เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 02:41:00 AM
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Your favourite 'Rock' guitar solos  (อ่าน 18889 ครั้ง)
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 31 มีนาคม 2008 | 10:11:40 PM »

ช่วยแก้ชื่อกระทู้ด้วยครับ ต้องเติมประโยค..."ที่ไม่ใช่ Comfortably Numb" ต่อท้ายด้วย เจ๋ง
ผมก็เบื่อครับ เพลงเนี้ย มันจะอะไรกันนักหนา (แต่ก็ยังอยากเล่นอยู่ทุกวัน)

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #16 เมื่อ: 31 มีนาคม 2008 | 10:13:07 PM »

รู้สึกว่า Comfortably Numb นี่จะอยู่ในใจของ thaiprog ทกคนเลยนะครับ   ยิ้มกว้างๆ

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 31 มีนาคม 2008 | 10:14:59 PM »

ช่วยแก้ชื่อกระทู้ด้วยครับ ต้องเติมประโยค..."ที่ไม่ใช่ Comfortably Numb" ต่อท้ายด้วย เจ๋ง
ผมก็เบื่อครับ เพลงเนี้ย มันจะอะไรกันนักหนา (แต่ก็ยังอยากเล่นอยู่ทุกวัน)

อย่าเพิ่งเบื่อ อยากถามน้องบาสว่าเวอร์ชั่นไหนของไอ้เพลงความชาอันรื่นรมย์นี้ที่อาเดวิดของผมเล่นได้ดีที่สุดครับ ผมจำได้ว่าในงาน Knebworth ปีไหนก็จำไม่ได้แล้ว ก็สุดยอดนะ

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 31 มีนาคม 2008 | 10:24:45 PM »

ว่าแต่สุดยอดเพลงโซโล่กีตาร์ของพี่ Winston มีเพลงอะไรบ้างครับ จะมี Comfortably Numb อยู่ในใจด้วยคนหรือเปล่านะ  เจ๋ง

ป.ล. จริงๆก็เหมือนเป็นการเช็คยอดความนิยมของท่อนโซโล่เพลง Comfortably Numb ไปในตัวเลยนะเนี่ย

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

« ตอบ #19 เมื่อ: 31 มีนาคม 2008 | 10:32:34 PM »

ก็ต้องยกให้ล่ะนะสำหรับ CN

นอกจากนั้นก็มี (ไม่ต้องเตรียมตัวแปลกใจ โหลๆทั้งนั้น)

Hotel California
The Rover (Led Zep)
Nobody Knows You When You're Down And Out (Derek & The Dominos)
Still Got The Blues (Gary Moore)
Stairway To Heaven (The Song Remains The Same version)
Mr. Crowley (Tribute version)
Little Wing (SRV)
Paranoid Android, the Bends (Radiohead)
Sultans Of Swing
Something, While My Guitar  Gently Weeps (Beatles version)
Tubular Bells (Part II)
Freebird

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #20 เมื่อ: 31 มีนาคม 2008 | 10:51:09 PM »

เออใช่ ผมลืมท่อนโซโลสุดยอดจากเพลง Moonlight Shadow ของพี่ Mike เราไปได้ไง ?  ยิงฟันยิ้ม
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #21 เมื่อ: 01 เมษายน 2008 | 09:18:35 AM »

Hotel California -  Eagles
  - สมบูรณ์แบบ

Ommadawn - Mike Oldfield
 - เฉพาะท่อนตอนที่เข้าสู่ช่วงการร้องแบบสวด แล้ว Mike เล่นกีตาร์คลอตาม ฟังแล้วขนลุก

Sultans of Swings - Dire Stairt
 - ฟังแล้วสดชื่นจริงๆ

Rock Bottom - UFO จากชุดแสดงสด Strangers in the Night
 - ผมว่า Micheal Schenker ไม่น่าจะ improvise สดๆนะ แกน่าจะแต่งมาก่อน แล้วอาจจะมีด้นแบบสดๆบ้าง

Free bird - Lynyrd skynyrd จากชุดแสดงสด One more from the road
 - กีตาร์ 3 ตัวโซโลพร้อมกัน ปรับหูแทบไม่ทัน

Time - Pink Floyd
 - ผมชอบมากกว่า CN นิดนึง

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #22 เมื่อ: 01 เมษายน 2008 | 09:48:06 AM »

ชอบเพลง Blue Sky ของวง The Allman Brothers Band ไพเราะมากครับ ...  ยิ้ม
Analog Kid

« ตอบ #23 เมื่อ: 01 เมษายน 2008 | 10:02:18 AM »

ชอบเพลง Blue Sky ของวง The Allman Brothers Band ไพเราะมากครับ ...  ยิ้ม

ลืมเพลงน้ไปได้ไง ชอบมากๆด้วยครับ เคยแกะเล่นเอง จนถึงทุกวันนี้ ยังแกะไม่จบเลย 555

« ตอบ #24 เมื่อ: 01 เมษายน 2008 | 10:13:02 AM »

ลืมเพลงน้ไปได้ไง ชอบมากๆด้วยครับ เคยแกะเล่นเอง จนถึงทุกวันนี้ ยังแกะไม่จบเลย 555

คือผมไม่ได้เล่นกีตาร์หรือเชี่ยวชาญเรื่องเครื่องดนตรีเลยนะครับ แต่อยากบอกว่ามันแลยากๆเหมือนกันนะครับเพลงนี้ ท่ามกลางความเรียบง่ายคงแฝงความยาก(สำหรับคนที่แกะเล่น)เอาไว้มากมาย  ยิงฟันยิ้ม

เพลงนี้ยาว 5:10 นาที ขึ้นด้วยด้วยเสียงกีตาร์ไฟฟ้าคลอด้วยอคูสติกีตาร์เป็นแบ็คกราวด์ ใช้เวลาขึ้น Intro 0:17 วินาที จึงเข้าสู่ภาคเสียงร้อง แต่ไฮไลท์ของเพลงคงอยู่ที่ท่อนสไลด์กีตาร์สุดยอดในนาทีที่ 01:06-04:12 (พอดีมีเพลงนี้ในเครื่อง เลยเปิดฟังเมื่อสักครู่ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2008 | 10:23:38 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
Analog Kid

« ตอบ #25 เมื่อ: 01 เมษายน 2008 | 11:07:08 AM »

คือผมไม่ได้เล่นกีตาร์หรือเชี่ยวชาญเรื่องเครื่องดนตรีเลยนะครับ แต่อยากบอกว่ามันแลยากๆเหมือนกันนะครับเพลงนี้ ท่ามกลางความเรียบง่ายคงแฝงความยาก(สำหรับคนที่แกะเล่น)เอาไว้มากมาย  ยิงฟันยิ้ม

เพลงนี้ยาว 5:10 นาที ขึ้นด้วยด้วยเสียงกีตาร์ไฟฟ้าคลอด้วยอคูสติกีตาร์เป็นแบ็คกราวด์ ใช้เวลาขึ้น Intro 0:17 วินาที จึงเข้าสู่ภาคเสียงร้อง แต่ไฮไลท์ของเพลงคงอยู่ที่ท่อนสไลด์กีตาร์สุดยอดในนาทีที่ 01:06-04:12 (พอดีมีเพลงนี้ในเครื่อง เลยเปิดฟังเมื่อสักครู่ครับ)

เข้าใจว่า คนเล่นโซโลคือ Dicky Betts นะครับ   

« ตอบ #26 เมื่อ: 01 เมษายน 2008 | 12:28:27 PM »

ขอบคุณครับ / เพลง Jessica ของวงนี้ก็เพราะเหมือนกันนะครับ เป็นบรรเลงจังหวะสบายๆ  ยิ้มกว้างๆ
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #27 เมื่อ: 01 เมษายน 2008 | 08:28:15 PM »

อย่าเพิ่งเบื่อ อยากถามน้องบาสว่าเวอร์ชั่นไหนของไอ้เพลงความชาอันรื่นรมย์นี้ที่อาเดวิดของผมเล่นได้ดีที่สุดครับ ผมจำได้ว่าในงาน Knebworth ปีไหนก็จำไม่ได้แล้ว ก็สุดยอดนะ

Knebworth ที่พี่หมอหมายถึงนั้นคือ ปี 1990 ครับ ในคอนเสิร์ตครั้งนั้น มีเหตุการณ์สำคัญ (นี่ไม่ค่อยน่าจดจำนัก) อีกอย่างนึงคือ ทางวง Pink Floyd ได้เชิญ Clare Torry นักร้องสาวต้นฉบับที่บันทึกเสียงร้องในเพลง The Great Gig In The Sky อัลบั้ม DSOTM ปี 1973 ขึ้นไปร้องเพลงนี้บนเวทีกับฟลอยด์ ในปี 1990 หลังจากบันทึกเสียงเพลงนี้มาประมาณ 17 ปี ซึ่งผลคือไม่ได้เรื่องเลยครับ ถือเป็น Great Gig หนึ่งในเวอร์ชั่นที่แย่ที่สุดเท่าที่ผมเคยฟังมา

สำหรับโซโล่ C Numb เดฟพยายามพัฒนามันมาตลอด ในการเล่นคอนเสิร์ตในแต่ละทัวร์ นับตั้งแต่ The Wall Tour ที่เดฟยังเล่นสะเปะสะปะ ในท่อนโซโล่หลัง จนมาถึงทัวร์ AMLOR และ TDB และ OAI ตามลำดับ ซึ่งผมก็จะชอบโซโล่ของเดฟในยุคหลังๆ เสียมากกว่า เวอร์ชั่นที่ผมชอบสามช่วงเวลามีดังนี้ครับ

Pulse - 1994
เวอร์ชั่นนี้ฟังดูดี เพราะมีปัจจัยช่วยหลายอย่าง อย่างแรกคือการมิกซ์เสียงในอัลบั้มที่งามเกินพอดี ทำให้น่าฟังมากขึ้น แต่ในขณะเดียวกันก็เป็นการบั่นทอนความเป็นธรรมชาติของตัวเพลง เสียงกีตาร์ของเดฟใน Pulse ผ่านกระบวนการทั้ง Compress และ Reverb ทำให้หลายเพลงดูไพเพราะ แต่ไม่ค่อยดูเป็นธรรมชาติเท่าที่ควร เพลง Shine On คือตัวอย่างที่ชัดเจน สำหรับ C Numb ในเวอร์ชั่นนี้ ผมชอบเพราะว่ามันให้อารมณ์ที่ทรงพลัง โหยหวนและทุกข์ทรมาณอย่างที่สุด ส่วนหนึ่งที่เป็นปัจจัยช่วยก็คือพวกงานทางด้านวิชวล เช่น ลูกบอลสะท้อนแสง (Mirror Ball) การอัดไฟเละๆ ไปที่ตัวเดฟ แต่อย่างไรก็ดี ถือเป็นโซโล่เวอร์ชั่นหนึ่งที่ต้องบอกว่ามีลิคงามๆ อยู่เพียบเลยครับ

Live 8 - 2005
ผมชอบเวอร์ชั่นนี้เพราะว่า มันเป็นการพิสูจน์ให้เห็นว่าการโซโล C Numb ่ที่ดี ไม่จำเป็นต้องใช้ซาวน์ที่ดุดัน รุนแรง เสมอไป ในเวอร์ชั่นนี้เดฟใช้ Black Strat ต่อตรงเข้ากับ G-2 โดยไม่ผ่านตัว Boost เพิ่มความดุดันใดๆ เลย เสียงกีตาร์ของเดฟฟังดูแหลมเล็กและไม่ทรงพลังเลยแม้แต่นิดเดียว โดยเฉพาะเมื่อไปเทียบกับเสียงกีตาร์ของเดฟใน Pulse แต่เดฟก็ใช้ความสามารถจากมันสมองและนิ้วมือล้วนๆ ในการสร้างโซโล่อันงดงาม ลงตัว และไม่เยิ่นเย้อ (เพราะเป็นเวอร์ชั่นที่โซโล่ที่สองค่อนข้างสั้น) ถ้าจะเทียบก็คือเหมือนว่า พูดน้อย แต่เนื้อๆ เน้นๆ นั่นแหละครับ

Remember That Night (Disc 2 Version) - 2006
ความจริงเพลง C Numb ในดีวีดีแผ่นนี้มีสองเวอร์ชั่น เวอร์ชั่นที่อยู่ในแผ่น 1 เป็นเวอร์ชั่นที่ร้องกับ David Bowie ซึ่งมาจากคืนวันที่ 29 May 2006 ส่วนเวอร์ชั่นแผ่นที่สองนั้น เป็นโบนัสแทร็กที่เดฟร้องกับริก เวอร์ชั่นที่อยู่ที่แผ่นสองนี้ มาจากคืนวันที่ 30 May 2006 เดฟโซโล่ได้บ้าดีเดือดสุดๆ ผมเองได้ฟังครั้งแรกถึงกับอึ้งไปเลย และไม่คิดว่าเดฟจะบ้าพลังได้เพียงนี้ เดฟงัดเอาลิคแปลกๆ ที่เค้าไม่เคยเล่นในเวอร์ชั่นก่อนๆ มาประเคนใส่หูแทบจะตลอดในโซโล่ที่สอง ทำให้ฟังทีไรก็ไม่เคยเบื่อเวอร์ชั่นนี้ การเล่นสายคู่ การดันสายที่ผมฟังแล้วแทบน้ำตาไหล การใช้คันโยกกับสาย 6 ได้ถูกต้องถูกที่และถูกเวลามาก และ "ลิคสั่งจบ" ที่ยังคงความคลาสสิคและใช้ได้ผลดีเสมอมา โซโล่เวอร์ชั่นนี้คือเวอร์ชั่นที่ผมจะปรารถนาเล่นให้ได้แบบเดฟมากที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2008 | 09:02:58 PM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Shineon
Global Moderator
Fragile

chopang_11@hotmail.com
« ตอบ #28 เมื่อ: 01 เมษายน 2008 | 08:46:01 PM »

ของผมชอบเวอร์ชั่นใน Pulse ครับ

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #29 เมื่อ: 01 เมษายน 2008 | 09:28:38 PM »

ผมชอบ Live 8 เพราะเป็นการดูคอนเสิร์ตฟลอยด์ครั้งแรก (ฮาๆ) และชอบอารมณ์และความดุดันมากครับ ถือว่าเป็น c numb ที่ผมประทับใจที่สุดเลยครับ(รวมทั้งคอนเสิร์ตด้วย)

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์