เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 04:34:41 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesMy Small & Humble Audio System (ของเล่นปีศาจลายคราม)
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 25
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: My Small & Humble Audio System (ของเล่นปีศาจลายคราม)  (อ่าน 169543 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #90 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 | 11:51:02 AM »

ผมดูบั้นท้ายแล้ว
ไม่น่ามีปัญหาเรื่องปลั๊กRCA นะครับ
เว้นแต่ เล่นหัวปลั๊กใหญ่
ตามหลักวิทยาศาสตร์ ไม่ควรชิดโดนกัน
มีเรื่องการเหนี่ยวนำสนามฯ และอ็อกซิเดชั่นครับ  ยิ้มกว้างๆ
สาย Black Rhodium และ van Den Hul ที่ใช้อยู่ไม่มีปัญหาครับ
แต่พอจะใช้สาย Monster M1000i ขั้ว RCA ทรงป้อม ๆ ป่อง ๆ ของมันทำให้หน้าสัมผัสของสายทั้งสองขั้วเบียดกันพอดีเลย
จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ?
เสียดายสาย Monster M1000i น่ะครับ
อยากเล่น และซื้อมาแล้วด้วย ยิ้มกว้างๆ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #91 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 | 12:04:32 PM »

ไม่น่ามีปัญหาเรื่องปลั๊กRCA นะครับ
ตามหลักวิทยาศาสตร์ ไม่ควรชิดโดนกัน
มีเรื่องการเหนี่ยวนำสนามฯ และอ็อกซิเดชั่นครับ  ยิ้มกว้างๆ
สาย Black Rhodium และ van Den Hul ที่ใช้อยู่ไม่มีปัญหาครับ
แต่พอจะใช้สาย Monster M1000i ขั้ว RCA ทรงป้อม ๆ ป่อง ๆ ของมันทำให้หน้าสัมผัสของสายทั้งสองขั้วเบียดกันพอดีเลย
จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ?
เสียดายสาย Monster M1000i น่ะครับ
อยากเล่น และซื้อมาแล้วด้วย ยิ้มกว้างๆ

ของผมใช้กระดาษแข็งมาคั่นครับ
  แต่เคยลองเอากระดาษแข็งเข้า-ออก ก็ไม่เห็นผลต่างของเสียงอย่างไร
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #92 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 | 04:50:03 PM »

แอมป์จากอังกฤษเท่าที่ผมเคยเล่นผ่านมามักจะใช้ขั้วต่อRCA หรือขั้วลำโพงแบบธรรมดามากๆไม่ค่อยสมราคาเลยครับ
และจะไม่มีขั้วต่อแบบXLR ให้มาด้วยแม้แต่เครื่องระดับไฮเอ็นด์จากอังกฤษก็เหมือนกัน

« ตอบ #93 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010 | 08:17:16 AM »

แอมป์จากอังกฤษเท่าที่ผมเคยเล่นผ่านมามักจะใช้ขั้วต่อRCA หรือขั้วลำโพงแบบธรรมดามากๆไม่ค่อยสมราคาเลยครับ
และจะไม่มีขั้วต่อแบบXLR ให้มาด้วยแม้แต่เครื่องระดับไฮเอ็นด์จากอังกฤษก็เหมือนกัน
เห็นด้วยครับในเรื่องนี้ แม้แต่แอมป์อังกฤษหรือแอมป์ยุโรปชั้นดีดูจะไม่ค่อยใส่ใจในเรื่องรายละเอียดหยุมหยิมแบบนี้สักเท่าไร บางเครื่องงานฝีมือภายนอกก็ดูปานกลางถึงหยาบ ไม่สมราคาจริง ๆ ครับ ยิ้มกว้างๆ
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #94 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010 | 08:58:16 AM »

ขอแสดงความยินดีที่พบเนื้อคู่ครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #95 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010 | 09:48:02 AM »

ขอแสดงความยินดีที่พบเนื้อคู่ครับพี่ ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ

ผมเองกว่าจะขยับไปได้กับเขาสักหน่อยก็เล่น integrated amp มาเพียงสองเครื่องในระยะเวลาเกือบยี่สิบปี (ถ้าเป็นคนอื่น เขาคงเปลี่ยนไปไม่รู้จักกี่เครื่องแล้ว)

ผมจ้องจะเล่น Kandy มาตั้งแต่เวอร์ชั่น L III ก่อนหน้านี้แล้วครับ เพราะน้ำเสียง ราคา และงบประมาณลงตัวหมด (ตามฐานะ) แต่ตอนนั้นยังติดปัญหาเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ อยู่ แถมมัวแต่ซื้อแผ่นเสียงอย่างเมามันอีกต่างหาก ก็เลยลากยาวมาอีกสามหรือสี่ปีประมาณนี้ จน Roksan คลอดเวอร์ชั่น K2 ซึ่งเป็นพัฒนาการที่เหนือกว่า L III เกือบทุกด้าน ซึ่งนั่นก็หมายความว่า โดยรวมแล้วดีกว่าเวอร์ชั่นก่อนแน่นอน

มีริวิวทั้งของไทยและเทศอยู่ตามลิ้งค์ข้างล่างนี้

เครื่องนี้ดูเหมือนจะติดอันดับ Class B Recommended Components ของ Stereophile ด้วยครับ

http://www.audio-teams.com/aureview/integrated/roksan_kandyK2/1.shtml

http://www.stereophile.com/content/roksan-kandy-k2-integrated-amplifier
blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #96 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010 | 08:21:48 PM »

คล้ายๆกันครับพี่ ถ้าได้ของถูกใจแล้วก็ไม่อยากจะเปลี่ยนให้วุ่นวาย มันใช้ได้ดีก็จะใช้ยาวเลย
แล้วผมมันประเภทคิดนานด้วยครับ  กว่าจะตัดสินใจซื้อเครื่องเสียงดีๆมาใช้ได้ คนอื่นเค้าเลิกฟังกันจะหมดแล้ว แลบลิ้น
อีกอย่างคือมัวแต่เอาเงินไปทำอย่างอื่นหมดด้วย ไม่งั้นป่านนี้คงมีแอมป์รุ่นใหญ่ๆไว้ใช้ฟังเพลงแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #97 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010 | 10:04:49 PM »

ดูตาม spec แล้ว Roksan ตัวนี้ก็น่าสนใจ มี Headphone Amp และ Prephono (MM) ด้วย ในกรณีที่หัวเข็มเป็น MC ก็หา Step Up Transformer มาต่อก็ใช้ได้ด้วย  เลือกลำโพงที่ไวสูง เช่น AR / PSB / Vienna ก็น่าจะเสียงดีมากแล้วครับ

« ตอบ #98 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2010 | 12:43:35 PM »

คล้ายๆกันครับพี่ ถ้าได้ของถูกใจแล้วก็ไม่อยากจะเปลี่ยนให้วุ่นวาย มันใช้ได้ดีก็จะใช้ยาวเลย
แล้วผมมันประเภทคิดนานด้วยครับ  กว่าจะตัดสินใจซื้อเครื่องเสียงดีๆมาใช้ได้ คนอื่นเค้าเลิกฟังกันจะหมดแล้ว แลบลิ้น
อีกอย่างคือมัวแต่เอาเงินไปทำอย่างอื่นหมดด้วย ไม่งั้นป่านนี้คงมีแอมป์รุ่นใหญ่ๆไว้ใช้ฟังเพลงแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าคิดนานหน่อยก็ต้องเล่นเครื่องมือสองครับ ถ้าได้ของดี สภาพดี ๆ และเป็นเครื่องที่เราชอบด้วย ผมว่าประหยัดสตางค์กว่าซื้อใหม่เยอะเลยครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #99 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2010 | 12:51:27 PM »

ดูตาม spec แล้ว Roksan ตัวนี้ก็น่าสนใจ มี Headphone Amp และ Prephono (MM) ด้วย ในกรณีที่หัวเข็มเป็น MC ก็หา Step Up Transformer มาต่อก็ใช้ได้ด้วย  เลือกลำโพงที่ไวสูง เช่น AR / PSB / Vienna ก็น่าจะเสียงดีมากแล้วครับ
ภาคโฟโน MM ของ Roksan เสียงใช้ได้เลยครับ เพราะยี่ห้อนี้เขาเริ่มต้นจากการสร้างเครื่องเล่นแผ่นเสียงและอุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงอยู่แล้ว ตอนนี้ผมกำลังมองหา step-up transformer ดี ๆ และราคาไม่แพงจากอีเบย์อยู่ และก็กำลังเล็งลำโพงรุ่นตั้งพื้นของ PSB อยู่ ตามที่คุณ The Black Tulip แนะนำครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #100 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2010 | 05:03:10 PM »

ภาคโฟโน MM ของ Roksan เสียงใช้ได้เลยครับ เพราะยี่ห้อนี้เขาเริ่มต้นจากการสร้างเครื่องเล่นแผ่นเสียงและอุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงอยู่แล้ว ตอนนี้ผมกำลังมองหา step-up transformer ดี ๆ และราคาไม่แพงจากอีเบย์อยู่ และก็กำลังเล็งลำโพงรุ่นตั้งพื้นของ PSB อยู่ ตามที่คุณ The Black Tulip แนะนำครับ ยิ้มกว้างๆ

QUAD 22L ราคา และ spec น่าสนใจครับ ถ้าสนใจลองฟัง ลองยก amp ไปลองที่ร้าน KS World อาจต่อรองราคาได้อีก เพราะร้านนี้ ผมก็เป็นลูกค้า เคยซื้อ Wilson Sasha

http://www.audio-teams.com/aureview/speaker/quad22L/1.shtml
อั๋น501

« ตอบ #101 เมื่อ: 01 มกราคม 2011 | 12:53:33 AM »

ผมแนะนำลำโพงยี่ห้อTriangle ให้เพิ่มอีกยี่ห้อคุณปีศาจแผ่นเสียงลองฟังลำโพงยี่ห้อนี้ดู  เป็นลำโพงที่เสียงดีมากแต่ไม่ค่อยดังในบ้านเรา
มีให้เลือกหลายรุ่นหลายราคาตั้งแต่ซีรี่ส์ถูกๆยันแพง เป็นลำโพงไวเล่นง่ายเอาอินทีเกรทRoksan มาขับได้สบายๆ ลองมองหาพวกซีรี่ส์Esprit Esw
ลำโพงตั้งพื้นรุ่นAlteaหรือAntal ราคาไม่แพงด้วยครับ ลำโพงTriangle แบ่งลำโพงออกเป็นซีรี่ส์ๆแต่ละซีรี่ส์ก็ยังแบ่งเป็นรุ่นๆอีกอย่างเช่นซีรี่ส์Esprit
ก็จะมีแบ่งเป็นรุ่นAltea ,AntalและCelius (บ้านเราบริษัทAudio Excellence เป็นตัวแทนจำหน่าย)ซีรี่ส์ที่ผมแนะนำนี้เป็นลำโพงตั้งพื้นด้วยครับ
ผมเคยเล่นซีรี่ส์Stratos รุ่นSolis 260 เป็นลำโพงวางหิ้งสามทางขนาดใหญ่ความไว91 db 8 ohm ใช้แอมป์อะไรขับก็ได้เล่นง่ายมาก ลำโพงTriangle
ทุกซีรี่ส์ทุกรุ่นสเป็กเล่นง่ายหมดครับ  ซีรี่ส์Stratos รุ่นSolis 260 ที่ผมเคยเล่นนั้นเป็นลำโพงวางหิ้งแต่ถ้าเป็นรุ่นNaia , Luna ,Australe ,Volante
จะเป็นรุ่นตั้งพื้นซีรี่ส์นี้ราคาจะแพงครับและยังมีซีรี่ส์อื่นๆมีมากลองหาฟังดู
อั๋น501

« ตอบ #102 เมื่อ: 01 มกราคม 2011 | 01:21:04 AM »

ผมแนะนำลำโพงยี่ห้อTriangle ให้เพิ่มอีกยี่ห้อคุณปีศาจแผ่นเสียงลองฟังลำโพงยี่ห้อนี้ดู  เป็นลำโพงที่เสียงดีมากแต่ไม่ค่อยดังในบ้านเรา
มีให้เลือกหลายรุ่นหลายราคาตั้งแต่ซีรี่ส์ถูกๆยันแพง เป็นลำโพงไวเล่นง่ายเอาอินทีเกรทRoksan มาขับได้สบายๆ ลองมองหาพวกซีรี่ส์Esprit Esw
ลำโพงตั้งพื้นรุ่นAlteaหรือAntal ราคาไม่แพงด้วยครับ ลำโพงTriangle แบ่งลำโพงออกเป็นซีรี่ส์ๆแต่ละซีรี่ส์ก็ยังแบ่งเป็นรุ่นๆอีกอย่างเช่นซีรี่ส์Esprit
ก็จะมีแบ่งเป็นรุ่นAltea ,AntalและCelius (บ้านเราบริษัทAudio Excellence เป็นตัวแทนจำหน่าย)ซีรี่ส์ที่ผมแนะนำนี้เป็นลำโพงตั้งพื้นด้วยครับ
ผมเคยเล่นซีรี่ส์Stratos รุ่นSolis 260 เป็นลำโพงวางหิ้งสามทางขนาดใหญ่ความไว91 db 8 ohm ใช้แอมป์อะไรขับก็ได้เล่นง่ายมาก ลำโพงTriangle
ทุกซีรี่ส์ทุกรุ่นสเป็กเล่นง่ายหมดครับ  ซีรี่ส์Stratos รุ่นSolis 260 ที่ผมเคยเล่นนั้นเป็นลำโพงวางหิ้งแต่ถ้าเป็นรุ่นNaia , Luna ,Australe ,Volante
จะเป็นรุ่นตั้งพื้นซีรี่ส์นี้ราคาจะแพงครับและยังมีซีรี่ส์อื่นๆมีมากลองหาฟังดู

ลืมบอกไปเป็นลำโพงTriangle เป็นลำโพงของประเทศฝรั่งเศษ  เป็นบริษัทที่ผลิตตัวดอกลำโพงเองทั้งหมดไม่ได้ใช้ดอกลำโพงของยี่ห้ออื่นๆ
อย่างลำโพงยี่ห้อดังๆส่วนมากจะจ้างบริษัทอื่นทำดอกลำโพงให้หรือไม่ก็ใช้ดอกลำโพงที่ทำออกมาขายเลยครับ  ถ้าคุณปิศาจแผ่นเสียงหามือสองได้
จะดีมากๆเพราะราคายิ่งถูกลงอีกแยะ (ผมเคยเห็นมือสองซีรี่ส์Esprit )

« ตอบ #103 เมื่อ: 04 มกราคม 2011 | 09:19:04 AM »

^^^
คิดว่าคงดีกว่าเก่าแน่นอนครับ พอหลังจากนี้ไปแล้วผมจะซื้ออาร์ม SME Series IV
ไม่ทราบมีใครพอจะทราบราคาขายเทิร์นเทเบิ้ล Roksan TMS 3 ตัวนี้บ้างครับ?

บังเอิญไปเจอมีคนไทยอยากขาย Roksan TMS 1.5 ราคา 175,000 บาท

http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=6387.40

« ตอบ #104 เมื่อ: 04 มกราคม 2011 | 09:35:04 AM »

^^^
คิดว่าคงดีกว่าเก่าแน่นอนครับ พอหลังจากนี้ไปแล้วผมจะซื้ออาร์ม SME Series IV
ไม่ทราบมีใครพอจะทราบราคาขายเทิร์นเทเบิ้ล Roksan TMS 3 ตัวนี้บ้างครับ?

บังเอิญไปเจอมีคนไทยอยากขาย Roksan TMS 1.5 ราคา 175,000 บาท

http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=6387.40
ขอบคุณครับ
บังเอิญผมก็หมดงบพอดีเช่นกัน ยิ้มกว้างๆ
จะเปลี่ยนลำโพงเป็นอันดับต่อไปก่อนครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 25
พิมพ์