เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 05:46:28 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeดูเพลงแล้วมาคุยกัน
หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูเพลงแล้วมาคุยกัน  (อ่าน 11864 ครั้ง)
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #30 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2011 | 01:54:50 PM »

แต่สำหรับ คุณอั๋น501 ผมรู้ว่าเป็นคนใจเย็นถึงแม้จะเป็นคนคิดเร็วทำเร็วพูดเร็วก็ตาม(พิมพ์ช้ามาก) แต่ว่านิสัยไม่ใช่อย่างนั้น
ตั้งแต่ผมคบมายังไม่เห็นโกรธใครเป็นเลยเพียงแค่บ่นๆ ให้ฟังคล้ายๆ ระบายเดี๋ยวเดียวก็หายแล้ว  ซึ่งถ้าคุณอั๋น501 เกิดโทสะ
ขึ้นมาจริงๆ ผมว่า ไม่ใครก็ใครก็คงจะต่อล้อต่อเถียงกับแกไม่ทันแน่ๆ พูดๆๆ ด่าๆๆๆ ไปแล้วก็หายวับ !!!  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

+100 ครับ ผมก็รู้สึกอย่างนั้น  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #31 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2011 | 02:06:31 PM »

ขอถามบ้างครับ  ฮืม
 ถ้าต้องดูทีวี(รายการโทรทัศน์) วันละไม่ต่ำกว่า 10 ชั่วโมง จะคิดซื้อ LCD หรือ LED
 มาดูภาพที่ไม่ค่อยชัดกับคนตัวเตี้ยๆหรือเปล่าครับ   ยิงฟันยิ้ม

ผมจะขอตอบคำถามของเฮีย
ถ้าคิดว่าจะซื้อทีวีLEDหรือLCD มาเพื่อดูรายการฟรีทีวีละครน้ำเน่าหรือดูUBC(ช่องธรรมดาที่ไม่ใช่HDTV)
เฮียไม่ต้องไปซื้อหรอกครับดูทีวีCRT เครื่องเก่าก็พอแล้ว  ผมเคยบอกมาตลอดว่าทีวีพวกLEDหรือLCDสเป็กสูงๆขนาดจอใหญ่ๆนั้น
ไม่ได้มีไว้สำหรับดูรายการฟรีทีวีของบ้านเรา ก็คิดเอาเองก็แล้วกันร้านค้าที่ขายทีวีLEDพวกนี้ไม่เห็นมีร้านใดเอารายการทีวีมาเปิดโชว์เครื่องทีวีเลย
ขนาดดีวีดียังไม่เอามาเปิดโชว์ภาพเหมือนกัน  ที่เปิดโชว์กันอยู่ตามห้างฯใช้ฟอร์แม็ตบูลเรย์เล่นทั้งนั้น
ต้องบอกกันก่อนสัดส่วนของภาพรายฟรีทีวีหรือUBC(ช่องธรรมดา)นั้นเป็น4:3 แต่ทีวีเป็น16:9ครับ
ภาพที่เราเห็นอ้วนเตี้ยนั้นเราตั้งระบบภาพเป็น16:9 ภาพจึงผิดสัดส่วน ถ้าจะให้ตรงความจริงก็ต้องปรับภาพเป็น4:3แต่จะต้องมีแถบดำด้านข้างซ้ายขวา
ถึงแม้ภาพที่เป็น4:3คุณภาพของภาพก็ยังห่วยแตกอยู่ดี  เพราะทีวียิ่งมีResolution สูงๆนั้นก็จะฟ้องแหล่งสัญญาณภาพที่ห่วยแบบรายฟรีทีวีบ้านเรา
เหมือนเวลาเราดูภาพถ่ายที่เล็กๆภาพจะคมชัดเมื่อเราเอาภาพนั้นไปขยายให้ใหญ่มากๆภาพถ่ายนั้นก็จะแตกไร้ความคมชัด คิดภาพออกไหมครับ
ฉะนั้นใครที่ดูแค่รายการทีวีธรรมดาๆแบบที่ผมบอกก็ใช้ทีวีCRT ขนาดจอไม่เกิน 29 นิ้วของเก่าก็พอแล้ว  แต่ถ้าต้องการซื้อทีวีมาเพื่อดูไฮเด็ฟ(บูลเรย์)
ต้องทำตรงข้ามแบบที่ผมบอกเลยครับ  เปลี่ยนทีวีใหม่เป็นLED/LCD(ถ้าเป็นไปได้เล่นโปรเจคเตอร์เลย) แล้วซื้อทีวีให้มีสเป็กสูงๆขนาดจอใหญ่ๆ
เท่าที่มีกำลังซื้อได้ นั้นล่ะคุณจะได้เห็นถึงคุณภาพที่แท้จริงของฟอร์แม็ตบูลเรย์

แต่สำหรับ คุณอั๋น501 ผมรู้ว่าเป็นคนใจเย็นถึงแม้จะเป็นคนคิดเร็วทำเร็วพูดเร็วก็ตาม(พิมพ์ช้ามาก) แต่ว่านิสัยไม่ใช่อย่างนั้น
ตั้งแต่ผมคบมายังไม่เห็นโกรธใครเป็นเลยเพียงแค่บ่นๆ ให้ฟังคล้ายๆ ระบายเดี๋ยวเดียวก็หายแล้ว  ซึ่งถ้าคุณอั๋น501 เกิดโทสะ
ขึ้นมาจริงๆ ผมว่า ไม่ใครก็ใครก็คงจะต่อล้อต่อเถียงกับแกไม่ทันแน่ๆ พูดๆๆ ด่าๆๆๆ ไปแล้วก็หายวับ !!!  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

+100 ครับ ผมก็รู้สึกอย่างนั้น  ยิ้มกว้างๆ

ผมเป็นคนเปิดเผยความรู้สึกครับ  เก็บความรู้สึกไม่เป็น ผมเป็นประเภทผลไม้ทุเรียน
หากใครชอบก็ชอบเลยถ้าไม่ชอบก็ไม่ชอบ ไม่เหมือนกับพวกผลไม้ฝรั่งใครๆก็กินได้(เป็นกลางๆ)
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #32 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2011 | 02:26:20 PM »

ขอถามบ้างครับ  ฮืม
 ถ้าต้องดูทีวี(รายการโทรทัศน์) วันละไม่ต่ำกว่า 10 ชั่วโมง จะคิดซื้อ LCD หรือ LED
 มาดูภาพที่ไม่ค่อยชัดกับคนตัวเตี้ยๆหรือเปล่าครับ   ยิงฟันยิ้ม

ผมจะขอตอบคำถามของเฮีย
ถ้าคิดว่าจะซื้อทีวีLEDหรือLCD มาเพื่อดูรายการฟรีทีวีละครน้ำเน่าหรือดูUBC(ช่องธรรมดาที่ไม่ใช่HDTV)
เฮียไม่ต้องไปซื้อหรอกครับดูทีวีCRT เครื่องเก่าก็พอแล้ว  ผมเคยบอกมาตลอดว่าทีวีพวกLEDหรือLCDสเป็กสูงๆขนาดจอใหญ่ๆนั้น
ไม่ได้มีไว้สำหรับดูรายการฟรีทีวีของบ้านเรา ก็คิดเอาเองก็แล้วกันร้านค้าที่ขายทีวีLEDพวกนี้ไม่เห็นมีร้านใดเอารายการทีวีมาเปิดโชว์เครื่องทีวีเลย
ขนาดดีวีดียังไม่เอามาเปิดโชว์ภาพเหมือนกัน  ที่เปิดโชว์กันอยู่ตามห้างฯใช้ฟอร์แม็ตบูลเรย์เล่นทั้งนั้น
ต้องบอกกันก่อนสัดส่วนของภาพรายฟรีทีวีหรือUBC(ช่องธรรมดา)นั้นเป็น4:3 แต่ทีวีเป็น16:9ครับ
ภาพที่เราเห็นอ้วนเตี้ยนั้นเราตั้งระบบภาพเป็น16:9 ภาพจึงผิดสัดส่วน ถ้าจะให้ตรงความจริงก็ต้องปรับภาพเป็น4:3แต่จะต้องมีแถบดำด้านข้างซ้ายขวา
ถึงแม้ภาพที่เป็น4:3คุณภาพของภาพก็ยังห่วยแตกอยู่ดี  เพราะทีวียิ่งมีResolution สูงๆนั้นก็จะฟ้องแหล่งสัญญาณภาพที่ห่วยแบบรายฟรีทีวีบ้านเรา
เหมือนเวลาเราดูภาพถ่ายที่เล็กๆภาพจะคมชัดเมื่อเราเอาภาพนั้นไปขยายให้ใหญ่มากๆภาพถ่ายนั้นก็จะแตกไร้ความคมชัด คิดภาพออกไหมครับ
ฉะนั้นใครที่ดูแค่รายการทีวีธรรมดาๆแบบที่ผมบอกก็ใช้ทีวีCRT ขนาดจอไม่เกิน 29 นิ้วของเก่าก็พอแล้ว  แต่ถ้าต้องการซื้อทีวีมาเพื่อดูไฮเด็ฟ(บูลเรย์)
ต้องทำตรงข้ามแบบที่ผมบอกเลยครับ  เปลี่ยนทีวีใหม่เป็นLED/LCD(ถ้าเป็นไปได้เล่นโปรเจคเตอร์เลย) แล้วซื้อทีวีให้มีสเป็กสูงๆขนาดจอใหญ่ๆ
เท่าที่มีกำลังซื้อได้ นั้นล่ะคุณจะได้เห็นถึงคุณภาพที่แท้จริงของฟอร์แม็ตบูลเรย์

ผมเป็นคนเปิดเผยความรู้สึกครับ  เก็บความรู้สึกไม่เป็น ผมเป็นประเภทผลไม้ทุเรียน
หากใครชอบก็ชอบเลยถ้าไม่ชอบก็ไม่ชอบ ไม่เหมือนกับพวกผลไม้ฝรั่งใครๆก็กินได้(เป็นกลางๆ)

ทุเรียน ถ้ากินแยะ ผมจะเมา มึนหัว อาเจียนเลยครับ หะ หะ (นอกเรื่องนิด) ชอบครับ แต่กินมากไม่ได้.

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #33 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2011 | 02:29:35 PM »

ทุเรียน ถ้ากินแยะ ผมจะเมา มึนหัว อาเจียนเลยครับ หะ หะ (นอกเรื่องนิด) ชอบครับ แต่กินมากไม่ได้.

อันนี้ ไม่เกี่ยวกับคนนะครับ ผลไม้ล้วนๆ  ยิ้มกว้างๆ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด  ตกใจ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #34 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011 | 06:48:51 AM »

ใครที่ยังเล่นทีวีCRTรุ่นเก่าอยู่ขนาดจอ20-29นิ้วนั้น หากไม่ได้สนใจที่จะเอาไว้ดูภาพยนต์หรือดูแค่ภาพยนต์ที่เอามาฉายทางฟรีทีวี
ถ้าทีวีCRTยังไม่เสียซึ่งทีวีพวกนี้จะทนทานมากบางเครื่อง(ยี่ห้อมาตรฐานไม่ใช่ยี่ห้อของจีน)อายุเป็นสิบๆปีเหมือนกับตู้เย็นที่เปิดใช้งานทั้งวันทั้งคืน
แทบจะไม่เคยเสียเลยมีอายุใช้งานเป็นสิบปี  ไม่ต้องไปซื้อใหม่หรอกครับใช้ทีวีเครื่องเก่าไปก่อนรอให้มันเสียแล้วค่อยเสียใหม่
ตัวผมเองก็เหมือนกันที่บ้านยังมีทีวีCRT รุ่นเก่าอยู่ 2เครื่องมีทีวีLCD 1 เครื่อง(เมื่อไม่นานมานี้พึ่งยกโปรเจ๊คชั่นทีวีขนาดจอ 43 นิ้วยกให้ลูกน้องไป)
กำลังรอที่จะซื้อทีวีLED ใหม่เหมือนกัน  บ้านผมแบ่งการใช้งานไว้อย่างนี้ครับ ห้องแม่บ้าน(คนใช้)เป็นทีวีCRT ของโซนี่รุ่นเก่ามากๆอายุน่าจะเกิน 15 ปี
แม่บ้านผมเขาเป็นแฟนเพลงลูกทุ่งติดละครน้ำเน่าทีวีCRT 21 นิ้วที่ใช้อยู่ก็เหมาะกับการใช้งานแล้ว  ในห้องนอนผมเดิมใช้ทีวีLCD 26 นิ้วซึ่งตอนนั้น
สี่ปีที่แล้วราคาที่ซื้อเกือบสามหมื่นบาทของยี่ห้อSharp รุ่นAquos มีช่องต่อHDMI(720p) ให้เมียไว้ดูซีรี่ส์เกาหลีกับพวกUBC และห้องนั่งเล่น
ใช้โปรเจ๊คชั่นทีวี 43 นิ้วผมกะว่าจะซื้อทีวีLCD ใหม่ก็เลยยกโปรเจ๊คชั่นทีวีให้กับลูกน้องไปว่าจะรอให้ราคาถูกหน่อยรอมาปีกว่าแล้วยังไม่ได้ซื้อเสียที
ผมก็เลยต้องยกเอาทีวีLCD ในห้องนอนมาใช้ดูที่ห้องนั่งเล่นแก้ขัดไปก่อน แล้วก็เอาทีวีCRT ที่ไว้ไม่ได้ใช้งานของโซนี่ขนาด 20 นิ้ว(ซื้อแอร์แล้ว
แถมทีวีCRT มาให้)มาไว้ในห้องนอนแทน  ผมก็กำลังจะซื้อทีวีใหม่เพื่อมาใช้ในห้องนั่งเล่นว่าจะรออีกนิดราคาน่าจะถูกกว่านี้สเป็กจะสูงด้วย
ผมต้องพยายามเอาขนาดจอใหญ่ๆไว้ก่อนเพื่อจะให้เมียไว้ดูไฮเด็ฟด้วย(เมียผมเป็นคนที่ชอบดูหนัง)  ส่วนตัวผมเองนั้นไม่สนใจที่จะดูพวกทีวีอยู่แล้ว
ขนาดจอ 50 นิ้วสำหรับผมนั้นมันเล็กเกินไปครับ  ความที่ผมเคยชินกับการดูโปรเจ๊คเตอร์จอขนาด 84 นิ้วมานานทำให้กลับมาดูจอขนาดเล็กๆไม่ได้
ผมลงทุนลงแรงสร้างห้องดูหนังฟังเพลงระดับมินิเธียเตอร์ชั้นดีแบบนี้  แสดงว่าความต้องการเรื่องภาพและเสียงของผมต้องสำคัญที่สุดถึงได้ยอม
เอาห้องนอนใหญ่ของบ้านมาทำห้องดูหนังฟังเพลง  ผมเป็นคนที่ชอบดูหนังมากครับบางคนอาจจะคิดไม่ถึงเลยว่าจะดูอะไรกันมากมายขนาดนี้
อันที่จริงแล้วภาพยนต์ต้องดูจากโรงภาพยนต์จริงๆไม่ใช่มาดูจากทีวี  ภาพยนต์ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อฉายที่โรงภาพยนต์ครับสัดส่วนของภาพถึงเป็น
2.35:1 ตามมาตรฐานจอของโรงภาพยนต์ยังไม่มีเครื่องเล่นฟอร์แม็ตใดในโลกนี้หรือเครื่องเล่นโปรเจ๊คเตอร์ที่เป็นใช้งานตามบ้านสามารถทำได้
แต่เมื่อคนเราก็ไม่ได้มีโอกาสไปดูหนังที่โรงได้ทุกวันหรือเท่าที่ต้องการจะดู  โฮมเธียเตอร์ที่ดีก็อาจจะพอจำลองขนาดโรงหนังไว้ที่บ้านได้บ้าง

หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์