เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149737 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

22 พฤษภาคม 2024 | 07:36:14 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallโมเดิร์นด็อก - ทิงนองนอย
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โมเดิร์นด็อก - ทิงนองนอย  (อ่าน 6453 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2008 | 03:30:58 PM »

โมเดิร์นด็อก - ทิงนองนอย
ราคาปก 199.-
ราคาขาย 180.- (เจได)

งานใหม่ของสามหนุ่ม ธนชัย/เมธี/ปวิน
จากการทำงานอันยาวนาน ข้ามปีและข้ามทวีป
ผมขอบอกว่า "คุ้มค่า"

เสียงดนตรี บ่งบอกอะไรหลายๆอย่างที่ทำให้เรารู้สึกถึงความตั้งใจในตัวศิลปิน พวกเขาพร้อมจะตอบแทนแฟนเพลงด้วยการ"คิด" และ "ทำ" ออกมาอย่างเต็มที่
คอนเซ็พท์อัลบั้มชุดนี้ ก็บอกกันโจ่งแจ้ง ต้องแต่หน้าปกและชื่อชุดของพวกเขา ว่าเน้นความเป็นไทย แบบไม่ใส่ปลอก

เสียงร้องของธนชัย นุ่ม ลึก แต่ช่างบาดในอารมณ์เหลือเกิน โดยไม่ต้องตะเบ็ง หรือกราดเกรี้ยวในแนวที่นักร้องคนอื่นๆทำกัน จนเป็นแฟชั่น
อย่างเพลงแรก-ฉันยังคงหายใจ คุณป๊อดโชว์การใช้Head-Tone หรือการร้องเสียงหลบ อย่างเหนือชั้น วงร็อครุ่นน้องๆควรฟังเพื่อไปศึกษาให้ถ่องแท้

เพลงต่อมา-นิยาย เสียงร้องที่ฟังเรื่อยๆเอื่อยๆ แต่ช่างเหมาะเจาะกับเนื้อหาเสียนี่กระไร
ดนตรีเพลงนี้ มันลึกลับที่สนุกสนาน ความคึกคักที่สะเทือนอารมณื โอ้..หากจะว่าไปแล้ว ก็คือโปรเกสซีฟร็อค มาเจอ หมอลำซิ่ง ยังไงยังงั้นเลย...

บ๊ะ..โม้มาแค่นี้ คงกระแทกต่อมคันชาวเว็บนี้แล้วซิ
ซื้อได้เลยครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน

ที่เหลืออีก10เพลง ล้วงแต่มีคุณภาพคับแก้วทั้งสิ้น
เกือบทุกเพลง จะมี การเหลื่อมซ้อนของทำนองและจังหวะ (multi-layer) รวมถึงการอยู่ร่วมของชนิดประเภทเครื่องดนตรีที่หลากหลาย (Integrated) ตั้งแต่กลองยาว ยันถึง เชลโล่

ยิ่งเพลงสุดท้าย-เสน่หา ใครฟังแล้ว ไม่อมยิ้มตาม คงต้องไปเช็คดีเอ็นเอใหม่ครับ ว่าคุณเป็นคนไทยหรือเปล่า  ยิ้มกว้างๆ

ปล.มีรูปปกในที่เป็นเซอร์ไพร์ซ
ผมชักออกมา ฮาเกือบตกเก้าอี้
แต่ค่อนข้างล่อแหลมต่อการถูกปิดเว็บ
หากมีกระแสมวลชนเรียกร้องเกิน5ท่าน
ผมจะถือว่ามีจำเลยร่วมกระทำการ ก็จะลงรูปให้ดูต่อครับ อิอิ  ยิ้มกว้างๆ

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2008 | 05:05:40 PM »

ปกชุดนี้ ผมไม่แน่ใจว่าเป็น Mini Lp Sleeve แท้ๆปกแรกของไทยเรารึเปล่าเพราะมีรายละเอียดที่สันปกเหมือนปกแผ่นเสียงทุกอย่าง Size ก็เป็นจัตุรัสถูกต้องไม่ลวงหลอกว่าจะเป็นไม่เป็น  ยิ้มกว้างๆ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2008 | 06:50:12 PM »

เป็นอัลบั้มที่ดีจริงๆครับ หินตาหินยาย

งานมืออาชีพมาก แนะนำให้หามาฟัง บันทึกเสียงดีทีเดียว
TRON

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2008 | 09:21:29 PM »

ปกชุดนี้ ผมไม่แน่ใจว่าเป็น Mini Lp Sleeve แท้ๆปกแรกของไทยเรารึเปล่าเพราะมีรายละเอียดที่สันปกเหมือนปกแผ่นเสียงทุกอย่าง Size ก็เป็นจัตุรัสถูกต้องไม่ลวงหลอกว่าจะเป็นไม่เป็น  ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2008 | 08:12:48 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2008 | 09:28:02 PM »

มันมีแผ่นเสียงออกมาจริงๆด้วยหรือเปล่าครับ จะได้เหมือนว่าจำลองจากของจริง  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2008 | 08:13:23 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2008 | 05:24:00 AM »

ผมขอยืนยันว่านี่คืองานที่ดีที่สุดของ Modern Dog และงานเพลงไทยที่ยอดเยี่ยมที่สุดในรอบหลายปีมานี้ในความเห็นของผมย่างไม่ต้องสงสัยเลยครับ มันเปี่ยมไปด้วยความประณีต การถ่ายทอดอารมณ์ออกมาอย่างเรียบง่ายแต่ล้ำลึก แถมยังแฝงความเป็นไทยได้อย่างแนบเนียนและมีมนต์ขลัง แม้จะไม่มีเพลงร๊อคมันส์หยดอย่าง บุษบา หรือเพลงทดลองสุดจ๊าบอย่าง เวตาล แต่ถ้าจะว่าในเรื่องความต่อเนื่อง กลมกล่อม และเนียนเป็นเนื้อเดียวกันล่ะก็ต้องยกให้ ทิงนองนอย อัลบั้มนี้เลยครับ ซึ่งการทำอะไรที่เรียบง่ายสุดๆแต่มากล้นไปด้วยชั้นเชิงแบบนี้ก็ทำให้ผมนึกถึงตอนที่ Steven Wilson ทำ Blackfield อยู่เหมือนกันนะ  ยิ้มกว้างๆ

ป.ล. เพลง เสน่หา นี่เป็นเพลงลูกกรุงเก่าใช่มั้ยครับ? ผมว่าเพลงนี้เอาไปเปิดโชว์ให้ชาวสมาคมโลกฟังได้เลย เป็นเพลงแบบไทยๆที่ใส่ในสำเนียงโพสต์ร๊อคได้สุดแสนจะงดงามจริงๆ (ตอนเร่งจังหวะในตอนท้ายๆนั้นเอาซะขนลุกเลยครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2008 | 05:27:13 AM โดย LiliumNation™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2008 | 02:43:26 PM »

ผมขอยืนยันว่านี่คืองานที่ดีที่สุดของ Modern Dog และงานเพลงไทยที่ยอดเยี่ยมที่สุดในรอบหลายปีมานี้ในความเห็นของผมย่างไม่ต้องสงสัยเลยครับ มันเปี่ยมไปด้วยความประณีต การถ่ายทอดอารมณ์ออกมาอย่างเรียบง่ายแต่ล้ำลึก แถมยังแฝงความเป็นไทยได้อย่างแนบเนียนและมีมนต์ขลัง แม้จะไม่มีเพลงร๊อคมันส์หยดอย่าง บุษบา หรือเพลงทดลองสุดจ๊าบอย่าง เวตาล แต่ถ้าจะว่าในเรื่องความต่อเนื่อง กลมกล่อม และเนียนเป็นเนื้อเดียวกันล่ะก็ต้องยกให้ ทิงนองนอย อัลบั้มนี้เลยครับ ซึ่งการทำอะไรที่เรียบง่ายสุดๆแต่มากล้นไปด้วยชั้นเชิงแบบนี้ก็ทำให้ผมนึกถึงตอนที่ Steven Wilson ทำ Blackfield อยู่เหมือนกันนะ  ยิ้มกว้างๆ

ป.ล. เพลง เสน่หา นี่เป็นเพลงลูกกรุงเก่าใช่มั้ยครับ? ผมว่าเพลงนี้เอาไปเปิดโชว์ให้ชาวสมาคมโลกฟังได้เลย เป็นเพลงแบบไทยๆที่ใส่ในสำเนียงโพสต์ร๊อคได้สุดแสนจะงดงามจริงๆ (ตอนเร่งจังหวะในตอนท้ายๆนั้นเอาซะขนลุกเลยครับ)

อุแม่เจ้า ! คงถึงเวลาแวะร้าน CD ที่ไม่ได้ไปมานานแล้ว

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2008 | 07:20:44 PM »

อุแม่เจ้า ! คงถึงเวลาแวะร้าน CD ที่ไม่ได้ไปมานานแล้ว

ฟังแล้วก็บอกได้คำเดียวครับ ได้เสียตังแน่ๆ  ยิ้มกว้างๆ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
panyarak

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2008 | 11:04:28 PM »

ตอนไปกฐินพระราชทานที่พุทธคยา ก็ขึ้นเครื่องบินลำเดียวกันและพักโรงแรมเดียวกับป๊อดด้วย เห็นเขาไปกับคณะใหญ่เลยได้แค่ทักทายกันไม่ถึง 2 คำ เสียดายไม่มีโอกาสได้คุยกัน (รู้จักกันตอนเขาไปแสดงที่งานเทศกาลไทยที่ญี่ปุ่นครับ) คงต้องไปหามาฟังบ้างแล้ว

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2008 | 11:56:00 AM »

มันมีแผ่นเสียงออกมาจริงๆด้วยหรือเปล่าครับ จะได้เหมือนว่าจำลองจากของจริง  ยิ้มกว้างๆ

ไม่ใช่ชุดแรกแล้วล่ะครับ บังเอิญผมไปจัดแผ่นไปมาเจอของน้าหมูทำมาก่อนแล้ว ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูในกระทู้ Mini Lp กแล้วกันครับ  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2008 | 10:23:24 PM »

ลองเทียบขนาดดูแล้ว ปกแผ่นของ Modern Dog เล็กกว่า mini lp ของญี่ปุ่นนิดนึงครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008 | 08:00:28 AM »

ลองเทียบขนาดดูแล้ว ปกแผ่นของ Modern Dog เล็กกว่า mini lp ของญี่ปุ่นนิดนึงครับ
ใช่ครับ ของไทยทำ Size เดียวกับ Cd ปกติหมดเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2008 | 01:52:58 PM »

ดีใจครับ ที่เด็กๆรุ่นใหม่ไฟแรงอย่างน้องเหม่งชอบเพลง เสน่หา
ตอนที่ฟังตอนแรก ก็คิดไม่ถึงเหมือนกัน (ปรกติจะไม่อ่านข่าวก่อนฟังเพลงและดูหนัง-กลัวรู้เรื่อง)
พอป๊อดเปล่งเสียงร้องคำแรกออกมา ผมถึงกับขนลุกซู่เลย

ซึ่งเหตุการณ์อย่างนี้ เคยเกิดขึ้นครั้งหนึ่งครับ
ขณะที่ขับรถอยู่ ได้ยินเพลงทางวิทยุ เล่นอาเป็กจิโอ้กีต้าร์คลาสสิค แบบแปลกๆ ไม่ใช่มาตรฐาน แต่พอโน๊ตตัวแรกดีดขึ้นเท่่านั้น ขนลุกซู่แทบหยุดรถฟังเพลงนั้นทันที เพราะมันคือเพลงHotel California นั่นเอง

คือมันเป็นอะไรที่คาดคิดไม่ถึงจริงๆครับ

ภาพปกใน-ข้อมูลเรื่องดนตรี (เสียดายที่ไม่พิมพ์ภาษาไทย ขอตัด1ดาว)

ภาพปกใน-ดาร์คไซด์ออฟเดอะมูน (ห้ามดูนาน เดี๋ยว...แตก    จายน่ะจาย)

เห็นมั๊ยล่ะ ว่ามันล่อแหลมๆๆๆ อิอิ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2008 | 01:55:58 PM »

สวยดีครับ ผมยังไม่ได้แกะดูเลย  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1]
พิมพ์