เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 03:12:28 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wall10 อัลบั้มแจ๊สที่คุณจะแนะนำให้เพื่อนฟัง....
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 10 อัลบั้มแจ๊สที่คุณจะแนะนำให้เพื่อนฟัง....  (อ่าน 33918 ครั้ง)
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #60 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2009 | 10:58:05 PM »

ถ้าอยากฟัง trio group ดีๆ
ขอแนะนำ esbjorn svensson trio ของมือเปียโนจากสวีเดนครับ
ผมว่าเป็นมือเปียโนจากยุโรปทีน่าสนใจมากๆ

และที่น่าเสียดายก็คือเค้าเสียชีวิตแล้วเมื่อปี 2008
ด้วยอุบัติเหตุจากการดำน้ำ ด้วยวัย 44 ปีเท่านั้น
ได้ฟังชุดนี้แล้วครับ Esbjorn Svensson - Seven Days Of Falling 2003 เสียงอีเล็คโทรนิคที่เป็น Background และที่คอยสอดแทรกอยู่นี่ฟังดูแปลกๆดีนะครับ ลีลาเปียนโนพริ้วไหวไพเราะน่าฟังดีทีเดียวครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

เปียโนพี่แกใส่ดิสตอร์ชั่นเยอะด้วยสิครับ ฮา

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #61 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2009 | 02:54:20 PM »

สวัสดีครับ ขอให้ช่วยแน่ะนำ อัลบั้ม ที่เป็น piano jazz เจ๋งสุดๆ สักอัลบั้มน่ะครับ เอาแบบที่คนโหวตกันว่าดีที่สุดในโลก อะไรประมาณนั้นไปเลย ฮ่าๆ อยากจะลองหามาฟังน่ะครับ  ถ้าเป็นแบบเดี่ยว piano ได้จะดีมากเลยครับ อยากหามาศึกษาหน่อยน่ะครับ ขอบคุณมาก

Hiromi Uehara
The Bad Plus
Brad Mehldau
Esbjorn Svensson

เท่านี้ไหวไหมทั่น

Hiromi Uehara - ออกสมัยใหม่ pop jazz จังครับ ดูหน้าเธอบนปกแล้ว วัยรุ่นน่าดูเลย

Brad Mehldau - standard แบบนี้ ค่อยถูกใจหน่อย เยี่ยมไปเลย

ยิ้มกว้างๆ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #62 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2009 | 06:00:20 PM »

Hiromi Uehara นี่ฝีมือไม่ธรรมดาเลยนะครับ เก่งทั้งบู๊และบุ๋น

ลองไปดูงานทรีโอของเธอบ้าง

http://www.youtube.com/watch?v=00fKuTD52gQ

ดูแล้วนึกถึงสุดที่รักของผมอย่างน้าจอร์แดนกับคีธ เอเมอร์สันเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

แล้วดูงานชุดล่าสุดทั้งสองชุดสิ แม่คุณ

JAZZ IN THE GARDEN/The Stanley Clarke Trio with Hiromi&Lenny White

Duet/Chick Corea and Hiromi

เล่นกับระดับตัวพ่อของวงการฟิวชั่นทั้งน้าน.............
ถ้าเราได้ออกเทป (อุ๊ย...สมัยนี้ต้องแผ่น เดี๋ยวมีคนแซวอีก) กับสามเทพนี้นะ จะยืดสุดๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม 2009 | 07:22:20 PM โดย เ้พชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #63 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2009 | 06:37:22 PM »

ขอบคุณครับ ต้องลองมั่งซะแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #64 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2009 | 06:51:03 PM »

อ้างถึง
เด็ดจริงๆ ยอมเลย  ยิ้มกว้างๆ

มี Fool On The Hill สำหรับแฟนเต่าทองด้วย  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม 2009 | 07:00:19 PM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #65 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 10:39:21 AM »

Hiromi Uehara นี่ฝีมือไม่ธรรมดาเลยนะครับ เก่งทั้งบู๊และบุ๋น

http://www.youtube.com/watch?v=00fKuTD52gQ

ดูแล้วนึกถึงสุดที่รักของผมอย่างน้าจอร์แดนกับคีธ เอเมอร์สันเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

แล้วดูงานชุดล่าสุดทั้งสองชุดสิ แม่คุณ

JAZZ IN THE GARDEN/The Stanley Clarke Trio with Hiromi&Lenny White

เล่นกับระดับตัวพ่อของวงการฟิวชั่นทั้งน้าน.............
ถ้าเราได้ออกเทป (อุ๊ย...สมัยนี้ต้องแผ่น เดี๋ยวมีคนแซวอีก) กับสามเทพนี้นะ จะยืดสุดๆเลย
เจ๋งๆ
คุ้นๆ ว่าจะร่วมวงฟิวชั่นเฉพาะกิจในญี่ปุ่นด้วยเปล่าครับ
เดี๋ยวต้องกลับไปค้น

ขอแนะนำผลงานทุกชุดของ Keith Tippett (มีกว่า 30 ชุด) ซึ่งเล่นเปียโนให้ King Crimson ในชุด In the Wake of Poseidon, Lizard และ Islands ครับ โดยเฉพาะ 3 ชุดนี้

เพิ่งได้เป็นบุญตานะนี่ ของคุณคร้าบ

สวัสดีครับ ขอให้ช่วยแน่ะนำ อัลบั้ม ที่เป็น piano jazz เจ๋งสุดๆ สักอัลบั้มน่ะครับ เอาแบบที่คนโหวตกันว่าดีที่สุดในโลก อะไรประมาณนั้นไปเลย ฮ่าๆ อยากจะลองหามาฟังน่ะครับ  ถ้าเป็นแบบเดี่ยว piano ได้จะดีมากเลยครับ อยากหามาศึกษาหน่อยน่ะครับ ขอบคุณมาก
ถ้าเป็นนักปีอาโน
ผมขอเสนอ
Art Tatum ครับ
เล่นได้ฟีลลิ่งล้วนๆ
เก๊าะแกตาบอดนิ

« ตอบ #66 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 11:33:36 AM »

Hiromi Uehara - Ue Wo Muite Aruko จาก Beyond Standard น่ารกมาก  ยิ้มกว้างๆ            

Fog

« ตอบ #67 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 01:01:32 PM »

แถวนี้มีใครฟัง Bill Frisell มั่งมั้ยครับ

« ตอบ #68 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 01:06:16 PM »

เคยฟังชุดที่ Background เป็นสีม่วงๆ แล้วมีคนยืนอยู่เยอะๆสีออกเขียวๆครับ  ยิ้มกว้างๆ

Fog

« ตอบ #69 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 01:58:38 PM »

เคยฟังชุดที่ Background เป็นสีม่วงๆ แล้วมีคนยืนอยู่เยอะๆสีออกเขียวๆครับ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นไงบ้างครับชุดนั้น

« ตอบ #70 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 02:05:05 PM »

เป็นไงบ้างครับชุดนั้น
ก็สวยดีนะครับ ไม่ได้ฟังนานแล้ว ต้องขอกลับไประลึกถึงอีกครั้งก่อนครับ  ยิ้มกว้างๆ

Fog

« ตอบ #71 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 03:48:01 PM »

วันนี้เพิ่งฟังชุด History, Mystery (ออกปีที่แล้ว) งานออกลอยละล่อง แต่สวยงามตามแบบฉบับของลุงฟริเซลละ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #72 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009 | 03:43:27 PM »

แถวนี้มีใครฟัง Bill Frisell มั่งมั้ยครับ

มีอยู่แค่ 3 แผ่น เองครับ

Have a Little Faith (1992)
- ชอบครับ เอางานคลาสสิค/ร่วมสมัย มาทำต่อยอด

Live (1995)
- เริ่มยากครับ ช่วงว่างของเพลง ให้จินตนาการเยอะ
  แต่การอัดเสียง ดีจริงๆ ชอบสุดๆ

Quartet (1996)
- ไม่ยากแล้วครับ
  โคตะระยากมากกว่าสิ ถึงจะถูก

อัลบั้มของแก ผมว่าคุ้มค่าเงินที่จ่ายไปที่สุดเลยนะ
ฟังได้ น้านนานเลยหละ กว่าจะย่อยได้หมด

ปล. หน้าปก ชุดแสดงสด เหมือนปก ชุดพารานอยส์ ของBlack sabbath เปี๊ยบเลยครับ

« ตอบ #73 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009 | 03:45:54 PM »

JAZZ IN THE GARDEN/The Stanley Clarke Trio with Hiromi&Lenny White เจ๋งอีกแล้ว Hiromi นี่ช่างโชคดี และไม่ธรรมดาจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ

winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

« ตอบ #74 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009 | 04:26:05 PM »

เจ๋งๆ
คุ้นๆ ว่าจะร่วมวงฟิวชั่นเฉพาะกิจในญี่ปุ่นด้วยเปล่าครับ
เดี๋ยวต้องกลับไปค้น

ขอแนะนำผลงานทุกชุดของ Keith Tippett (มีกว่า 30 ชุด) ซึ่งเล่นเปียโนให้ King Crimson ในชุด In the Wake of Poseidon, Lizard และ Islands ครับ โดยเฉพาะ 3 ชุดนี้

เพิ่งได้เป็นบุญตานะนี่ ของคุณคร้าบ

ถ้าเป็นนักปีอาโน
ผมขอเสนอ
Art Tatum ครับ
เล่นได้ฟีลลิ่งล้วนๆ
เก๊าะแกตาบอดนิ

+100 สำหรับ ตาตั้ม ครับ โดยเฉพาะงานเดี่ยวของแก คือแกเก่งจนไม่อยากฟังแกเล่นกับวงเลยครับ สารพัดเทคนิคและอารมณ์พรั่งพรูแบบทำนบแตกทุกเพลง มหัศจรรย์แท้ๆ

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์