เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 02:30:20 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineเคยเห็นวงดนตรีไทยใช้เครื่องดนตรีประเภท vintage keyboards บ้างหรือไม่ครับ?
หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเห็นวงดนตรีไทยใช้เครื่องดนตรีประเภท vintage keyboards บ้างหรือไม่ครับ?  (อ่าน 35403 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008 | 03:07:38 PM »

เท่าที่จำความได้ สมัยก่อนอาจมีคนใช้ hammond organ อยู่พอสมควรในวงดนตรี แต่พวก moog, mellotron นี่ยังไม่เคยเห็น ที่เห็นใช้กันบ่อยก็คือพวก digital keyboards อย่างยี่ห้อ KORG, Yamaha, Roland นี่เป็นส่วนใหญ่ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรที่วงดนตรีไทยไม่ใช้ vintage keyboards ครับ เป็นเพราะว่าเล่นยาก ฝีมือนักดนตรีไม่ถึง หรือว่า vintage keyboards พวกนี้ราคาแพงเกินไปครับ (เคยได้ยินคุณ AFM บอกว่า moog รุ่นเก่าบางตัวราคาเป็นล้านเลยครับ)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008 | 03:44:36 PM »

Modern dog อัลบั้ม แดดส่อง (That Song) รู้สึกจะมีใช้เมลโลตรอนอยู่สองเพลงครับ แต่จำไม่ได้แล้วว่าเพลงใหนบ้าง

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008 | 04:09:46 PM »

ครับ อีกอย่างหนึ่งคือที่จุดประเด็นนี้ขึ้นมาก็เพราะเผอิญไปเห็นมือคีย์บอร์ดของวงซูซูโซโล KORG ซึ่งเลียนแบบเสียง minimoog น่ะครับ คือผมเห็นว่า digital keyboards สมัยนี้สามารถเลียนเสียงคีย์บอร์ด vintage ได้ใกล้เคียงของจริง แต่ดูเหมือนยังขาดวิญญาณของเครื่องดนตรีแท้ ๆ นั้นไป อย่างเวลาที่เอาซินธ์มาเล่นเป็นเสียงเปียโนไฟฟ้าเนี่ย ฟังดูเผิน ๆ ก็พอกล้อมแกล้มไปได้ แต่พอตั้งใจฟังจริง ๆ แล้วมันพลิ้วสู้เปียโนแท้ ๆ ไม่ได้เลยครับ
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2008 | 06:08:17 PM »

เปียโนไฟฟ้าที่เป็นเปียโนไฟฟ้าจริงๆ ปัจจุบันหาได้ยากจริงๆ ครับ คนส่วนใหญ่เวลาพูดถึงเปียโนไฟฟ้า มักจะเข้าใจว่ามันคือคีย์บอร์ดประเภทเสียบปลั๊กได้ ซึ่งทำให้นิยามของเปียโนไฟฟ้าผิดเพี้ยนไปหมด

ปัจจุบันหาเสียงของเปียโนไฟฟ้าแท้ๆ ได้ยากเหลือเกินครับ อย่าว่าแต่วงดนตรีของไทยเลย ศิลปินต่างประเทศยังหาค่อนข้างยากพอสมควรอยู่ นี่คือเหตุผลว่าทำไมผมถึงชอบฟัง Norah Jones อยู่เป็นนิจ ก็เพราะผมหลงรักเสียงของเปียโนไฟฟ้า Wurlitzer ที่นอร่าห์เล่นนั่นเองครับ

ส่วนที่พี่ PSLK ถามว่าทำไม่ถึงไม่ค่อยมีคนใช้ Vintage Synths อย่างพวก Moog กัน ก็คงมีเหตุผลหลักใหญ่ๆ อยู่สองอย่างคือเรื่องราคากับความหายากของมันนั่นเองครับ

ขอยกตัวอย่างง่ายๆ ว่า ถ้าผมอยากออกไปซื้อ Moog Synth ซักตัว ก็ไม่รู้จะไปหาที่ไหนได้ครับ ในเมืองไทย นี่ผมยังไม่ได้พูดถึงรุ่นนะครับ คือขอให้เป็นซินธ์อะไรก็ได้ที่เป็นยี่ห้อ Moog ถ้าผมอยากได้ซินธ์ยี่ห้อ Moog ซักตัวก็ต้องสั่งเอาจากนอก ตามเว็บขายเครื่องดนตรีเท่านั้น ปัจจุบัน Moog รุ่นที่ทำขายออกมาอยู่เป็น Moog ขนาดเล็ก ไซส์ก็ขนาดเดียวกับ Minimoog สองรุ่นนั้นคือ Little Phatty (ซึ่งทำออกมาไม่กี่ปีนี้เอง) เป็นตัวเ้ล็กมากๆ คิดว่าเสียงคงไม่ได้ถึงครึ่งของ Minimoog สนนราคาอยู่ที่ $1,249 หรือประมาณ 41,250 บาท ยังไม่รวมค่าส่ง ส่วนรุ่นที่เป็นรุ่นใหญ่หน่อยคือ Voyager สนนราคาอยู่ที่ $3,074 หรือประมาณ 101,475 บาท ซึ่งเป็น Minimoog เวอร์ชั่นปัจจุับัน แต่พวกเซียนจริงๆ เค้าก็จะไม่เล่นกันหรอกครับ พวกนี้มักจะไปตามหา Minimoog จากยุค 70's ซึ่งราคาในตลาดมือสองคงจะสูงมากเป็นหลายๆ แสน ผมเองก็ไม่ทราบว่าราคาเท่าไหร่

นี่ยังไม่นับ Moog Modular แบบที่ Keith Emerson ใช้นะครับ อันนั้นอย่างที่ผมกะๆ ไว้ ราคาอาจเป็นหลักล้านเสียด้วยซ้ำ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2008 | 06:12:35 PM »

ริค เวคแมนพูดถึง Minimoog ไว้ได้ฮามาก "for the first time you could go on [stage] and give the guitarist a run for his money... a guitarist would say 'oh shit he's got a minimoog' so they're looking for eleven on their volume control -- it's the only way they can compete"

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Blackfield

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2008 | 07:36:02 PM »

อยากทำวิทยานิพนธ์จบ ป.ตรี เรื่อง Vintage Keyboards จังครับ เอาเรื่องเมโลตรอนที่เขียนไว้แล้วทำเพิ่มอีกหลายๆ อย่างเช่น Moog, Electric Piano, Hammond Organ, Leslie ฯลฯ ออกมาเป็นวิทยานิพนธ์หนึ่งเล่ม คิดว่าถ้าได้ทำจริงๆ คงมีความสุขมากครับ ถ้าผมเรียนคณะเกี่ยวกับดนตรีผมก็คงทำไปแล้ว

แต่ความเป็นจริงคือผมเรียนวิศวกรรมอุตสาหการครับ ต้องทำเรื่องการปรับปรุงการทำงานต่างๆ ภายในโรงงาน เซ็งเลย

ถามกันเล่นๆ ครับว่า หลังจากเรื่องเมโลตรอนแล้ว อยากอ่านเรื่องอะไรต่อเป็นพิเศษไหมครับ จากพวก Moog, Electric Piano, Hammond Organ, Leslie พวกนี้ ลองบอกมาดูนะครับ ไว้มีแรงฮึดแล้วจะได้นั่งทำรีเสิร์ชไปพลางๆ ก่อนเลย

panyarak

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 | 05:42:55 AM »

สนใจ Hammond Organ ครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2008 | 08:03:53 AM »

งั้นผมขอเรื่อง moog ต่อคิวจากคุณ panyarak ก็แล้วกันนะครับ

ในอนาคต ถ้าคุณ AFM รวบรวมได้หลาย ๆ เรื่องแล้ว ผมว่าจัดพิมพ์เป็นหนังสือวางขายไปเลย เผลอ ๆ คนเขียนอาจจะดังอีกต่างหาก -- คอยเชียร์อยู่ครับ
akayutaka
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 19 กันยายน 2008 | 04:38:49 PM »

วงอินดี้ที่ชื่อ Stylish Nonsense ครับมีเพียบเลย
TRON

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009 | 02:45:50 PM »

อยากได้ moog analog synth มากๆครับ มีเว็บเมืองนอกที่ไหนมีขายบ้างครับ?
Blackfield

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009 | 03:12:51 PM »

ผมได้รับข้อความ PM จากพี่สิทธิ์แล้วนะครับ ขอโทษที่ดองไว้นะครับ แบบว่าตอนเช้ายังไม่มีอารมณ์เขียน

อย่างแรกคือพี่สิทธิ์ต้องดูจุดประสงค์หลักก่อนนะครับ ถ้าพี่สิทธิ์อยากจะเล่น Synth เพราะชอบเสียงของมัน ชอบเสียงของ Moog คือมีจุดประสงค์หลักคือหัดเล่นก่อน ผมว่าพี่สิทธิ์น่าจะลองหาซินธ์รุ่นใหม่ตัวเล็กๆ ที่เป็นจำพวก Analog Modeled มาเล่นก่อนครับ อย่างเช่น Korg Microkorg ซึ่งเป็นทั้ง Synth ที่เป็น Analog Modeled (คือจำลองเสียงของ Analog Synth แต่ตัวมันไม่ใช่อนาล็อคนะครับ) และก็เป็น Vocoder ด้วยในตัว ตัวนี้ผมว่าใช้ง่าย มีคนนิยมเยอะพอสมควร และราคาเหมาะกับมือใหม่หัดเล่นครับ ราคาประมาณหมื่นกว่าบาทครับ หาซื้อหาชมได้ที่ Music Concept เซนทรัลเวิร์ล หรือที่ร้าน Tokaimusic ก็มีขายอยู่ครับ (อันนี้ผมพูดถึงในเมืองไทยก่อนนะครับ) ถามว่าถ้าอยากเล่น Moog ซื้อตัวนี้มาเล่นก่อนก็ไม่น่าเกลียดแต่อย่างใดครับ

แต่ถ้าพี่สิทธิ์อยากได้ Moog มาเป็นของสะสม หรือชอบที่ยี่ห้อมากจริงๆ ก็คงต้องเพิ่ง ebay แหละครับ ถ้าจะเอาแบบ Vintage Analog Synth ไปเลย ประมาณว่า Minimoog Model D สนนราคาก็อยู่ที่สามพันเหรียญขึ้นไป หรือถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆ ของ Moog เช่นพวก Voyager ราคาก็จะอยู่ที่พันกว่าเหรียญอะไรทำนองนี้ครับ

ถ้าพูดถึง Moog หรืออะไรก็ได้ที่เป็นยี่ห้อนี้ ต้องบอกว่าโคร ตะ ระ แพงเลยครับ ยังไงมันก็แพง เหมือนกีตาร์ Gibson Fenderแหละครับ ยิ่งเก่า ยิ่งแพง โมเดลใหม่ๆ ที่ผลิตออกมาในปัจจุบัน ก็จะลดความขลังลงไป และมีราคาที่ถูกกว่า

หรืออีกกรณีนึงถ้าอยากได้เป็น Analog Synth เท่านั้น โดยไม่สนว่าเป็นยี่ห้ออะไร ก็จะยังพอหาในราคาที่ไม่แพงมาก ได้ง่ายกว่าครับ ลองโทรไปถามที่ร้าน Tokaimusic ดูนะครับ ว่าเค้านำเข้ามาได้หรือเปล่า คือมันจะมี Analog Synth บางยี่ห้อในสมัยก่อน ที่ผลิตออกมาเพื่อเลียนแบบ Moog อยู่เยอะเหมือนกัน ราคาก็จะไม่แพงหูฉ๊่แบบ Moog น่าจะอยู่ที่ประมาณ 2-3 หมื่นอะไรแบบนี้ ซึ่งก็จะต้องเป็นของเก่านะครับผม

สรุป คือต้องตอบคำถามเหล่านี้ครับ
1. จะเน้นเอามาฝึกหัดเล่น หรือว่าจะสะสม
2. แคร์ไหมครับว่าจะต้องเป็นยี่ห้อ Moog เท่านั้น
3. แคร์ไหมครับว่าจะต้องเป็น Analog Synth เท่านั้น
4. งบอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

Blackfield

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009 | 03:34:47 PM »

นี่ครับ Microkorg XL ซึ่งเป็นรุ่นใหญ่ของ Microkorg ธรรมดา

อยากให้ลองเข้าไปดูวีดีโอครับ ว่ามันสามารถทำอะไรได้บ้าง ประมาณไหน

http://www.youtube.com/watch?v=82hI7HUwgTM
http://www.youtube.com/watch?v=u0H9u0qNgcI&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=Uq1YbTFoGwY&feature=related

TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009 | 03:36:21 PM »

ตอบนะครับ

1. สะสม + ฝึกเล่นด้วยครับ อยากเล่นมานานแล้ว แต่ไม่เคยได้เริ่มเสียที
2. จริงๆถ้า moog มันไกลเกินเอื้อมก็ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ อย่าง Korg ก็สนอยู่ครับ
3. อยากได้ Analog ครับ เข้าใจว่าเสียงมันย้อนยุคกว่า (หรือเปล่า? ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ)
4. งบเต็มที่เลยไม่อยากให้เกิน 3 หมื่นครับ

คือที่สนใจอยู่ก็คือรุ่นต่ำๆอย่างพวก Prodigy กับ Rogue น่ะครับ เท่าที่เช็คราคาประเมินในตลาดก็ไม่น่าเกินงบ แต่ของหายากและไม่รู้ว่าต้องเสียค่าส่งและภาษีนำอีกเท่าไหร่
จริงๆก็คิดเหมือนกันว่าถ้าซื้อแบบของใหม่มาิเล่นก่อนก็ดีครับ แต่แค่คิดว่าซื้อทั้งทีก็ซื้อที่อยากได้ไปเลยดีกว่าไหม แต่ไว้จะลองไปดูร้านที่แนะนำก่อนก็ดีครับ ขอเบอร์ทั้ง 2 ร้านหน่อยน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009 | 03:40:36 PM »

พี่ Tron ซื้อในบ้านเราเถอะครับ  ยิ้มเท่ห์
Blackfield

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009 | 03:50:41 PM »

เอาเรื่องร้านก่อนนะครับ

Moog นี่ไม่เคยเห็นในเมืองไทยเลยครับ ดังนั้นผมขอผ่านนะครับ และคิดว่าไม่น่ามีตัวแทนจำหน่ายในไทยอย่างแน่นอนครับ

Music Concept เบอร์ร้าน 02-255-6448, 02-255-6449 ร้านอยู่ที่เซนทรัล เวิร์ลครับ เป็นตัวแทนจำหน่ายของ Korg โดยตรงครับ ของที่ได้จะเป็นของใหม่ มีประกันอะไรครบถ้วนครับ

Tokaimusic อันนี้เข้าไปที่เว็บของเค้าได้เลยครับ www.tokaimusic.com ร้านอยู่แถวๆ ละแวกบ้านผมเลยครับ คือถนนรามคำแหง ร้านนี้เค้าจะรับของจากญี่ปุ่นเข้ามาขาย ราคาจะถูกกว่า แต่ว่าเห็นมีคนบอกมาว่าถ้าเสียแล้วร้านเค้าไม่ซ่อมให้ จะไปส่งตัวแทนจำหน่ายซ่อม เค้าก็ไม่รับ เพราะไม่ได้ซื้อกับเค้า อันนี้จะจริงหรือเปล่าไม่ทราบได้ ลองเชคดูก่อนนะครับ ร้านนี้มีข้อดีคือบางทีจะมีของเก่าหายากเจ๋งๆ เข้ามา เอฟเฟคต์กีตาร์ของผมบางตัวที่หายากมากๆ ผมก็ให้ที่นี่เค้าหาให้ครับ แต่ยังไม่เคยเห็นมี Moog เข้ามาซักตัวเลยนะครับ เข้าไปในเว็บเค้าแล้วลองคลิกที่เมนูด้านซ้ายมือ "คีย์บอร์ด ซินธิไซเซ่อร์" ดูนะครับ

Proplugin อันนี้ก็เป็นเว็บขายของอีกอันนึงที่ใช้ได้ทีเดียวครับ เพื่อนผมเคยสั่งซื้อไมค์จากเว็บนี้ มีมอเตอร์ไซค์ขับมาส่งของให้ถึงที่ครับ http://www.proplugin.com คลิกที่เมนูด้านซ้ายที่เขียนว่า "คีย์บอร์ด" เลยครับ

หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์