เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 05:09:10 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wall>>>> ทำไมจึงเกิดการเปลี่ยนแปลงแบบนั้น ??
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: >>>> ทำไมจึงเกิดการเปลี่ยนแปลงแบบนั้น ??  (อ่าน 4567 ครั้ง)
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 21 ตุลาคม 2009 | 05:07:18 PM »

(ข้อมูลนี้ผมเคยนำลงไว้ในเวบ พันทิป เมื่อ 3-4 ปีก่อนนะครับ) จุมพิต

จากที่ทราบกัน หลังจากการเสื่อมความนิยมของดนตรีแธรซแล้วก็มีการหันไปสนใจดนตรีที่รับได้ง่ายกว่า ไม่ก็บางพวกที่หักเหไปสนใจดนตรีที่หนักกะบาลยิ่งกว่า จนมีการพัฒนาของดนตรีเดธเมทัล และก็เป็นจุดกำเนิดให้แก่ดนตรีของแบล็ด เมทัล ในเวลาต่อมา ซึ่งมีรากเง้าของดนตรีเฮฟวี่เป็นแบบอย่าง เช่น มาจาก Venom หรือเป็บแธรซแบบ Slayer แล้ว Brutal ก็ทำให้เดธทั่ว ๆ ไป (Old school) กลายเป็นเด็กไปชั่วขณะ  (แต่ผมกลับชอบรูปแบบนี้ เพราะจะทำให้มีการพัฒนาที่ดีต่อวงรุ่นต่อไปสู่ technical ที่ดีๆได้ และไม่ซ้ำซาก) .... แล้วก็มีกลุ่มคนบางจำพวกที่กลับมาสนใจดนตรีภาคเมโลดี้สวย ๆ  มีการนำเสนอผสมผสานของดนตรี 2 ประเภทนี้ทั้ง แบล็ก และ เดธเข้าด้วยกัน อาจจะมี ก๊อธ. รวมเข้าไปอีกด้วย ทั้งนี้ ภาคมีโลดีสวยๆ ก็ยังมีให้เห็นกันอยู่ ....แน่นอนมันคือ  เมโลดิก เดธ - แบล็กนั่นไง ส่วนพวกที่เน้นไปที่ฟาสต์ แบล็ก หรือ เดธแบบปั่นกระจุยไปเลยนี่ เค้าต้องการสร้างประเด็นมาจากจุดไหน อันนี้ไม่มีใครทราบ  แต่เกินอะไรขึ้น ทำไมดนตรีเมโลดิกถึงไม่สามารถนำรูปแบบของการชำเราที่รุนแรงแบบ Gore หรือ Grind - Core แม้แต่ Brutal นำมาใช้ในกรณีนี้ได้ ..... ??

คำถามคือ "ทำไมไม่มี Melodic Brutal และ Melodic Grind?" อะไรทำนองนี้

มีผู้ให้คำตอบมาว่า

ผมว่าเป็นธรรมชาติของแนวทางพวกนั้นนะครับ

ถ้าจะอธิบายแบบในทฤษฎีดนตรีแล้วก็คือ Brutal Death กับ Grindcore นั้นเป็นดนตรีที่ Atonal โดยพัฒนาการ ในขณะที่ดนตรีในสาย Melodic ทั้งหมดเป็น Tonal

คือ ให้เปรียบเปรยง่ายๆ แล้วมันก็เหมือนน้ำกับน้ำมันน่ะครับ โดยปกติมันไปด้วยกันไม่ได้

อย่างไรก็ดีงานอย่าง Necrophagist นั้นก็มีคนบอกว่าเป็น Melodic Brutal เหมือนกัน

แต่ผมว่ามันเป็นงาน Melodic Death ที่โหดเป็นพิเศษ ที่ร้องแบบ Brutal

ผมว่าช่วงที่ Brutal นี่พัฒนามาเป็น Technical Brutal กันอย่างจริงจังก็น่าจะช่วงหลังๆ ปี 2000 นี่แหละครับ ซึ่งเป็นช่วงที่ผมไม่ได้ตามแล้ว (บอกตรงๆ ว่าผมค่อนข้างจะรู้สึกว่ามันคงไม่มีอะไรจะหนักและเร็วไปกว่านี้แล้วมันตันแล้วตอนราวๆ ปลายๆ 90 และต้น 2000 ผมเลยเลิกฟัง ... อย่างไรก็ดีตอนนี้ผมเข้าใจว่าความคิดของผมก็ไม่ได้เป๊ะนักเพราะ เอาจริงๆ มันมีมีทางไปของมัน -ซึ่งผมก็รู้นิดหน่อยเท่านั้น- แต่ผมว่ามันก็แทบจะเร็วและหนักกว่าตอนนั้นไม่ได้จริงๆ แหละ - ถ้าไม่นับการพัฒนาของ Sound)

จากคุณ : FxxkNoEvil 

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2009 | 05:09:34 PM »

คำตอบจากคุณ ก็ไม่เลวนะครับ ลองอ่านกันดู

คำตอบจากคุณ : Metallurgist

ตามความคิดผมนะครับ ดนตรี death metal และblack metal แบบ old school ยุคต้น 90s นั้นเป็นดนตรีดิบ ๆ อยู่แล้วครับไม่ได้มีการเน้นเมโลดี้อะไรมากมาย แม้จะใส่ใจกับการโซโล่ก็ตามครับ โดยเฉพาะพวก American death metal นั้นแต่ก่อนแทบจะไม่ค่อยมีให้เห็นนัก นอกจากงานที่มันแหวกออกมาหน่อยอย่างวงดัง ๆ เช่น Death ของ Chuck (\m/RIP\m/) ที่เน้นความซับซ้อนขึ้นมาหน่อย ไม่งั้นก็ฉีกไปเลย แบบ Cynic หรือ Pestilence (Holland) งานเหล่านี้แน่นอนว่าเน้นเมโลดี้ แต่บนพื้นฐานของความเป็น progressive/technical death มากกว่าครับ (ไม่ใช่ technical brutal) ถ้าจะถ้าเห็นแแบบจะแจ้งก็น่าจะเป็นเดธฝั่งยุโรปมากกว่าครับ ที่ให้ความสำคัญกับดนตรี classic และพวก melody ที่ฟังแล้วโล่งสบายหูมากกว่าของพวกอเมริกัน นั้นจึงเป็นที่มาของ พวก Swedish melodic death/black metal หรือ Gothenburg sound ซึ่งมีความเฉพาะเขาะจงเข้าไปอีก 

ผมเองไม่ได้มีความรู้ทางทฤษฏีดนตรีอะไรมากนัก แต่ก็อาศัยการแยกแยะจากการฟังบ่อย ๆ เท่านั้นนะครับ จริง ๆ แล้ว melody ที่เข้าไปมีเอี่ยวกับดนตรีสุดโหดอย่าง grindcore/brutal death metal นั้นมีมานานแล้วครับ ตั้งแต่สมัย Carcass แล้วครับ (ซึ่งก็เห็นได้ชัดมากขึ้นในงานของ Arch Enemy โดยพี่น้อง Amott แต่คงไม่เกี่ยวกับกระทู้มั๊งครับเพราะว่าวงนี้เป็น melodic thrash/death metal)  พอพัฒนามาจนถึงพวกวงที่เล่นซับซ้อนเท่าไหร่ยิ่งขลังอย่าง technical brutal/grindcore ผมว่านี่เแหละคืองานที่ใกล้เคียงกับที่เราอาจจะเรียกได้ว่าเป็น melodic grindcore หรือ melodic brutal มากที่สุดครับ เพียงแต่ว่ามันไม่ได้เป็นชื่อที่เรียกใช้กันแบบแพร่หลายมากและเห็นชัดเจนอย่าง melodic death หรือ melodic black ซึ่งเราสามารถฟังเมโลดี้ด้วยหูเปล่า ๆ ได้ง่ายกว่า ครับ และ

เอาเป็นว่า แนวดนตรี melodic grindcore และmelodic brutal death อาจจะไม่ได้เป็นชื่อ sub-genre ที่ถูกเรียกใช้อย่างจะ ๆ ครับ ไม่รู้ว่าที่ผมคิดนี้จะถูกรึเปล่านะครับ อย่างไรก็ตามครับ วงที่เข้าข่ายได้ว่าเป็นวง melodic grindcore และmelodic brutal death ก็มีหลายวงครับเพียงแต่ว่าวงเหล่านี้แม้จะมีรายละเอียดของ melodic part อยู่มากแต่ก็อาจไม่ได้ถูกเรียกว่า “melodic grindcore” หรือ “melodic brutal death” โดยตรงเท่านั้นเอง อย่างเช่นวงต่อไปนี้นะครับ

Cephalic Carnage (USA)
Splitter (Swe)
Neuraxis (Can)
Odious Mortem (USA)
Aborted (Bel)
Gadget (Swe)
!T.O.O.H! (Czech)
Kronos (Fra)
Benighted (Fra)
Carcariass (Fra)
Hacksaw To The Throat (USA)
Deeds Of Flesh (USA)
Pandemia (Czech)
Decrepit Birth (USA)
Appalling Spawn (Czech)
Etc..

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2009 | 12:17:32 AM »

คุณ Metallurgist และคุณ FxxkNoEvil ตอบโจทย์ได้ชัดเจนดีครับ ไม่จำเป็นต้องอธิบายอะไรต่อแล้วมั้ง  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
จ่าวิส
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2009 | 08:28:10 AM »

ผมว่าซักวันก็อาจจะมีศัพท์ melodic grindcore กับ melodic brutal นะครับ

จากนั้นก็จะมีคนมาควานหารากเหง้าว่าวงไหนเป็นวงแรกอีก
Fog
Blade Runner

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2009 | 08:53:55 AM »

ผมว่าซักวันก็อาจจะมีศัพท์ melodic grindcore กับ melodic brutal นะครับ

จากนั้นก็จะมีคนมาควานหารากเหง้าว่าวงไหนเป็นวงแรกอีก

Melodic Brutal = Italian Technical Brutal Death เลยฮ่ะ Hour of Penance กับ Fleshgod Apocalypse

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2009 | 09:16:38 AM »

(ข้อมูลนี้ผมเคยนำลงไว้ในเวบ พันทิป เมื่อ 3-4 ปีก่อนนะครับ) จุมพิต

คำถามคือ "ทำไมไม่มี Melodic Brutal และ Melodic Grind?" อะไรทำนองนี้

ฟังเพลง อย่าไปสงสัยมากครับ คุณวิกเก็ดแมน จะเครียดซะเปล่าๆ นะจ๊ะ  ยิ้มกว้างๆ

คำตอบ(อุปมา) "เพราะไม่มีใคร เอากระดาษทราย ไปขัดทอง นะซิจ๊ะ! "

Fog
Blade Runner

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2009 | 09:23:15 AM »

ฟังเพลง อย่าไปสงสัยมากครับ คุณวิกเก็ดแมน จะเครียดซะเปล่าๆ นะจ๊ะ  ยิ้มกว้างๆ

คำตอบ(อุปมา) "เพราะไม่มีใคร เอากระดาษทราย ไปขัดทอง นะซิจ๊ะ! "

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2009 | 09:32:02 AM »

เห็นด้วยครับ แนวเพลงต่างๆนี่นักวิจารณ์เค้ากำหนดมาไว้เพื่อเป็นไกด์ไลน์เท่านั้น ไม่ต้องไปซีเรียสกับมันหรอกครับ มันอยู่แค่ว่าเราฟังแล้วชอบหรือไม่ชอบเท่านั้นเอง การฟังเพลงมันมีจุดมุ่งหมายแค่นี้แหละครับ แล้วสุดท้ายหูเรานั่นแหละจะเป็นตัวตัดสินเองครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: [1]
พิมพ์