เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 04:09:20 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeน้ำหอมที่ขายในเมืองไทยทำไมราคาแพงจัง?
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหอมที่ขายในเมืองไทยทำไมราคาแพงจัง?  (อ่าน 6601 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 08:04:33 AM »

ปกติเป็นคนที่ชอบใช้น้ำหอมและมียี่ห้อที่ใช้ประจำอยู่ แต่มาระยะหลังนี้พอไปเดินดูตามห้างสรรพสินค้า พบว่าน้ำหอมมีราคาแพงมาก โดยทั่วไปน้ำหอมขนาด 100 มิลลิลิตรเนี่ยปาเข้าไปขวดละ 3,000 กว่าบาทแล้ว ผมว่าน่าจะแพงโอเว่อร์มาก ๆ ต่อมาผมได้สั่งซื้อน้ำหอมจากต่างประเทศผ่านทางอีเบย์ พบว่าราคารวมค่าส่งแล้วถูกกว่าตั้งเกือบครึ่ง แต่ผมสั่งซื้อแต่ละครั้งไม่กล้าซื้อเกินหนึ่งขวด เพราะกลัวโดนภาษี ระยะหลังมานี้ผมจึงคอยสั่งซื้อน้ำหอมโดยตรงจากต่างประเทศ แม้จะซื้อทีละขวดก็ยอม เพราะราคาถูกกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ

ไม่ทราบว่าคนที่ชอบใช้น้ำหอมมีความเห็นในเรื่องนี้อย่างไรกันบ้างครับ?
TRON

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 08:19:38 AM »

มันแพงเพราะภาษีนำเข้าไงครับ มันเป็นของใช้ฟุ่มเฟือยเขาเลยเก็บสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2009 | 09:29:55 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 01:48:48 PM »

แพงค่ะ

ถ้าอยากได้จริงๆ จะรอจนมีใครไปต่างประเทศแล้วฝากซื้อ ราคาตามห้างนี่ซื้อไม่ไหวจริงๆ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 01:53:35 PM »

แล้วน้ำหอมปลอมที่ขายตามแผงลอย ขวดละไม่เกิน 100 บาท นี่กลิ่นเหมือนของแท้มั้ยครับ ผมไม่เคยใช้น้ำหอมเลย แต่อดสงสัยไม่ได้ว่า ทำไมไม่ใช้ของปลอมราคาถูกกัน เพราะกลิ่นก็น่าจะอยู่ได้วันนึง ตอนเย็นก็อาบน้ำ รุ่งขึ้นก็ใส่ใหม่

TRON

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 01:55:42 PM »

แล้วน้ำหอมปลอมที่ขายตามแผงลอย ขวดละไม่เกิน 100 บาท นี่กลิ่นเหมือนของแท้มั้ยครับ ผมไม่เคยใช้น้ำหอมเลย แต่อดสงสัยไม่ได้ว่า ทำไมไม่ใช้ของปลอมราคาถูกกัน เพราะกลิ่นก็น่าจะอยู่ได้วันนึง ตอนเย็นก็อาบน้ำ รุ่งขึ้นก็ใส่ใหม่

กลิ่นเหมือนครับ แต่จางกว่าเพราะเขาซื้อมาผสมน้ำ ฉีดตอนเช้า ไม่เกินเที่ยงกลิ่นก็หายแล้วครับ
TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 01:57:35 PM »

ซื้อที่ฮ่องกงน่าจะดีสุด ถูกกว่ากัีนครึ่งๆ แต่ต้องหาร้านเ่ก่าแ่ก่ที่ไว้ใจได้นะครับ ผมมีร้านประจำอยู่ร้าน แต่ทุกวันนี้ไม่ไปแล้ว
Pong-Wanchai

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 02:13:17 PM »

น้ำหอมปลอมเห็นหลายคน (สตรีเพศ) บอกมาว่าใส่บ่อยๆ แล้วมีความเป็นไปได้ที่จะเป็น ขี้กลาก สูงมาก

ผมเป็นคนแพ้น้ำหอม เลยใช้ After Shave ลูบตัวเล็กๆ น้อยๆ แทนครับ กลิ่นไม่แรงดี  ยิงฟันยิ้ม

อย่างคุณ ปีศาจลายคราม น่าจะใช้ น้ำกรด นะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  (เอาไว้ลงโทษคนไม่ดีงัย...ใส่ในกะทะทองแดง).
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 03:55:10 PM »

น้ำหอมปลอมเห็นหลายคน (สตรีเพศ) บอกมาว่าใส่บ่อยๆ แล้วมีความเป็นไปได้ที่จะเป็น ขี้กลาก สูงมาก

ผมเป็นคนแพ้น้ำหอม เลยใช้ After Shave ลูบตัวเล็กๆ น้อยๆ แทนครับ กลิ่นไม่แรงดี  ยิงฟันยิ้ม

อย่างคุณ ปีศาจลายคราม น่าจะใช้ น้ำกรด นะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  (เอาไว้ลงโทษคนไม่ดีงัย...ใส่ในกะทะทองแดง).

แหะ ๆ พี่ปิศาจโดน พี่โป่ง อีกแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

ผมไม่ได้ใช้น้ำหอมเลยครับ แต่ถ้ามีคนทักว่าตัวเหม็นเมื่อไหร่ จะเริ่มลองหาซื้อมาใช้ครับ
ที่สิงคโปร์เป็นตัวเลือกลำดับต้น ๆ ในการไป(ฝาก)ซื้อครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009 | 07:40:14 AM »

เอาแค่ "น้ำผึ้งแช่น้ำกรด" (สำนวนของท่านผีเพลง) ก็พอครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009 | 07:50:26 AM »

กลิ่นเหมือนครับ แต่จางกว่าเพราะเขาซื้อมาผสมน้ำ ฉีดตอนเช้า ไม่เกินเที่ยงกลิ่นก็หายแล้วครับ
ผมไม่เคยใช้น้ำหอมปลอม แต่เคยได้รับคำยืนยันจากเพื่อนเช่นกันว่าน้ำหอมปลอมใส่แล้วอยู่ได้ไม่กี่ชั่วโมง อย่างเก่งก็ประมาณครึ่งวัน แต่ถ้าเป็นน้ำหอมแท้หรือแม้แต่ eau de toilette spray เนี่ย ใส่แล้วกลิ่นติดตัวทั้งวันจนถึงเย็น แม้ถอดเสื้อออกใส่ตะกร้าผ้าไว้เพื่อรอซัก กลิ่นก็ยังติดเสื้อผ้าของเราอยู่เลยครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009 | 08:03:49 AM »

งานของผมตอนนี้ต้องติดต่อกับชาวตะวันออกกลางเป็นประจำ ซึ่งพวกเขาชอบใส่น้ำหอมแท้กลิ่นแรงมากไว้ที่มือ พอจับมือกัน กลิ่นน้ำหอมชวนเวียนหัวเขาจะติดมือผมมาด้วย ยิ่งจับมือกับหลายคน ก็จะมีสารพัดกลิ่นติดมา ต้องล้างมือหลายหนกว่าจะออกหมด

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009 | 08:30:07 AM »

งานของผมตอนนี้ต้องติดต่อกับชาวตะวันออกกลางเป็นประจำ ซึ่งพวกเขาชอบใส่น้ำหอมแท้กลิ่นแรงมากไว้ที่มือ พอจับมือกัน กลิ่นน้ำหอมชวนเวียนหัวเขาจะติดมือผมมาด้วย ยิ่งจับมือกับหลายคน ก็จะมีสารพัดกลิ่นติดมา ต้องล้างมือหลายหนกว่าจะออกหมด
ถ้าเป็นประเภท perfume ล่ะก็ กลิ่นแรงแน่นอนครับ (ผู้หญิงชอบใช้) เพราะต้องคว่ำขวดลงให้น้ำหอมสัมผัสฝ่ามือหรือนิ้ว แล้วเอาลูบไล้หรือแตะแต้มตามผิวกาย ดังนั้น น้ำหอมมันจึงติดมือของผู้ใช้ไปด้วย ถ้าไม่ล้างมือออก แต่ถ้าเป็น eau de toilette จะมีกลิ่นบางเบากว่า และเป็นสเปรย์ฉีดพ่น ใช้ฉีดพ่นบนร่างกายเล็กน้อยก่อนจะแต่งตัวก็พอแล้ว กลิ่นของน้ำหอมประเภทนี้จึงไม่แรงเท่า perfume และผมก็ใช้แต่ eau de toilette เท่านั้นครับ เพราะรู้สึกว่า perfume มันกลิ่นแรงเกินไปและชวนเวียนหัวครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2009 | 08:36:15 AM »

ขอเล่าต่อครับ คือผมได้รับน้ำหอมที่สั่งซื้อทางอีเบย์มาได้สักประมาณหนึ่งสัปดาห์แล้ว คนขายรายนี้ส่งของเร็วมาก และหีบห่อก็อยู่ในสภาพเรียบร้อย ไม่บุบสลาย ผมก็เลยได้น้ำหอมมาใช้ในราคาประมาณครึ่งหนึ่งของราคาที่ซื้อในห้าง (รวมค่าส่งด้วยแล้ว) และน้ำหอมรุ่นที่ผมใช้อยู่นี้ก็ไม่มีขายในห้างและทางห้างก็ไม่ยอมสั่งรุ่นนี้เข้ามาขายด้วย ดังนั้น การสั่งซื้อน้ำหอมจากต่างประเทศ นอกจากจะซื้อได้ในราคาที่ถูกกว่ามากแล้ว ยังได้น้ำหอมรุ่นที่คุณต้องการอีกด้วย และมีผู้ขายน้ำหอมที่น่าเชื่อถือจำนวนมากอยู่ในอเมริกา โดยค่าส่งจะอยู่ราว ๆ 16-20 เหรียญ ข้อพึงระวังคือ ควรสั่งซื้อทีละขวด ถ้าสั่งซื้อมากกว่านี้ในแต่ละครั้ง จะเสี่ยงโดนภาษีเล่นงานครับ ความจริงแต่ก่อนนี้ผมก็เคยสั่งซื้อน้ำหอมจากต่างประเทศมาใช้ทีละสองสามขวด ตอนนั้นยังไม่โดนภาษี แต่ตอนนี้ไม่กล้าทำแบบนั้นแล้วครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009 | 10:58:02 AM »

Perfume, Eau de toilette, Cologne, Aftershave เหล่านี้มีวิธีใช้ร่วมกันอย่างไรบ้างหรือครับ มีข้อไม่ควรทำ เช่น ไม่ควรนำมาใช้ร่วมกันบ้างไหมครับ แล้วจำเป็นต้องใช้ยี่ห้อ หรือรุ่นเดียวกันไหมครับ  ขยิบตา

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009 | 12:42:15 PM »

Perfume, Eau de toilette, Cologne, Aftershave เหล่านี้มีวิธีใช้ร่วมกันอย่างไรบ้างหรือครับ มีข้อไม่ควรทำ เช่น ไม่ควรนำมาใช้ร่วมกันบ้างไหมครับ แล้วจำเป็นต้องใช้ยี่ห้อ หรือรุ่นเดียวกันไหมครับ  ขยิบตา
Perfume คือน้ำหอมเข้มข้น มักใช้แตะแต้มทาผิวกาย โดยเฉพาะผู้หญิงมักจะใช้น้ำหอมแบบนี้กัน

Eau de Toilette, Cologne คือน้ำหอมที่อ่อนเบากว่า perfume ส่วนใหญ่จะมาในรูปสเปรย์ ใช้ฉีดพ่นผิวกาย โดยทั่วไป Cologne มักหมายถึงน้ำหอมกลิ่นบางเบา ทาแล้วรู้สึกเย็นสดชื่น แต่บางครั้งคำนี้ก็ใช้สลับกันกับ eau de toilette

Aftershave หมายถึงโคโลญจน์ทาหลังการโกนหนวด โดยทั่วไปจะมีขายหลากหลายยี่ห้อและมีหลายราคา น้ำหอมชื่อดังบางยี่ห้อก็จะทำ aftershave ออกขายด้วย และบางครั้งก็จะขายเป็นชุดร่วมกับน้ำหอมรุ่นใดรุ่นหนึ่ง หากซื้อทั้งชุดก็จะได้ทั้งน้ำหอมและอาฟเตอร์เชฟมาใช้ และกลิ่นก็จะไปในแนวเดียวกัน แต่บางคนก็นิยมใช้น้ำหอมยี่ห้อหนึ่ง และใช้อาฟเตอร์เชฟยี่ห้ออื่น ไม่จำเป็นต้องเป็นยี่ห้อและรุ่นเดียวกันครับ
หน้า: [1]
พิมพ์