เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 11:34:41 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingSpanish Prog ชอบวงไหนบ้าง
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Spanish Prog ชอบวงไหนบ้าง  (อ่าน 40225 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #90 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 | 01:31:49 PM »

ผลงานของ Granada เป็นอย่างไรบ้าง?
มีใครรู้จักหรือเคยฟังมั้ยครับ?

ผมเคยฟังแต่ชุดแรก Hablo de una tierra (1975) เป็นโปรเกรสสีฟร็อคที่มีกลิ่นอายดนตรีพื้นเมืองสูง (ผมชอบมากเวลาที่บรรเลง Spanish Guitar พลิ้วๆ แล้วมีเสียงเมลโลตรอนฟุ้งๆลอยเป็นแบ็คกราวด์) บทเพลงก็มีหลากหลายปะปนกันไปทั้งประณีตงดงาม เพลงป๊อปๆฟังเพลินๆ และเพลงที่ฟังยาก ซึ่งไม่แน่ใจว่าอัลบั้มถัดๆมาพวกเขาจะทำเพลงลงตัวขึ้นรึเปล่า แต่โดยรวมแล้วผมก็ชอบครับ
หน้าปกแบบนี้ใช่มั้ยครับ?
ผมเห็นผ่านตาบ่อย แต่ไม่กล้าซื้อ เพราะเหมือนปกอัลบั้มแนวคันทรี่มากกว่าจะเป็นซิมโฟนิคพร็อก
สงสัยจะโดนหน้าปกหลอกอีกแล้วล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

ใช่ครับ ปกนี้แหละ ดนตรีเป็นโปรเกรสสีฟแน่นอนครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #91 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 | 02:12:09 PM »

same concept?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2012 | 04:09:16 PM โดย ળં૮યૡ૮અતે૭ ♫ » บันทึกการเข้า

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #92 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 | 03:08:30 PM »

ผลงานแนวซิมโฟนิคพร็อกของ Cai อัลบั้มชุด Mas Alla De Nuestras Mentes Diminutas (1979) มีใครเคยฟังแล้วรึยังครับ?
ผมว่าผมเคยเห็นปกอัลบั้มชุดนี้ผ่านตาบ่อย ๆ นะครับ

เป็นซิมโฟนิคพร๊อกชั้นดีที่ไม่ค่อยติดกลิ่นอายดนตรีท้องถิ่นสเปนเท่าไร ริธึ่มภาคบรรเลงมีสีสันน่าฟัง ติดแจ๊สนิดๆ (นิดเดียว) และที่โดดเด่นมากคือซาวนด์เมลโลตรอนและคีย์บอร์ดต่างๆที่ทั้งหนาแน่นและให้บรรยากาศ Spacey ด้วยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #93 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012 | 03:10:22 PM »

Haizea วง prog folk จากสเปนอีกวงหนึ่งที่มีเนื้อร้องเป็นภาษา Basque เห็นเขาว่าผลงานชุด Hontz Gaua (1976) น่าสนใจ
มีใครเคยฟังแล้วบ้างครับ?

« ตอบ #94 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012 | 05:16:15 PM »

ผลงานของ Errobi น่าสนใจมั้ยครับ?
อัลบั้มชุดนี้ออกปี 1975 ครับ

« ตอบ #95 เมื่อ: 14 กันยายน 2012 | 04:34:22 PM »

Zebra (ไม่ใช่วงทริโอร็อคชื่อเดียวกันซึ่งมีผลงานในยุค 80's) กับผลงานชุด Zebra (1976)
มีใครเคยฟังบ้างไหมครับ?

« ตอบ #96 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012 | 10:39:43 PM »

อัลบั้มชุดแรกของ Tarantula หาแผ่นเสียงมาตั้งนาน บทจะเจอ ก็เจอเอาดื้อ ๆ แต่เป็นแผ่นออกครั้งที่สองในสเปนเมื่อปี 1987 ครับ (แผ่นออริจินอลออกเมื่อปี 1976 ได้ยินมาว่าหายากและแพงน่าดู)

« ตอบ #97 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012 | 09:16:05 AM »

ได้ฟังแล้วครับ ผลงานของ Galadriel ชุด Muttered Promises from an Ageless Pond (1988) ฟังแล้วนึกถึง Yes ในยุคผลงานชุด Going for the One และ Tormato เสียงนักร้องนำของ Galadriel คล้ายเสียงของ Jon Anderson แต่ห้าวและทุ้มกว่า เมโลดี้ดนตรีไพเราะสวยงามดี ฝีมือการเล่นยอดเยี่ยม แต่ดูไม่ค่อยเร้าใจผมเท่าที่ควร เพราะเน้นภาคอะคูสติคมากกว่าริธึ่มเซ็คชั่นที่มีเสียงกลอง ซึ่งนาน ๆ จะโผล่ขึ้นมาให้ได้ยินสักที ดังนั้น โดยส่วนตัว ผมว่าอัลบั้มชุดนี้ค่อนข้างน่าเบื่อ คงอาจเป็นเพราะผมชอบเพลงหรือดนตรีที่มีสีสันจังหวะจะโคนเร้าใจก็ได้ จึงรู้สึกว่าอัลบั้มชุดนี้ไม่ค่อยดึงดูดใจเท่าที่ควร ฟังไปได้สองเที่ยวแล้วรู้สึกไม่อยากหยิบมาฟังอีก ถ้าให้เทียบกับอัลบั้มชุด La Leyla ของ Ramses ซึ่งฟังในเวลาไล่เลี่ยกัน ผมรู้สึกอยากหยิบ La Leyla มาฟังบ่อย ๆ มากกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2012 | 10:19:09 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #98 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012 | 09:02:27 AM »

Medina Azahara วงซิมโฟนิคพร็อก อัลบั้มชุดแรก (1979) เห็นเขาว่าน่าสนใจ และปกก็สวยด้วย
มีใครเคยฟังแล้วรึยังครับ?

« ตอบ #99 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012 | 08:56:31 AM »

Medina Azahara วงซิมโฟนิคพร็อก อัลบั้มชุดแรก (1979) เห็นเขาว่าน่าสนใจ และปกก็สวยด้วย
มีใครเคยฟังแล้วรึยังครับ?

ถามได้ไม่ทันไร เผอิญไปเจอแผ่นเสียงชุดนี้เข้าพอดี และเป็นแผ่นออริจินอล gatefold ซะด้วย...
ก็เสร็จผมสิครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #100 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012 | 01:36:00 PM »

Gualberto ผลงานชุด Vericuetos (1976)
มีใครเคยฟังบ้างไหมครับ?

« ตอบ #101 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012 | 09:22:15 AM »

ได้ฟัง Tarantula I แล้ว โดยความเห็นส่วนตัว ผลงานชุดนี้ยังมิอาจเรียกได้ว่าเป็นมาสเตอร์พีซได้ เพราะยังพบความไม่คงเส้นคงวาอยู่ในอัลบั้มโดยรวม โดยบางช่วงบางขณะก็ฉีกออกไปแนวร็อคคะบิลลี่เสียอย่างนั้น แต่สิ่งที่ทำให้ผมสนใจอัลบั้มชุดนี้เป็นพิเศษก็คือ เมโลดี้และแพทเทิร์นของคีย์บอร์ด ซึ่งเร้าให้ผมอยากฟังอัลบั้มชุดนี้อีกหลังจากที่ได้ฟังไปแล้วครั้งแรกครับ

« ตอบ #102 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012 | 10:42:07 AM »

ผลงานชุดแรกของ Medina Azahara ซึ่งออกเมื่อปี 1979 โดยรวมเป็นผลงานที่ฟังแล้วรู้สึกสนุกเร้าใจ เสียงนักร้องนำคล้ายเสียงของ (อดีต) นักร้องนำวง หิน เหล็ก ไฟ ของบ้านเรา แต่สำหรับบางเพลงนั้นพอกำลังฟังอยู่ได้ที่เพลิน ๆ เพลงก็ค่อย ๆ จบลงเอาดื้อ ๆ เสียอย่างนั้น และเพลงส่วนใหญ่ก็ไม่ยาวมากนัก ซึ่งเป็นข้อเสียประการแรก ส่วนข้อเสียอีกประการหนึ่งคือใช้คีย์บอร์ดดิจิตอลและสตริงซินธ์เสียเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งให้บรรยากาศคล้ายดนตรีแนวนีโอ-พร็อกต้นยุค 80's มากกว่าจะเป็นซิมโฟนิคพร็อกในยุค 70's และสิ่งที่ผมไม่ค่อยประทับใจประการสุดท้ายคือฝีมือกลองซึ่งดูเหมือนไม่ค่อยมีลีลาชั้นเชิงตามแบบฉบับของ prog เท่าที่ควร สรุปว่าผลงานชุดนี้ก็พอฟังได้เพลิน ๆ แต่ไม่ประทับใจมากนัก ภาพอาร์ตเวิร์คหน้าปกแผ่นเสียง gatefold สวยงามดีครับ

« ตอบ #103 เมื่อ: 23 เมษายน 2013 | 05:47:58 PM »

ผลงานแนวซิมโฟนิคพร็อกของ Cai อัลบั้มชุด Mas Alla De Nuestras Mentes Diminutas (1979) มีใครเคยฟังแล้วรึยังครับ?
ผมว่าผมเคยเห็นปกอัลบั้มชุดนี้ผ่านตาบ่อย ๆ นะครับ

เป็นซิมโฟนิคพร๊อกชั้นดีที่ไม่ค่อยติดกลิ่นอายดนตรีท้องถิ่นสเปนเท่าไร ริธึ่มภาคบรรเลงมีสีสันน่าฟัง ติดแจ๊สนิดๆ (นิดเดียว) และที่โดดเด่นมากคือซาวนด์เมลโลตรอนและคีย์บอร์ดต่างๆที่ทั้งหนาแน่นและให้บรรยากาศ Spacey ด้วยครับ
เจอแล้วแผ่นนึงเมื่อหลายวันก่อน กะว่าจะ "สอย" ซะหน่อย (ตามคอมเม้นต์ของคุณ lilivm) แต่สู้ราคาไม่ไหว เพราะมันไปไกลกว่าที่คิดครับ

« ตอบ #104 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013 | 11:18:06 AM »

Azahar กับผลงานชุดที่สอง คือ Azahar (1979)
ไม่ทราบมีใครเคยฟังบ้างไหมครับ?

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
พิมพ์