เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 05:46:42 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wall*ตั้งบ้างไรบ้าง มาแนะนำศิลปิน JAPAN กันเต๊อะ*
หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: *ตั้งบ้างไรบ้าง มาแนะนำศิลปิน JAPAN กันเต๊อะ*  (อ่าน 22899 ครั้ง)
ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009 | 06:43:48 PM »

เข้าใจว่าคงมีคนตั้งกระทู้แบบนี้มามั่งแว้ว แต่ผมขี้เกียจขุด และเชื่อว่าพี่ๆน้องคงชอบอะไรๆที่เป็นญี่ปุ่นอยู่เหมือนกัน 55+
ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบฟังเพลงพี่ยุ่น(แต่ไม่ได้ฟังมากส่วนมากจะเน้นดู) เพราะนาทีนี้ต้องยอมรับว่าพวกพี่เค้าถือเป็นมหาอำนาจด้านหนัง เอ้ยเพลง และประชากรของพี่ยุ่นเค้ามีมาตฐานคุณภาพชีวิตที่สูงกว่าเรา เพราะงั้นวงการเพลงเค้าจึงมีมาตฐานที่สูง
ส่วนเกาหลีนี่ออกแนวสร้างไอดอล(แต่ผมชอบงานเพลงของสา่วๆSNSDจริงๆนะ) ดนตรีก็ดีแต่ลอกมาเยอะเหลือเกิน
ส่วนที่ยอมรับคือพวกฟิลิปินโน่ผมคิดว่าเรื่องการร้องเพลงนั่นพวกพี่ปินมาที่ 1 ในเอเชียโดยเฉพาะแนว R&B
แล้วตูจะพล่ามอะไรยาวเหยียดว่ะเนี่ย
        เข้าเรื่องเลยดีกว่ามาแนะนำศิลปินพี่ยุ่นกันครับ ได้ทุกแนว ส่วนศิลปินที่ผมชอบมีอยู่มากแต่ที่สุดจริงของผม
มี Mika Nakashima / The brillient Green วงอัลเทอร์ ร็อคที่โคตรจะเพราะ เคยอ่านเจอว่าเป็น 1 ใน10 วงที่ดีสุดในโลกในปีไหนไม่รู้
ในการจัดอันดับของนิตยสาร ไทม์ส ด้วยโคตรปลื้ม และก็วง Dustbox วงป๊อปพังค์ ที่ผมรักที่สุดในโลก
        เริ่มด้วยวงนี้ละกัน ใครชอบวง maximum the hormone บ้างครับ ใครที่ไม่เคยฟังก็อยากให้ลองฟังกันวงนี้มันทั้งเจ๋ง
ทั้งบ้า วงไรแม่มเพลงร็อคได้เจ๋งเป็นบ้า ผสมแม่งทุกแนวได้อย่างลงตัว พร้อมทั้งติดหัวไปใน อิไตๆจริงๆ

♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009 | 06:46:17 PM »

Acid Mother Temple

ลองหาฟังดูนะ หิหิ

Fragile

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009 | 06:52:58 PM »

Acid Mother Temple

ลองหาฟังดูนะ หิหิ

เดี่ยวไปลองฟังดูนะครับ ดูจากรูปแล้วแนว เร้กเก๊แด๊นฮอลแน่ๆ บุศด้าเบลสต้องได้วงนี้มาชัวร์ๆ

Fog

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009 | 07:44:12 PM »

Nenem - Deep Shape Blue

อัลบั้มฟิวชั่นสวยๆ จากวงแมธร็อค (รึเปล่า) วงนี้

Fragile

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009 | 07:56:10 PM »

อัลบั้มฟิวชั่นสวยๆ จากวงแมธร็อค (รึเปล่า) วงนี้

ชอบมากครับวงนี้ ผมมี 2ชุด อ่ะ
น่าจะแม็ธบ้าง ไรบ้างเหมือนกันนะครับ

Fog

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009 | 08:36:41 PM »

ชอบมากครับวงนี้ ผมมี 2ชุด อ่ะ
น่าจะแม็ธบ้าง ไรบ้างเหมือนกันนะครับ

ชุดนี้ไม่แมธแล้วครับ เพราะเลย

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009 | 09:39:40 PM »

เวรกรรม เข้าทางผมซะแล้ว วงอินดี้ญี่ปุ่นที่ผมคลั่งไคล้นี่มีเยอะเหลือหลายจริงๆครับ  ยิ้มกว้างๆ

เริ่มจากวงโปรดที่สุดนี้เลยละกัน

Sleepy.ab

อินดี้ร๊อคสุดละเมียดส่งตรงจากแดนบะหมี่เนยแข็ง (ฮอกไกโด) เล่นดนตรีป๊อป/ร๊อคฟังสบายที่ไม่ธรรมดาเลย มีการผสมกลิ่นอายโพสต์ร๊อค บริทป๊อป และอคูสติกร๊อคเข้ามาได้อย่างลงตัวเหมาะเจาะ (อยากบอกว่าภาคอคูสติกของวงนี้ทำได้ไพเราะกินใจมากๆ)ส่วนเรื่องเมโลดี้นั้นก็ไพเราะหายห่วง มีทั้งเหงา เศร้า อบอุ่น และหวานหอมคละเคล้ากันไป หากจะให้เปรียบเทียบก็คงจะประมาณ Blackfield + Sigur Ros + Eskobar ล่ะมั้งครับ (แต่เสียงร้องจะออกไปทาง Radiohead) วงนี้ไม่ใช่แค่ผมโปรดคนเดียวเท่านั้น แต่ยังเป็นวงโปรดของคุณพ่อผมด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนอัลบั้มที่แนะนำคือ

Palette โดดเด่นด้วยความหนักแน่นและซับซ้อนของดนตรี มีบัลลาดหวานปนขมชวนให้ใจสั่นใหวอย่าง Melody และ White เป็นตัวชูโรง ขณะที่ Mass Gymnastic Display ก็มืดหม่น หนักหน่วง ซับซ้อนซ่ิิอนเงื่ิอน ได้อารมณ์โปรเกรสสีฟแบบเต็มๆ

Fantasia หันมาเน้นภาคอคูสติกมากขึ้น มีแทร๊คเด่นอย่าง Arcadia ที่เป็นอคูสติกบัลลาดเมโลดี้หมองเศร้าและสุดขั้วหัวใจ นักร้องนำร้องได้อารมณ์มาก ยังกับ Thom Yorke มาเองเลย ฟังแล้วน้ำตาจะไหลทุกที หรือจะเป็นป๊อปร๊อคเพราะๆกรุ่นกลิ่นอายความรักอย่าง Merry-Go-Round ที่เหมือนเป็นการพบกันตรงกลางพอดีของ Coldplay และ Eskobar ฟังแล้วอบอุ่นใจดีครับ 

Archive อัลบั้มรวมเพลงเพราะๆของวง โดยมีบางเพลงที่อัดเสียงใหม่ ซึ่งจะเน้นหนักไปที่ภาคอคูสติกเช่นเดียวกับอัลบั้ม Fantasia อัลบั้มนี้มีเพลง Scene เวอร์ชั่นอัดเสียงใหม่ที่ไพเราะหมองเศร้าเสียดหัวใจมากๆ อบอวลไปด้วยเสียงกีตาร์ยืดๆที่ล่องลอยกินใจและเสียงเครื่องสายที่เรียบเรียงออกมาได้อารมณ์สุดซึ้ง เรียกว่าเป็น Blackfield เวอร์ชั่นฮอกไกโดได้เลยล่ะครับ

ยังมีวงเจ๋งๆรออยู่อีกเป็นเข่ง ไว้ของขึ้นเมื่อไรจะมาแนะนำต่อครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม 2009 | 09:47:06 PM โดย คุณนิชิซาวะ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Fragile

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009 | 10:06:12 PM »

Sleepy.ab ฟังแล้วครับโดนใจเลย

รีบๆปั้นให้มันขึ้นไวๆ นะครับคุณนิชิ ไม่งั้นหาอะไรๆที่ยุ่นๆเป็นภาพ
มาช่วยปั้นให้มันขึ้นนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009 | 12:10:53 AM »

มาต่อสายเครียดบ้างดีกว่า   ยิงฟันยิ้ม

Downy

วงดนตรีทดลองสุดหลอนที่ก่อตั้งโดยนาย Aoki Robin ผสมผสานแนวดนตรีหลากหลายทั้งโพสต์ร๊อค โปรเกรสสีฟ แอมเบียนท์ และทริปฮอป ได้อย่างมีเสน่ห์น่าติดตาม โดยแทรกบรรยากาศมืดหม่นกดดันไว้ในทุกอนูเพลง งานของพวกเขาอาจจะดูนิ่งเงียบและฟังยากอยู่สักหน่อย แต่หากใครที่พิศมัยในบรรยากาศตึงเครียดหรือคิดว่าชีวิตมันยังมืดมนไม่พอ ก็ขอให้ลองลิ้มชิมรสผลงานของวงนี้ดูครับ

นอกจากนี้นายอาโอกิยังดอดไปร่วมงานกับ Eugene Wakamikoto แห่งวง eksperimentoj และ DJ Geru-See ทั้งสามได้ร่วมกันทำวงที่มีชื่อว่า Dhal และมีอัลบั้มเต็มออกมา 1 ชุดคือ Cacopany (2002) งานของ Dhal นั้นจะเน้นความเป็นอีเลกทรอนิกส์และมืดหม่นกดดันกว่า Downy อยู่พอสมควร แถมยังมีซาวนด์แปลกๆแทรกเข้ามาให้สติกระเจิงอยู่ตลอด ฟังแล้วเครียดมากครับ เป็นงานอีกชุดที่จะทำให้วันดีๆของคุณกลายเป็นภวังค์แห่งสนธยาได้ในทันทีทันใดเลยจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ตุลาคม 2009 | 12:13:25 AM โดย คุณนิชิซาวะ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Fragile

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009 | 12:25:20 AM »

เครียด ดาร์ค นี่ผมฮุคซ้ายผ่านตลอดก๊าบ หนูรับไม่ได้
ผมตอนนี้ฟังสาว Beni ชุด bitter&sweet อยู่อ่ะชอบมั่กมากๆๆๆชอบเพลงเธอจริงๆนะอิๆๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009 | 12:26:30 AM »

เครียด ดาร์ค นี่ผมฮุคซ้ายผ่านตลอดก๊าบ หนูรับไม่ได้
ผมตอนนี้ฟังสาว Beni ชุด bitter&sweet อยู่อ่ะชอบมั่กมากๆๆๆชอบเพลงเธอจริงๆนะอิๆๆ

ผมเน้นฟังของเครียดๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

Fog

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009 | 07:56:40 AM »

เราพลาด Presence of Souls ไปได้ไงละนี่...

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009 | 10:48:22 AM »

เราพลาด Presence of Souls ไปได้ไงละนี่...

ขอก๊อปจากที่ผมเขียนถึงวงนี้ในกระทู้ Female Keyboardists มาเลยนะครับ

Presence of Soul เป็นวงที่เล่นดนตรีโพสต์ร๊อคหม่นหมองและมีความซับซ้อนทางอารมณ์เพลงแบบโปรเกรสสีฟสูงมาก โดยเฉพาะเสียงเมลโลตรอนที่เล่นอย่างหนาแน่นตีคู่ไปกับกำแพงกีตาร์ลอยหม่นได้อย่างสุดยอด ซึ่งผู้ที่เล่นเมลโลตรอนในชุดนี้ก็คือ Yuki สาวเก่งผู้เป้นทั้งมือกีตาร์/คีย์บอร์ด/เมลโลตรอน/ร้องนำ และยังเป็นเสาหลักที่แต่งเพลงทั้งหมดของวงด้วยครับ (ผมว่าทั้งแฟนเพลงแนวโพสต์ร๊อคและแฟนๆของ Anekdoten ไม่น่าพลาดวงนี้นะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ตุลาคม 2009 | 10:50:11 AM โดย คุณนิชิซาวะ » บันทึกการเข้า

Fog

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009 | 11:06:10 AM »

ขอก๊อปจากที่ผมเขียนถึงวงนี้ในกระทู้ Female Keyboardists มาเลยนะครับ

Presence of Soul เป็นวงที่เล่นดนตรีโพสต์ร๊อคหม่นหมองและมีความซับซ้อนทางอารมณ์เพลงแบบโปรเกรสสีฟสูงมาก โดยเฉพาะเสียงเมลโลตรอนที่เล่นอย่างหนาแน่นตีคู่ไปกับกำแพงกีตาร์ลอยหม่นได้อย่างสุดยอด ซึ่งผู้ที่เล่นเมลโลตรอนในชุดนี้ก็คือ Yuki สาวเก่งผู้เป้นทั้งมือกีตาร์/คีย์บอร์ด/เมลโลตรอน/ร้องนำ และยังเป็นเสาหลักที่แต่งเพลงทั้งหมดของวงด้วยครับ (ผมว่าทั้งแฟนเพลงแนวโพสต์ร๊อคและแฟนๆของ Anekdoten ไม่น่าพลาดวงนี้นะครับ)

+1 เห็นในรูปแล้วน่ารักดีอะ

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009 | 11:37:25 AM »

มาต่อกับอะไรใสๆมันส์ๆกันบ้าง

Unlimits

วงเมโลดิก/ป๊อปพังค์ที่มีนักร้องนำเป็นมือกีตาร์สาวเสียงสวย บวกกับหนึ่งทอมที่เป็นมือกลอง/ร้องประสาน และสองหนุ่มมือเบสและลีดกีตาร์ คั่วดนตรีป๊อปพังค์ที่แฝงกลิ่นอายความเร็วของเมโลดิกเพาเวอร์ได้อย่างสุดมันส์ และที่โดดเด่นมากๆคือเมโลดี้ที่ไพเราะติดหูระดับผงแม่เหล็กผสมกาวตราช้างในทุกเพลง เมื่อมาเจอกับดนตรีที่พุ่งทะยานไปข้างหน้าเต็มสปีดแบบไม่กลัวแรงหมดแล้วมันยิ่งกระชากหัวใจครับ!!! แถมเสียงร้องของโยโกะจังก็แสนจะคาวาอิเหลือเกิน วงนี้เพิ่งมีอัลบั้มเต็มออกมาหนึ่งชุดคือ Mugen Syndrome ที่ออกเมื่อปีที่แล้ว และปีนี้ก็มีมินิอัลบั้มที่ชื่อ Akane ออกมาอีกหนึ่งชุด ซึ่งคุณภาพงานก็ยอดเยี่ยมไม่หนีกันสักเท่าไร ฟังเอาเพลินๆได้ไม่มีเบื่อเลยครับ

แปะเอ็มวีให้ดูสักเพลงละกัน http://www.youtube.com/watch?v=dF_gZMwxjTg

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ตุลาคม 2009 | 11:38:56 AM โดย คุณนิชิซาวะ » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์