เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 10:53:48 PM
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Poj's Music Man Collection  (อ่าน 26423 ครั้ง)
poj
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 09:36:21 AM »

ย้ายเรื่องกีตาร์ Music Man มาที่นี่แทนครับ
เกรงใจคุณ AFM
ก็เลยมาเปิดกระทูเป็นของตัวเองที่นี่

ก็จะเป็นการคุยกัน ถึงกีตาร์ Music Man ครับในกระทู้นี้

poj
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 09:39:53 AM »

Music Man Luke
Blue , trem , matching headstock
Fully loaded

สีอาจจะดูไม่เหมือน Blue
แต่ music man ก็เรียกมันว่า เป็นสี Blue

คอเป็น V shape
PU เป็น EMG
คอเล่นง่ายมาก
เสียงดี ในแบบของ EMG ซึ่งบางทีผมก็ว่ามัน sterlide มากไปหน่อย
แต่ก็ ok เอาไว้เป็นอีก Tone หนึ่ง

poj
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 09:55:30 AM »

silouhette 20th Anniversary
รุ่นพิเศษ ฉลองครบ 20 ปีของรุ่น Silouhette ครับ
ผลิตมาจำนวนจำกัด
เสียงดีมากๆ
Sterling Ball บอกว่า นี่คือ กีตาร์ดีที่สุด เท่าที่เขาเคยทำมา (ในช่วงก่อนที่จะมี Ball family reserve ออกมา)

poj
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 09:57:38 AM »

Axis
Tranlucent Blue

ตัวนี้ ก็ดีครับ
หากว่า ผมจะไม่ชอบนิดหน่อย ก็คงมันไม่มี contour ตรง body ด้านหน้าไว้พักแขน
แต่อย่างอื่นชอบหมดเลย

poj
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 10:00:41 AM »

Axis Super Sport
All Rosewood
Fully loaded.

ตัวนี้ เป็นคอแบบไม่สมมาตรเหมือน Axis ตัวข้างบน
ไม้ Rosewood นี่ี จับแล้วมันนุ่ม ลื่นมือมากครับ
เป็นตัวที่ผมตั้งใจ จะเลือก PU เป็น P90 ครับ
เพื่อเสียง Single coil ที่หนากว่า มีเนื้อมากกว่า single coil ทั่วไปเล็กน้อย

poj
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 10:03:17 AM »

JP6 Ball Family Reserve
Black Burst
Fully Loaded.

poj
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 10:28:23 AM »

JP6 Red Burst
เป็นแบบที่ simple ที่สุด ตัด option ทุกอย่างออกหมดครับ

poj
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 10:32:31 AM »

Steve Morse Y2D
Purple sunset

ตัวนี้ ผมชอบน้อยที่สุดในบรรดาทั้งหมดที่ผมมี
เพราะคอมันใหญ่ไปนิดหนึ่ง
แต่เสียงดีครับ
ผมซื้อ เพราะชอบลาย Quilt ของมันมาก
ตัวนี้เป็น premium quilt จึงทำให้มีราคาสูงกว่า Y2D ทั่วๆไปครับ

poj
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 10:39:30 AM »

Sub 1
modified with EMG PU, knob & tuner

ตัวนี้ เจ้าของเดิม modify มา ทั้ง PU, knob และลูกบิด ของมัน
ผมซื้อตัวนี้ เพราะว่า จะเอาไว้เป็นตัวทดสอบสินค้าที่ผมขายอยู่
และให้เป็นตัวที่่ ผมไม่ต้องระวังมาก   หากว่าจะเอาไปไหนต่อไหน แล้วม้นจะพัง หรือว่า หาย
ผมจะได้ไม่ต้องเสียดาย

รุ่นนี้ music man ตั้งใจจะให้เป็นรุ่นถูกสุดของ Music Man โดยยังคงเป็นกีตาร์ที่ผลิตใน US โดยสมบูรณ์
ให้ได้ตามมาตรฐานของ Music Man
ผมคิดว่า มันเป็นกีตาร์ที่ดี  ถึงจะสู้รุ่นแพงไม่ได้ 
แต่หากว่า เห็นมือสองสภาพดีๆ ราคาไม่แพง
น่าจะลองไปเล่นดูครับ ผมว่ามันน่าสนใจมากครับ

กีตาร์ตัวนี้ มีความเป็น Heavy Metal ตั้งแต่หัวจรดเท้า
และมันก็ให้เสียงที่เหมาะกับ Hevay จริงๆครับ

poj
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 10:47:04 AM »

แถม Maya Les Paul
ตัวนี้ ไม่ได้เล่นแล้วครับ เก็บไว้เฉยๆ
เป็นกีตาร์ไฟฟ้าตัวแรกของผม ซื้อไว้ตั้งแต่สมัยเรียน

มันหนักโคตรๆ  เล่นไม่ไหว  เล่นนานๆแล้วเจ็บขา
คอก็ใหญ่เทอะทะ  มันทำให้ผมหยุดเล่นกีตาร์ไปหลายปี
เพราะเล่นอะไร มันก็ติดขัดไปหมด  ผสมกับผมทำงานหนักในช่วงก่อนหน้านี้ด้วย
มาเมื่อไม่นานมานี้ ได้มาเล่น Music Man จึงทำให้ผมหันกลับมาเล่นกีตาร์ใหม่
เพราะผมคิดว่า ผมเล่นได้ดีขึ้นกว่าเดิมครับ

สภาพ Maya ตัวนี้ดีมากๆ ผมอยากจะเชื่อว่า เป็นตัวที่สภาพดีที่สุดตัวหนึ่งในไทย
(เพราะผมเก็บไว้เฉยๆ โดยไม่ได้หยิบขึ้นมาเล่นเลยหลายปี  เล่นก็เล่นอยู่กับบ้าน สภาพจึงดีได้ขนาดนี้ครับ)

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 11:46:37 AM »

โอ้ พระเจ้าจอร์จ มันยอดมาก
เดี๋ยวขอเวลาดื่มด่ำกัับมันซักกะติ๊ดนะครับ
ดูผ่านๆ ผมชอบเจ้าซิลลูเอทแฮะ

ถ้าไม่เป็นการละล้วงลาบ ลงราคาซักนิดได้ไหมครับ ขอบคุณคร้าฟ  ยิ้มเท่ห์

poj
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 11:50:53 AM »

ขออภัยครับ
ราคาไม่ลงดีกว่า
เป็นการปลอดภัยกว่า สำหรับผมครับ
อีกประการหนี่ง พอซื้อกีตาร์ตัวใดก็ตาม สิ่งแรกที่ผมพยายามลืมคือ ราคาของมันครับ

รุ่น 20th Silo ตอนนี้ ไม่มีมือหนี่งแล้วนะครับ
เพราะเขาผลิดมาจำกัดมาก   
เสียงมันดีมากจริงๆครับ
เป็นตัวโปรดของผมตัวหนึ่งเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2008 | 11:52:49 AM โดย poj » บันทึกการเข้า

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 12:00:49 PM »

ไม่มีความรู้เรื่องกีตาร์เท่าไร แต่สัมผัสได้ว่างดงามจริงๆ คุณ poj มีวงซ้อมเป็นประจำหรือครับ ออกงานโชว์บ้างหรือเปล่าครับ  ยิ้มกว้างๆ

Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 12:01:51 PM »

มารับชม  ยิงฟันยิ้ม

poj
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 | 01:26:34 PM »

ไม่มีความรู้เรื่องกีตาร์เท่าไร แต่สัมผัสได้ว่างดงามจริงๆ คุณ poj มีวงซ้อมเป็นประจำหรือครับ ออกงานโชว์บ้างหรือเปล่าครับ  ยิ้มกว้างๆ
เปล่าครับ  เล่นคนเดียวครับ
ซ้อมคนเดียว เล่นกับ Backing track ครับ
เพราะผมเล่นได้ห่วย ถึง ห่วยมาก
เข้าวงไหน เขาก็คงไล่ผมออก
หากไม่ไล่ออก ก็คงแค่หลอกยืมกีตาร์ไปเล่น
แล้วไล่ให้ผมไปเป็นเด็กขนเครื่อง   ยิงฟันยิ้ม

คติพจน์วันนี้
โลกไม่เป็นธรรมเสมอ
คนเก่งๆ มักไม่มีกีตาร์ดีๆใช้
ส่วนคนมีกีตาร์ดีๆใช้  มักจะเล่นห่วยเป็นประจำ   ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] 2 3
พิมพ์