เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149726 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 02:09:26 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wall10 อัลบั้มของ Miles Davis ที่คุณต้องมี !
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 10 อัลบั้มของ Miles Davis ที่คุณต้องมี !  (อ่าน 14747 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2008 | 09:27:19 PM »

วันนี้ฟัง Kind of Blue เป็นรอบที่ห้าแล้วครับ คิดว่าตอนนี้เข้าใจแล้วว่าทำไมเขาถึงยกย่องให้เป็นหนึ่งในอัลบั้มคลาสสิคของแนวนี้  ยิ้มกว้างๆ

ยินดีด้วยครับ...ผมเองยังหวาดกลัวชื่อ Miles Davis อยู่เลยเนี่ย

ครับ ฟังสองรอบแรกยังเหวอๆอยู่ แต่พอมันติดแล้วจะรู้เลยว่านี่คืออัลบั้มที่น่าจะฟังง่ายที่สุดของไมลส์ (เอาเท่าที่ผมฟังมาสี่ห้าชุดนี้นะครับ ผมยังมือใหม่แนวนี้อยู่) เพราะมันไพเราะตั้งแต่เริ่มจนจบแผ่นเลย แบบว่า อ้าว จบแล้วเหรอ ยังเคลิ้มๆอยู่เลย  ยิ้มกว้างๆ

หนังสือและซีดีของไมล์ มีขายอยุ่มากมาย ที่สยามทองก้อน
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008 | 11:19:53 AM »

หนังสือ Autobiography ของไมลส์ สุดยอดครับ แม้จะคุยไปสบถไป แต่ก็ทำให้เห็นตัวตนของท่านอย่างชัดเจนครับ

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
.. polotoon ..

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008 | 12:12:01 PM »

หนังสือ Autobiography ของไมลส์ สุดยอดครับ แม้จะคุยไปสบถไป แต่ก็ทำให้เห็นตัวตนของท่านอย่างชัดเจนครับ
คุณหมอเงียบๆไป ไม่ค่อยว่างหรือครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #18 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008 | 04:55:57 PM »

หลังจากได้ศึกษาโลกของไมลส์ในงานเด่นๆที่ผู้คนรู้จักอย่างงาน Kind of Blue, In a Silent Way, Bitches Brew, A Tribute to Jack Johson, Miles in the sky, Birth of Cool

ตอนนี้ผมอยากศึกษางานในช่วงด้านมืดของไมลส์อย่าง Sorcerer (ที่เขาว่าเป็น Dark Jazz) , Get Up With It ดูบ้างแล้วครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2008 | 11:56:44 AM โดย Tron » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2008 | 11:45:29 AM »

Miles Davis - On The Corner ฟังแล้วชอบมากๆครับ เหมือนเป็นต้นกำเนิดแนว Funky, African Beat หรือพวก Hip Hop เลย
Miles Davis - Get Up With It อันนี้แบบหลอนๆกึ่งๆ ambient แทบไม่ได้ยินเสียงทรัมเป็ตคู่ใจของไมลส์เลย แทบไม่เหลือเค้า Jazz เลย เพลงอย่าง Rated X ที่ว่ากันว่าเป็นต้นกำเนิด Drum N'Bass และโดยเฉพาะเพลง He Loved Him Madly ยาว 32 นาที ที่เป็นแรงบันดาลใจให้กับงาน Ambient 4: On Land ของ Brian Eno เป็นอารมณ์ตอนที่ Miles อยู่ในช่วงตกต่ำในด้านมืด ฟังแล้วหดหู่มาก

ผมว่าใครก็ตามที่ไม่ชอบ Jazz ก็น่าจะฟังงานยุค Electrics ของเขาได้นะครับ โดยเฉพาะคนที่ชอบงานแปลกๆหลุดโลกหน่อย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:38:11 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

« ตอบ #20 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2008 | 10:52:46 PM »

คุณหมอเงียบๆไป ไม่ค่อยว่างหรือครับ  ยิ้มกว้างๆ

ครับ ทำงานเป็นทาสรับใช้ให้ rapidshare อยู่ครับ ติดหนึบมาหลายเดือนแล้ว  ยิ้มเท่ห์

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 | 07:51:28 PM »

ผมก็ติด rapidshare เหมือนกันครับ โหลดทุกเช้าก่อนไปโรงเรียน คือตอนเช้าๆ มันจะเร็วมากๆ ตอนกลางคืนจะช้าจนโหลดอะไรแทบไม่ได้เลย

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #22 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 | 08:12:29 PM »

ผมก็ติด rapidshare เหมือนกันครับ โหลดทุกเช้าก่อนไปโรงเรียน คือตอนเช้าๆ มันจะเร็วมากๆ ตอนกลางคืนจะช้าจนโหลดอะไรแทบไม่ได้เลย

+1 ครับ ตอนปิดเทอมนี่ผมโหลดไปวันละ 20 กว่าชุด (แต่ช่วงเช้าๆเหมือนกันนี่ ผมว่า Megaupload เร็วกว่าอีกครับ)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:32:50 PM »

ตอนนี้กำลังติดใจ Sketches of Spain สงสัยต้องเสียเงินอีก  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:19:12 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:05:59 PM »

ตอนนี้กำลังติดใจ Sketches of Pain สงสัยต้องเสียเงินอีก  ยิ้มกว้างๆ
ชุดนี้ฟังแล้ว เยี่ยมมากเลยครับ  ยิ้มเท่ห์

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #25 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:35:34 PM »

ตอนนี้กำลังติดใจ Sketches of Pain สงสัยต้องเสียเงินอีก  ยิ้มกว้างๆ
ชุดนี้ฟังแล้ว เยี่ยมมากเลยครับ  ยิ้มเท่ห์

+1 ชุดนี้ผมก็ชอบครับ
แต่ชื่อชุดน่าจะเป็น Sketches of Spain หรือเปล่าครับ  ยิ้ม

« ตอบ #26 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:37:29 PM »

แต่ชื่อชุดน่าจะเป็น Sketches of Spain หรือเปล่าครับ  ยิ้ม

ใช่ครับ ให้บรรยากาศเหมือน Miles พาไปเที่ยว Spain   ยิ้มกว้างๆ

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #27 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:11:48 PM »

ใช่ครับ ให้บรรยากาศเหมือน Miles พาไปเที่ยว Spain   ยิ้มกว้างๆ

+1 ครับ  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #28 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:36:32 PM »

โทษทีครับผมดันไปพิมพ์ชื่อเพลงของ Tears For Fears ซะงั้นเข้า เป็นเพลงสไตล์สเปนเสียด้วย  ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #29 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:41:41 PM »

แล้ว Porgy & Bess ที่ทำกับ Gil Evans เช่นกัน มีใครเคยฟังบ้างครับ ? เทียบกับ Sketches of Spain พอได้หรือไ่ม่ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:45:46 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์