เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 09:53:10 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallดนตรีที่ทำให้คุณซื่อบื้อ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดนตรีที่ทำให้คุณซื่อบื้อ  (อ่าน 8912 ครั้ง)
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 | 12:47:07 AM »

Where is Mozart and Dream Theater!?!?  ตกใจ
หรือผมหาไม่เจอเองนะ...

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 08:00:30 AM »

ถ้าผมมีลูก ผมจะเปิดดนตรีของ Beethoven และดนตรีคลาสสิกอื่น ๆ ให้ลูกฟังตั้งแต่ยังแบเบาะเลยครับ  ยิ้ม
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 08:39:40 AM »

ถ้าผมมีลูก ผมจะเปิดดนตรีของ Beethoven และดนตรีคลาสสิกอื่น ๆ ให้ลูกฟังตั้งแต่ยังแบเบาะเลยครับ  ยิ้ม

ผมยังไม่เคยฟัง Beethoven จริง ๆ จัง ๆ เลย
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 12:46:00 PM »

ผมยังไม่เคยฟัง Beethoven จริง ๆ จัง ๆ เลย

ผมฟังไม่ค่อยใหวครับ หูไม่ถึง สงสัยผมคงจะโง่จริงๆซะล่ะมั้ง....

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 01:11:26 PM »

ผมฟังไม่ค่อยใหวครับ หูไม่ถึง สงสัยผมคงจะโง่จริงๆซะล่ะมั้ง....

แนะนำเรื่องนี้ครับ ผมดูแล้ว รู้สึกฉลาดขึ้นมานิดๆแฮะ มิน่าล่ะ

อ๊ะ อ๊ะ อย่าเพิ่งหัวเราะไปนะ
หนังเค้ามีเพลงของ 4' 33" ของ John Cage ด้วยหล่ะ
อลังการมากๆๆๆๆๆๆ

TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 01:13:36 PM »

แนะนำเรื่องนี้ครับ ผมดูแล้ว รู้สึกฉลาดขึ้นมานิดๆแฮะ มิน่าล่ะ

หนังเค้ามีเพลงของ 4' 33" ของ John Cage ด้วยหล่ะ

อ้าว นึกว่าเรื่อง Nodame ของเฮียยุ่นเราเสียอีก ไม่รู้ใครก๊อปใคร แต่ี่ Nodame นี่ผมดูแล้วรู้จักเพลงคลาสสิคระดับปรมาจารย์หลายเพลงเลย แต่ไม่รู้ฉลาดขึ้นหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม 2009 | 01:16:00 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #21 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 01:36:59 PM »

ดนตรีคลาสสิกมีความเหมือนคล้ายกับดนตรี prog ประการหนึ่งตรงที่คนฟังจะต้องทราบหรือศึกษาข้อมูลให้ดีเสียก่อน คือพูดง่าย ๆ ว่าต้องมีความรู้เกี่ยวกับศิลปินและผลงานของศิลปินคนนั้น เพราะดนตรีประเภทนี้มิใช่พวกที่เปิดกรอกหูชาวบ้านทั่วไปตามทีวีหรือสถานีวิทยุ คนฟังจะต้องมีใจรักและศึกษาหาความรู้กันเอาเอง คุณไม่มีทางทราบได้หรอกครับว่า ผลงานของ Beethoven ที่ควรจะเริ่มต้นฟังเป็นการลองเชิงนั้นมีอะไรบ้างจนกว่าจะมีผู้รู้มาแนะนำหรือคุณจะต้องไปศึกษาหาข้อมูลเอาเอง

ผมมีหนังสือเกี่ยวกับเพลงคลาสสิกเล่มหนึ่งที่เพื่อนรักคนหนึ่งได้ทิ้งไว้ให้อ่าน หนังสือเล่มนี้มีประโยชน์มากในแง่ของการทำความรู้จักศิลปินหรือคีตกวีคลาสสิกต่าง ๆ และผลงานที่โดดเด่นของพวกเขา จุดนี้ทำให้ผมเริ่มศึกษาจากการอ่านและไปเดินหาแผ่นเสียงเพลงคลาสสิกมาลองฟัง ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องยากเสียทีเดียว เพราะในท้องตลาดนั้น แผ่นเสียงเพลงคลาสสิกสภาพดี ๆ และราคาไม่แพงยังมีให้พอหาได้ ถ้าคนซื้อไม่เจาะจงหรือจู้จี้มากนัก ผมเองยังมีผลงานเพลงคลาสสิกสะสมไว้พอสมควรครับ

อย่าไปคิดว่าเพลงคลาสสิกนั้นต้องปีนบันไดฟังจึงจะเข้าถึง ซึ่งที่จริงแล้วในสมัยโบราณเพลงคลาสสิกก็ไม่ต่างไปจากเพลงพ็อพในสมัยนี้ ผู้สร้างผลงานหลายคนก็มีพื้นฐานครอบครัวมาจากพวกชนชั้นสามัญหรือพวกที่ยากจนมาก่อน การมีความคิดว่าเพลงคลาสสิกเป็นของสูง ต้องปีนบันไดฟัง จะเป็นการปิดโอกาสของเราในการฟังเพลงประเภทนี้

และหากสังเกตให้ดี ดนตรีคลาสสิกมักเป็นยาดำแทรกอยู่กับดนตรีประเภทอื่นทั่วไป ไม่ว่าดนตรีโฆษณา หรือแม้กระทั่งดนตรี prog ซึ่งศิลปินจำนวนไม่น้อยมักนำเพลงคลาสสิกมาดัดแปลงหรือนำมาแทรกไว้ในผลงานของตัวเอง โดยที่คนฟังบางคนไม่ทันได้สังเกต หากไม่มีความรู้หรือรู้จักหรือเคยได้ยินเพลงคลาสสิกนั้น ๆ มาก่อน
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 01:53:20 PM »

ผมว่าเพลง Classic ไม่ได้ฟังยากอะไร แล้วเพลงมันก็มีความเป็นอมตะ contemporary ตลอดกาลด้วย เพียงแต่สมัยนี้มันมีดนตรีอะไร มากมายก่ายกองเต็มไปหมด ที่มันสื่อให้เราเห็น ฟัง กันอย่างง่าย ๆ จนเราไม่ได้มองกลับไปหาดนตรีเหล่าั้นั้นเลย (ผมก็คนนึง)

ดนตรี Classic จะของ Beethoven หรือใครก็แล้วแต่นั้น ผมเคยได้ยินว่าเป็นดนตรีเพื่อการ "บำบัด" ด้วย ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า?
แบบว่าถ้าคุณรู้่สึกมีเรื่องไม่สบายใจ หรือมีอารมณ์หงุดหงิดในตอนนั้น ถ้าได้ฟัง Instrumental ของ Beethoven เข้าไป
อาการหงุดหงิดเหล่านั้น ก็จะหายไป และทำให้ใจเราเย็นขึ้น  ยิ้ม

แต่ก็มีดนตรี และวงดนตรีอื่น ๆ ที่เราฟังแล้วทำให้อารมณ์ของเราเย็นลง และก็ผ่อนคลายด้วย
.... ปีนี้ผมคงต้องหาเพลงเหล่านั้นมาฟังเยอะๆ ซะแล้วครับ  ยิ้ม
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #23 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 10:45:44 PM »

หลายท่านคงจะรู้จักMozart Effect นะครับ
มันคือการฟังดนตรีคลาสสิกทุกวันทำให้ส่งผลต่อการคำนวนและความคิดสร้างสรรค์เพิ่มขึ้น เขาทดลองกันแล้วครับ
ลองดูข้อมูลตามGoogleดู

ใครมีเด็กก็ให้เด็กฟัง หรือจะฟังเองก็ได้ครับ

ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #24 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009 | 02:39:57 AM »

น่าสงสัยเหมือนกันว่า บีโธเฟ่น ฟังอะไร

แกหูหนวกครับ ฟังเสียงแห่งความเงียบ  ยิ้มกว้างๆ
ฮ่า ๆ เปล่าหรอก ตอนแกยังหูดีอยู่ก็คงฟัง Classical ของเพื่อน ๆ (or maybe ,sometime his rivals') ร่วมสมัยเดียวกับแกนั่นแหละ ผมเคยอ่านการ์ตูนประวัติแกนานมาแล้วจำไม่ค่อยได้

ว่าแต่...ตัวแปลอื่น ๆ กับสติปัญญานี้เขาเอามาแยกด้วยหรือเปล่าครับ เพราะอายุก็สำคัญนะครับ ยิ่งใช้แบบทดสอบ SAT แล้ว คนแก่ ๆ ฟัง Classic Rock ฟัง Oldies จะทำแบบทดสอบพวกนี้ได้น้อยก็ไม่แปลกนะเพราะพวกเขาไม่ได้ใช้ความรู้ที่ถูกทดสอบในนั้นมากเท่าไหร่ เว้นแต่ทำงานเกี่ยวกับพวก Academic (พวกตอบบีโธเฟน อาจเป็นอาจารย์อะไรแถวนั้นที่ไม่ได้ฟังเพลงอะไรมากเลยตอบส่ง ๆ ไปว่าบีโธเฟ่นก็เป็นไปได้นะ)

โดยส่วนตัวผมเคยสัมผัสกับแบบทดสอบพวกนี้อยู่บ้านเหมือนกันนะครับและโดยส่วนตัวคิดว่าความน่าเชื่อถือมันเหมาะแค่เอาไว้วัดคนมีปัญหาด้านการเรียนเท่านั้นเอง ไม่ได้น่าจะบอกความฉลาดอะไรจริง ๆ จัง ๆ

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

« ตอบ #25 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 | 06:10:53 AM »

อ้าว นึกว่าเรื่อง Nodame ของเฮียยุ่นเราเสียอีก ไม่รู้ใครก๊อปใคร แต่ี่ Nodame นี่ผมดูแล้วรู้จักเพลงคลาสสิคระดับปรมาจารย์หลายเพลงเลย แต่ไม่รู้ฉลาดขึ้นหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม

beetohven virus ซื้อลิขสิทธิ์nodameไปครับ   แต่ทำออกมาดีกว่า  ตอนจบไม่กินขาด   เรื่องนี้ผมดูสองรอบแล้ว  ยังเกลียดคังกอนวูตัวแก่อยู่ดี   

lil wayne  the carter III ขายดีสุดในอเมริกา  โง่เยอะเลยดิ

หน้า: 1 [2]
พิมพ์