เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 08:34:00 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheข่าวเศร้า ร้าน J.U. ปิดกิจการ !!
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวเศร้า ร้าน J.U. ปิดกิจการ !!  (อ่าน 32085 ครั้ง)
Toptopo
In The Court Of The Crimson King
*

thom237@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #60 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009 | 06:28:44 PM »

ร้านใหญ่ๆที่มีเงินทุนมาก มีสินค้ามากมายหลากหลาย มีพนักงานเดินกันขวักไขว่ (แต่ไม่ค่อยรู้เรื่อง..คอยจ้องแต่ว่าใครจะขโมยของ)
ไม่สามารถดึงดูดใจลูกค้าได้ เวลาเลิกลาไป ไม่นานคนก็ลืม

แต่ร้าน JU เป็นร้านเล็กๆ (จริงๆน่าจะเรียกว่าซุ้มแบบถาวรมากกว่า) เจ้าของขายเอง มีความรู้เรื่องดนตรี และเป็นกันเอง
มีลูกค้าขาประจำมากเสียกว่าร้านใหญ่ๆอีก อยู่มาได้ยาวนายหลายสิบปี จำเป็นต้องเลิกลาไปเพราะปัญหาสุขภาพ
ไม่ใช่เพราะไปไม่รอดเนื่องจากภาวะเศรษฐกิจดังเช่นร้านใหญ่ๆ
เวลาจากไป มีแต่คนคิดถึง จนอาจจะเรียกว่าเป็นหนึ่งในร้านเทปและ ซีดี ที่กลายเป็นตำนานของคนฟังเพลงหลายรุ่นหลายสมัยเลยก็ว่าได้

เสียดายเหมือนกันครับ...และขอให้เจ๊จูมีจิตใจที่เข้มแข็งไว้ต่อสู้กับโรคภัยด้วยครับ

ประโยคข้างบนเห็นด้วยเลยครับ พวกร้านใหญ่ๆอย่าง ขอพูดเลยล่ะกันไม่อ้อมค้อม แกรม พารากอน กับ บีทูเอส สาขาเซ็นทรัลทั้งหลายแหล่ (ยกเว้น central world กับพนักงานบางคน)  ตัวดีเลยร้านใหญ่มาก แต่พนักงานมีไว้เพื่อกินเงินเดือนและเอาซีดีใส่ลงช่องเท่านั้น แล้วมีหน้ามาบอกทุกครั้งว่าสนใจตัวไหนสอบถามได้นะครับ/ค่ะ แล้วพอบอกออกไป ที่ไม่ใช่ศิลปินไทย ศิลปินฝรั่งแว้นท์ที่คนไทยนิยม หรือ เคป๊อป เสือกทำหน้าเอ๋อใส่ ทำหน้างงๆ ใส่  เพื่อ.... ทั้งๆที่คำตอบของผมที่อยากได้ คือ ได้ครับ/ค่ะ เดี๋ยวจัดการให้ หรือพาไปยังที่ๆที่วางซีดีศิลปินคนนั้นวางอยู่  สุดท้ายก็ต้องไปค้นเอง แล้วดันมีด้วยนะ (ผมหาแผ่น รวมฮิต velvet underground ปกดำที่ออกมาเมื่อปี 89) แล้วพอหยิบเสร็จ เสือกมีหน้าเดินมาเสนอโปรโมชั่นยัดเยียดให้ซื้อศิลปินเคป๊อป หรือรวมฮิตโคตรเพลงรักที่มีแต่เซ็ตเดิมๆ  ด้วยนะ โอ่....พวกเมิงมาเพื่อแดกเงินเดือน คอยแค่ทำหน้าเหยียดใส่ลูกค้าที่ไม่ได้แต่งตัวภูมิฐาน ท่องโปรโมชั่นเป็นนกแก้วนกขุนทอง แล้วก็ทำหน้าเอ๋อใส่ลูกค้าแท้ๆ

ผมเคยไปซื้อร้านเจยูไม่ค่อยบ่อยครับ ตอนเข้ากรุงเทพฯ เพราะไม่ได้พิศมัยเพลงเมทัลหนักๆ มากมาย จะไปที่ร้านโดเรมีมากกว่า ทั้งสองร้านเป็นร้านเล็กๆ โดยสาววัยใหญ่เช่นกันทั้งสองร้าน แต่ความรู้และคลังเพลงแน่นเพียบ ชนิดร้านใหญ่ๆ พนักงานหลายคนยังไม่สามารถพอเท่าเจ๊สองคน อยากสั่งแผ่น import ไหนบอกมาจัดให้จะ eu หรือ usa ขอให้บอก
ทุกวันนี้ผมเองก็ไม่อยากให้โดเรมี โดนเหมือนเจยู แม้ใครๆก็รู้ว่าแถวสยามค่าที่แพงบรรลัย

ที่เชียงใหม่ ผมพยายามไปอุดหนุน ทิพย์เนตร เอนเตอร์เทนไพรส์  มีไม่กี่ร้านแล้วในเชียงใหม่ที่เป็นคลังเพลงมหาศาล พนักงานมีความรู้ทุกคน หยิบได้

ลาก่อน เจยู ขอให้เจ๊จูสุขภาพแข็งแรงนะครับ
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #61 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009 | 07:44:17 PM »

พนักงานที่ร้านแกรมนี่ทำเป็นถือตัว แต่งตัวเด็กแนว เก๊ก ตูขายแผ่นซีดีนะโว้ย ทำเหมือนมีความรู้ด้านดนตรีมาก

แต่จริงๆความรู้เท่าหางอึ่ง ทำเป็นแต่งตัวโหลๆตามสไตล์แฟชั่นเด็กแนวไปงั้นแหละ มารยาทการบริการก็ไม่มี

คิดว่าตัวเองเท่มาก ร้านก็ขายแพง
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #62 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009 | 08:23:42 PM »

ไปดูร้าน gram แต่ไม่เคยซื้อ แผ่นก็ตลาดๆ สู้สมัยก่อนที่มี music one,tower records หรือ CD warehouse ไม่ได้เลย

ร้านเจ้ จู ถ้ายังอยู่ดีกว่าตั้งเยอะ

Toptopo
In The Court Of The Crimson King
*

thom237@hotmail.com
« ตอบ #63 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009 | 09:24:42 PM »

ู^
^

ก็นั่นแหละครับ ผมเลยไปร้าน เจ๊จู เจ๊เร ยังสบายใจกว่า อยากได้แผ่นไหนขอให้บอก อ่ออีกที่ bkp ก็โอเคนะครับ แม้เขาจะ import metal มาเยอะตามรสนิยมพี่ผมยาวไปหน่อย แหะๆ
dr. buska

« ตอบ #64 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2009 | 12:26:20 AM »

น้องโก้ที่ BKP มันกลับบ้านแล้วหายตัวไปเลย ไม่รู้เป็นอะไรรึเปล่า ผมโทรติดต่อ ก็ไม่รับ
เฮียฮ้อ ต้องมาคุมเองแล้วมั้ง ตอนนี้ปิดซ่อม ที่ สาขา เดอะมอลล ท่าพระ อยู่

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #65 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2009 | 09:06:19 AM »

น้องโก้ที่ BKP มันกลับบ้านแล้วหายตัวไปเลย ไม่รู้เป็นอะไรรึเปล่า ผมโทรติดต่อ ก็ไม่รับ
เฮียฮ้อ ต้องมาคุมเองแล้วมั้ง ตอนนี้ปิดซ่อม ที่ สาขา เดอะมอลล ท่าพระ อยู่

ลองไปที่ร้าน Boomerang Central World ดูครับ คนนี้คือคนที่พี่ตามหาอยู่รึเปล่า?
dr. buska

« ตอบ #66 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2009 | 09:36:46 AM »

บ่ายนี้จะไปรับลูกที่สาธิตปทุมวันพอดี จะแวะไป kino แต่ไม่รู้ boomerang ที่ central world อยู่ตรงไหน ชั้นไหนครับ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #67 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2009 | 09:40:47 AM »

บ่ายนี้จะไปรับลูกที่สาธิตปทุมวันพอดี จะแวะไป kino แต่ไม่รู้ boomerang ที่ central world อยู่ตรงไหน ชั้นไหนครับ

ชั้น 3 หรือ 4 ไม่แจ่ใจ ระหว่างทางที่จะเดินไปทาง Zen น่ะครับ แถบของร้าน boomerang จะมีพวกร้านขายเครื่องเสียง ร้านขายกีต้าร์ชื่อ Rock Planet น่ะครับ (แต่ผมไม่แน่ใจว่าใช่คนเดียวกันกับที่พี่พูดถึงนะครับ)
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
« ตอบ #68 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2009 | 04:35:35 PM »

ไปดูร้าน gram แต่ไม่เคยซื้อ แผ่นก็ตลาดๆ สู้สมัยก่อนที่มี music one,tower records หรือ CD warehouse ไม่ได้เลย

ร้านเจ้ จู ถ้ายังอยู่ดีกว่าตั้งเยอะ

เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ  ตกใจ

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
dr. buska

« ตอบ #69 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2009 | 08:18:43 PM »

ชั้น 3 หรือ 4 ไม่แจ่ใจ ระหว่างทางที่จะเดินไปทาง Zen น่ะครับ แถบของร้าน boomerang จะมีพวกร้านขายเครื่องเสียง ร้านขายกีต้าร์ชื่อ Rock Planet น่ะครับ (แต่ผมไม่แน่ใจว่าใช่คนเดียวกันกับที่พี่พูดถึงนะครับ)

ใช่เลยครับ คนนี้แหละ เห็นบอกว่า อยากเปลี่ยนบรรยากาศ ใครต้องการสั่งเพลง ไปหาได้ คุยกันรู้เรื่อง ชื่อ โก้

PaNn™
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #70 เมื่อ: 01 มกราคม 2010 | 02:23:21 AM »

ลูกคุณ บุสก้า เรียนอยู่สาธิตปทุมวันหรอครับ ผมเพิ่งจบออกมาปีที่แล้วนี้เองครับ
dr. buska

« ตอบ #71 เมื่อ: 01 มกราคม 2010 | 06:00:53 PM »

ลูกคุณ บุสก้า เรียนอยู่สาธิตปทุมวันหรอครับ ผมเพิ่งจบออกมาปีที่แล้วนี้เองครับ

อยู่ EP ม 1 ครับ

PaNn™
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #72 เมื่อ: 02 มกราคม 2010 | 09:24:03 PM »

อยู่ EP ม 1 ครับ
อ่อ จริงๆพ่อผมสอนอยู่ที่นั่นครับ ชื่อ อ.โอภาส สอนศิลปะ เกษียณปีัหน้าครับ แหะๆ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์