เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 11:44:21 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallนักร้องแนว Death ที่ไพเราะ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นักร้องแนว Death ที่ไพเราะ  (อ่าน 13971 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2009 | 02:46:52 PM »

ผมไม่ค่อยชอบเสียงของ Alexi Laiho เลยครับ เสียงเค้าออกไปทางตะโกนเสียดหู เหมือนไม่ค่อยตั้งใจร้อง ค่อนข้างน่ารำคาน ทำให้ผมฟังวงนี้ได้ไม่ติดเลยครับ

ผมว่าเค้าเป็นแบบนั้นตั้งแต่ออกงาน Are you dead yet? กับ Blooddrunk น่ะครับ

ความที่มีชื่อเสียงมากขึ้น ทำให้คุณภาพของงานและการเล่นสดด้อยลงไป ถ้าฟังชุดที่ผมบอก หรือชุดก่อนหน้าอีกชุดที่ชื่อ Hatebreeder นั้น เสียงร้องของเขายังทรงพลัง และหนักแน่นอยู่นะ  ยิ้มกว้างๆ

วงที่ดีถ้ามีชื่อเสียงมากขึ้นน่าจะแสดงสดได้ดียิ่งขึ้นนะครับ ต่อให้เสียงร้องด้อยลงบ้างตามวัยอย่าง Metallica เป็นต้น  ยิ้มกว้างๆ

อืม ... น่าจะเป็นบางวงนะครับ  ยิ้ม
GÒNG
Tubular Bells

Death to All

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2009 | 05:18:09 PM »

ผมชอบหลายคนนะ แต่จะว่าไพเราะก็ไม่ได้ เอาเป็นว่าเหมาะสมกับแนวดนตรีแล้วกัน ยิงฟันยิ้ม

- Francesco Paoli (Hour of Penance)
- James Lee (Origin)
- Matthew 'Chalky' Chalk (Ex-Psycroptic)
- Lord Worm (Cryptopsy)
- Petr Tománek (Lykathea Aflame)
- Bill Robinson (Decrepit Birth)
- Anthony Trapani (Odious Mortem, Severed Savior)

ยังมีอีกหลายคน แต่เอาแค่นี้ละกันครับ

Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009 | 11:21:07 AM »

mikael Akerfeldt ล่ะ ได้ไหม

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009 | 12:18:40 PM »

mikael Akerfeldt ล่ะ ได้ไหม

คนนี้ ท่าน Tron เกริ่นไว้ตั้งแต่แรกแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2009 | 09:44:49 PM »

อาจฟังไม่เสนาะหูมากนัก แต่สำหรับคนที่อยากลองของแรงนี่แนะนำเลยครับ สำหรับเสียงนักร้องคู่ของวง Abysmal Torment บรูทัลเดธ/กอร์ไกรนด์มหาโหดโลกตะลึงจากประเทศเล็กๆอย่างมอลตา กระบอกเสียงคู่ Nick Farrugia และ Gordon Formosa ได้แทคทีมกันสำรอกเสียงชักโครกกดต่ำโหดเหี้ยมชวนคลื่นไส้อย่างถึงขีดสุดเท่าที่มนุษย์จะทำได้ ฟังยังกับอึ่งอ่างฤดูผสมพันธุ์ยังไงยังงั้น!!!! (กลัวว่าพี่ๆแกจะสำรอกเอาตับไตไส้พุงล้นปลิ้นทะลักออกจากปากอ่ะ- -) งานนี้ใครที่เป็นโรคขวัญอ่อนแนะนำว่าอย่าลองดีกว่าครับ ด้วยความหวังดี

Abysmal Torment - Befouled with Zest  http://www.youtube.com/watch?v=cvOqlAPF21k

อีกหนึ่งสุ้มเสียงทรมาณประสาทการรับฟังจากวงบริติชบรูทัลเดธ/กอร์ไกรนด์ นอกจากดนตรีบรูทัลฟาสต์นรกที่บดขยี้โสตประสาทให้ละเอียดแหลกเหลวเป็นจุลภาคแล้ว เสียงของ Eddie นักสำรอกก้อนเลือดประจำวงก็โหดเหี้ยมป่าเถื่อนราวกับไม่ได้มาจากกล่องเสียงของมนุษย์!!! ด้วยเสียงสำรอกวี้ดๆๆๆเหมือนหมูถูกเหล็กเสียบคออันบ้าคลั่งที่เสียดแทงทรมานแ้ก้วหูแบบที่ยากจะหาใครมาเลียนแบบได้ ไม่เพียงเท่านั้น พี่แกยังร้องรัวๆและสำรอกแบบต่อเนื่องได้เป็นนาทีราวกับว่าปอดพี่แกมีขนาดเท่าถังน้ำมันยังไงยังงั้น ถือเป็นอีกหนึ่งกระบอกเสียงที่โหดเหี้ยมที่สุดในวงการเลยครับ

Infected Disarray - Pre-natal Excavation of Diseased Ovarian Atrocity, Demonstrating the Necessity for Extreme Prejudicial Infanticide Within the Vomit Filled Womb  http://www.youtube.com/watch?v=XJDldgpWOCw

อาจหลุดหัวข้อกระทู้ไปนิดนึง ขออภัยด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2009 | 11:15:38 PM โดย Lilium Bloody Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #20 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2009 | 11:02:47 PM »

หากพูดถึงแนวบรูทัลเดธแล้ว นักร้องที่สำรอกได้ถูกหูและสะใจผมมากที่สุดก็น่าจะเป็น Matti Way อดีตนักร้องนำวง Disgorge (ปัจจุบันอยู่กับวง Pathology) เจ้าของเสียงสำรอกกดต่ำสุดหลอดที่ฟังดูเป็นธรรมชาติ ถึงจะโหดเหี้ยมรุนแรงขนาดใหนแต่ก็ฟังไม่รำคานหู ผลงานดีเด่นที่เขาเคยฝากเสียงร้องเอาไว้ก็คงจะหนีไม่พ้น She Lay Gutted อัลบั้มสุดคลาสสิกตลอดกาลของวง Disgorge ที่เขาสำรอกกดต่ำได้อร่อยหูเข้ากันได้ดีดนตรีเดธเมทัลสไตล์บลาสต์กระจุยของวง ทำให้ผมประทับใจไม่รู้ลืมจนถึงทุกวันนี้ และเมื่อไม่นานมานี้เขาก็ได้รับคำเชิญจากวง Pathology ให้ไปทำหน้าที่กระบอกเสียงคนใหม่แทน Levi นักร้องคนเก่า (ก็ลาออกไปอยู่ Disgorge นั่นแหละ) และเขาก็ไม่ทำให้ผิดหวัง กับวงใหม่นี้เขาได้ทำให้ผมอึ้งอีกครั้งด้วยการพัฒนาเสียงสำรอกของเขาขึ้นไปอีกขั้น กับเสียงกดต่ำสุดสยองที่เหลือเชื่อจริงๆว่ามนุษย์จะทำได้ (แต่แน่นอนครับว่ายังคงฟังดูเนียนเข้ากับดนตรีได้ดีเหมือนเดิม) ถือว่าแน่มากครับที่สามารถพัฒนาสไตล์การร้องให้โหดขึ้นได้อย่างที่ผมคาดไม่ถึงมาก่อน มันเป็นความยอดเยี่ยมที่ยากจะอธิบายเป็นตัวอักษรได้จริงๆ แต่ที่แน่ๆตอนนี้ Matti Way ก็เป็นนักร้องสายบรูทัลอันดับหนึ่งในดวงใจของผมไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2009 | 11:09:28 PM โดย Lilium Bloody Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009 | 10:50:34 AM »

ขอใส่ชื่อ Mike Oldfield ในกระทู้นี้ด้วยนะครับ ประทับใจเพลง Caveman ใน Tubular Bells (1973) ที่แกร้องเสียงสำรอกได้อย่างสุดยอดมาก อาจเป็นคนที่ร้องเสียงสำรอกคนแรกของโลกเลยก็ได้  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009 | 10:56:01 AM »

ขอใส่ชื่อ Mike Oldfield ในกระทู้นี้ด้วยนะครับ ประทับใจเพลง Caveman ใน Tubular Bells (1973) ที่แกร้องเสียงสำรอกได้อย่างสุดยอดมาก อาจเป็นคนที่ร้องเสียงสำรอกคนแรกของโลกเลยก็ได้  ยิ้มกว้างๆ

คิดว่า Nick Mason ร้องก่อนนะครับ ในเพลง One of These Days  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #23 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009 | 11:01:56 AM »

คิดว่า Nick Mason ร้องก่อนนะครับ ในเพลง One of These Days  ยิ้มกว้างๆ

อันนั้นผมก็คิดนะครับ แต่ฟังเหมือนการลดสปีดเสียงพูดมากกว่าเลยไม่แน่ใจน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน 2009 | 11:04:48 AM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]
พิมพ์