เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 11:03:30 AM
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Machine Quiz  (อ่าน 18802 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2009 | 11:16:34 AM »

1. Clarinet มือสอง ใช้ได้ดี ไม่แพงมาก
ใครรู้พิกัด ช่วยแจ้งด้วยครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009 | 10:15:11 AM »

ได้ Mouth + ลิ้น Clarinet ของ Yamaha มือ 1 มาแล้ว ตัวยังไม่ไ้ด้ คงต้องเสาะหากันต่อไป  ยิ้มกว้างๆ

empty
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2009 | 09:23:13 AM »

เป่าเองเหรอครับ?

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2009 | 12:59:34 PM »

เป่าเองเหรอครับ?
ให้เด็กน้อยที่บ้านครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009 | 12:27:37 PM »

กำลังดูซีรีย์ Nadame Cantabile อยู่ ได้ความรู้ว่า เครื่องดนตรีในกลุ่มเดียวกัน Saxophone, Clarinet มีลิ้นสำเร็จขาย แต่ Oboe ต้องเหลาลิ้นไม้ไว้ใช้เอง  ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009 | 03:15:35 PM »

ขอแก้หน่อยจ้า

machine - เครื่องจักร / เครื่องยนต์กลไก
instrument - เครื่องมือ / เครื่อง (ดีดสี หรือ วาดเขียน)

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009 | 03:34:38 PM »

ขอแก้หน่อยจ้า

machine - เครื่องจักร / เครื่องยนต์กลไก
instrument - เครื่องมือ / เครื่อง (ดีดสี หรือ วาดเขียน)

แหม ก็ให้มันเข้ากับชื่อฟอรั่มไงพี่  ยิ้มกว้างๆ

empty
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009 | 08:24:58 AM »

ได้เครื่องหรือยังครับพี่? ถ้าเด็กเป่าผมแนะนำ YAMAHA ครับผม ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009 | 08:57:10 AM »

ได้เครื่องหรือยังครับพี่? ถ้าเด็กเป่าผมแนะนำ YAMAHA ครับผม ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับ แล้วจะลองดูครับ  ยิ้ม

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009 | 11:05:10 AM »

กีตาร์โปร่งของ Yamaha นี่น่าซื้อไหมครับ ราคาประมาณ 7000 บาท ทราบว่าทำจากไม้จริง ไม่เหมือนยี่ห้อ หรือ บาางรุ่นที่ทำจาก Particle Board   ขยิบตา

JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009 | 12:38:45 PM »

กีตาร์โปร่งของ Yamaha นี่น่าซื้อไหมครับ ราคาประมาณ 7000 บาท ทราบว่าทำจากไม้จริง ไม่เหมือนยี่ห้อ หรือ บาางรุ่นที่ทำจาก Particle Board   ขยิบตา

ถ้าเริ่มต้นฝึกผมแนะนำกีต้าร์โฟล์ค F-210 รุ่นมาตราฐานครับ ราคาตอนนี้ไม่น่า่เกินสามพัน (ผมซื้อมาตอนป.5 ตอนนั้นสองพันกว่าๆ) เสียงถือว่าดี ไม่แย่ไป อาจจะซื้อสายยี่ห้ออื่นมาเปลี่ยนเลยก็ได้ตามใจชอบครับ ที่แนะนำโฟลค์เพราะว่าเผื่อไปเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าขึ้นมาจะได้ไม่มีปัญหาเหมือนเล่นกีต้าร์คลาสสิคแล้วไปกีต้าร์ไฟฟ้ามันจะมีปัญหาเรื่อง
จับคอร์ดเพราะคอมันกว้างไม่เท่ากันครับ ขึ้นอยู่กับบางคนด้วยครับบางคนเขาก็ไม่มีปัญหานะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2009 | 12:41:55 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009 | 03:46:33 PM »

ข้อแนะนำในการเลือกซื้อกีตาร์โปร่ง
1. กีตาร์โปร่งแต่ละตัว แม้เป็นรุ่นเดียวกัน เสียงจะมีความแตกต่างกันพอสมควร วิธีการง่ายๆ ไม่มีอะไรเลยคือ ให้ลองเล่นลองดีดหลายๆ ตัว ชอบเสียงตัวไหนก็เลือกตัวนั้นได้เลย ไม่ต้องไปเชื่อคนขายมาก โดยเฉพาะถ้าเป็นกีตาร์ที่เราจะเอามาฝึกหัดเล่น ยิ่งไม่ต้องสนใจคนขายใหญ่เลย
2. ดูให้ถนัดมือที่สุด ขนาดของคอกีตาร์ จับถนัดมือไหม บอดี้ทรงนี้ใหญ่ไป หรือเล็กไปไหม
3. ระวังการตั้งสายต่ำเพื่อหลอกทัชชิ่ง มีร้านขายกีตาร์บางร้าน ชอบตั้งสายกีตาร์ให้ต่ำกว่ามาตรฐาน เช่นจาก E ตั้งเป็น Eb หรือบางทีเป็น D ซะด้วยซ้ำ ทำให้เล่นแล้วมีความรู้สึกว่าเสียงอบอุ่น เล่นง่าย ไม่เจ็บนิ้ว แต่พอเอากลับมาบ้านเล่นกับเพลงที่เปิดเท่านั้นแหละ ถึงได้รู้ว่าเค้าตั้งสายต่ำหลอกมา ระวังตรงนี้ด้วยนะครับ บางทีเราไปลองร้านแรกเค้าตั้งแบบมาตรฐาน ทำให้เรารู้สึกว่าเล่นยาก พอมาร้านที่สองเค้าตั้งต่ำ เราก็เลยรู้สึกว่าตัวนี้เล่นง่ายกว่า เพราะว่าไม่ได้เทียบเสียงกัน

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
empty
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2009 | 01:49:10 AM »

7000 นี่ Made in อะไรเหรอครับ? เดี๋ยวนี้รุ่นต่ำๆของ Yamaha อย่าง F210 จะผลิตที่อินโดนีเซีย คุณภาพด้อยลงมากๆครับ ต้องดูเป็นตัวๆไป แต่ถ้าพูดถึงกีตาร์ Yamaha เนี่ยมีชื่อเสียงในบ้านเราดีอยู่แล้ว จะขายก็ขายคล่องครับ ราคาไม่ตกมาก เอาไปจำนำก็อาจจะได้ราคาสูงกว่ายี่ห้ออื่นหน่ิอย ( เพราะเค้ารู้จักแต่ยามาฮ่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ )

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 09:29:36 AM »

# NOTE: This is a music-only DVD release and can be played in any DVD player with Surround Sound to fully enjoy the Quad mix as intended. This release does not include a 2-channel stereo mix.
# DTS DVD features 4 channels of 24-bit, 96 kHz audio (down scalable to 24-bit, 48 kHz)

ขอถามว่า แผ่นนี้คือ DVD-Audio ใช่ไหมครับ สามารถใช้ฟังก์ชั่นในเครื่องเล่น DVD ให้ down mix ลงมาเป็น 2 channel ฟังได้ ใช่ไหมครับ
( ตามรายละเอียดที่ให้มา ไม่มี 2 channel layer )  ยิ้ม

TRON

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 09:38:04 AM »

ตามที่ผมอ่านข้อมูลที่ให้มาไม่น่าจะเป็น dvd-audio นะครับ น่าจะเป็น dvd ธรรมดาที่บันทึกอัลบั้ม audio มาให้ฟังก็ไ้ด้นะครับ เพราะถ้าเป็น dvd-audio น่าจะให้ความละเอียดได้ถึง 24 bit/192KhZ
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์