เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 08:28:12 AM
หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Machine Quiz  (อ่าน 18801 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #30 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 | 05:00:10 PM »

ช่วงนี้ผมดูหนังหลายเรื่องผ่านจอคอมพ์ 20.5" สัดส่วน 16:9 ไม่มีแถบดำบนล่าง รู้สึกติดใจกับสัดส่วนจอ อยากทราบว่ามีทีวี ที่ทำสัดส่วนจอแบบนี้บ้างไหม ไม่ต้องมีแถบดำให้เห็น

ผมไม่เข้าใจคำถามครับ  ทีวียุดปัจจุบันสัดส่วนเป็น 16:9 หมดแล้วครับเพื่อรองรับกับ HDTV แต่ที่ถามว่าไม่ต้องการดูหนังแล้วมี (Black Bar) แถบดำ
บน-ล่างของจอใข่ไหมครับ  ผมะขออธิบายความเอาแบบเข้าใจง่ายๆเจ้า Black Bar หรือแถบดำบน-ล่างนั้น็คือสัดส่วนของภาพยนต์ที่ฉายโรงภาพยนต์
เป็นมาตรฐานสัดส่วนของภาพ 2.35:1 เมื่อถูกมาฉายด้วยจอภาพที่มีสัดส่วน 16:9 จึงเกิดแถบดำบน-ล่างซึ่งหนังบูลเรย์หรือดีวีดีส่วนใหญ่จะใช้สัดส่วนนี้
แต่ก็มีบางเรื่องที่ทำเป็นสัดส่วน 16:9 จึงฉายพอดีกับจอทำให้เหมือนกับภาพเต็มจออย่างที่ี่พี่ป่องต้องการ  แต่สัดส่วนของภาพจะถูกตัดไปเป็นบางส่วน
(ข้างซ้าย-ขวา) ยิ่งเมื่อมาฉายทางทีวีธรรมดา 4:3 ภาพจะโดนตัดส่วนข้างไปเกือบหมด  หากว่าอยากจะดูภาพที่ได้สัดส่วน 2.35:1 เหมือนโรงถาพยนต์
ต้องดูจากจอ Cinemascope ซึ่งจอจะเป็นสัดส่วน 2.35:1 ภาพจะลงเต็มพอดี  ณ เวลานี้อาจจะยัังไม่มีทีวีที่ทำสัดส่วนนี้หรืออาจจะมีแล้วต้องลองเช็ดดูอีกทีแต่ที่แ่น่ๆจอโปรเจคเตอร์มีแล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #31 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011 | 07:34:59 AM »

ช่วงนี้ผมดูหนังหลายเรื่องผ่านจอคอมพ์ 20.5" สัดส่วน 16:9 ไม่มีแถบดำบนล่าง รู้สึกติดใจกับสัดส่วนจอ อยากทราบว่ามีทีวี ที่ทำสัดส่วนจอแบบนี้บ้างไหม ไม่ต้องมีแถบดำให้เห็น

ผมไม่เข้าใจคำถามครับ  ทีวียุดปัจจุบันสัดส่วนเป็น 16:9 หมดแล้วครับเพื่อรองรับกับ HDTV แต่ที่ถามว่าไม่ต้องการดูหนังแล้วมี (Black Bar) แถบดำ
บน-ล่างของจอใข่ไหมครับ  ผมะขออธิบายความเอาแบบเข้าใจง่ายๆเจ้า Black Bar หรือแถบดำบน-ล่างนั้น็คือสัดส่วนของภาพยนต์ที่ฉายโรงภาพยนต์
เป็นมาตรฐานสัดส่วนของภาพ 2.35:1 เมื่อถูกมาฉายด้วยจอภาพที่มีสัดส่วน 16:9 จึงเกิดแถบดำบน-ล่างซึ่งหนังบูลเรย์หรือดีวีดีส่วนใหญ่จะใช้สัดส่วนนี้
แต่ก็มีบางเรื่องที่ทำเป็นสัดส่วน 16:9 จึงฉายพอดีกับจอทำให้เหมือนกับภาพเต็มจออย่างที่ี่พี่ป่องต้องการ  แต่สัดส่วนของภาพจะถูกตัดไปเป็นบางส่วน
(ข้างซ้าย-ขวา) ยิ่งเมื่อมาฉายทางทีวีธรรมดา 4:3 ภาพจะโดนตัดส่วนข้างไปเกือบหมด  หากว่าอยากจะดูภาพที่ได้สัดส่วน 2.35:1 เหมือนโรงถาพยนต์
ต้องดูจากจอ Cinemascope ซึ่งจอจะเป็นสัดส่วน 2.35:1 ภาพจะลงเต็มพอดี  ณ เวลานี้อาจจะยัังไม่มีทีวีที่ทำสัดส่วนนี้หรืออาจจะมีแล้วต้องลองเช็ดดูอีกทีแต่ที่แ่น่ๆจอโปรเจคเตอร์มีแล้วครับ

ขยายความอีกนิดกับเจ้า Black Bar หรือแถบดำบน-ล่างของจอ  ในกรณีที่ทีวีเป็นสัดส่วน 16:9 แล้วมาใช้ดูฟรีทีวีธรรมดา 4:3 (ไม่ใช่ช่อง HDTV)
ก็จะเกิดแถบดำด้านข้างซ้าย-ขวาเช่นกัน แต่ทีวีนั้นสามารถปรับโอเวอร์สแกนขยายภาพให้เต็มจอได้ภาพก็จะผิดสัดส่วนที่แท้จริง  ถึงแม้ว่าใช้จอภาพ
ที่เป็นสัดส่วน 2.35:1 แต่เมื่อมาดูหนังบางเรื่องอาจจะเป็นพวกชีรี่ส์(HD)หรือคอนเสิร์ตซึ่งส่วนมากภาพทำเป็น 16:9 เวลาเอามาฉายกับจอที่เป็น
สัดส่วน 2.35:1 ก็จะเกิดแถบดำด้านข้างซ้ายขวาเหมือนกันครับ
เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #32 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011 | 07:53:17 AM »

ถ้าดูกับคอมพ์มันสามารถปรับเป็น Full Screen Stretched ได้ครับ โปรแกรมหลายโปรแกรม สามารถทำได้ โดย ขอบดำจะหายไป แต่สเกลภาพจะเพี้ยนครับ

อั๋น501

« ตอบ #33 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011 | 11:04:18 AM »

ทีวีหรือจอคอมพิวฯรุ่นใหม่ๆที่เป็น LCD หรือ LED ทุกเครื่องสามารถปรับสัดส่วนภาพได้อยู่แล้วอยากจะให้ภาพเต็มจอแบบ 16:9 ก็ได้
แต่จะเป็นอย่างที่ผมบอกไว้หากภาพไม่ตรงกับสัดส่วนของหนัง ถ้าหนังทำมาเป็น Widescreen 16:9 ภาพก็จะเ็ต็มจอ  ผมว่าดูหนังให้ภาพตรง
กับตัวหนังที่ให้มาดีกว่าจะได้สัดส่วนที่แท้จริงของหนัง  อย่าไปปรับขยายภาพที่เมนูทีวีเลยครับตั้งภาพไว้ตามจริงดีกว่า มีแถบดำก็ไม่เป็นไรแต่ได้
ดูหนังสัดส่วนถูกต้องครับ
เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #34 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011 | 11:09:35 AM »

ทีวีหรือจอคอมพิวฯรุ่นใหม่ๆที่เป็น LCD หรือ LED ทุกเครื่องสามารถปรับสัดส่วนภาพได้อยู่แล้วอยากจะให้ภาพเต็มจอแบบ 16:9 ก็ได้
แต่จะเป็นอย่างที่ผมบอกไว้หากภาพไม่ตรงกับสัดส่วนของหนัง ถ้าหนังทำมาเป็น Widescreen 16:9 ภาพก็จะเ็ต็มจอ  ผมว่าดูหนังให้ภาพตรง
กับตัวหนังที่ให้มาดีกว่าจะได้สัดส่วนที่แท้จริงของหนัง  อย่าไปปรับขยายภาพที่เมนูทีวีเลยครับตั้งภาพไว้ตามจริงดีกว่า มีแถบดำก็ไม่เป็นไรแต่ได้

เห็นด้วยครับ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #35 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011 | 01:36:16 PM »

That's right !
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #36 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012 | 10:56:21 PM »

ทีวี 21 : 9 น่าสนใจไหมครับ

http://www.philips.co.th/c/televisions/cinema-219-142-cm-56-inch-full-hd-1080p-digital-tv-56pfl9954h_98/prd/

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #37 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 | 04:02:59 PM »

น่าสนใจครับ

เหมาะเอามาทำกรอบรูปวิวพาโนรามามากๆ
อยากได้จริงๆ  ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์