เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 05:12:36 PM
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Pioneer - DV-610AV-S  (อ่าน 24474 ครั้ง)
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 30 มกราคม 2009 | 05:06:58 PM »

คือตอนนี้ผมกำลังสับสนกับไฟล์ hd อยู่น่ะครับ ตกลง ไฟล์ mkv นี่คือไฟล์ของพวกแผ่น hd อย่าง blu-ray ใช่มั๊ยครับ? แล้วทำไมไฟล์อย่าง avi จึงมีความละเอียดเทียบเท่า hd ได้ล่ะครับ ทั้งๆที่ไฟล์ไม่ใหญ่มาก (หรือเพราะตัดความละเอียดของเสียงออก) แล้วไฟล์ mpg นี่มีเป็น hd หรือเปล่าครับ?

ใช่ครับ ไฟล์ mkv นี่จะมาจาก Blu-Ray ซะส่วนใหญ่ครับ หรือไม่ก็อัดมาจาก TV ระบบ HD (ส่วนใหญ่จะเห็นจากญี่ปุ่น เพราะระบบ TV ที่เมืองเขากำลังจะเป็น HD ทั้งประเทศแล้วครับ) เพราะไฟล์ .mkv มีความสามารถเก็บ sub เก็บเสียงพากษ์ได้ครับ และความละเอียดได้อย่างน้อยก็ 1280x720 ครับ ชัดกว่า DVD ครับ แต่ยังไม่ถึงขั้นของ HD มาก

ส่วนไฟล์ avi บางไฟล์ที่มีความชัดเท่ากับ HD นี่ขึ้นอยู่กับการเข้ารหัสของไฟล์นั้นๆครับ ซึ่งที่เขาเรียกกันว่า divx หรือ H.264/MPEG-4 AVC ก็ตาม นี่คือการเข้ารหัสของไฟล์ครับ ซึ่งภายนอกอาจจะเห็นเป็นแค่ .avi หรือ .mkv เท่านั้น ถ้าหากเราใช้โปรแกรมอย่าง K-Lite Codec Pack พอเปิดไฟล์ขึ้นมาแถบล่างขวาก็จะแสดงการเข้ารหัสของไฟล์นั้นๆให้เห็นครับ

ส่วนไฟล์ mpg ผมว่าไม่เป็น hd ครับ แต่ถ้า่มีการเข้ารหัสแบบ DVD (MPEG2) มันคงเรียกว่าเป็น hd ได้เหมือนกัน  แลบลิ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2009 | 06:44:14 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 มกราคม 2009 | 05:25:57 PM »

แต่ยังไงแล้ว ถ้าเกิดสนใจที่จะเล่น Blu-Ray ผมแนะในให้ซื้อ Playstation 3 ครับ
เขาบอกว่าดีกว่าเครื่องที่ขายทั่วๆไปครับ เล่น SACD ได้ครับ

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 มกราคม 2009 | 06:35:17 PM »

แต่ยังไงแล้ว ถ้าเกิดสนใจที่จะเล่น Blu-Ray ผมแนะในให้ซื้อ Playstation 3 ครับ
เขาบอกว่าดีกว่าเครื่องที่ขายทั่วๆไปครับ เล่น SACD ได้ครับ
เดี๋ยวนี้ ราคาเป็นอย่างไรแล้วครับ  ขยิบตา

JM-Sarn
Phi

« ตอบ #18 เมื่อ: 30 มกราคม 2009 | 06:41:09 PM »

เดี๋ยวนี้ ราคาเป็นอย่างไรแล้วครับ  ขยิบตา

เท่าที่เห็นถูกสุดอยู่ที่ประมาณ 14000 ครับ  แลบลิ้น
มีช่อง HDMI ให้เรียบร้อยครับ

คิดว่าน่าจะเปิด VCD ได้
DVD เปิดได้แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2009 | 06:42:56 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #19 เมื่อ: 30 มกราคม 2009 | 11:27:06 PM »

ไม่ทันแล้วครับ ไปสอยมาแล้ววันนี้เครื่องสุดท้าย (หรือเปล่า?) ราคา 5,300 บาท (ยุคนี้เอาแบบพอประมาณครับ PS3 ราคายังสูงอยู่สำหรับผม เพราะไม่ค่อยเล่นเกมส์ด้วย) เล็กกระทัดรัดดี เท่าที่ลองใช้ก็พอใจแล้วครับ ถึงแม้ที่บ้านยังไม่มี LCD TV แต่โหลดไฟล์พวก HD หรือ DVD Rip จากเน็ตมาดูในทีีวีธรรมดาได้มันก็ชัดเหมือนดูดีวีดีแล้วโดยไม่ต้องมาแปลงไฟล์หรือเขียนลงแผ่นให้เสียเวลา (เพระาที่บ้านไม่มี dvd writer ด้วยแหละ ยิงฟันยิ้ม) โดยรวมก็แฮปปี้แล้วครับ ไว้ถ้ามี LCD TV คงจะดีกว่านี้  ยิ้มกว้างๆ

อ้อ วันนี้ได้เจอแผ่น blu-ray ก๊อปปี้ที่เป็น blu-ray จริงๆแล้ว แ่ผ่นละ 700 บาท แพง.....
TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 30 มกราคม 2009 | 11:29:54 PM »

ถามเพิ่มได้มั๊ยครับว่าไฟล์โหลดที่ rip ตรงๆมาจากดีวีดีที่มี folder เยอะๆนี่มันเป็นไฟล์นามสกุลอะไรครับ แล้วเจ้าเครื่องนี้มันจะเล่นหรือเปล่าครับ?

ลองเทสต์กับ WD TV แล้วครับ เล่นได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #21 เมื่อ: 31 มกราคม 2009 | 07:16:28 AM »

เห็นซื้อมาใช้แล้วดีแบบนี้ี้ สงสัยถ้ามีเงินทุนแล้วต้องเก็บซักเครื่องแล้วสิ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #22 เมื่อ: 31 มกราคม 2009 | 09:31:46 AM »

เห็นซื้อมาใช้แล้วดีแบบนี้ี้ สงสัยถ้ามีเงินทุนแล้วต้องเก็บซักเครื่องแล้วสิ  ยิ้มกว้างๆ

ต้องขอบคุณน้องสันด้วยที่แนะนำเจ้าเครื่องนี้ ไม่เช่นนั้นพี่อาจไม่รู้ว่ามันมีเครื่องแบบนี้ออกมาขายบ้านเราด้วย  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #23 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009 | 10:03:06 AM »

น่าสนดีครับ เทคโนโลยี่รุดหน้าไปเรื่อยๆจริงๆ
แต่ระวังนิดนะ ไม่สนับสนุนบางไฟล์
File Formats Not Supported    
Does not support protected premium content such as movies or music from the iTunes? Store, Cinema Now, Movielink?, Amazon Unbox?, and Vongo?

แล้วเรื่องเสียงละครับ  ฮืม
ไฟล์จากดีวีดี-ริป ออกเป็นดอลบี้ดิจิตัล ไหมครับ
ถ้าออกดีวีดี-ออดิโอ ด้วย เครื่องเล่นตายแหงแก๋

TRON

« ตอบ #24 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009 | 10:29:36 AM »

น่าสนดีครับ เทคโนโลยี่รุดหน้าไปเรื่อยๆจริงๆ
แต่ระวังนิดนะ ไม่สนับสนุนบางไฟล์
File Formats Not Supported    
Does not support protected premium content such as movies or music from the iTunes? Store, Cinema Now, Movielink?, Amazon Unbox?, and Vongo?

แล้วเรื่องเสียงละครับ  ฮืม
ไฟล์จากดีวีดี-ริป ออกเป็นดอลบี้ดิจิตัล ไหมครับ
ถ้าออกดีวีดี-ออดิโอ ด้วย เครื่องเล่นตายแหงแก๋

เรื่องไฟล์ ณ เวลานี้ก็ถือว่าครอบคลุมใช้ได้นะครับ แถมยัง update firmware ได้เรื่อยๆด้วย (เพิ่งอัพเดทไปแล้ว) อีกหน่อยอาจอ่านไฟล์ใหม่ๆได้ แต่เรื่องออดิโอนี่ยังไม่เคยลองไฟล์พวก dvd audio คิดว่าน่าจะได้เพราะมีช่อง optical ที่สามารถส่งสัญญาณ 5.1 ได้นะครับ
TRON

« ตอบ #25 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009 | 10:13:55 PM »

เพราะเจ้าเครื่อง wd tv นี้แท้ๆ ผมต้องถอย lcd tv มาจนได้ คงต้องงดซื้อแผ่นไปซักพักนึงแล้ว

« ตอบ #26 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2009 | 01:31:39 PM »

เพราะเจ้าเครื่อง wd tv นี้แท้ๆ ผมต้องถอย lcd tv มาจนได้ คงต้องงดซื้อแผ่นไปซักพักนึงแล้ว
ยินดีด้วยครับ ตามสมัยอีกแล้ว   ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #27 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009 | 10:51:00 AM »

ยินดีด้วยครับ ตามสมัยอีกแล้ว   ยิ้มกว้างๆ

เพระาราคามันลงมาเยอะด้วยแหละครับ ถ้าเป็นก่อนหน้านี้คงซื้อไม่ไหวเหมือนกัน  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #28 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2009 | 04:33:46 PM »

พอดีผมอดทนเล่น Soken มาได้ระยะหนึ่งแล้ว เลยอยากมาคุยให้ฟังว่า มันไม่มี function ที่มีประโยชน์มากๆเหมือน Pioneer คือ 5 Discs Resume ที่จำจุดที่เราหยุดเล่นครั้งสุดท้ายได้ถึง 5 แผ่น ผมว่ามีประโยชน์มากๆเลยสำหรับคนที่ต้องเปลี่ยนแผ่นเล่นไปมาขณะที่ยังดูไม่จบ หรือจ้องดูแผ่นเดียวกัน หลายๆรอบจึงจะจบ  ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #29 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2009 | 04:37:06 PM »

พอดีผมอดทนเล่น Soken มาได้ระยะหนึ่งแล้ว เลยอยากมาคุยให้ฟังว่า มันไม่มี function ที่มีประโยชน์มากๆเหมือน Pioneer คือ 5 Discs Resume ที่จำจุดที่เราหยุดเล่นครั้งสุดท้ายได้ถึง 5 แผ่น ผมว่ามีประโยชน์มากๆเลยสำหรับคนที่ต้องเปลี่ยนแผ่นเล่นไปมาขณะที่ยังดูไม่จบ หรือจ้องดูแผ่นเดียวกัน หลายๆรอบจึงจะจบ  ยิ้มกว้างๆ

หาสอย Pioneer หรือ Soken รุ่นใหม่ได้ในงาน BAV2009 สิครับ เฮ๊อะ ๆ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์