เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:38:22 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallลองมารีวิว อัลบัมกันมะ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองมารีวิว อัลบัมกันมะ  (อ่าน 13627 ครั้ง)
Terryl
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008 | 10:04:28 PM »

ถอนเถอะท่าน...

I will write my words upon the door...
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008 | 07:41:00 AM »

เฮ้อ.... มีงานเข้าอีกแล้วเหรอเนี่ย อายจัง
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008 | 10:06:21 AM »

ขอบ้างละกันครับ เริ่มจาก Alcest...

-------------

Alcest จากฝรั่งเศสนั้นเดิมทีเป็นโปรเจ็คที่ริเริ่มทำแนวแบล็คเมทัลมาตั้งแต่ 1999 วงนี้มีสมาชิกสามคน โดยมีแกนหลักเป็นนักร้องนำที่ชื่อ Niege ในช่วงที่เป็นวงสามคนกันอยู่นั้นพวกเขาก็ออกอีพีมาหนึ่งชุด คือ Le Secret ซึ่งเป็นงานแบล็คเมทัลดิบๆ ที่มีเนื้อหาค่อนข้างเป็นจินตนาการและโทนที่บรรยากาศมาก และอีพีชุดนั้นก็ได้รับผลวิจารณ์ในด้านบวกอีกด้วย มาในช่วงประมาณเดือนสิงหาคมของปีที่แล้วนี่เอง ทางวงก็เพิ่งจะออกอัลบั้มเต็มเป็นครั้งแรกโดยใช้ชื่อว่า Souvenirs d'Un Autre Monde (แปลว่า Memoires of Another World) ซึ่งอัลบั้มชุดนี้ก็เหลือสมาชิกเพียงคนเดียวคือ Niege ซึ่งเขาก็ทำหน้าที่เหมาทั้งภาคดนตรีและร้องเองทั้งหมดด้วย

นี่คือโฉมหน้าของชายหนุ่มผู้เงียบขรึมผู้สร้าง Alcest ขึ้นมา...

1. Printemps Emeraude
2. Souvenirs d'un autre monde
3. Les Iris
4. Ciel Errant
5. Sur l'autre rive je t'attendrai
6. Tir Nan Og

อัลบั้มเต็มชุดแรกของเขานี้จะมีความสะดุดตาอย่างแรกก็คือปกเนี่ยละครับ ผมดูปกอัลบั้มแล้วก็ยังสงสัยว่า เพลงมันจะเป็นแบล็คเมทัลแน่หรือ ผมลองเอาไปให้หลายๆคนดู ก็มีคำตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า "ไม่น่าจะใช่แบล็คเมทัลแน่ๆ" ถ้าเป็นแบล็คเมทัลปกจะดูมืดมนกว่านี้หลายขุมเลย แต่ปกของ Alcest นี้ดูสว่างเกินกว่าที่จะเป็นแบล็คเมทัลได้ ถ้าผมยังไม่ได้ฟังงานชุดนี้มาก่อน ผมคงจะเดาว่าเป็นงานดาร์คแอมเบียนท์คล้ายๆกับ Ulver จากนอร์เวย์ในยุคหลังๆ (แต่ปกของ Shadows of the Sun จะหม่นกว่านิดหน่อย) แต่เมื่อได้ทดลองฟังงานชุดนี้แล้วมันไม่ใช่เช่นนั้นเลยแม้แต่นิดเดียว แต่แน่นอนละครับว่า เหล่าศิลปินจากค่าย Profound Lore นั้นจะชอบทำอะไรที่เหนือความคาดหมายเสมอ และพวกเขาก็ดูเป็น "เมทัลจากโลกที่สาม" เสียด้วย ซึ่ง Alcest ก็คือหนึ่งในนั้น

งานดนตรีในชุดนี้สามารถจัดได้หลายแนวมากๆ แต่ในส่วนของแบล็คเมทัลก็จะถูกเจือจางลงไป แต่ต้องยอมรับเลยว่า Niege เป็นคนที่ใส่รายละเอียดในทุกๆเครื่องดนตรีจริงๆ เริ่มจากกีต้าร์(และเบส)ซึ่งเขาเล่นริฟได้ติดกลิ่นแบล็คเมทัลเล็กๆ ซาวด์ออกดิบๆที่มีทำนองที่ดูสวยงาม แต่เท่านั้นคงยังไม่พอ เขายังใส่ความเป็นโพสร็อคเข้าไปอีก ลองสังเกตท่อนลีดแต่ละท่อนก็จะมีกลิ่นอายแบบนั้นอยู่เนื่องๆ ซึ่งซาวด์แบบนี้อาจจะทำให้นึกถึง Mono หรือ Te' จากญี่ปุ่นที่เล่นซาวด์ได้ใกล้เคียงกันมาก (แต่ไม่มีแบล็คเมทัล) ริฟแต่ละเม็ดของเขานีฟังแล้วก็ดูสวยงามจนเห็นภาพ และทุกเพลงในเพลงนี้ก็เป็นเพลงช้าทั้งหมดเสียด่้วย จึงทำให้งานของเขาสามารถเค้นเอกลักษณ์ได้อย่างเต็มที่ ส่วนของกลอง เขาก็ตีแพทเทิรืนที่เรียบง่ายและมีพลังขับเคลื่อนทางดนตรีที่สูงเอาการ และทุกแพทเทิร์นก็แฝงไปด้วยความอ่อนไหวในจินตนาการของเขาเอง

เสียงร้องของเขาก็อาจจะฟังไม่ค่อยรู้เรื่องนัก เนื่องจากมันเป็นภาษาฝรั่งเศส แต่ว่าฟังแล้วเราสามารถรู้ได้เลยว่า ความรู้สึกนึกคิดของเขาจะเป็นเช่นไร ฟังทีไรก็รู้สึกว่า อยากจะฟังภาษาฝรั่งเศสให้รู้เรื่อง เพราะว่าเสียงของเขานั้นลุ่มลึกและนุ่มนวลไม่ต่างไปจากดนตรีเท่าใดนัก แม้เนื้อเพลงจะสั้น แต่ก็สามารถถ่ายทอดความเป็นตัวเขาออกมาได้ดี สำหรับเพลงเด่นๆในชุดนี้ผมขอไม่พูดดีกว่า เพราะจะเป็นการลำเอียงกันเกินไป เนื่องจากแต่ละเพลงมันมีปมเด่นในตัวอยู่แล้ว อยู่ที่เราจะเจอมันหรือไม่เท่านั้นเอง จะเรียกว่างานเพลงชุดนี้เป็นงานที่ชวนค้นหาที่สุดอีกชุดหนึ่งเลยก็คงจะได้

อัลบั้มชุดนี้เสียอยู่อย่างเดียวก็คือ "จับแนวเพลงยากไปหน่อย" เท่านั้นเอง ไม่ใช่ว่าเขาไม่มีจุดยืนอะไรนะครับ เพราะเอกลักษณ์ของเขามันออกมาชัดเจนมาก แต่แนวดนตรีมันมีทั้ง โพสร็อค ชูเกซ โพสเมทัล (ใกล้เคียงกับ Dirge) แบล็คเมทัล แม้กระทั่งทำนองพื้นเมือง (ในเพลงสุดท้ายของอัลบั้มที่เอามานิยายปรัมปราในไอร์แลนด์) แต่ถ้าใครที่ชอบงานดนตรีสวยๆแบบโพสร็อคหรือโพสเมทัลก็อัลบั้มที่น่าลิ้มลองอีกหนึ่งชุด หรือคนที่ชอบงานเมทัลสวยๆ ก็สามารถมาฟังงานชุดนี้ได้อีกเช่นกัน อย่างไรก็ขอให้ลองดูครับ แล้วจะค้นพบความสวยงามของจินตนาการโดย Niege

ปล.
อันนี้ผมเขียนมาได้สักประมาณเดือนกว่าๆแล้ว ลองอ่านกันดูได้

Inferno
In The Court Of The Crimson King
*

symphony.x@windowslive.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008 | 10:28:24 AM »

ขอโทษนะครับ

http://parid.prachatai.com/?p=12

http://parid.prachatai.com/?p=10

มัน"คือ"อะไรครับ ไหนบอกเป็นของตัวเองไงครับ

ไม่เป็นไรขอรับผมลืมให้เครดิต ผมไม่ได้ รีวิว เองขอรับ

[ps3tag]http://imagehost.compgamer.com/uploads/f6d1a8e16b.jpg[/ps3tag]
Inferno
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008 | 01:56:59 PM »

ถ้าผมเกรียนอย่างที่ทุกท่านพูดไป ผมจะมา โพสขอบคุรเครดิด ทำมะเขือ อะไรขอรับ ระวังการใช้คำพูดหน่อยขอรับ

อยากให้เว็บบอร์ดนี้ดีขึ้นขอรับไม่มีพวกเกรียนผมว่าพวกคุณที่พูดไปพูดมาเริ่มจะเกรียนแล้วนะขอรับ

[ps3tag]http://imagehost.compgamer.com/uploads/f6d1a8e16b.jpg[/ps3tag]
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #20 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008 | 03:48:02 PM »

ถ้าผมเกรียนอย่างที่ทุกท่านพูดไป ผมจะมา โพสขอบคุรเครดิด ทำมะเขือ อะไรขอรับ ระวังการใช้คำพูดหน่อยขอรับ

อยากให้เว็บบอร์ดนี้ดีขึ้นขอรับไม่มีพวกเกรียนผมว่าพวกคุณที่พูดไปพูดมาเริ่มจะเกรียนแล้วนะขอรับ

ก็คือคุณ สุดยอด แห่งอภิมหาความ หนังหน้าหนาไงครับคุณเกรียน

พิจารณาตัวเองหน่อยนะครับ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #21 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008 | 05:47:50 PM »

ถ้าลืมให้เครดิตไปก็ไม่เป็นไรครับ เอาเป็นว่าทีหลังอย่าลืมอีกนะครับ เพราะว่าถือเป็นเรื่องไม่เหมาะสม และการตั้งชื่อกระทู้ในลักษณะนี้มันดูเหมือนกับว่าน้องกำลังเอาผลงานของคนอื่นมาแอบอ้างเป็นของตนเอง โอเคครับ น้องอาจจะบอกว่าน้องไม่ได้มีเจตนาเช่นนั้น แต่ว่าสิ่งที่น้องทำมันอาจทำให้คนอื่นเข้าใจผิดได้ จึงขอแนะนำว่าทีหลังให้พยายามหลีกเลี่ยงการโพสต์ข้อความหรือการตั้งชื่อกระทู้ในลักษณะเช่นนี้ครับ น้องอาจจะมีเขียนไว้ก่อนนิดนึงว่า บทความเหล่านี้นำมาจากที่ไหน ใครเป็นผู้เขียน แล้วค่อยโพสต์ครับ อย่าก๊อบมาโต๊งๆ เช่นนี้ มีความเสี่ยงที่คนอื่นจะเข้าใจผิดและหมั่นไส้สูงมากครับ

อีกข้อนึงคือ น้องๆ หลายคนรวมถึงสมาชิกเว็บบางส่วนกำลังสงสัยว่าน้องเป็นคนๆ เดียวกับสมาชิกเก่าของเราที่ชื่อ Octavarium หรือเปล่า ซึ่งถ้าน้องไม่ใช่คนๆ ก็ขอให้แสดงตัวออกมาให้ชัดเจนเลยครับ ว่าไม่ใช่ จะได้เคลียร์ๆ กันไปแบบแฟร์ๆ นะครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Fog
Blade Runner

« ตอบ #22 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008 | 06:33:49 PM »

ถ้าลืมให้เครดิตไปก็ไม่เป็นไรครับ เอาเป็นว่าทีหลังอย่าลืมอีกนะครับ เพราะว่าถือเป็นเรื่องไม่เหมาะสม และการตั้งชื่อกระทู้ในลักษณะนี้มันดูเหมือนกับว่าน้องกำลังเอาผลงานของคนอื่นมาแอบอ้างเป็นของตนเอง โอเคครับ น้องอาจจะบอกว่าน้องไม่ได้มีเจตนาเช่นนั้น แต่ว่าสิ่งที่น้องทำมันอาจทำให้คนอื่นเข้าใจผิดได้ จึงขอแนะนำว่าทีหลังให้พยายามหลีกเลี่ยงการโพสต์ข้อความหรือการตั้งชื่อกระทู้ในลักษณะเช่นนี้ครับ น้องอาจจะมีเขียนไว้ก่อนนิดนึงว่า บทความเหล่านี้นำมาจากที่ไหน ใครเป็นผู้เขียน แล้วค่อยโพสต์ครับ อย่าก๊อบมาโต๊งๆ เช่นนี้ มีความเสี่ยงที่คนอื่นจะเข้าใจผิดและหมั่นไส้สูงมากครับ

อีกข้อนึงคือ น้องๆ หลายคนรวมถึงสมาชิกเว็บบางส่วนกำลังสงสัยว่าน้องเป็นคนๆ เดียวกับสมาชิกเก่าของเราที่ชื่อ Octavarium หรือเปล่า ซึ่งถ้าน้องไม่ใช่คนๆ ก็ขอให้แสดงตัวออกมาให้ชัดเจนเลยครับ ว่าไม่ใช่ จะได้เคลียร์ๆ กันไปแบบแฟร์ๆ นะครับ

เสริมนิดนึง ถ้าจะตั้งกระทู้แบบนี้ขึ้นมาอีกละก็ ต้องแน่ใจก่อนก่อนว่าตัวเองเตรียมตัว(หรือทำการบ้าน)มาดี ไม่เช่นนั้นจะเกิดการเข้าใจผิดกันได้

Inferno
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2008 | 05:09:53 PM »

เสริมนิดนึง ถ้าจะตั้งกระทู้แบบนี้ขึ้นมาอีกละก็ ต้องแน่ใจก่อนก่อนว่าตัวเองเตรียมตัว(หรือทำการบ้าน)มาดี ไม่เช่นนั้นจะเกิดการเข้าใจผิดกันได้

ขอรับ ข้าน้อยจะไม่ให้เหตุการนี้เกิด เป็นอันขาด ขอรับ

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #24 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2008 | 06:23:53 PM »

ขอรับ ข้าน้อยจะไม่ให้เหตุการนี้เกิด เป็นอันขาด ขอรับ

ตอบเรื่อง OcTaVaRiuM ด้วย

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
หน้า: 1 [2]
พิมพ์