เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 08:32:55 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Like50 เรื่องการ์ตูนญี่ปุ่นยอดเยี่ยม
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 50 เรื่องการ์ตูนญี่ปุ่นยอดเยี่ยม  (อ่าน 71210 ครั้ง)
ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« ตอบ #75 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:52:27 PM »

มีใครอ่าน Cross Game (ของสำนักพิมพ์ VBK) บ้างครับ เรื่องนี้ผมชอบสุดๆล่ะช่วงนี้  ยิ้ม

ผมอ่านครับ ออกถึงเล่ม 12 แล้วใช่ป่ะครับ สนุกจริงๆผลงานของ อ.อาดาจิ เรื่องนี้ (ที่จริงก็สนุกหมดแหละ)

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #76 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:44:17 PM »

13-14 เพิ่งออกสัปดาห์ก่อนครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งการ์ตูน อาดาจิ ผมชอบทุกเรื่องเหมือนกัน เสียดายเรื่อง Cross Game จะจบลงที่เล่ม 17 นะครับ (ญี่ปุ่นจบแล้ว)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #77 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:48:38 PM »

มีใครอ่าน Cross Game (ของสำนักพิมพ์ VBK) บ้างครับ เรื่องนี้ผมชอบสุดๆล่ะช่วงนี้  ยิ้ม

ผมอ่านครับ ออกถึงเล่ม 12 แล้วใช่ป่ะครับ สนุกจริงๆผลงานของ อ.อาดาจิ เรื่องนี้ (ที่จริงก็สนุกหมดแหละ)

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เห็นชอบเหมือนกันแบบนี้อยากให้คุณไม่ประสงค์และคุณไอ้ใบ้มาออนไลน์พร้อมๆกันบ่อยๆจังครับ จะได้คุยกันให้สนุก บอร์ดจะได้ไม่เหงา  ยิ้มกว้างๆ
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #78 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 | 02:33:21 PM »

ยิงฟันยิ้ม ก็อยาก On ทุกๆวันแหละครับ แต่พอเข้า web ทีไรงานเข้าทุกที เดี๋ยวสายเข้า เดี๋ยวลูกค้าขอพบ เดี๋ยวเจ้านายเรียก ฯ ไว้จะพยายามเข้ามา Jam เรื่อยๆนะครับ อยากคุยกับทุกท่านเช่นกันครับ
Fragile

« ตอบ #79 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 | 03:24:29 PM »

เดี๋ยววันนี้ต้องไปจัดเล่ม 13-14 มาหน่อยซะแว้ว
แอบเสียดายจบซะแล้ว

แต่ความยาวประมาณนี้ก้อกำลังดีนะผมว่า อยากรู้ตอนจบจะเป็นเช่นไรจริงๆครับ

ยิ้ม ยิ้ม

Goth_Child
In The Court Of The Crimson King
*

Black_Shinobi

« ตอบ #80 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:12:19 PM »

Hellsing OVA สุโก่ยยย
เป็นอนิเมะที่โดนใจโคตเพราะเนื้อหา/ฉากสังหารโหดที่เข้มข้น * w *
อดใจรอ OVA 8 ไม่ไหวแว้ว (มีแว่วเรื่องปลด Cromwell ระดับ 0 ด้วย โอ้วววว)

ส่วนอีกเรื่องที่ดูล่าสุดแล้วโดนใจก็คือเรื่อง Sketchbook ~full color~ ครับ (อันนี้นี่ตรงข้ามกับรสนิยมดำมืดลึกๆของผมโดยสิ้นเชิงเลย ^^")

เป็นอนิเมะที่สดใสและน่ารักมั่กๆ เกี่ยวกับชีวิตประจำวันอันแสนธรรมดาของบรรดานักเรียนมอปลายที่อยู่ในชมรมศิลปะ
ใครที่อยากดูเรื่องที่ไม่ต้องคิดอะไร แนะนำเลยครับเรื่องนี้ soundtrackก็ผ่อนคลายดีด้วย

JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #81 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:14:28 PM »

Toradora! มีคน LC เรียบร้อยแล้วคนที่ได้คือ Dex ครับ ถ้าชอบก็อย่าลืมสนับสนุนแผ่นแท้นะครับ (จริงๆอยากให้ LC หนัง gurren lagann ครบสองภาคแต่ได้ Toradora! มานี่ก็ถือว่ายอดเลยครับ) ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:29:20 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #82 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:33:19 PM »

Toradora! มีคน LC เรียบร้อยแล้วคนที่ได้คือ Dex ครับ ถ้าชอบก็อย่าลืมสนับสนุนแผ่นแท้นะครับ (จริงๆอยากให้ LC หนัง gurren lagann ครบสองภาคแต่ได้ Toradora! มานี่ก็ถือว่ายอดเลยครับ) ยิงฟันยิ้ม

เยี่ยมเลยครับ ว่าแต่พี่บาสสนใจเก็บแผ่นมั้ยเอ่ย

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #83 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:41:14 PM »

เยี่ยมเลยครับ ว่าแต่พี่บาสสนใจเก็บแผ่นมั้ยเอ่ย

ยังไม่เคยเก็บแผ่นอนิเมะเลยนะเนี่ย ไ้ว้ว่างๆ ต้องหาดูตามแผงบ้างแล้วครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

« ตอบ #84 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 | 07:50:42 PM »

ครอบครัวสุขสันต์ กับ วิกฤตโลกไซเบอร์

Summer Wars

เนื้อเรื่องมีอยู่ว่าในช่วงหน้าร้อนไอ้เด็กหนุ่มม.5 โคอิโซะ เคนจิ (Koiso Kenji) เด็กโอลิมปิคคณิตศาสตร์ดีกรีถึงเกือบเป็นตัวแทนประเทศญี่ปุ่น มาทำงานพิเศษให้กับระบบเครือข่ายที่เรียกว่า OZ แต่ถูกรุ่นพี่ ชิโนฮาระ นัตซึกิ(Shinohara Natsuki)เรียกไปให้ช่วยงานที่บ้านของเธอ ซึ่งเป็นงานรวมครอบครัวประจำปีและเป็นวันครบรอบวันเกิด 90 ปีของคุณย่าของเธอ เขาเองก็ตกลง ในคืนหนึ่งระหว่างนั้นเขาได้รหัสตัวเลข 2056 ตัวและเขียนไว้ว่าให้ถอดรหัสออกมา เขาก็ถอดรหัสได้สำเร็จและส่งกลับไปที่ แต่แล้วเช้าวันนั้นก็มีประกาศจับเขาในฐานะอาชญากรไซเบอร์ที่สามารถทะลวงระบบ OZ ได้ภายในคืนเดียว ทั้งเขาและครอบครัวของชิโนฮาระต้องแก้ไขสถาณการณ์กลับคืนมาให้ได้

หลายคนคงคิดว่า มันก็คงแค่ปัญหาไซเบอร์ธรรมดานี่แหละ แต่ผมว่าไม่ใช่แค่นั้นครับสิ่งที่เรื่องนี้นำเสนอไม่ใช่เพียงแค่ปัญหาโลกไซเบอร์เพียงอย่้างเดียว แต่ที่ผมดูมันเหมือนจะนำเสนอประเด็นต่างๆเกี่ยวกับครอบครัวที่น่าสนใจถึงแม้ว่าพระเอกจะไม่ใช่คนใกล้ชิดครอบครัวของนางเอก แต่ก็สามารถร่วมมือกัน ช่วยกันแก้ปัญหาไปได้พร้อมๆกัน

เรื่องนี้ยังได้รางวัล Animation of the Year และยังชนะยอดขาย Blu-Ray ของ Evangelion 1.11 ด้วย
และการันตีคุณภาพโดยมี Hosoda Mamoru ผู้กำกับเรื่อง Toki wo Kakeru Shoujo จนทำให้กวาดรางวัล Animation of The Year มาครอง และได้ Character Design โดย Sadamoto Yoshiyuki ซึ่งก็เป็น Character Design ให้กับ Toki wo Kakeru Shoujo เช่นเดียวกันและอีกหลายๆเรื่องเช่น Evangelion และ Diebuster ฯลฯ

สตูดิโอที่ทำคราวนี้ก็คือ Madhouse ที่ผ่าน Toki wo Kakeru Shoujo มาแล้ว และมีงานอื่นๆอย่าง Kobato, Hellsing แต่ Summer Wars คราวนี้ทำภาพออกมาได้สวย การเคลื่อนไหวมีชิวิตชีวา เอฟเฟค 3D ก็ทำได้ดีมากอีก (ผมว่า Madhouse นี่หากนับเรื่องที่ทำเป็นซีรีย์ก็เห็นเผาๆนิดๆหน่อย Hellsing นี่ผมจำได้คือเขียนผิดเป็น "Hellshing" ตรงกระบอกปืน แต่กลับกันถ้าทำโปรเจคใหญ่ๆ อย่าง Toki wo Kakeru Shoujo, Summer Wars แทบไม่เห็นจุดพลาดเลย ผมว่า Madhouse นี่เป็นสตูดิโอที่เผาน้อยที่สุดแล้วนะ สำหรับความเห็นของผม ถ้าไม่นับ DVD และ Blu-Ray)

เรื่องนี้ไม่เสียเวลาแก่การชมแน่นอนครับ ดูได้ทั้งครอบครัวครับ ถ้าว่างๆผมก็อยากจะเอามาดูอีกซักรอบ

ปล.คนพากย์นางเอกน่ารักมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2010 | 08:40:41 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #85 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 | 06:39:48 PM »

ครอบครัวสุขสันต์ กับ วิกฤตโลกไซเบอร์

Summer Wars

เนื้อเรื่องมีอยู่ว่าในช่วงหน้าร้อนไอ้เด็กหนุ่มม.5 โคอิโซะ เคนจิ (Koiso Kenji) เด็กโอลิมปิคคณิตศาสตร์ดีกรีถึงเกือบเป็นตัวแทนประเทศญี่ปุ่น มาทำงานพิเศษให้กับระบบเครือข่ายที่เรียกว่า OZ แต่ถูกรุ่นพี่ ชิโนฮาระ นัตซึกิ(Shinohara Natsuki)เรียกไปให้ช่วยงานที่บ้านของเธอ ซึ่งเป็นงานรวมครอบครัวประจำปีและเป็นวันครบรอบวันเกิด 90 ปีของคุณย่าของเธอ เขาเองก็ตกลง ในคืนหนึ่งระหว่างนั้นเขาได้รหัสตัวเลข 2056 ตัวและเขียนไว้ว่าให้ถอดรหัสออกมา เขาก็ถอดรหัสได้สำเร็จและส่งกลับไปที่ แต่แล้วเช้าวันนั้นก็มีประกาศจับเขาในฐานะอาชญากรไซเบอร์ที่สามารถทะลวงระบบ OZ ได้ภายในคืนเดียว ทั้งเขาและครอบครัวของชิโนฮาระต้องแก้ไขสถาณการณ์กลับคืนมาให้ได้

หลายคนคงคิดว่า มันก็คงแค่ปัญหาไซเบอร์ธรรมดานี่แหละ แต่ผมว่าไม่ใช่แค่นั้นครับสิ่งที่เรื่องนี้นำเสนอไม่ใช่เพียงแค่ปัญหาโลกไซเบอร์เพียงอย่้างเดียว แต่ที่ผมดูมันเหมือนจะนำเสนอประเด็นต่างๆเกี่ยวกับครอบครัวที่น่าสนใจถึงแม้ว่าพระเอกจะไม่ใช่คนใกล้ชิดครอบครัวของนางเอก แต่ก็สามารถร่วมมือกัน ช่วยกันแก้ปัญหาไปได้พร้อมๆกัน

เรื่องนี้ยังได้รางวัล Animation of the Year และยังชนะยอดขาย Blu-Ray ของ Evangelion 1.11 ด้วย
และการันตีคุณภาพโดยมี Hosoda Mamoru ผู้กำกับเรื่อง Toki wo Kakeru Shoujo จนทำให้กวาดรางวัล Animation of The Year มาครอง และได้ Character Design โดย Sadamoto Yoshiyuki ซึ่งก็เป็น Character Design ให้กับ Toki wo Kakeru Shoujo เช่นเดียวกันและอีกหลายๆเรื่องเช่น Evangelion และ Diebuster ฯลฯ

สตูดิโอที่ทำคราวนี้ก็คือ Madhouse ที่ผ่าน Toki wo Kakeru Shoujo มาแล้ว และมีงานอื่นๆอย่าง Kobato, Hellsing แต่ Summer Wars คราวนี้ทำภาพออกมาได้สวย การเคลื่อนไหวมีชิวิตชีวา เอฟเฟค 3D ก็ทำได้ดีมากอีก (ผมว่า Madhouse นี่หากนับเรื่องที่ทำเป็นซีรีย์ก็เห็นเผาๆนิดๆหน่อย Hellsing นี่ผมจำได้คือเขียนผิดเป็น "Hellshing" ตรงกระบอกปืน แต่กลับกันถ้าทำโปรเจคใหญ่ๆ อย่าง Toki wo Kakeru Shoujo, Summer Wars แทบไม่เห็นจุดพลาดเลย ผมว่า Madhouse นี่เป็นสตูดิโอที่เผาน้อยที่สุดแล้วนะ สำหรับความเห็นของผม ถ้าไม่นับ DVD และ Blu-Ray)

เรื่องนี้ไม่เสียเวลาแก่การชมแน่นอนครับ ดูได้ทั้งครอบครัวครับ ถ้าว่างๆผมก็อยากจะเอามาดูอีกซักรอบ

ปล.คนพากย์นางเอกน่ารักมาก

อืม เรื่องนี้ผมเพิ่งดู ยังกับ the Matrix ในบางอารมย์เลยครับ.....

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
Milike
In The Court Of The Crimson King
*

Vangas Band

« ตอบ #86 เมื่อ: 25 เมษายน 2010 | 12:23:45 AM »

หนึ่งในดวงใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
lCraken
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #87 เมื่อ: 25 เมษายน 2010 | 11:04:22 AM »

เคยอ่าน Bakuman กันหรือป่าวครับ

เป็นการ์ตูนที่อ่านแล้ว เข้าใจถึงความยากลำบาก

และการแข่งขันกันในวงการการ์ตุนญี่ปุ่นดีจริงๆ
Fragile

« ตอบ #88 เมื่อ: 25 เมษายน 2010 | 01:02:44 PM »

เคยอ่าน Bakuman กันหรือป่าวครับ

เป็นการ์ตูนที่อ่านแล้ว เข้าใจถึงความยากลำบาก

และการแข่งขันกันในวงการการ์ตุนญี่ปุ่นดีจริงๆ

กำลังติดเลยครับ นี่เล่ม 5 จัดมาหลายวันและแต่ ไม่ได้อ่านซะที
สนุกมากๆเลยครับ
คนแต่ง กับ คนวาดเรื่อง death note นี่ไม่เคยทำให้ผิดหวัง สงสัยเค้าจะเอาชีวิตจริงมาเป็นแรงบันดาลใจ 55+

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

lCraken
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #89 เมื่อ: 25 เมษายน 2010 | 01:27:23 PM »

ผมก็ว่างั้นครับ ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้เพิ่งอ่านไปได้ 20 กว่าตอนเอง

กำลังอ่านอยู่เรื่อยๆ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
พิมพ์