เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 03:42:15 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallฟัง Industrial Rock/Industrial Metal กันรึเปล่าครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟัง Industrial Rock/Industrial Metal กันรึเปล่าครับ  (อ่าน 103742 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 | 08:23:51 AM »

โถ เพิ่งรู้ว่าพี่ panyarak ชอบ NIN กับ Ministry เหมือนผมเลย รู้งี้ชวนคุยเรื่อง 2 วงตั้งแต่งาน meeing แล้วครับ  ยิ้มเท่ห์

In Case You Didn't....Video รู้สึกจะเล่นเหมือน studio  มากแทบจะแยกไม่ออก จึงไม่ค่อยประทับใจมาก แต่กลอง 2 ชุดนี่มันส์จริงๆ ส่วน Sphinctour dvd ผมว่าระบบเสียงดีนะครับ ส่วนภาพเป็นมุมกล้องจาก handy cam บนเวทีให้ความรู้สึกเหมือนอยุ่ในการแสดง ก็แปลกไปอีกแบบดีจะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ชอบ Nine Inch Nails และไปดูคอนเสิร์ตของพวกเขามา 3 หนแล้วครับ นับถือพลังของ Trent Reznor มาก เพราะแกร้องแหกปากได้ตั้งแต่ต้นจนจบโดยเสียงไม่ตกเลย
วงที่ชอบมากกว่า NIN คือ Ministry วงนี้ดูแสดงสดมันกว่าฟังจากแผ่น (ซึ่งโหดและมันอยู่แล้ว) หลายเท่านัก คิดว่าปีที่ดูคือ 1992 ตอนนั้นเพิ่งรู้จักวงนี้จากเพลง N.W.O. จากอัลบั้ม Psalm 69 การแสดงของพวกเขาตื่นตาตื่นใจดี มีนักดนตรีรับเชิญแห่กันไปอยู่บนเวทีเพียบ ทุกเพลงมีการฉายวีดีโอภาพสยดสยองประกอบ เช่น close-up ลูกตาที่กำลังถูกมีดผ่าตัดจิ้มซ้ำแล้วซ้ำอีก ฯลฯ ซึ่งคนขวัญอ่อนต้องปิดตาหรือเบือนหน้าหนี วงนี้เคยมีวีดีโอบันทึกการแสดงสดชื่อ In Case You Didn't Feel Like Showing up ออกมา ซึ่งโหดและมันมาก แต่ยังไม่เห็นเคยออกเป็นดีวีดี ในขณะที่ดีวีดีชุด Sphinctour ถ่ายภาพไม่ดี และระดับความมันลดลง
วงที่ชอบรองลงมาคือ Rammstein ในแง่ไอเดียการทำ MV และแสดงสด
TRON

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 | 08:27:32 AM »

Rammstein นี่ชอบที่สุดก็ชุด Mutter นั่นแหละครับ ส่วน Reise Reise  ก็ดีแต่ก็ตลาดมากนะครับ ส่วน Rosenrot ที่มันไม่ค่อยดีเพราะเขาเอาเพลงเหลือจาก Reise Reise มาออกเพื่อให้หมดสัญญากับทางค่ายน่ะครับ  ชอบเพลงStripped ที่เขา cover จาก Depeche Mode มากเช่นกันครัีบ  ยิ้มกว้างๆ

Rammstein อัลบั้มล่าสุด Rosenrot นั้นเฉื่อยมากครับ แทบจะกลายเป็นกอธิคไปเลย (แต่ก็มีแทร๊คที่ผมชอบมากๆอย่าง Wo Bist Du อยู่ครับ ฟังทีไรก็ขนลุกทุกที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2008 | 03:43:19 PM โดย Sith » บันทึกการเข้า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 | 08:36:09 AM »

Rammstein นี่ชอบที่สุดก็ชุด Mutter นั่นแหละครับ ส่วน Reise Reise  ก็ดีแต่ก็ตลาดมากนะครับ ส่วน Rosenrot ที่มันไม่ค่อยดีเพราะเชาเอาเพลงเหลือจาก Reise Reise มาออกเพื่อให้หมดสัญญากับทางค่ายน่ะครับ  ชอบเพลงStripped ที่เชา cover จาก Depeche Mode มากเช่นกันครัีบ  ยิ้มกว้างๆ

Rammstein อัลบั้มล่าสุด Rosenrot นั้นเฉื่อยมากครับ แทบจะกลายเป็นกอธิคไปเลย (แต่ก็มีแทร๊คที่ผมชอบมากๆอย่าง Wo Bist Du อยู่ครับ ฟังทีไรก็ขนลุกทุกที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

ชุด Mutter นี่สุดยอดมากๆเลยครับ เพลงดีแทบไม่มีเศษเพลงเลย แค่เพลงเปิด Mein Herz Brennt ก็อลังการสุดๆแล้วครับ เพลงอื่นๆอย่าง Links 234, Sonne, Mutter, Ich Will, Spieluhr และ Nebel ก็ล้วนแต่เป็นเพลงโปรดของผมทั้งนั้น  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 | 03:44:31 PM »

ใช่ครับ ชุด Mutter นี่ฟังกันมันส์ทั้งอัลบั้มเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

Rammstein นี่ชอบที่สุดก็ชุด Mutter นั่นแหละครับ ส่วน Reise Reise  ก็ดีแต่ก็ตลาดมากนะครับ ส่วน Rosenrot ที่มันไม่ค่อยดีเพราะเชาเอาเพลงเหลือจาก Reise Reise มาออกเพื่อให้หมดสัญญากับทางค่ายน่ะครับ  ชอบเพลงStripped ที่เชา cover จาก Depeche Mode มากเช่นกันครัีบ  ยิ้มกว้างๆ

ชุด Mutter นี่สุดยอดมากๆเลยครับ เพลงดีแทบไม่มีเศษเพลงเลย แค่เพลงเปิด Mein Herz Brennt ก็อลังการสุดๆแล้วครับ เพลงอื่นๆอย่าง Links 234, Sonne, Mutter, Ich Will, Spieluhr และ Nebel ก็ล้วนแต่เป็นเพลงโปรดของผมทั้งนั้น  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 06:35:29 AM »

In Case You Didn't....Video รู้สึกจะเล่นเหมือน studio  มากแทบจะแยกไม่ออก จึงไม่ค่อยประทับใจมาก แต่กลอง 2 ชุดนี่มันส์จริงๆ ส่วน Sphinctour dvd ผมว่าระบบเสียงดีนะครับ ส่วนภาพเป็นมุมกล้องจาก handy cam บนเวทีให้ความรู้สึกเหมือนอยุ่ในการแสดง ก็แปลกไปอีกแบบดีจะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าเคยดูการแสดงสดของ Ministry แล้วจะทราบว่าเสียงของ Sphinctour ไม่ใช่เสียงที่แท้จริงของ Ministry ครับ น่าจะมีการปรับเสียงให้ออกแหลมกว่าจริง

TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 08:16:54 AM »

ใช่ครับ ถ้าเคยฟังอัลบั้มแรก With Sympathy ซึ่งยังเป็นเทคโนป๊อปอยู่จะรู้ว่าเสียงจริงของ Al Jorgensen เป็นยังไง ซึ่งผมว่าเสียงเขาก็เพราะดีนะครับ เพียงแต่เขาต้องการเปลี่ยนแนวแต่เสียงเขาไม่ให้เขาเลยต้องใช้เครื่องเปลี่ยนเสียงให้ดูเป็นพวกเฮพวี่และมีโทนสูงขึ้นซึ่งอัลบั้มหลังๆ เช่น Filthpig กับ Dark Side Of The Spoon พี่แกก็เปลี่ยนเสียงหลายแบบครับ

ถ้าเคยดูการแสดงสดของ Ministry แล้วจะทราบว่าเสียงของ Sphinctour ไม่ใช่เสียงที่แท้จริงของ Ministry ครับ น่าจะมีการปรับเสียงให้ออกแหลมกว่าจริง
.. polotoon ..

« ตอบ #21 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 10:47:47 AM »

รู้จัก Ministry จากเพลง N.W.O. อัลบั้ม Psalm 69 จาก radio active ครับ แปลกใหม่มากสำหรับตอนนั้น
NIN ก็ได้ฟังอยู่บ้างครับ  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #22 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 11:06:57 AM »

Al Jorgensen มีวง side project เยอะเหมือนกัน ส่วนใหญ่จะตั้งชื่อวงมีความหมายทางเซ็กซ์ ที่ไปได้ดีก็มี Revolting Cocks แต่ที่ชอบมากที่สุดคือ 1,000 Homo DJs เล่นเพลง cover Supernaut จนต้นฉบับของ Black Sabbath กลายเป็นเพลงป๊อปไปเลย

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #23 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 11:41:19 AM »

ขอถามต่อถึงวงอินดัสเตรียลชื่อดังอีกวงที่ผมยังไม่เคยฟังผลงานเลยครับ นั่นคือวง Static-X อยากทราบว่าผลงานของวงนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ?

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #24 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 01:30:37 PM »

ไม่เคยฟังเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
ขอถามต่อถึงวงอินดัสเตรียลชื่อดังอีกวงที่ผมยังไม่เคยฟังผลงานเลยครับ นั่นคือวง Static-X อยากทราบว่าผลงานของวงนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ?
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #25 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008 | 12:35:07 PM »

ได้ฟัง Nine Inch Nails แล้วแปลกใหม่ดีครับ มันดี ชุด The Slip
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2008 | 12:37:26 PM โดย kongbei » บันทึกการเข้า

« ตอบ #26 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008 | 12:42:21 PM »

ได้ฟัง Nine Inch Nails แล้วแปลกใหม่ดีครับ ชุด The Slip

ชุดนี้ Trent Reznor แกทำออกมาให้ดาวน์โหลดกันทางเน็ตนี่ครับ ไม่ได้จริงจังสักเท่าไร (แบบที่ Prince เคยทำ)เพิ่งออกเมื่อเร็วๆนี้เอง อืม...แต่ก็น่าสนใจนะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #27 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008 | 12:44:37 PM »

ฟังแล้วซาวน์คล้ายๆ Arcade Fire เลย 55

« ตอบ #28 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008 | 12:45:26 PM »

ฟังแล้วซาวน์คล้ายๆ Arcade Fire เลย 55

ถึงว่าไง เป็นอัลบั้มที่ทำเล่นๆ เพราะปกติซาวนด์ของวงนี้ต่างกับ Arcade Fire ราวฟ้ากับเหวทีเดียว  ยิงฟันยิ้ม

TRON

« ตอบ #29 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008 | 01:22:56 PM »

น้องๆนี่ไวกันจริง ขนาดพี่แฟนตัวจริงไม่เข้าไปดูเว็บของวงแค่ 2 วันนี่ตกข่าวซะแล้ว เดี่ยวนี้พี่ Trent เค้าชอบเซอร์ไพรส์แฟนๆ แบบไม่บอกล่วงหน้าบ่อยๆ  ยิ้มกว้างๆ

ถึงว่าไง เป็นอัลบั้มที่ทำเล่นๆ เพราะปกติซาวนด์ของวงนี้ต่างกับ Arcade Fire ราวฟ้ากับเหวทีเดียว  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 13
พิมพ์