เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 01:05:05 AM
หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: MOUNTAIN "จอมภูผา"  (อ่าน 26063 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #30 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 09:12:07 AM »

เจอตัวแล้ว อาโนลด์ "จอมภูผาหิน" เมื่อวันศุกร์ที่เก่าเวลาเดิม เฮียกลับถึงบ้านเรียบร้อยดี พี่ผีเป็นห่วงเห็นกลับบ้านเร็ว
ผิดนิสัยจอมยุทธน้ำเมา  พี่ผีกับเฮียโป่งจำไว้ "จอมยุทธแข็งแกร่งดั่งภูผาหิน" แต่เจอโทรศัพท์อาซ้อที่บ้านเข้าเท่านั้นไอ้ที่ว่าแข็งอ่อนนุ่มดุจลูกแมว

เหมือนกับคำที่ว่า"น้ำเซาะทราย"...."สายโทรเข้า เซาะหิน" มังครับ ฮืม

รีบจรลีกลับบ้านไปก่อน ตกลงได้ "เซาะหิน" ไหมครับ ?
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #31 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 09:37:54 AM »

รีบจรลีกลับบ้านไปก่อน ตกลงได้ "เซาะหิน" ไหมครับ ?

มิได้ครับท่าน เป็นวันหยุดราชการ (วันพืชมงคล)   ขยิบตา

« ตอบ #32 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:32:16 AM »

โอว...ว...ว  ใกล้วันศุกร์อีกแล้ว แต่ผมมีความรู้สึกว่า week นี้สมาชิกคงหายหมด เพราะว่าติด "วีซ่า" ทั้งๆ ที่ผมได้ถ่ายทอดวิชา
ในการเป็นผู้นำครอบครัวไปให้กับทุกคนแล้ว ไม่ทราบว่าใช้กันได้หรือเปล่า แต่จุดสำคัญอยู่ตรงว่า บรรดาสตรีเพศไม่ได้เหมือนกัน
หมดทุกคน เพราะฉะนั้นผู้ชายแต่ละคนจะต้องดัดแปลงแก้ไขให้เข้ากับสถานะการณ์กันเอาเองนะครับ

...รู้หลบเป็นปีก...รู้หลีกเป็นหาง...

แต่ถ้าเผื่อ machete ลอยมาแต่ไกลก็ตัวใครตัวมันนะคร้าบ...บ...บ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2011 | 09:47:32 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #33 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:35:51 AM »

ประเดี๋ยวจะหลงทาง หาว่าผม "นอกเรื่อง" ก็เลยจะเข้าเรื่องเลยครับ...

แผ่น Official Bootleg ของ Mountain ที่เหลือถึงแม้ผมยังไม่ได้เปิดฟังแต่ว่ามีแผ่นนึงครับที่บางทีอาจเคยได้ฟังหรือได้ยินกันมา
บ้างแล้ว...

มันคือชุดที่ 14 นั่นเอง...

« ตอบ #34 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:39:43 AM »

อัลบั้มคู่แผ่นนี้คุณภาพเสียงดี การแสดงก็ยอดเยี่ยมครับ เรียกว่าเป็นคอนเสิร์ตเต็มของทางคณะ เม้าเท่น ที่ผมประทับใจมานานแล้ว
แต่เพิ่งรู้ว่าโดนหลอกอีกครั้งนึง  ฮืม  ฮืม  ฮืม

เท่าที่จำได้หน้าปกของผลงานชุดนี้มีสองแบบแต่ที่ผมมีอยู่ในคอลเล็คชั่นเป็นแบบนี้ครับ...

ผมยังเคยซื้อมาฝาก คุณอั๋น501 เลยครับถ้าจำไม่ผิด หรือไม่ก็ คุณAbbeyRoad ฝากซื้อก็ไม่ทราบ ถ้ามีเวลาจะหาอีกหน้าปกมาให้ชมกัน  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #35 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:49:04 AM »

ในที่สุดก็เจอจนได้ครับ ชื่อว่าชุด Millenium Collection แล้วก็เป็นแผ่นคู่เหมือนกัน  ยิ้มกว้างๆ

รายชื่อเพลงเหมือนกันเปี้ยบ รีบไปหาซื้อมาฟังกันได้เลย !!!

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #36 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 12:10:40 PM »

อัลบั้มคู่แผ่นนี้คุณภาพเสียงดี การแสดงก็ยอดเยี่ยมครับ เรียกว่าเป็นคอนเสิร์ตเต็มของทางคณะ เม้าเท่น ที่ผมประทับใจมานานแล้ว
แต่เพิ่งรู้ว่าโดนหลอกอีกครั้งนึง  ฮืม  ฮืม  ฮืม

เท่าที่จำได้หน้าปกของผลงานชุดนี้มีสองแบบแต่ที่ผมมีอยู่ในคอลเล็คชั่นเป็นแบบนี้ครับ...

ผมยังเคยซื้อมาฝาก คุณอั๋น501 เลยครับถ้าจำไม่ผิด หรือไม่ก็ คุณAbbeyRoad ฝากซื้อก็ไม่ทราบ ถ้ามีเวลาจะหาอีกหน้าปกมาให้ชมกัน  ยิ้มเท่ห์

เป็นบันทึกการแสดงสดที่น่าประทับใจมากครับ

Ritchie Benmore
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #37 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011 | 12:18:22 PM »

ส่วนดีวีดี ชอบชุด Mountain - Sea of Fire กับ Leslie West - Big Phat Ass Guitar ครับ

ผมไม่ค่อยชอบชุด Sea of Fire - บอกไม่ถูกเหมือนกัน ดูไม่ค่อยสมบูรณ์ยังไงมิรู้

ถ้าย้อนไปถึง Live in Paris 1985 ชุดนี้เป็นไงบ้าง - ดูคลิปแล้วน่าจะกระชุ่มกระชวยกว่า  ยิ้ม

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=c5mYo5pNwPI" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=c5mYo5pNwPI</a>

guitarhero
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011 | 09:04:46 AM »

เพลง For Yasgur's Farm เรื่องราวของเพลงนี้เป็นยังไงหรอครับ
น้าของผมเคยเล่าให้ฟัง แต่เล่าให้ฟังไม่จบอ่ะ แค่บอกว่า เพลงนี้มีที่มาของเรื่องราว Woodstock ......

แล้วแกก็กลับต่างจังหวัด เอ้อออ หลายเดือนแระครับ
lalink
**

« ตอบ #39 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011 | 10:33:09 AM »

เพลง For Yasgur's Farm เรื่องราวของเพลงนี้เป็นยังไงหรอครับ
น้าของผมเคยเล่าให้ฟัง แต่เล่าให้ฟังไม่จบอ่ะ แค่บอกว่า เพลงนี้มีที่มาของเรื่องราว Woodstock ......

แล้วแกก็กลับต่างจังหวัด เอ้อออ หลายเดือนแระครับ

เคยอ่านเรื่องราวของเพลงนี้เหมือนกันครับ

ตอนนี้จำได้แค่ ลุงชาวนาใจดี ที่น่าจะชื่อ Max Yasgur ยอมให้ใช้ที่ของแกเป็นสถานที่จัดงาน Woodstock เมื่อปี 1969 น่ะครับ

« ตอบ #40 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2011 | 08:08:56 PM »

เคยอ่านเรื่องราวของเพลงนี้เหมือนกันครับ

ตอนนี้จำได้แค่ ลุงชาวนาใจดี ที่น่าจะชื่อ Max Yasgur ยอมให้ใช้ที่ของแกเป็นสถานที่จัดงาน Woodstock เมื่อปี 1969 น่ะครับ

เมื่อก่อนจะอัดเพลงนี้ลงอัลบั้มเคยใช้ชื่อว่า Who Am I But You And The Sun เนื้อเพลงผมแปลว่า เป็นการสูญเสีย
ความรักอะไรประมาณนั้น

ครั้นพอทางวงเม้าเท่นได้เล่นงานวู้ดสต็อค ก็เลยคิดอยากจะอุทิศเพลงนี้ให้กับมหกรรมคอนเสิร์ตครั้งยิ่งใหญ่ซึ่งได้สร้าง
ชื่อเสียงให้กับทางคณะมากพอสมควร จึงตัดสินใจเปลี่ยนชื่อเพลงมาเป็น For Yasgur's Farm ซึ่งหลายคนถ้าไม่ทราบ
อาจจะ "งง" ว่าทำไม่เนื้อร้องมันไม่ได้เข้ากับชื่อเพลงเลยซักนิดเดียว  ในท่อน สร้อย ก็ไม่มีร้องชื่อเพลงแม้แต่คำเดียว

ก็เรื่องจริงมันเป็นอย่างที่ผมเล่านี่เองล่ะครับ แล้วมันจะเกี่ยวข้องหรือว่าเชื่อมโยงอะไรกันได้ !!!

ถ้าจำไม่ผิด Leslie West เป็นคนบอกเรื่องราวนี้เองครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าฟังมาจากการสัมภาษณ์ที่ไหน และเมื่อไหร่ ?

...เค้าบอกว่า เป็นเพลงที่เนื้อเพลงกับชื่อเพลงคนละเรื่องกันเลย ก็แค่นี้เองครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน 2011 | 08:10:50 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
hallelujah
**

« ตอบ #41 เมื่อ: 22 กันยายน 2011 | 09:13:09 AM »

ว่าจะซื้อแผ่นของวงมานี้ฟัง มีข้อสงสัยและคำถามดังนี้
สอง album แรก (Climbing! / Nantucket Sleighride)
ถ้าให้เลือกซื้อเพียง 1 ก่อน ควรเลือกชุดไหน

คำถามถัดมา อัลบั้มแสดงสด Twin Peaks คุณภาพเสียงเป็นเช่นไรบ้าง
เสียงชัดใส หรือหนักไปทางอู้อี่ ขอบคุณครับ
hallelujah
**

« ตอบ #42 เมื่อ: 22 กันยายน 2011 | 09:18:13 AM »

ที่สนใจอัลบั้ม live Twin Peaks เพราะเล่นเพลงจาก Nantucket Sleighride
แบบยกชุด (หรือเปล่าไม่แน่ใจนะ เพราะยังไม่ได้ฟัง แต่เห็นยาวร่วม ๆ 30 นาที)

ที่ถาม เพราะอ่านคอนเมนต์ใน amazon ค่อนข้างกระจัดกระจาย บ้างก็ว่ายอด
บ้างก็ว่าแย่ โดยเฉพาะเมนต์นึง Poor sound, good performance
เขาบอก เสียงกากแต่แสดงดี หมายความว่าไง งงแฮะ เสียงห่วย แต่เล่นดีอย่างนั้นเหรอ

« ตอบ #43 เมื่อ: 25 กันยายน 2011 | 09:10:35 AM »

ว่าจะซื้อแผ่นของวงมานี้ฟัง มีข้อสงสัยและคำถามดังนี้
สอง album แรก (Climbing! / Nantucket Sleighride)
ถ้าให้เลือกซื้อเพียง 1 ก่อน ควรเลือกชุดไหน

ไม่ต้องเลือกครับ เพราะว่าดีทั้งสองชุด แล้วทางบริษัทต้นสังกัดเพิ่งจะนำอัลบั้มดังกล่าวมารวมอยุ่ในซีดีแผ่นเดียวกัน
เรียกว่าซื้อหนึ่งได้ถึงสอง...

คำถามถัดมา อัลบั้มแสดงสด Twin Peaks คุณภาพเสียงเป็นเช่นไรบ้าง
เสียงชัดใส หรือหนักไปทางอู้อี่ ขอบคุณครับ

แผ่นซีดีที่ผมมีเสียงก็ชัดใสดีนี่ครับ ไม่ได้อุดอู้แต่อย่างใด  ยิ้มกว้างๆ

แล้วก็เพลง Nantucket Sleighride นั้นปกติในแผ่นเสียงจะต่อกันสองหน้าเพราะความยาวของเพลง แต่ว่าในแผ่นซีดี
มีการนำมาต่อกันฟังแล้วไม่สะดุดครับ  ยิ้ม

เมื่อเร็วๆ นี้ก็มีอัลบั้ม 2 in 1 ออกมาในเวลาเดียวกับอัลบั้มที่ผมเพิ่งแนะนำให้ซื้อเมื่อกีันี้ด้วย...

คุณภาพเสียงดีครับ แต่ว่าพอเล่นในรถแล้วปรากฏว่า ฝรั่งทำผิด !!!   ฮืม

...รายชื่อเพลงที่ขึ้นบนจอไม่ตรงกับเพลงที่กำลังเปิดจริงๆ สงสัยคงจะผิดพลาดทางเทคนิคบางประการ  โกรธ

รีบไปหาซื้อมาฟังได้เลยครับ ราคาก็ไม่แพงมากจนเกินไป เรียกว่า คุ้มค่า น่าสนใจมากๆ  ยิ้มเท่ห์

...ไอ้ที่ฝรั่งมันบอกว่า เสียงกากแต่แสดงดี นั่นก็อย่าไปเชื่อมันครับ ผมว่า เสียงดีเล่นดี ด้วยซ้ำไปสำหรับคอนเสิร์ตปี 1973 แม้จะไม่มี
Corky Laing เป็นมือกลอง อารมณ์ของบทเพลงในสไตล์ เดอะเม้าเท่น ยังมีอยู่ครบครัน  เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน 2011 | 09:19:50 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
Ritchie Benmore
**

« ตอบ #44 เมื่อ: 25 กันยายน 2011 | 10:50:02 PM »

...ไอ้ที่ฝรั่งมันบอกว่า เสียงกากแต่แสดงดี นั่นก็อย่าไปเชื่อมันครับ ผมว่า เสียงดีเล่นดี ด้วยซ้ำไปสำหรับคอนเสิร์ตปี 1973 แม้จะไม่มี
Corky Laing เป็นมือกลอง อารมณ์ของบทเพลงในสไตล์ เดอะเม้าเท่น ยังมีอยู่ครบครัน  เจ๋ง

แล้วตอนปี '73 ลุงคอร์กี้หายไปไหนครับ หรือเกิดอะไรขึ้น  ฮืม

ถึงต้องให้อลัน ซวาตสเบิร์กมาตีกลองให้ในทัวร์ Twin Peaks!!!

หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์