เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 09:03:21 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesMy Small & Humble Audio System (ของเล่นปีศาจลายคราม)
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 25
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: My Small & Humble Audio System (ของเล่นปีศาจลายคราม)  (อ่าน 169545 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #165 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 10:50:15 AM »

ไปเจอบทวิจารณ์และราคาของแอมป์และซีดีของ Primare รุ่น I32 & CD32 ที่เว็บข้างล่างนี้

http://www.techradar.com/reviews/audio-visual/hi-fi-and-audio/audio-systems/primare-cd32-and-i32-935646/review

ราคาเมื่อออก ทั้งสองตัวรวมกันก็ 4400 ปอนด์อังกฤษ...
ขอบ๊ายบายก่อนล่ะครับ แลบลิ้น
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #166 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 11:22:39 AM »

ผมขอใช้พื้นที่ของกระทู้"ของเล่นปีศาจฯ" เล่าถึงเรื่องที่ผมเคยซื้ออินทีเกรทแอมป์มือสองจากร้านของสินค้าเก่าที่ห้างโรบินสันศรีราชา ชลบุรี
เป็นอินทีเกรทแอมป์จากฝั่งยุโรปยี่ห้อ Primare ซึ่งตอนนั้นมีบริษัทนำเข้ามาขายในบ้านเราแต่แทบไม่เป็นที่รู้จักและไม่แพร่หลายหลังจากนั้น
ยี่ห้อ Primare ก็หายไปจากตลาดเครื่องเสียงในบ้านเราพึ่งจะมีบริษัทที่นำเข้ากลับมาใหม่ ผมจำชื่อรุ่นไม่ได้แล้วอินทีเกรทแอมป์ 100 วัตต์
ต่อข้างเป็นดูอัลโมโน Fully Balanced ให้คุณภาพเสียงที่ดีมากต่างกับอินทีเกรทแอมป์ที่ผมเคยฟังมา  ครั้งแรกคนขายบอกผมว่าเป็นของเพื่อน
เจ้าของห้างฯฝากขายไว้ตั้งราคาไว้ 60,000 บาทสภาพใหม่มากแทบไม่ได้ใช้งานเลย  ผมเคยเห็นโฆษณาก็เลยติดต่อสอบถามราคาจากษริษัท
ที่จัดจำหน่ายพอรู้ราคาของใหม่แล้วหนาวเลย 120,000 บาทราคา ณ ตอนนั้นปี 95หรือ 96ค่าเงินบาทไม่ใช่เท่าเวลานี้  ผมก็เลยนัดไปลองฟัง
ที่บริษัทซึ่งเป็นเหมือนบ้านคนรวยแต่ชอบเล่นเครื่องเสียงใช้บ้านเป็นโชว์รูมไม่ได้ทำธุรกิจขายเครื่องเสียงเป็นหลักแค่ขายเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก
เท่านั้น  พอผมได้ฟังเสียงจนเป็นที่พอใจแล้วก็กลับไปที่ร้านขายสินค้าเก่าที่ศรีราชาและบอกกับคนขายว่าผมขอต่อรองราคาฝากบอกเจ้าของเครื่อง
ด้วยว่าในศรีราชาไม่มีใครซื้อหรอกนอกจากผมเพียงคนเดียวที่กล้าซื้อถ้าให้ราคาตามที่ผมต้องการ 30,000 บาท คนขายบอกว่าทำไมผมต่อราคา
แยะขนาดนี้  ผมก็บอกแล้วแต่ถ้าไม่อยากขายก็ไม่เป็นไร  พอ 2-3 วันต่อมาคนขายโทรมาบอกว่าเจ้าของตกลงขายให้มายกไปได้เลย  ผมก็ไปที่ร้าน
เพื่อไปทดลองฟังเสียงก่อนว่าเครื่องมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าหลังจากนั้นก็ยกใส่รถกลับบ้านเลยด้วยความดีใจเดี๋ยวค่อยกลับมาเล่าต่อถ้าพี่ปีศาจฯ
ไม่ว่าอะไรที่ใช้กระทู้ส่วนตัวของพี่ปีศาจฯมาเล่าเรื่องส่วนตัวของผมแทน
เชิญตามสบายเลยครับ
ผมเองก็รู้จักแอมป์ยี่ห้อ Primare ซึ่งคุณภาพดี เมืองนอกชื่นชม แต่ราคาแพงกว่ายี่ห้ออื่น ๆ โดยทั่วไป
ไม่ทราบใครมีราคาของอินทิเกรตเตดแอมป์รุ่น I32 ของเขาบ้างครับ? เห็นแล้วอยากได้จัง ยิงฟันยิ้ม

Primare รุ่นที่ผมเคยเล่นน่าจะเป็นรุ่นปู่ของรุ่น I32 ราคาขายในบ้านเราคงใกล้หลักแสนบาท(ไม่แน่ใจต้องเช็ดราคากับตัวแทนจำหน่ายอีกที)
รุ่นที่ผมเคยเล่นหน้าตาคล้ายๆแบบนี้แต่มี 3 ปุ๋มเรียงกันตัวเครื่องเป็นโลหะเกรดดีเครื่องหนักมากกว่ารูปร่าง รู้สึกว่าน่าจะเป็นรุ่น 301ถ้าจำไม่ผิด
พี่ปีศาจฯลองหารูปให้หน่อยถ้าผมเห็นรูปเครื่องแล้วคงจำได้

« ตอบ #167 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 12:07:31 PM »

Primare 301 ใช่ตามรูปนี้หรือเปล่าครับ?

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #168 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 12:12:51 PM »

ยังกับญาติของ BOW เลยนะครับ
เสียงดีครับ พวกของยุโรปนี่ แนวๆเลย
ละเอียด เนียน ฟังสบายหูมากๆ

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #169 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 12:20:45 PM »

ขอแจมด้วยคนครับ ....เห็นรูป เห็นการคุยกันแล้ว อยากเล่นบ้างจัง  ยิ้ม

« ตอบ #170 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 12:46:04 PM »

ยังกับญาติของ BOW เลยนะครับ
เสียงดีครับ พวกของยุโรปนี่ แนวๆเลย
ละเอียด เนียน ฟังสบายหูมากๆ
Bow ZZ-1
อยากด๊ายยย... จังอ้ะ... ตกใจ

« ตอบ #171 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 12:50:32 PM »

ขอแจมด้วยคนครับ ....เห็นรูป เห็นการคุยกันแล้ว อยากเล่นบ้างจัง  ยิ้ม
ถ้าอยากเล่นก็ปรึกษา "ท่านจอมยุทธ์ไร้รูปไร้สำนัก" ได้เลยครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #172 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 01:47:02 PM »

Creek 5350 Evolution
ตัวนี้ก็อยากด๊ายยย... อยากได้...
ไม่น่ารีบซื้อ Roksan เลยเรา ยิ้มกว้างๆ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #173 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 01:54:51 PM »

ตัวนี้ก็อยากด๊ายยย... อยากได้...
ไม่น่ารีบซื้อ Roksan เลยเรา ยิ้มกว้างๆ

คนรักภรรยาอย่างคุณปีศาจฯ ไม่น่าเป็นคนหลายใจเลยยย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนตัว BOW นี่ เห็นหลายคนชมกันมากๆเลยครับ มีใครเคยฟังมาบ้างหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2011 | 02:00:05 PM โดย deja vu » บันทึกการเข้า

« ตอบ #174 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 02:02:30 PM »

คนรักภรรยาอย่างคุณปีศาจฯ ไม่น่าเป็นคนหลายใจเลยยย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนตัว BOW นี่ เห็นหลายคนชมกันมากๆเลย
BOW เคยมีตัวแทนจำหน่ายที่มีชื่อเหมือนสถาบันอะไรสักอย่างในเมืองไทย ไม่รู้ปัจจุบันยังเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่หรือไม่
ถ้ายังเป็นอยู่ หลายท่านที่เล็งจะซื้อเครื่องนี้กิเลสคงลดไปเยอะล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ
deja vu

« ตอบ #175 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 02:14:02 PM »

คน คลาสสิค อย่างคุณสมบุญนี่ ต้องเล่น แอมป์หลอด ถึงจะเหมาะสมครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #176 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 02:23:31 PM »

ขอแจมด้วยคนครับ ....เห็นรูป เห็นการคุยกันแล้ว อยากเล่นบ้างจัง  ยิ้ม

คน คลาสสิค อย่างคุณสมบุญนี่ ต้องเล่น แอมป์หลอด ถึงจะเหมาะสมครับ
ยิ้มกว้างๆยิ่งไม่รู้เรื่องใหญ่เลยครับ เกรงใจครับที่จะถามว่ามันคืออะไร อย่างไร ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลยครับ....ทุกวันนี้ยังพออกพอใจ คุณแก่คอมโปเน้นท์ JVC แท้จากญี่ปุ่น อายุใช้งาน 20 ปี อยู่ครับ....แต่ก็ไม่แน่ครับนะครับ ผมได้มาเป็นสมาชิกของชมรมฯ นี้ ซึ่งส่วนใหญ่เป็นระดับ ปรมาจารย์เรื่องเครื่องเสียงทั้งนั้นเลย ใจก็ชักจะอ่อน กิเลสก็ชักเพิ่มมากขึ้นทุกทีแล้ว ทั้งๆที่ เบี้ยในกระเป๋ามันตรงกันข้ามนี่สิครับ มันลำบากจริงๆ ยิงฟันยิ้ม.....คิดไปคิดมาแล้ว วันนั้นในอดีตไม่น่าไปเยือน ห้องดูหนังฟังเพลงที่บ้านคุณอั๋นเล้ยยยยย ตบะ+ต่อม แตกมาจนถึงทุกวันนี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม .....แต่ก็อีกนั่นแหละครับ ตอนนี้ผมหันมายึดถือปรัชญาที่คุณอั๋นได้สอนสั่งเอาไว้ นั่นคือ  คุณจะมัวมานั่งรอเวลาให้สายตาของคุณเสื่อม+หูของคุณเสื่อมก่อนหรือ แล้วจึงค่อยมาเริ่มต้นแสวงหาสิ่งที่ดีที่สุดมาดูมาฟัง เริ่มต้นมันซะตอนนี้เลย เริ่มในขณะที่ตาและหูของคุณยังดีอยู่ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2011 | 02:29:50 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #177 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 02:50:27 PM »

.....แต่ก็อีกนั่นแหละครับ ตอนนี้ผมหันมายึดถือปรัชญาที่คุณอั๋นได้สอนสั่งเอาไว้ นั่นคือ  คุณจะมัวมานั่งรอเวลาให้สายตาของคุณเสื่อม+หูของคุณเสื่อมก่อนหรือ แล้วจึงค่อยมาเริ่มต้นแสวงหาสิ่งที่ดีที่สุดมาดูมาฟัง เริ่มต้นมันซะตอนนี้เลย เริ่มในขณะที่ตาและหูของคุณยังดีอยู่ ยิ้มกว้างๆ

นอกเรื่องนิดนึงครับ ทราบมาว่า หน่วยงานของอิสราเอลเขานำปรัชญาของพี่อั๋นไปใช้กับวันลาของข้าราชการ เขาอนุญาตให้ข้าราชการสะสมวันลาและนำวันลาพักผ่อนของอนาคตมาใช้ล่วงหน้า โดยอนุญาตให้ลาติดต่อกัน 1 ปี ในช่วงที่รับราชการเกิน 25 ปี เพื่อให้ข้าราชการได้ออกเที่ยวทั่วโลกเป็นเวลา 1 ปี ตามกำลังทรัพย์จะเอื้ออำนวย เนื่องจากเห็นว่า หากรอให้เที่ยวหลังเกษียณอายุ อะไรๆ มันก็เสื่อมไปหมด และคงไม่สามารถตักตวงความสุขได้เต็มที่ครับ

« ตอบ #178 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 02:59:07 PM »

.....แต่ก็อีกนั่นแหละครับ ตอนนี้ผมหันมายึดถือปรัชญาที่คุณอั๋นได้สอนสั่งเอาไว้ นั่นคือ  คุณจะมัวมานั่งรอเวลาให้สายตาของคุณเสื่อม+หูของคุณเสื่อมก่อนหรือ แล้วจึงค่อยมาเริ่มต้นแสวงหาสิ่งที่ดีที่สุดมาดูมาฟัง เริ่มต้นมันซะตอนนี้เลย เริ่มในขณะที่ตาและหูของคุณยังดีอยู่ ยิ้มกว้างๆ

นอกเรื่องนิดนึงครับ ทราบมาว่า หน่วยงานของอิสราเอลเขานำปรัชญาของพี่อั๋นไปใช้กับวันลาของข้าราชการ เขาอนุญาตให้ข้าราชการสะสมวันลาและนำวันลาพักผ่อนของอนาคตมาใช้ล่วงหน้า โดยอนุญาตให้ลาติดต่อกัน 1 ปี ในช่วงที่รับราชการเกิน 25 ปี เพื่อให้ข้าราชการได้ออกเที่ยวทั่วโลกเป็นเวลา 1 ปี ตามกำลังทรัพย์จะเอื้ออำนวย เนื่องจากเห็นว่า หากรอให้เที่ยวหลังเกษียณอายุ อะไรๆ มันก็เสื่อมไปหมด และคงไม่สามารถตักตวงความสุขได้เต็มที่ครับ
อยากให้รัฐบาลที่คิดใหม่ ทำใหม่ ของเรา ออกนโยบายอย่างนี้บ้างจังครับ ยิ้มกว้างๆ
deja vu

« ตอบ #179 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 03:23:23 PM »

ไหนๆก็ให้นำวันลาพักผ่อนในอนาคตมาใช้แล้ว  ก็น่าจะให้นำเงินเดือนในอนาคตมาใช้ได้ด้วยบ้างจังเลยครับ   ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 25
พิมพ์