำหรับประวัติและเกร็ดความรู้นะครับ หาอ่านจาก web ไหนไม่ได้นอกจากที่นี่จริง ๆ
ล่าสุดซื้อแผ่นรวมฮิตของ Jefferson Airplane ชื่อว่า The Worst of Jefferson Airplane คุณภาพเสียงที่ได้รับบัดซบจริง ๆ
แต่มาคิดอีกทีว่านี่เป็นงานที่อัดไว้กลางปี 1960 ได้เท่านี้ก็โอแล้ว ฟังซ้ำไปหลาย ๆ รอบเริ่มติดหู และเห็นถึงพัฒนาการด้านบันทึกเสียง
โดยเฉพาะสามเพลงที่มาจากชุด Volunteers เสียงดีมาก (ชอบเพลง We Can Be Together และ Lather)

ถ้าอยากได้บรรยากาศที่แท้จริงของยุคฮิปปี้แบบ Jefferson Airplane ขอแนะนำให้หาดีวีดีชุด Fly มาดูครับ เขาเก็บรักษาฟิล์มไว้ได้อย่้างดีเยี่ยม ทั้งเสียงและภาพ ทุกเพลงที่นำมาเสนอมาแบบเต็มเพลงครับ

ส่วนดีวีดีชุด Soiled Dove เป็น Jefferson Starship ยุคปััจจุบันที่เล่นเพลงของ Jefferson Airplane และเพลงที่ไม่ป๊อปของ Jefferson Starship ภาพและเสียงคมชัดมาก นักร้องหญิง Diana Mangano พยายามเลียนเสียงร้อง Grace Slick แต่ไม่มีใครที่มีพลังเสียงสู้ Grace Slick ได้อยู่แล้ว

และ The Definitive Concert เป็นการทัวร์หลังจากออกอัลบั้ม Winds of Change ซึ่งเข้าใจว่าแปลงมาจากวีดีโอ (เคยเห็นขายเป็นวีซีดีตาม Big C หลายปีก่อน) ภาพชัด แต่ระบบเสียงไม่ค่อยดี เสียงดังๆ ค่อยๆ และทึบมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน 2012 | 10:39:28 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012 | 10:51:09 PM »

Jefferson Starship ยุคล่าสุด มีอีกชื่อหนึ่งว่า Jefferson Starship: The Next Generation ซึ่งมีนักร้องนำหญิงที่เข้ามาแทนที่ Grace Slick แล้ว 3 คน ได้แก่ Darby Gould, Diana Mangano และ Cathy Richardson ซึ่งคนหลังสุดนี้ (เคยแสดงเป็นและร้องเพลงของ Janis Joplin ด้วย) ร้องเพลง Somebody to Love ในสไตล์ของ Grace Slick ได้ไม่แพ้ต้นฉบับครับ

http://www.youtube.com/watch?v=i0s4KvJ4jSI&feature=related
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2012 | 10:53:49 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2016 | 04:19:04 PM »

Paul Kantner มือกีตาร์และสมาชิกก่อตั้งของ Jefferson Airplane เสียชีวิตแล้วในวัย 74 ขอจงสู่สุคติครับ

ภาพจาก http://assets.rollingstone.com/

หน้า: [1]
พิมพ์