เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 10:42:45 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheจุดประกาย คอนเสิร์ต ซีรีส์ # 41 สุรสีห์ อิทธิกุล ตอน " กัลปาวสานนั้นนานเพียงใด "
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดประกาย คอนเสิร์ต ซีรีส์ # 41 สุรสีห์ อิทธิกุล ตอน " กัลปาวสานนั้นนานเพียงใด "  (อ่าน 30123 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 05:02:51 PM »

จากนั้น ก็เดินเข้าไปนั่งชมคอนเสิร์ต แรกทีเดียวนึกว่าที่นั่งจะอยู่ไกล ที่ไหนได้ค่อนข้างเห็นหน้านักดนตรีได้ชัดเจนดีเลยครับ ก่อนการแสดงจะเริ่ม มีเสียงเพลงเปิดอุ่นเครื่อง เป็นเพลงของวงพร็อกร็อคละเมียดที่เราคุ้นเคยกันเป็นอย่างดี The Alan Parsons Project นั่นเอง ไม่นานนัก ก็เข้าสู่บรรยากาศการแสดงที่พี่อ้อง คัดเลือกเพลงทั้งเก่าและใหม่จากอัลบั้มทั้งหมด 3-4 ชุด รวมทั้งเพลงประกอบภาพยนตร์ในยุคแรกๆอย่าง วัยระเริง ยุโรป รวมทั้งงานเพลง cover อย่างเพลงของ ไมโคร Beatles ฟังกันจุใจ โดยที่พี่อ้องไม่ได้ช่างพูดนักอยู่แล้ว จึงประจวบกับที่มีพี่ซัน พิธีกรช่างจำนรรจาแฝงสาระมากมาย มาเล่าเรื่องสลับฉากเป็นช่วงๆ สร้างความครึกครื้นให้กับผู้ชมเป็นอย่างดี

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 05:14:53 PM »

ผมเคยได้ชม ฟรีคอนเสิร์ตของพี่อ้องที่จัดต้อนรับลมหนาวเมื่อหลายปีก่อน ยังรู้สึกติดใจอยู่ว่า เสียงที่ได้ฟังทำให้ผมรู้สึกว่า พี่อ้องร้องได้ไม่ชัดเจแม่นยำเหมือนที่ผมชื่นชมเมื่อครั้งได้ฟังผลงานเพลงทางเทป ซีดี หรือแผ่นเสีัียง แต่เมื่อได้มาฟังสดๆในครั้งนี้แล้ว ความสงสัยได้หายไปหมดสิ้น เพราะเสียงร้องและความชัดเจนในการใช้ภาษาไทยนั้น น่าฟังมากๆ ผมอดคิดไมได้ว่า เสียงแบบนี้ต่างหากที่ควรได้รับรางวัลนักร้องดีเด่นทางด้านการใช้ภาษาไทย

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 05:17:19 PM »

เยี่ยมมากครับ
อยากดูภาพมากกว่านี้ มีอีกไหมครับ? ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 05:26:07 PM »

อยากดูภาพมากกว่านี้ มีอีกไหมครับ? ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณ

มีต่อแน่ครับพี่ พี่ป่องแกยังไม่เล่าบรรยากาศคอนเสริ์ตทั้งหมด รวมถึงสรุปงานเลย  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #19 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 05:27:29 PM »

เพลงที่เลือกมาเล่นที่คละเคล้ากันจากอัลบั้มต่างๆนั้น สังเกตว่าผู้ชมจะชื่นชอบเพลงจากอัลบั้มแรก กาลปาวสาร หรือเพลงประกอบภาพยนตร์สมัยที่ทำไว้ร่วมกับวงดนตรีบัตเตอร์ฟลายมากเป็นพิเศษ ฝีไม้ลายมือของนักดนตรีวงไดนามิคมที่มีการผสมผสานนักดนตรีรุ่นลายครามกับนักดนตรียุคใหม่ก็สร้างความประทับใจให้กับผู้ชมได้เป็นอย่างดี

หลังจากที่บรรเลงกันอย่างหนำใจไปหลายช่วง ก็มาถึงเวลาเปลี่ยนเป็นวง Guest นั่นก็คือวง Crossfire ที่เปิดมาด้วย The Loner - Gary Moore ที่บรรเลงได้ละเมียดละไม ตามมาด้วย Moby Dick - Led Zeppelin ที่พี่มันต์ตีกลองได้กระหึ่ม อร่อยจริงๆ ทั้งลีลา ความรวดเร็ว แม่นยำ เรียกว่า หามือกลองรุ่นใหม่มาเปรียบได้ยากทีเดียว หลายครั้งที่ผมได้ชมมือกลองตีดัง แต่ฟังดูไม่กระจ่าง ชัดเจน ซึ่งน่าจะมาจากการคอนโทรลน้ำหนัก ทั้งดังและเบา ให้เหมาะสม น่าฟัง พี่มันต์กินขาดจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2010 | 05:29:59 PM โดย โปโลตูน » บันทึกการเข้า

« ตอบ #20 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 05:29:27 PM »

ขอบคุณ

มีต่อแน่ครับพี่ พี่ป่องแกยังไม่เล่าบรรยากาศคอนเสริ์ตทั้งหมด รวมถึงสรุปงานเลย  ยิงฟันยิ้ม
55 ภาพไม่มีแล้วครับ เขาไม่ให้ถ่ายรูปน่ะครับ ผมเลยไม่ถ่ายเลย นั่งชมอย่างเดียว สบายดีครับ อ้อ ผมไปคนเดียว แต่มีสาวๆที่มาชมคนเดียวมานั่งข้างๆหลายท่านเลยครับ นักเพลง หรือไม่ก็ผบ.ของนักเพลงบนเวทีแน่เลย ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #21 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 05:35:18 PM »

และก็มาต่อที่เพลง Jumpin' Jack Flash - Rolling Stones เพลงนี้พี่ซันโชว์ลีลา Rhythm Guitar แทน Keith พร้อมทั้งยักไหล่เทห์ มันส์ไปเลยครับ
ก่อนจาก ฝาก Smoke On The Water - Deep Purple ให้มันส์กันอีกเพลง พี่อ้องร้องเพลงทั้งสองได้น่าประทับใจครับ ครูนก สุริยา เล่นกีตาร์ได้เยี่ยมไปเลยทั้งเพลงร็อคกับวง Croosfire และไฟฟ้าบวกอคูสติกกับวงไดนามิค สมกับยที่เป็นครูครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 05:39:30 PM »

จบการแสดงแล้ว ช่วง Encore ทางวงกลับมากับ Born To Be Wild - Grand Funk Railroad แล้วก็ลากันไปแบบที่คนดูไม่อยากลุกกลับ ประทับใจมากกับคอนเสิร์ตเล็กๆ อบอุ่น และเปี่ยมคุณภาพแบบนี้ครับ

ไตเติ้ลคอนเสิร์ตมีการนำเอาภาพแผ่นเสียงอัลบั้มชุด กาลปาวสาร มาประกอบด้วย ปรากฎว่าสภาพปกมีรอยขาดสมกับเป็นแผ่นเสียงรุ่นเก่าดีจริงๆ ผมแอบภูมิใจที่ผมมีแผ่นปกสภาพค่อนข้างดีกว่าที่เห็นเสียอีก ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #23 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 06:59:45 PM »

นานๆจะเห็นคุณโปโลตูนมีความสุขแล้วเขียนเล่าอะไรยาวๆแบบนี้ อ่านแล้วมีความสุขด้วยครับ

ป.ล. ตกลง "กาลปาวสาร" คือ "กัลปาวสาน" กันแน่ครับ แซวเล่นๆนะครับ อย่าโกรธกัน ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2010 | 07:12:11 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 08:29:09 PM »

เอ.. ไปคนเดียว
แล้ว "ใคร" ถ่ายรูปให้ล่ะครับ
เดินตาม ไปถ่ายให้ทุกที่เลยนะ

ดูท่าทาง จะปลื้มกว่า ตอนไปดู อินโนเซ็นท์ มากมาย
มีใครเคยดูคอนเสิร์ต สุรสีห์ (ไม่ฟรี-เสียตังค์) มั่งครับ
ความจำผม ชักเลือนๆ

ครั้งแรก หน้าม.ราม เป็นลานโบว์ลิ่ง เฮียวินิจ เป็นคนจัด
ครั้งที่สอง ผับจำชื่อไม่ได้ ตรงข้ามกับปากซอยทองหล่อครับ

อั๋น501

« ตอบ #25 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 08:33:00 PM »

นั่งคุยกับพี่ๆทั้งสองไปได้ครู่ใหญ่ ก็เห็นชายหนุ่มท่านหนึ่งมาค้นหาแผ่นเสียงที่ต้องใจในกล่อง มองไปมองมา พี่ซันที่ผมอยากพบตัวเป็นๆมานานนี่เอง ทราบว่างานนี้จะมาเป็นพิธีกรและแขกรับเชิญเล่นดนตรีด้วย ผมจึงพกปกเทป ในทรรศนะของข้าพเจ้า ไปให้พี่ซันเซ็นชื่อให้ด้วย และได้เตรียมกล้องไปเผื่อจะได้เก็บภาพบริเวณงานมาฝากบ้าง ก็เลยได้ภาพนี้มา ดีใจมากครับ

คุณมาโนช คนขวามือหรือเปล่าครับดูหนุ่มหล่อกว่าในทีวีอีกครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #26 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 08:36:27 PM »

จุดประกาย คอนเสิร์ต มักเอามาออกอากาศทางโทรทัศน์ช่องทีวีไทย
ถ้าใครอยากชมคงต้องรอลุ้นทกคืนวันเสาร์ครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #27 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 09:46:56 PM »

นานๆจะเห็นคุณโปโลตูนมีความสุขแล้วเขียนเล่าอะไรยาวๆแบบนี้ อ่านแล้วมีความสุขด้วยครับ

ป.ล. ตกลง "กาลปาวสาร" คือ "กัลปาวสาน" กันแน่ครับ แซวเล่นๆนะครับ อย่าโกรธกัน ยิ้มกว้างๆ
กัลปาวสาน ครับ ผมก็นึกๆอยู่ เพราะเวลาร้อง ลากเสียงยาว ฟังยังไงก็ไม่เป็น กัลปาวสาน เลย ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #28 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 09:51:40 PM »

เอ.. ไปคนเดียว
แล้ว "ใคร" ถ่ายรูปให้ล่ะครับ
เดินตาม ไปถ่ายให้ทุกที่เลยนะ

ดูท่าทาง จะปลื้มกว่า ตอนไปดู อินโนเซ็นท์ มากมาย
มีใครเคยดูคอนเสิร์ต สุรสีห์ (ไม่ฟรี-เสียตังค์) มั่งครับ
ความจำผม ชักเลือนๆ

ครั้งแรก หน้าม.ราม เป็นลานโบว์ลิ่ง เฮียวินิจ เป็นคนจัด
ครั้งที่สอง ผับจำชื่อไม่ได้ ตรงข้ามกับปากซอยทองหล่อครับ

รูปกับพี่ซัน พี่ cocoon ช่วยถ่ายให้ครับ ส่วนรูปกับพี่ Eddy สาวน้อยที่มากับพี่ Eddy ช่วยถ่ายให้ครับ
ดูคอนเสิร์ตเล็กๆแบบนี้ รู้สึกใกล้ชิดกว่า อบอุ่นดี แพียงแต่โปรดั๊กชั่นอาจไม่เทียบเท่าครับ
ผมเคยดูตอนพี่อ้องมาแจมกับวงที่มีคุณหมูเล่นเพลงสากล สมัยเป็น World Trade Center ครับ ระบบเสียงผิดกันเยอะเลย แต่ก็มันส์กัน มึนกัน กับช่วงลมหนาวแบบนี้พอดีเลย ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #29 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 09:53:12 PM »

นั่งคุยกับพี่ๆทั้งสองไปได้ครู่ใหญ่ ก็เห็นชายหนุ่มท่านหนึ่งมาค้นหาแผ่นเสียงที่ต้องใจในกล่อง มองไปมองมา พี่ซันที่ผมอยากพบตัวเป็นๆมานานนี่เอง ทราบว่างานนี้จะมาเป็นพิธีกรและแขกรับเชิญเล่นดนตรีด้วย ผมจึงพกปกเทป ในทรรศนะของข้าพเจ้า ไปให้พี่ซันเซ็นชื่อให้ด้วย และได้เตรียมกล้องไปเผื่อจะได้เก็บภาพบริเวณงานมาฝากบ้าง ก็เลยได้ภาพนี้มา ดีใจมากครับ

คุณมาโนช คนขวามือหรือเปล่าครับดูหนุ่มหล่อกว่าในทีวีอีกครับ
พี่อั๋นเข้าใจผิดแล้ว คนขวานั่น พี่ดำรงค์ต่างหาก ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์