เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 07:11:57 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallขอขอบคุณ เพลง Resistance
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขอบคุณ เพลง Resistance  (อ่าน 4461 ครั้ง)
Milike
In The Court Of The Crimson King
*

Vangas Band

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 27 มีนาคม 2010 | 06:20:25 PM »

เรื่องของเรื่องคือ วันพุธที่ผ่านมา
มีแม่เพื่อนของผม ได้ชวนผมไปสอบเข้าชั้น ม.4 ที่ เตรียมอุดม
ซึ่งระดับความรู้ของผมมันไม่สามารถสอบวิชาการเข้าไปได้อยู่แล้วครับ
แล้วทางโรงเรียนเก่าก็ได้จัดการสอบคัดเลือกห้องเรียน วันเดียวกันกับการสอบเตรียมที่เมืองทอง
ทำให้ผมไม่มีสิทธิ์ที่จะไปสอบภาคปกติกับคนที่เก่งๆเป็นหมื่นคนในประเทศอยู่แล้วครับ

ีแต่ทีนี้ แม่เพื่อนผมก็บอกว่า มันมีการสอบความสามารถพิเศษด้วย
ซึ่งก็มีหลายประเภท เช่น กีฬา ศิลปะ ดุริยางค์ นาฎศิลป์ ดนตรีไทยสากล
และวันที่สอบก็ไม่ได้ตรงกับวันสอบของโรงเรียนเก่า
ผมก็เลยลองเข้าไป สมัครสอบดนตรีไทยสากล โดยเล่นกลองชุด
ตอนแรกก็ ไม่ได้คิดไรมากเลยครับ เล่นมาแค่ปีเดียว จะเอาฝีมืออะไรไปสู้(เริ่มตอนมีนาปีที่แล้ว เลยปีเดียวพอดีครับ)
แต่ก็คิดว่า อยากลองไปดูฝีมือคนอื่นๆดูบ้าง ก็เลยลองไปดูครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ในการสอบนั้น คือการที่ให้เราตีตาม เพลงจาก CD ที่เราเตรียมมา(จริงๆมีอีกหลายอย่างครับ เช่น ตีตามชีทโน๊ต)
ผู้เข้าสอบอีก 8 คน ก็เตรียมมาแต่เพลงร็อคๆทั้งนั้นเลยครับ ทั้ง Bodyslam Silly Fools ไปถึง Linkin Park เลยทีเดียว
แล้วแต่ละคนก็ซัดกลองกระหน่ำ ทุกเทคนิคที่เคยเล่าเรียนมา ทุกคนปล่อยมันออกมาเต็มที่
ผมที่เป็นคนที่ 8 จาก 9 คน ในขณะที่ดูแต่ละคนมาโชว์ฝีมือ ก็ได้แต่ ท้อใจ มันท่าจะไม่มีโอกาสจริงๆซะแล้ว อายจัง อายจัง อายจัง

และแล้วก็ถึงตาของผม
เพลงที่ผมนำไปสอบวันนั้น ก็คือ Resistance ของ Muse นั่นเองครับ
เนื่องจากได้้ซ้อมมาเกือบเดือนละ เปิดกับเพลงบ้าง กับเมโทรนอมบ้าง ก็คิดว่าน่าจะแน่นระดับนึง
แต่ก็คิดว่า มันก็คงไม่ได้มีเทคนิคอะไรที่โดดเด่นมากมาย เหมือนกับที่คนแรกๆโชว์มาหรอก
สิ่งที่ผมทำได้ ก็แค่ตีตามเพลงที่ฝึกมา แล้วคุมจังหวะเอาไว้

พอกลับบ้านเวลาประมาณสามทุ่ม ก็มีโทรศัพท์จากอาจารย์ที่เตรียมอุดม โทรมาที่มือถือผมเลยครับ
ว่า "วันเสาร์ให้มารายงานตัวที่ห้อง 125 ห้าด้วย เก้าโมงเช้า"
ผมคิดว่าเขาให้ไปฟังผล เลยถามไปว่า "ต้องไปฟังผลเองเหรอครับ เว็บไม่มีแจ้งเหรอครับ ฮืม"
เขาก็บอกว่า "เปล่า เธอติดแล้ว..."

ถึงตรงนี้แล้ว ก็คงต้องย้อนเรื่องไปตอนที่สำคัญหน่อยนะครับ ว่าสาเหตุเป็นเช่นไร
คือช่วงที่จบการสอบ กรรมการก็ออกมาพูดกับทุกๆคน ประมาณว่า "ในการสอบครั้งนี้ ผมได้เห็นว่าทุกคนมีฝีมือที่ เก่งกาจมาก"
"แต่ที่จริงแล้ว หัวใจของการเล่นกลองนั้น คือการ Timing หรือการคุมจังหวะต่างหาก"
ตอนนั้นมันทำให้ผมกลับไปนึกถึงการสอบตั้งแต่คนแรกเลย
แต่ละคนที่ผ่านมา ใช้เทคนิคเทพจริงๆ แต่ว่า ขาดการคุมจังหวะมาก หลายครั้งที่พวกเขาตีๆอยู่ แล้วต้องหยุด
เพราะว่า มันเร็วเกินไปบ้าง ช้าเกินไปบ้าง ต้องหยุดมาฟังเพลงว่าถึงท่อนไหน จึงจะตีต่อได้
ในขณะที่ผมก็ตีเท่าที่ซ้อมมา อะไรที่ยากๆแต่ไม่แน่นตัดทิ้งหมด
ส่วนการตามจังหวะเพลงนั้น ผมฟังจาก"เบส"เป็นหลักครับ
เพราะเสียงเบสมันจะช่วยบอกทั้งจังหวะ และคอร์ดด้วย ทำให้รู้ว่าเพลงเล่นไปถึงไหนแล้ว

และสิ่งที่ผมอยากจะขอบคุณกับเพลง Resistance คือ
ไลน์กลองของเพลงนี้มีการใช้ไดนามิกเยอะมากๆ (แทบทั้งเพลงเลย = =")
ทำให้เราได้ฝึกการลงน้ำหนักมือ ให้เล่นได้ทั้งหนักและเบา โดยที่คนอื่นๆจะเ้น้นการ รัว และแรง มากกว่า
ส่วนอย่างอื่นนั้น ไม่รู้ว่าเพลงนี้มีข้อได้เปรียบกับเพลงอื่นๆอะไรอีกหรือไม่
แต่การที่ Muse ได้ให้กำเนิดเพลงนี้ออกมา และได้เปลี่ยนชีวิตของผมในอนาคตไปไกลเลยล่ะครับ
แล้วก็ทำให้ผมได้รู้ว่า การเล่นกลองนั้นสิ่งที่สำคัญที่สุด ไม่ใช่เทคนิคที่มากมาย แต่มันคือการคุมจังหวะนั่นเอง

เล่ามาซะยาวเลยทีเดียวครับ(= =") เลยอยากถามพวกท่านบ้าง
ว่าพวกท่าน คิดยังไงกับอัลบั้ม The Resistance บ้างอะครับ ?? ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อ้อ แล้วก็ สำหรับคนที่จะไปสอบพรุ่งนี้ก็ขอให้ ได้สมใจหวังดีนะครับ
แล้วก็รีบๆนอนกันด้วย อย่าหักโหมอ่านหนังสือมาก(ควรจะออกจากบ้านตั้งแต่ตี 5 สำหรับคนบ้านไกล = =")
สู้ๆนะครับทุกๆคน ^0^"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2010 | 07:15:42 PM โดย milike » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010 | 06:27:44 PM »

ยินดีด้วยนะครับ อยู่อัสสัมบางรัก รู้จักพี่ แทนไท กับ พี่สอง ไหม ?
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010 | 08:20:53 PM »

อย่างที่เคยรีวิวไว้ตั้งแต่อัลบั้มมันออกใหม่ๆ ก็ึคือ แม้แนวเพลงจะหลากหลายมาก แต่รายละเอียดของชุดนี้เพิ่มขึ้นมากจริงๆ

Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010 | 09:21:25 PM »

เพลงที่ผมนำไปสอบวันนั้น ก็คือ Resistance ของ Muse นั่นเองครับ
เนื่องจากได้้ซ้อมมาเกือบเดือนละ เปิดกับเพลงบ้าง กับเมโทรนอมบ้าง ก็คิดว่าน่าจะแน่นระดับนึง
แต่ก็คิดว่า มันก็คงไม่ได้มีเทคนิคอะไรที่โดดเด่นมากมาย เหมือนกับที่คนแรกๆโชว์มาหรอก
สิ่งที่ผมทำได้ ก็แค่ตีตามเพลงที่ฝึกมา แล้วคุมจังหวะเอาไว้
"แต่ที่จริงแล้ว หัวใจของการเล่นกลองนั้น คือการ Timing หรือการคุมจังหวะต่างหาก"

อ่านแล้วรู้สึกดีครับ เยี่ยมจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010 | 09:27:00 PM »

125 มันตึกสองนี่ครับ
ถ้าใช่ ก็ยินดีต้อนรับรุ่นน้องคนใหม่  ยิงฟันยิ้ม

ก็ต้องขอบคุณอาจารย์ท่านนั้นด้วยนะ ที่รู้จริง
การเล่นวง สิ่งที่จะทำให้เพลงไม่ล่ม ก็ต้องพึ่งกลองนี่แหละ เป็นที่พึ่งสุดท้าย

ส่วนการพัฒนาของมือกลอง คือการเรียนเปียโนครับ นิดหน่อยก็ยังดี
เพราะจะทำให้ไปต่ออีกไกลมากๆ อย่างไมค์ พัตนอย หรือ บิลลี่ คอบบรั่ม
จะได้พวกลูกขัด หรือซินโคเพชั่น เก๋ๆ เทพๆ เยอะแยะเลย  ยิ้มเท่ห์

ยินดีกับการสอบเข้า โชคดีทุกๆ ท่านเลยคร้าฟ  ยิงฟันยิ้ม

ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010 | 11:38:07 PM »

ตอบไม่ตรงคำถามนะครับ
ผมก้อเคยตีกลองตามแผ่นนะครับ มันยากจริงๆ(อีกอย่างผมก็ไม่ได้เป็นมือกลอง55+) ตีค่อมชวนชื่นตลอด
ต้องหยุดฟังประจำ
ใช่ครับอย่างที่บอกมือกลองหลายคนที่ผมเคยอ่านหรือได้ฟังเค้าสัมภาษณ์ เค้าก็บอกว่าการคุมจังหวะเป็นสิ่งสำคัญที่สุดครับ
ไม่ว่าอะไรเบสิคเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด
อีกอย่างที่สำคัญในความคิดผมคือการเลือกเพลงครับ เลือกเพลงที่เหมาะกับเรา เพลงที่เราซ้อมมาดี นั่นแหละเราจะทำออกมาดีที่สุด

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010 | 11:46:23 PM »

ผมยอมรับเลยว่าลูกกลองของ Dominic Howard ไม่ค่อยมีโชว์เทคนิคซับซ้อนอะไรมาก แต่โดดเด่นเรื่องไดนามิค ความมั่นคง และความแม่นเหมาะอย่างที่ว่าจริงๆครับ คือฟังแกตีแล้วแทบไม่เคยรู้สึกขัดหูเลยแม้แต่นิด ซึ่งสำหรับผมเองก็ชอบฟังมือกลองสไตล์นี้เล่นมากกว่ามือกลองที่โชว์เทคนิคมหาศาลในเพลงเดียวครับ

ยังไงก็ขอดีใจด้วยนะครับ ผมเชื่อว่าการเล่นกลองให้ได้อย่างนี้มันไม่ง่ายจริงๆ แสดงว่ามีฝีมือร้ายกาจเอาการทีเดียว  ยิ้มกว้างๆ

ป.ล. อยากจะบอกว่า Resistance เป็นเพลงที่ผมรักที่สุดในอัลบั้มชุดนี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2010 | 11:48:34 PM โดย ((((l i l i u m))))™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 28 มีนาคม 2010 | 03:21:38 AM »

ยินดีด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 มีนาคม 2010 | 07:25:54 PM »

อ่าว มีสอบดนตรีด้วยหรอ
เพิ่งรู้ ไปสอบศิลฝรั่งเศส ปีที่แล้ว
ตอนนี้อยู่บดินทรเหมือนเดิม  แลบลิ้น

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010 | 08:40:05 AM »

ขอแสดงความยินดีด้วย  ยิงฟันยิ้ม

Mad..
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010 | 02:14:26 PM »

ยิ้มเท่ห์ เจ๋งไปเลยครับ 

ส่วน line กลองของ muse ผมชอบ Invincible ครับ  และเป็นเพลงที่ชอบที่สุดด้วย  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
พิมพ์