เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 05:44:07 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesMy Small & Humble Audio System (ของเล่นปีศาจลายคราม)
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 25
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: My Small & Humble Audio System (ของเล่นปีศาจลายคราม)  (อ่าน 169545 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #135 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 09:21:11 AM »

ทำงัยได้
ก็ใจมันรักซะแล้วนี่
เสียเท่าไหร่ ก็ยอม

รึว่าคุณพี่ปีศาจ ไม่เคยรักใคร หรือ รักอะไร หรือจ๊ะ ยิงฟันยิ้ม
"ความรักทำให้ตาบอด"
"ความรักดั่งโคถึก"
"รักอมตะ คือรักคนตายไปแล้ว" ... คงใช่นะ  ขยิบตา
ตอนนี้ใจมันรักลำโพงอยู่คู่หนึ่งอ่ะครับท่านผีฯ
จะทำไงดีครับ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #136 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 09:35:09 AM »

เคยเห็นไหมครับ บทความของผู้ที่ทำตัวเป็นกูรูเครื่องเสียงบางคน เขียนไว้ว่าใช้สายยี่ห้อนั้นหรือสายรุ่นนี้แล้วจะทำให้คุณภาพเสียงของซิสเต็มดีขึ้นเกิน 50% ราวกับเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยทีเดียว

แต่ประทานโทษเถอะครับ สายสัญญาณคู่นั้นหรือสายไฟเส้นนั้นราคาเป็นหลักหมื่น บางทีก็หลักแสน

ถ้ามูลค่าซิสเต็มของคุณเป็นล้าน หรือหลายล้าน ก็ซื้อมันมาใช้เถอะครับ -- สมน้ำสมเนื้อกันดี -- แต่นี่...

ซิสเต็มราคาไม่กี่หมื่น ดันสะเออะซื้อสายเส้นละหรือคู่ละเป็นหมื่นเป็นแสนมาใช้เพื่ออัพเกรดเสียงให้ดีขึ้นเกิน 50% ดังที่ (ผู้ทำตัวเป็น) กูรูเครื่องเสียงพรรณนาไว้ ผมว่ามันจะบ้าไปกันใหญ่แล้ว (แต่ก็เคยมีคนบ้าซื้อสายแพง ๆ ไปใช้เพื่อแก้ปัญหาเครื่องเสียงแบบนี้จริง ๆ ด้วย ไม่ฮานะครับ)

กรณีนี้... เปลี่ยนเครื่องหรือซิสเต็มใหม่ น่าจะเห็นผลชัดกว่าซื้อสายมาแก้ไขปัญหานะครับท่าน ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #137 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 10:04:19 AM »

เคยเห็นไหมครับ บทความของผู้ที่ทำตัวเป็นกูรูเครื่องเสียงบางคน เขียนไว้ว่าใช้สายยี่ห้อนั้นหรือสายรุ่นนี้แล้วจะทำให้คุณภาพเสียงของซิสเต็มดีขึ้นเกิน 50% ราวกับเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยทีเดียว

แต่ประทานโทษเถอะครับ สายสัญญาณคู่นั้นหรือสายไฟเส้นนั้นราคาเป็นหลักหมื่น บางทีก็หลักแสน

ถ้ามูลค่าซิสเต็มของคุณเป็นล้าน หรือหลายล้าน ก็ซื้อมันมาใช้เถอะครับ -- สมน้ำสมเนื้อกันดี -- แต่นี่...

ซิสเต็มราคาไม่กี่หมื่น ดันสะเออะซื้อสายเส้นละหรือคู่ละเป็นหมื่นเป็นแสนมาใช้เพื่ออัพเกรดเสียงให้ดีขึ้นเกิน 50% ดังที่ (ผู้ทำตัวเป็น) กูรูเครื่องเสียงพรรณนาไว้ ผมว่ามันจะบ้าไปกันใหญ่แล้ว (แต่ก็เคยมีคนบ้าซื้อสายแพง ๆ ไปใช้เพื่อแก้ปัญหาเครื่องเสียงแบบนี้จริง ๆ ด้วย ไม่ฮานะครับ)

กรณีนี้... เปลี่ยนเครื่องหรือซิสเต็มใหม่ น่าจะเห็นผลชัดกว่าซื้อสายมาแก้ไขปัญหานะครับท่าน ยิ้มกว้างๆ

อันที่จริงเรื่องสายไฟกับเครื่องเสียงนั้น  ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยกับการซื้อสายไฟแพงๆมาใช้เท่าไร  เพราะอะไรผมถึงไม่ค่อยเห็นด้วย
บางคนเปลี่ยนสายไฟแพงๆแค่ช่วงเดียวจากเครื่องมาที่ปลั๊กไฟเท่านั้น ช่วงสายไฟจากเมนเบรคเกอร์มาที่ปลั๊กก็ยังเป็นสายไฟธรรมดาๆแค่ขนาด2.5
ผมว่ามันไม่เห็นผลอะไรมากมายนักหรอกครับ  ถ้าจะเอาให้ดีจริงๆต้องเปลี่ยนสายไฟดีๆขนาดใหญ่ๆเอาให้เท่ากับสายไฟขนาดเมนของการไฟฟ้าเลย
เรียกว่าสายเมนไฟขนาดเท่ากับมาจากหม้อไฟการไฟฟ้าเข้ามาที่เบรคเกอร์ใหญ่เลย(แล้วแต่หม้อไฟจะกี่แอมป์ขนาดของสายไฟจะใหญ่ตามหม้อไฟ)
บางคนที่เปลี่ยนสายไฟแพงๆดีๆรู้หรือเปล่าว่าจากปลั๊กไฟหลังเครื่องใช้สายไฟที่ต่อเพื่อเข้าหม้อแปลงในเครื่องเป็นแค่สายไฟธรรมดาๆเท่านั้น
เพราะแอมป์หรือปรีแอมป์นั้นต้องมีหม้อแปลงไฟจากเอซีให้เป็นดีซีครับ(AC/DC)

อั๋น501

« ตอบ #138 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 12:05:53 PM »

อันที่จริงเรื่องสายไฟกับเครื่องเสียงนั้น  ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยกับการซื้อสายไฟแพงๆมาใช้เท่าไร  เพราะอะไรผมถึงไม่ค่อยเห็นด้วย
บางคนเปลี่ยนสายไฟแพงๆแค่ช่วงเดียวจากเครื่องมาที่ปลั๊กไฟเท่านั้น ช่วงสายไฟจากเมนเบรคเกอร์มาที่ปลั๊กก็ยังเป็นสายไฟธรรมดาๆแค่ขนาด2.5
ผมว่ามันไม่เห็นผลอะไรมากมายนักหรอกครับ  ถ้าจะเอาให้ดีจริงๆต้องเปลี่ยนสายไฟดีๆขนาดใหญ่ๆเอาให้เท่ากับสายไฟขนาดเมนของการไฟฟ้าเลย
เรียกว่าสายเมนไฟขนาดเท่ากับมาจากหม้อไฟการไฟฟ้าเข้ามาที่เบรคเกอร์ใหญ่เลย(แล้วแต่หม้อไฟจะกี่แอมป์ขนาดของสายไฟจะใหญ่ตามหม้อไฟ)
บางคนที่เปลี่ยนสายไฟแพงๆดีๆรู้หรือเปล่าว่าจากปลั๊กไฟหลังเครื่องใช้สายไฟที่ต่อเพื่อเข้าหม้อแปลงในเครื่องเป็นแค่สายไฟธรรมดาๆเท่านั้น
เพราะแอมป์หรือปรีแอมป์นั้นต้องมีหม้อแปลงไฟจากเอซีให้เป็นดีซีครับ(AC/DC)

ถ้าจะเล่นกับระบบไฟจริงๆแบบได้ผลต้องเล่นและจัดการทั้งระบบเลยครับ ว่างๆจะมาขยายความให้อ่าน

« ตอบ #139 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 03:27:44 PM »

ถ้าจะเล่นกับระบบไฟจริงๆแบบได้ผลต้องเล่นและจัดการทั้งระบบเลยครับ ว่างๆจะมาขยายความให้อ่าน
ก็กำลังดูอยู่ครับว่าจะแก้ระบบไฟทั้งระบบยังไง เพราะแฟนก็เคยบอกว่าบ้านเก่าแล้ว น่าจะเปลี่ยนสายไฟใหม่ทั้งชุด ผมคงจะถือโอกาสตอนนั้นให้ช่างเขาลงกราวน์ดให้ด้วยเลย บ้านทั้งหลัง ก็น่าจะหลายเงินอยู่ครับ
อั๋น501

« ตอบ #140 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 04:41:42 PM »

ก็กำลังดูอยู่ครับว่าจะแก้ระบบไฟทั้งระบบยังไง เพราะแฟนก็เคยบอกว่าบ้านเก่าแล้ว น่าจะเปลี่ยนสายไฟใหม่ทั้งชุด ผมคงจะถือโอกาสตอนนั้นให้ช่างเขาลงกราวน์ดให้ด้วยเลย บ้านทั้งหลัง ก็น่าจะหลายเงินอยู่ครับ

เป็นสิ่งที่ถูกต้องเลยครับ  ถ้าจะเปลี่ยนสายไฟใหม่ทั้งบ้าน(บ้านเก่าๆอายุหลายสิบปีสายไฟก็ต้องเปลี่ยนใหม่) ถึงตอนนั้นก็ทำให้ดีไปเลย
แยกสายเมนไฟและกราวน์ดของชุดเครื่องเสียงออกจากเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆ

« ตอบ #141 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2011 | 09:39:24 AM »

อัพเดทล่าสุด 25/02/54

สองเดือนผ่านไปกับการเบิร์นอินแอมป์ Roksan ซึ่งผมคะเนเอาว่าเล่นไปได้จริงประมาณ 80 ชั่วโมงเท่านั้น และผมไม่แน่ใจว่าจะใช้เวลาอีกสักเท่าไรกว่าเครื่องนี้จะพ้นระยะเบิร์นอิน (น่าจะสักร้อยกว่าชั่วโมงขึ้นไป)

...ก็เล่นมันไปเรื่อย ๆ เพราะเราไม่รีบร้อนอะไรอยู่แล้ว...

ผมมีความเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า เครื่องเสียงดี แม้จะยังไม่พ้นระยะเบิร์นอินหรือยังไม่เข้าที่เข้าทางก็ตาม มันจะส่อแววรักดีตั้งแต่แรกเริ่มใช้งาน กล่าวคือ ให้เสียงที่ดีน่าพอใจในระดับหนึ่ง และเสียงจะค่อย ๆ ดียิ่งขึ้นไปอีกเมื่อเวลาการใช้งานได้ผ่านไป

อินทิเกรตเตดแอมป์ Roksan ตัวนี้ก็เข้าลักษณะดังที่พรรณนาไว้ข้างต้น เพราะเมื่อแกะกล่องออกแล้ว นำมันไปติดตั้ง เชื่อมต่อ และเปิดเล่นร่วมกับเครื่องอื่น ๆ ในระบบ มันก็ฉายแววให้เสียงดีอย่างน่าตกใจในขณะนั้นเลยทีเดียว -- เสียงนุ่มเจือความหวานนิด ๆ สะอาดเกลี้ยงเกลา รายละเอียดดี และมีน้ำหนัก แม้สังเกตได้ว่าบางช่วงความถี่ออกจะเบลอร์ ๆ อยู่เล็กน้อยก็ตาม ผมมั่นใจว่าเสียงย่านนั้นจะดีขึ้นหรือเปิดโล่งอีกแน่นอนเมื่อเวลาผ่านพ้นไป

แอมป์ตัวนี้มีภาคโฟโนแบบ MM มาให้เสร็จสรรพในตัว แต่ผมไม่ได้ใช้งานฟังก์ชั่นนี้ หากแต่เลือกที่จะเล่นแผ่นเสียงโดยต่อผ่านภาคขยายสัญญาณโฟโนของ Lehmann Black Cube ต่างหาก แล้วจึงต่อเข้าช่อง Line ของแอมป์อีกทีหนึ่ง และแอมป์ตัวนี้ไม่มีภาค tone control หรือปุ่มปรับทุ้มแหลมมาให้ ซึ่งก็เหมือนกับแอมป์ไฮเอนด์ทั่วไปที่ไม่มีฟังก์ชั่นนี้ เพราะถือเอาความบริสุทธิ์ของเสียงจากแหล่งกำเนิดโดยปราศจากการปรับแต่งเป็นหลัก ทำให้ผมไม่ต้องกังวลกับการปรับเสียงทุ้มแหลมอย่างที่เคยปฏิบัติกับแอมป์ราคาไม่แพงสองสามเครื่องที่เคยเล่นมา เพราะกับแอมป์เหล่านี้ ถ้าผมกดปุ่มตัดฟังก์ชั่น tone control ออกเพื่อฟังเสียงแบบ flat เมื่อใด เวทีเสียงและความถี่ทุกย่านจะหุบลงทันที ทำให้ฟังแบบ flat ไม่ได้เลย เพราะเสียงมันอับทึบ ฟังแล้วอึดอัด แต่กับแอมป์ Roksan แล้ว เหมือนผู้ผลิตเขาตั้งใจจะจูนเสียงมาดีแล้ว จึงให้เสียงได้ครบทุกย่านโดยไม่ต้องพึ่งพาการปรับแต่งเลย

แอมป์ตัวนี้ทำให้ผมมั่นใจกับแหล่งกำเนิด (source) ที่เล่นร่วมกับมันอยู่ อันได้แก่ เทิร์นเทเบิ้ล (แท่น โทนอาร์ม และหัวเข็ม) และเครื่องเล่นซีดี เพราะด้วยความที่แอมป์ไม่มี tone control เสียงที่มาจากแหล่งกำเนิดต้นทางจะดีหรือเลวอย่างไร แอมป์ตัวนี้บอกได้ เพราะมันมีความเป็นกลางโดยไม่ต้องพึ่งพาการปรับแต่ง แอมป์ตัวนี้ทำให้ผมรู้ว่าว่าทั้งเทิร์นเทเบิ้ลและเครื่องเล่นซีดีที่ใช้งานอยู่นั้น เสียงของมันไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่แต่ประการใดเลย มันทำให้การฟังเพลงของผมมีรสชาติและเต็มไปด้วยความสุข จนกระทั่งบางคืนผมเผลอขลุกกับมันอยู่จนดึกจนดื่นเกือบตื่นไปทำงานสายก็มี

ผมจะเบิร์นอินมันต่อไปอีกให้ได้ครบ 150 ชั่วโมง พอถึงตอนนั้นจะกลับมารายงานใหม่อีกทีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2011 | 03:45:09 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #142 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2011 | 09:50:06 AM »

My System Update (25/02/11)

1. Roksan Kandy K2 integrated amplifier (125 watts/ch @ 8 ohm)

2. Denon DCD-2560 GL CD player (Gold Limited Edition)

3. Turntable System
- Audio Linear TD-4001 turntable
- Dynavector DV-505 tonearm
- Moving Coil Cartridges: Ortofon MC 15 Super Mk II, Dynavector DV-20X (high output)

4. Lehmann Audio Black Cube MM & MC phono pre-amp (regular version)

5. TEAC V-1010 3-head cassette deck

6. Wharfedale EM 93 bookshelf two-way loudspeakers

7. Cables
7.1 Speaker cables: Supra Ply 3.4
7.2 Interconnect Cables
- From CD player to amplifier: van Den Hul D-102 Mk III
- From phono pre-amp to amplifier: Black Rhodium "Coda"
- From cassette deck to amp: Audioquest Topaz
7.3 A/C Cables
- For Integrated Amp: IeGO L70530
- For phono pre-amp: Monster PowerLink 300

8. Accessories
8.1 MRZ TVSS (Transient Voltage Surge Suppressor) Model T-6 (ชุดปลั๊กรางระบบป้องกันไฟกระชาก)
8.2 AUDIO ARTS speakers stands
8.3 Turntable rack lamp
8.4 Record brushes, LP cleaning kit, stylus cleaners, stylus force gauges, bubble level, cartridge alignment gauge etc.  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2011 | 03:47:53 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #143 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011 | 12:22:46 AM »

อัพเดทล่าสุด 25/02/54

สองเดือนผ่านไปกับการเบิร์นอินแอมป์ Roksan ซึ่งผมคะเนเอาว่าเล่นไปได้จริงประมาณ 80 ชั่วโมงเท่านั้น และผมไม่แน่ใจว่าจะใช้เวลาอีกสักเท่าไรกว่าเครื่องนี้จะพ้นระยะเบิร์นอิน (น่าจะสักร้อยกว่าชั่วโมงขึ้นไป)

...ก็เล่นมันไปเรื่อย ๆ เพราะเราไม่รีบร้อนอะไรอยู่แล้ว...

ผมมีความเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า เครื่องเสียงดี แม้จะยังไม่พ้นระยะเบิร์นอินหรือยังไม่เข้าที่เข้าทางก็ตาม มันจะส่อแววรักดีตั้งแต่แรกเริ่มใช้งาน กล่าวคือ ให้เสียงที่ดีน่าพอใจในระดับหนึ่ง และเสียงจะค่อย ๆ ดียิ่งขึ้นไปอีกเมื่อเวลาการใช้งานได้ผ่านไป

อินทิเกรตเตดแอมป์ Roksan ตัวนี้ก็เข้าลักษณะดังที่พรรณนาไว้ข้างต้น เพราะเมื่อแกะกล่องออกแล้ว นำมันไปติดตั้ง เชื่อมต่อ และเปิดเล่นร่วมกับเครื่องอื่น ๆ ในระบบ มันก็ฉายแววให้เสียงดีอย่างน่าตกใจในขณะนั้นเลยทีเดียว -- เสียงนุ่มเจือความหวานนิด ๆ สะอาดเกลี้ยงเกลา รายละเอียดดี และมีน้ำหนัก แม้สังเกตได้ว่าบางช่วงความถี่ออกจะเบลอร์ ๆ อยู่เล็กน้อยก็ตาม ผมมั่นใจว่าเสียงย่านนั้นจะดีขึ้นหรือเปิดโล่งอีกแน่นอนเมื่อเวลาผ่านพ้นไป

แอมป์ตัวนี้มีภาคโฟโนแบบ MM มาให้เสร็จสรรพในตัว แต่ผมไม่ได้ใช้งานฟังก์ชั่นนี้ หากแต่เลือกที่จะเล่นแผ่นเสียงโดยต่อผ่านภาคขยายสัญญาณโฟโนของ Lehmann Black Cube ต่างหาก แล้วจึงต่อเข้าช่อง Line ของแอมป์อีกทีหนึ่ง และแอมป์ตัวนี้ไม่มีภาค tone control หรือปุ่มปรับทุ้มแหลมมาให้ ซึ่งก็เหมือนกับแอมป์ไฮเอนด์ทั่วไปที่ไม่มีฟังก์ชั่นนี้ เพราะถือเอาความบริสุทธิ์ของเสียงจากแหล่งกำเนิดโดยปราศจากการปรับแต่งเป็นหลัก ทำให้ผมไม่ต้องกังวลกับการปรับเสียงทุ้มแหลมอย่างที่เคยปฏิบัติกับแอมป์ราคาไม่แพงสองสามเครื่องที่เคยเล่นมา เพราะกับแอมป์เหล่านี้ ถ้าผมกดปุ่มตัดฟังก์ชั่น tone control ออกเพื่อฟังเสียงแบบ flat เมื่อใด เวทีเสียงและความถี่ทุกย่านจะหุบลงทันที ทำให้ฟังแบบ flat ไม่ได้เลย เพราะเสียงมันอับทึบ ฟังแล้วอึดอัด แต่กับแอมป์ Roksan แล้ว เหมือนผู้ผลิตเขาตั้งใจจะจูนเสียงมาดีแล้ว จึงให้เสียงได้ครบทุกย่านโดยไม่ต้องพึ่งพาการปรับแต่งเลย

แอมป์ตัวนี้ทำให้ผมมั่นใจกับแหล่งกำเนิด (source) ที่เล่นร่วมกับมันอยู่ อันได้แก่ เทิร์นเทเบิ้ล (แท่น โทนอาร์ม และหัวเข็ม) และเครื่องเล่นซีดี เพราะด้วยความที่แอมป์ไม่มี tone control เสียงที่มาจากแหล่งกำเนิดต้นทางจะดีหรือเลวอย่างไร แอมป์ตัวนี้บอกได้ เพราะมันมีความเป็นกลางโดยไม่ต้องพึ่งพาการปรับแต่ง แอมป์ตัวนี้ทำให้ผมรู้ว่าว่าทั้งเทิร์นเทเบิ้ลและเครื่องเล่นซีดีที่ใช้งานอยู่นั้น เสียงของมันไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่แต่ประการใดเลย มันทำให้การฟังเพลงของผมมีรสชาติและเต็มไปด้วยความสุข จนกระทั่งบางคืนผมเผลอขลุกกับมันอยู่จนดึกจนดื่นเกือบตื่นไปทำงานสายก็มี

ผมจะเบิร์นอินมันต่อไปอีกให้ได้ครบ 150 ชั่วโมง พอถึงตอนนั้นจะกลับมารายงานใหม่อีกทีครับ

เมื่อขยับซีสเต็มขึ้นมาอีกระดับก็ย่อมให้คุณภาพเสียงที่ดีขึ้นตามลำดับอยู่แล้วครับ  คุณปีศาจฯเบิร์นอินทีเกรทแอมป์ประมาณ 200 ชั่วโมงขึ้นไป
เสียงน่าจะเข้าที่  รายการต่อไปจะขยับอะไรอีกล่ะครับ

« ตอบ #144 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 09:15:00 AM »

ได้ยินกิตติศัพท์ของหัวเข็ม Denon DL-103R ในฐานะที่เป็นหนึ่งในหัวเข็มประเภท giant killers มานาน ก็เลยลองสั่งมาเล่นดูบ้าง เพราะเห็นว่าราคาไม่ค่อยแพงนัก (แต่ราคาก็สูงกว่ารุ่น DL-103 ธรรมดาอยู่พอสมควร) สินค้าเพิ่งมาถึงเมื่อวานนี้ ผมโดนเรียกไปจ่ายค่าภาษีตามระเบียบ เพราะคนขายดันส่งห่อพัสดุมาเสียใหญ่โต ถ้าห่อให้เล็กกว่านี้ อาจไม่ต้องเสียภาษีก็ได้ เพราะไม่เป็นที่เพ่งเล็งของเจ้าหน้าที่

กล่องนอกมีรอยยับย่น แต่ตรวจดูกล่องในที่ใส่หัวเข็มแล้วรู้สึกค่อยยังชั่ว เพราะสภาพเรียบร้อยทั้งกล่องและทั้งหัวเข็ม โดยในกล่องนั้นมีคู่มือ แปรงปัดปลายเข็ม และกราฟแสดงค่าการตอบสนองความถี่ของหัวเข็มที่วัดได้จากห้องแล็บฯมาให้ด้วย ก็ถือว่ามีเท่าที่จำเป็น แพ็คเกจไม่หรูหราเหมือนหัวเข็มราคาแพงยี่ห้ออื่น ๆ ผมสันนิษฐานว่า Denon คงลดต้นทุนหีบห่อ แต่ใส่ใจคุณภาพสินค้าที่เป็นเนื้อในมากกว่า ดังนั้น ของดีมีคุณภาพของเขาจึงขายได้ในราคาที่ไม่แพงนัก

« ตอบ #145 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 09:22:38 AM »

กล่องในที่ใช้บรรจุหัวเข็ม โดย Denon ให้สกรู hardware ติดตั้งหัวเข็มมาเพียงคู่เดียว

Denon DL-103R ใช้ทองแดงบริสุทธิ์ 6N ในการพันคอยล์

« ตอบ #146 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 09:41:10 AM »

เนื่องจากสกรูที่แถมมากับหัวเข็มนั้นสั้นเกินไปสำหรับเฮดเชลล์ของอาร์ม ผมจึงใช้สกรูสำรองที่เก็บเป็นอะไหล่เอาไว้ โดยเลือกขนาดความยาวที่เหมาะสมที่สุด จากนั้นก็ติดตั้งและนำไปประกอบเข้ากับอาร์ม ปรับตั้งมุม offset & overhang ด้วย mounting gauge ของโทนอาร์ม ตั้งค่าแรงกดไว้ที่ 2.5 กรัม บวก/ลบ 0.3 (ผมใช้ค่า 2.7 กรัม ถ้าใช้แค่ 2.5 แผ่นเสียงเกาะร่องไม่อยู่และเกิดอาการตกร่อง) ปรับมุม SRA/VTA และ anti-skating force

ที่น่าเป็นห่วงประการหนึ่งคือ ความสูงของบอดี้หัวเข็ม DL-103R น้อยกว่า Ortofon MC 15 Super II ซึ่งเป็นหัวเข็มที่ผมใช้งานอยู่เดิม ดังนั้น เมื่อติดตั้ง DL-103R เข้ากับอาร์ม Dynavector DV-505 และตั้งมุม SRA/VTA แล้ว ปรากฏว่า ท้องของ sub-arm แทบจะประชิดสัมผัสผิวแผ่นเสียงให้ได้เลย (กลัวผิวแผ่นเสียงจะครูดกับท้องของ sub-arm ในขณะที่แผ่นกำลังหมุนอยู่ครับ) ในขณะที่เมื่อเทียบกับบอดี้ทรงสูงของ Ortofon MC 15 Super II แล้ว ไม่ต้องกังวลว่าท้องของ sub-arm จะแตะผิวแผ่น เพราะ sub-arm จะมีระยะห่างหรือความสูงอยู่เหนือผิวแผ่นเสียงพอสมควร

« ตอบ #147 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 12:02:02 PM »

หลังจากที่ได้ติดตั้งและทำการปรับแต่งค่าที่จำเป็นต่าง ๆ เกี่ยวกับหัวเข็ม DL-103R แล้ว ขั้นต่อไปผมก็เลือกค่า load impedance ของหัวเข็ม โดยกำหนดไว้ที่ 100 ohm เช่นเดียวกับ Ortofon MC 15 Super II

เนื่องจากกว่าจะติดตั้งหัวเข็มเสร็จก็ปาเข้าไปหลังเที่ยงคืนแล้ว ผมจึงทดลองฟังแผ่นเสียงได้เพียงสองสามแผ่น และแน่นอนว่าหัวเข็มใหม่จำเป็นต้องเบิร์น-อินต่อไปอีกหลายสิบชั่วโมงกว่าจะได้รู้บุคลิกเสียงที่แท้จริงของมัน นอกจากนี้ อาจจำเป็นต้องทำการปรับแต่งหรือ fine tune เพิ่มเติมอีกเล็กน้อยเพื่อให้หัวเข็มทำงานร่วมกับอาร์มและเทิร์นเทเบิ้ลด้วยประสิทธิภาพสูงสุด แม้ว่าหัวเข็มจะยังใหม่อยู่ก็ตาม นับแต่เพลงแรกที่ผมได้ยินผ่านหัวเข็มอันนี้ผมก็รู้สึกพอใจเป็นอันมากกับความกลมกล่อม ความเนียน แรงปะทะ และความประณีต ในขณะที่ Ortofon MC 15 Super Mk II ให้รายละเอียดและสมดุลเสียงเป็นกลางดีมากจนบางครั้งออกแนว analytic ไปหน่อย เพราะปลายเข็ม super fine line ของมันได้ดึงเสียงขยะที่ดังก๊อบแก๊บออกมาจากร่องเสียงด้วย แต่กับ Denon DL-103R ดูเหมือนเสียงขยะที่ว่านี้จะมีให้ได้ยินน้อยมากหรือแทบไม่ได้ยินเลย ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอานิสงส์ของปลายเข็มแบบ conical หรือการออกแบบ generator coil ภายในกันแน่ แต่ที่แน่ ๆ คือต้องทดลองเล่นต่อไปอีกสักพัก จึงจะเห็นบุคลิกเสียงที่แท้จริงของมันครับ

« ตอบ #148 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 | 04:46:18 PM »

เล่น DL-103R ไปได้ประมาณสี่ชั่วโมงแล้ว พบว่าเสียงดีมาก และผมชอบสไตล์เสียงแบบนี้ แต่ด้วยความที่ตัวเรือนเข็มมันเตี้ยไปนิด ท้องอาร์มของผมจึงสุ่มเสี่ยงต่อการสัมผัสกับผิวแผ่นเสียง โดยเฉพาะพวกแผ่นหนา ๆ อย่างแผ่น 180 กรัมขึ้นไป จึงต้องถอดเก็บ และเอา Ortofon MC 15 Super II ใส่กลับเข้าไปเหมือนเดิม ซึ่งทำให้ผมสบายใจกว่า สงสัยคงต้องไปหาหัวเข็มใหม่ที่ตัวเรือนสูงยาวเข่าดีกว่านี้มาทดแทนเสียแล้ว อย่างเช่น DL-304, DL-110 เป็นต้น ส่วน DL-103R คงต้องเก็บเข้ากรุเข้ากล่องตามระเบียบ เอาไว้หาโทนอาร์มเหมาะ ๆ มาเล่นกับมันในอนาคตดีกว่า หรือถ้าเพื่อน ๆ ท่านใดสนใจจะรับไปดูแลต่อ ก็จะพิจารณาอีกที

ว่าแต่ท่านผีฯสนใจจะรับไปอัพเกรดแทน DL-103 ของท่านมั้ยครับ? ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #149 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 | 07:37:21 PM »

ดูแล้ว มันโหลดเตี้ย น่าเสียวใส้แทนครับ
เห็นคุณโปโลตูนบ่นว่าอยากได้นี่ครับ
เฮียป่องว่าไง
ได้แอมป์เสียงดีไปแล้ว อิ่มจิตเลยนะ...

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 25
พิมพ์