เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 12:28:20 AM
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 30
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 206314 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #30 เมื่อ: 08 กันยายน 2010 | 08:17:00 AM »

ครับผม อย่าเข้าใจความหมายผมผิดไปนะครับ ผมไม่ได้กล่าวหาพี่ Tron ว่าคุยข่ม
แต่อยากเล่าถึงสเป็คของผมเท่านั้นเอง ว่าผมพอใจที่ AAC 320k เท่านั้น
ไม่งั้นไม่ไหว เดี๋ยววิบากกรรมจะไม่จบ (กระเป๋าแหก) น่ะสิครับ

มันไม่ได้ต้องลงทุนอะไรขนาดนั้นหรอกครับ ผมเล่นชุดธรรมดาๆเท่านั้น มันอยู่ตัว software (เจ้าไฟล์) นี่แหละครับ ตอนนี้หลายคนเขาก็ใช้คอมฟังได้นะครับ แต่ต้องมี software และ DAC ที่เ่ล่นได้ไฟล์ 24-bit เท่านั้น ยิ้ม
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #31 เมื่อ: 08 กันยายน 2010 | 08:20:39 AM »

อยากลองเล่นบ้าง แต่อุปกรณ์ไม่เอื้ออำนวย พอดีย้ายมาอยู่คอนโดครับ
คอมฯจะอยู่ที่บ้าน ซึ่งผมกลับบ้านอาทิตย์ล่ะหน ก็อาศัยการกลับอาทิตย์ล่ะหนนี่แหละ
อัพเดทเพลงใน iPod

ไว้ถ้ามีเวลา คงต้องขอความรู้บ้างแล้วล่ะครับ
TRON

« ตอบ #32 เมื่อ: 08 กันยายน 2010 | 08:44:13 AM »

อยากลองเล่นบ้าง แต่อุปกรณ์ไม่เอื้ออำนวย พอดีย้ายมาอยู่คอนโดครับ
คอมฯจะอยู่ที่บ้าน ซึ่งผมกลับบ้านอาทิตย์ล่ะหน ก็อาศัยการกลับอาทิตย์ล่ะหนนี่แหละ
อัพเดทเพลงใน iPod

ไว้ถ้ามีเวลา คงต้องขอความรู้บ้างแล้วล่ะครับ

ผมก็อยู่คอนโดห้องเล็กๆเหมือนกันครับ แต่่ก่อนผมก็คิดแบบคุณไม่ประสงค์นี่แหละครับ แต่พอมานั่งจัดที่ใหม่ดีๆผมก็ไ้ด้ที่สำหรับเล่นชุดเล็กๆได้ครับ ส่วนความรู้ผมไม่มากหรอกครับ ต้องให้พี่อั๋น501เกจิประจำเว็บดีกว่า ผมมีหน้าที่แค่มาโม้ยั่วน้ำลายเท่านั้นครับ ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #33 เมื่อ: 08 กันยายน 2010 | 08:52:54 AM »

ขอโม้ต่อนะครับ (ยืมสำนวนคุณไม่ประสงค์มานี่แหละ ยิ้มกว้างๆ) เมื่อเช้าตอนฟัง Black Ablum แบบ 24/96 ผมก็ฟังไปทำธุระแต่งตัวไปด้วยไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก แต่ผมกลับได้ยินเสียงบางเสียงเพิ่ม ทั้งๆที่อัลบั้มนี้ผมฟังมาจนปรุทั้งแต่ปี 1991 แล้ว ที่ได้ยินเพิ่มคือเสียงกีตาร์โปร่งในเพลง My Friend of Misery ซึ่งผมไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย สิ่งที่ผมพยายามจะสื่อถึงความละเีอียดของไฟล์นี้ที่ทำให้เสียงทุกเสียงเป็นธรรมชาติแยกออกจากกันชัดเจน ไม่มีเสียงที่ปกติเสียงดังกว่ามันไปกลบเสียงที่เบาจนเราไม่ได้ยินเนื่องด้วยการบีบอัดเหมือนซีดี 16 bit อีกต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2010 | 08:56:41 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #34 เมื่อ: 08 กันยายน 2010 | 10:13:19 AM »

ผมว่าคนที่ไม่ชอบฟังเครื่องเสียงชุดใหญ่ คือชอบฟังจากหูฟังเป็นหลัก ก็สามารถเห็นความต่างของไฟล์ 24 bit กับซีดีหรือไฟล์ MP3, AAC ทั่วไปได้ โดยเฉพาะถ้าลองฟังกับ Headphone ดีๆ ที่ให้รายละเอียดดีกว่าพวกหูฟังเล็กๆ ไม่จำเป็นว่าจะเล่นไฟล์ 24 bit แล้วต้องมีเครื่องเสียงชุดใหญ่อะไรเลย เพราะมันเป็นเรื่องความต่างของตัว software เป็นหลักไม่ใช่ hardware
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2010 | 09:07:27 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #35 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 09:35:06 PM »

ผมฟัง files 24 bit  ที่ Rip จาก DVD Audio หรือ SACD ยอมรับว่าคุณภาพเสียงดีมากๆ (เช่น Brothers in Arms) เสียงสู้แผ่นเสียงได้เลยครับ ก็เห็นทีจะเลิกซื้อ CD ไปเลย เก็บเงินไว้ซื้อ DAC ดีๆสักตัวจะคุ้มกว่าครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #36 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 09:55:09 PM »

ผมฟัง files 24 bit  ที่ Rip จาก DVD Audio หรือ SACD ยอมรับว่าคุณภาพเสียงดีมากๆ (เช่น Brothers in Arms) เสียงสู้แผ่นเสียงได้เลยครับ ก็เห็นทีจะเลิกซื้อ CD ไปเลย เก็บเงินไว้ซื้อ DAC ดีๆสักตัวจะคุ้มกว่าครับ
เป็นคำวิจารณ์ที่ผมฟังแล้วรู้สึกดีครับ ยิ้มกว้างๆ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #37 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 10:09:01 PM »

ถ้าโหลดไฟล์ 24 Bit มา เปิดฟังในคอมด้วย Software ได้เลยใช่ไหม ไม่ต้องมีอุปกรณ์ต่อเพิ่ม

« ตอบ #38 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 10:28:34 PM »

ถ้าโหลดไฟล์ 24 Bit มา เปิดฟังในคอมด้วย Software ได้เลยใช่ไหม ไม่ต้องมีอุปกรณ์ต่อเพิ่ม

ได้เลยครับ ใช้โปรมแกรม winamp version 5.5 ขึ้นไป หรือ foobar2000 ก้ได้ เป็น freeware ทั้งคู่ครับ
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #39 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 10:35:01 PM »

น่าสนใจมากครับ FLAC 24-bit เห็นแบบนี้ต้องลองดูซะแล้ว

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
TRON

« ตอบ #40 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 09:33:15 AM »

เป็นคำวิจารณ์ที่ผมฟังแล้วรู้สึกดีครับ ยิ้มกว้างๆ

+1 ครับ เลิกซื้อซีดีด้วยคน เหมือนโดนหลอกมา 20 กว่าปี
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #41 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 10:06:48 AM »

ผมว่าสิ่งที่ไฟล์ไม่เคยให้ได้คืออาร์ตเวิร์คครับ ทุกวันนี้ผมฟังเพลงจากไฟล์เป็นหลัก แต่ยังอยากได้แผ่นซีดีอยู่ ก็เพราะมันมีอาร์ตเวิร์ค มันมีเนื้อร้อง มีเครดิตให้ได้อ่านเวลาฟังครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)

« ตอบ #42 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 10:46:06 AM »

ผมว่าสิ่งที่ไฟล์ไม่เคยให้ได้คืออาร์ตเวิร์คครับ ทุกวันนี้ผมฟังเพลงจากไฟล์เป็นหลัก แต่ยังอยากได้แผ่นซีดีอยู่ ก็เพราะมันมีอาร์ตเวิร์ค มันมีเนื้อร้อง มีเครดิตให้ได้อ่านเวลาฟังครับ

มี Scan  เป็น Files  เช่น PDF ด้วยนะครับ  ต้องขยันหาสักหน่อย มีให้ Load
Pong-Wanchai

« ตอบ #43 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 03:05:01 PM »

ตอนนี้ผมต้องขอยืมฉายา คุณโปโลตูน มาใช้ก่อนครับ เพราะว่ากำลัง "ซุ่ม" ค้นคว้าหาความรู้อยู่ และที่สำคัญที่สุด คือ
ช่วงนี้สนุกกับการท่องโลกไซเบอร์ หาข่าวคราวผลงานระดับคลาสสิคว่าหากนำไฟล์ 24/96 หรือมากกว่านั้นมาขายโหลด
แล้วจะมี โบนัสแทร็ค ที่ในแผ่นซีดี หรือ แผ่นเสียง ไม่มีบรรจุอยู่ด้วยเพิ่มมาให้หรือเปล่าเท่านั้นเอง  ยิ้ม

ถ้าเผื่อใครมีข่าวคราวยังงัยช่วย update ข้อมูลกันให้ทราบด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #44 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 04:49:28 PM »

พวกอาร์ตเวิร์ดปกแผ่นนั้นเราสามารถดาวน์โหลดได้หมดครับ มีให้มากกว่าปกแผ่นซีดีหรือแผ่นเสียงเสียอีก
อย่างเช่นไฟล์ที่เป็นบูลเรย์นั้น อย่างว่าแต่ปกแผ่นเลยครับมีทั้งประวัติของผู้กำกับ ผลงานในอดีตต่างๆมีข้อมูลอื่นๆให้พร้อม

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 30
พิมพ์