เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 12:58:20 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineอยากทำห้องฟังเพลงครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำห้องฟังเพลงครับ  (อ่าน 64641 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 | 09:16:53 AM »

อยากทำห้องฟังเพลงในห้องนอนชั้นบน (เดิมเป็นของน้องสาว ซึ่งย้ายออกไปแล้ว) ผมกะว่าจะเอาไว้เป็นห้องฟังสำหรับชุดเครื่องเสียงเล็ก ๆ ชุดที่สอง (ชุดแรกอยู่ในห้องรับแขกชั้นล่างแล้ว) และใช้เป็นที่เก็บแผ่นเสียงด้วย แต่เวลากลางวันนั้นห้องชั้นบนโดนแดดเผาร้อนมาก แม้จะติดฝ้าเพดานแล้วก็ตาม ผมเกรงว่าคงไม่ดีแน่ถ้าจะเอาแผ่นเสียงและชุดเครื่องเสียงไปเก็บไว้ในห้องที่อากาศร้อน จึงขอคำแนะนำเพื่อแก้ไขหรือบรรเทาความร้อนของห้องชั้นบนหน่อยครับ? ถ้าแก้ไขปัญหาเรื่องความร้อนของห้องได้ ผมคงจะได้ย้ายแผ่นเสียงบางส่วนขึ้นไปเก็บไว้และจะจัดชุดเครื่องเสียงชุดที่สองไว้เล่นในห้องนี้ครับ ขอบคุณ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 | 10:26:16 AM »

เอาแบบประหยัดโดยไม่ต้องเปลี่ยนโครงสร้างหลังคา
    ขอแนะนำติดพวกแผ่นกันความร้อนบนฝ้าเพดาน ข้อเสียคือมีอายุการใช้งาน
    และอาจทำให้เกิดสารบางอย่างซึ่งไม่ค่อนดีกับคนที่เป็นภูมิแพ้

ถ้าเอาแบบประหยัดแนะนำให้ใช้แผ่นโฟมวางบนฝ้า ข้อเสียคือเป็นวัตถุไวไฟ
    และอาจมีพวกหนูเข้าไปทำรังได้

ผนังห้องติดกระดาษชานอ้อย กันความร้อนได้นิดหน่อยแต่ทำให้เสียงดนตรีนิ่งและเงียบขึ้น

ผ้าม่านควรเป็นผ้าม่านสองสั้น ถ้าชั้นเดียวควรหนาหน่อย และมีจีบเยอะๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 | 09:39:20 PM »

จากที่เคยลองผิด-ลองถูกมานะครับ

1. ถ้าไม่ได้ก่อสร้าง ทำเป็นห้องฟังเพลงตั้งแต่แรก ไม่จบครับ ปวดหัวเปล่าๆ

2. ถึงทำห้องอย่างดี กรุฝ้า กันเสียง ประตูกันลม ผมก็ไม่สนับสนุน
อีก ฟังเพลงให้สนุก ต้องลุกมั่ง เดินมั่งครับ มีคนอื่น(ในบ้าน) มานั่งร่วมฟังมั่ง

3. ห้องบน เป็นได้แค่ห้องเก็บของครับ แต่ถ้ามีความร้อน ก็ไม่แนะนำอีก

หลังคาร้อน ต้องวางแผ่นไฟเบอร์กันร้อนบนฝ้าเพดาน ก็ลดได้ซักครึ่งนึง อีกครึ่งต้องกรุฉนวนอลูมิเนียมกันร้อน ใต้กระเบื้องหลังคาครับ ทั้งหมดก็วุ่นวาย พอสมควร

ไม่รู้จะแนะนำยังไงดีครับ มันยุ่งมากกว่าที่เราคิดครับ
ลองปรึกษาช่างที่ศูนย์ซีเมนต์ไทย หน้าหมู่บ้านสัมมากร หรือที่โฮมโปร-รามอินทรา ก็ได้ครับ  ยิ้มเท่ห์

.. polotoon ..

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2009 | 08:16:44 AM »

พี่ผีซีเรียสไปรึเปล่าครับพี่ แหม ทำนิดทำหน่อยก็ช่วยได้หน่อย ทำมากก็ช่วยได้มาก ตามธรรมดาอยู่แล้วนี่ครับพี่ขา  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2009 | 01:04:35 PM »

แค่ต้องการขจัดหรือลดความร้อนของห้องนอนชั้นบนเพื่อเอาเครื่องเสียงและแผ่นเสียงส่วนหนึ่งขึ้นไปเก็บไว้เท่านั้นก็พอครับ ไม่ต้องแต่งห้อง ไม่ต้องมีดิฟฟิวซ่ง ดิฟฟิวเซ่อร์ อะไรให้เกะกะและสิ้นเปลือง เพราะผมไม่ใช่พวก audiophile ครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2009 | 01:23:03 PM »

ฝ้า ใช้ฉนวนกันความร้อน พวกฉนวนใยแก้ว มีชนิดที่ห่อหุ้มด้วยอลูมินั่มฟอล์ยสีเงินๆ ทำเป็นม้วน หรือก้อนให้เอาไปแผ่ไว้บนฝ้าได้เลยครับ

ผนัง ตีแผ่นยิปซั่มซ้อนเข้าไปบนผนังเดิม อาจเพิ่มฉนวนลักษณะเดียวกันเข้าไปภายใน ก็จะให้ผลดียิ่งขึ้นครับ

ยิ้มกว้างๆ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2009 | 01:38:52 PM »

มีอีกวิธีครับ เห็นเพื่อนคนนึงใช้แล้วบอกว่าได้ผลดีมาก (แต่โครงสร้างหลังคาต้องแข็งแรงพอ)
    คือการตีฝ้าเพิ่มขึ้นมาอีกชั้นหนึ่ง ทำครั้งเดียวจบ ไม่ต้องเปลี่ยนตัวกันความร้อน
    ไม่ต้องเสี่ยงต่อการเสียสุขภาพ (แต่เสี่ยงต่อการเสียปัจจัย)

ส่วนวิธีปรับแต่งห้องให้เหมาะกับการฟังเพลง โดยไม่ต้องเสียเงิน หรือเสียเพียงหลักร้อยหลักพัน   
    คิดว่าคุณปีศาจลายครามคงรู้อยู่แล้ว
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009 | 04:51:15 PM »

ฮาๆ ทราบอยู่ครับ
ว่าที่บ้านตั้งเครื่องเสียงไว้ที่โถงนั่งเล่นชั้นล่าง ร่วมกันฟังเพลง ดีมากๆ
(ผมละอิจฉาเสียจริงๆ เลย เพราะดันไปหลงผิดทำห้องนะซิ)

อย่าขึ้นไปข้างบนเลยครับ อากาศเมืองไทยรุนแรงมาก ยิ่งถ้ากลัวฝุ่น ไม่ยอมเปิดหน้าต่าง ให้ลมถ่ายเท ด้วยละก้อ ห้ามเด็ดขาดครับ
เรื่องนี้ป่องน่าจะแนะนำไพบูลย์ ได้ชัดเจนกว่าครับ แผ่นเสียง+ซีดี ฟังเละเทะ
ใครไม่เชื่อ ลองเอาซีดีที่ไร้ท์แล้ว ทิ้งตากแดดไว้ในรถยนต์ดูได้
ข้อมูลหายเกลี้ยง  ร้องไห้

Pong-Wanchai

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009 | 01:55:46 PM »

ผมตอบแล้วอย่าเคืองผมนะครับ เพราะผมจะบอกแบบตรงไปตรงมา...

ลองหาหนังสือพวกเครื่องเสียงอ่านดูสิครับว่าเราต้องการอุปกรณ์ในการตกแต่งอะไรบ้าง ราคาเท่าไหร่ สถานที่ของเราต้อง
มีการเปลึ่ยนแปลงหรือทำการก่อสร้างมากน้อยแค่ไหน และอีกหลายอย่างนะครับที่เจ้าของบ้านที่เล่นเครื่องเสียงจะรู้ดีกว่า
คนอื่น

และที่สำคัญมากๆ เลยก็คือ เครื่องเสียงของคุณอยู่ในระดับไหน? โปรฯ ขั้นไหน ก็ต่อเติมสร้างห้องฟังเพลงระดับนั้นแหละ
ครับ หรือว่าสร้างให้ดีเพื่อรองรับก่อนมีเครื่องเสียงอีกระดับ ก็อีกประเด็นนึงครับ

แล้วก็ที่สำคัญทีสุดก็คือปัจจัยครับ ไอ้สตางค์นี่แหละครับ มันจะจำกัดหรือไม่จำกัด เป็นสิ่งสำคัญมากๆ เลยครับ ผมเห็นบ้าน
เพื่อนๆ เวลาตกแต่งทำห้องฟังเพลงแล้วงบประมาณขั้นต่ำไม่เคยน้อยกว่า สามถึงสี่แสนบาทเลยครับ แค่แผ่นเก็บเสียงก็ราคา
ปาเข้าไปหลายอัฐ อัดใส่เข้าไปเต็มห้องกระเป๋าฉีกเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

นี่คุยกันสนุกๆ นะครับ อย่าถือสา ผมว่าถ้าอยากทำห้องฟังเพลงแล้วมีการก่อสร้างด้วยมันเรื่องใหญ่ครับ แล้วถ้าหากเป็นไป
ได้มันทำได้น้อยครั้งครับ เพราะฉะนั้นน่าจะทำดีๆ ไปเลยหากมีโอกาศ งบประมาณเท่าที่ทราบมันตั้งแต่หนึ่งล้านขึ้นไปครับ
เจ้าของเทป 501 เค้าทำอยู่ ผมเลยรู้งบประมาณครับ ห้องของเค้าก็เคยลงหนังสือ Audiophile มาเมื่อฉบับที่แล้วนี้เองครับ  ยิ้ม

เงิน...เงิน...เงิน เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ผมว่าคิดแบบง่ายๆ เลยก็ย้ายขึ้นไปเลยครับ แต่อย่าเอาพวก software ไปเก็บไว้กับที่มีความร้อนสูง คุณ deja vu ได้แนะนำ
วิธีแก้ไขให้พอประมาณแล้วครับ ท่านผีก็บอกแล้วว่ามันยุ่งยากพอสมควรในการทำห้องฟังเพลงถ้าไม่ได้มีแปลนเอาไว้ตั้งแต่แรก

ดูมูลค่าของเครื่องเสียงแล้วก็ตั้งงบให้เหมาะสมกับการปรับปรุงห้องก็พอเพียงแล้วครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2009 | 02:04:08 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 04:58:27 PM »

ช่วยขุดกระทู้นี้มาให้พี่อั๋นช่วยตอบครับ จะได้เป็นความรู้สำหรับคนทั่วไปด้วย
อั๋น501

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 05:40:34 PM »

ช่วยขุดกระทู้นี้มาให้พี่อั๋นช่วยตอบครับ จะได้เป็นความรู้สำหรับคนทั่วไปด้วย

ผมไม่เคยอ่านกระทู้นี้เลยครับ  พึ่งรู้ครับว่ามีเพื่อนสมาชิกสนใจอยากทำห้องฟังเพลงกันด้วย(ดูจากหัวเรื่องกระทู้)  ผมเล่าประสพการณ์ตั้งมากมาย
ให้อ่านกันเรื่องการทำห้องฟังเพลงไม่เห็นคนที่อยากทำห้องฟังจะสนใจเลยครับ  มีแต่ไม่อยากทำห้องฟังเพลงเสียมากกว่าเลยรู้แปลกใจมากทำไมถึง
มีกระทู้ถามห้องห้องฟังเพลง  ถ้ายังสนใจจะทำห้องฟังเพลงกันจริงๆไม่ได้ถามกันมาเล่นๆสนุกๆ ผมพร้อมเสมอให้คำแนะนำและช่วยเหลือสำหรับ
เพื่อนๆสมาชิกชาวThaiprog.ทุกคน

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 08:03:30 AM »

ผมไม่เคยอ่านกระทู้นี้เลยครับ  พึ่งรู้ครับว่ามีเพื่อนสมาชิกสนใจอยากทำห้องฟังเพลงกันด้วย(ดูจากหัวเรื่องกระทู้)  ผมเล่าประสพการณ์ตั้งมากมาย
ให้อ่านกันเรื่องการทำห้องฟังเพลงไม่เห็นคนที่อยากทำห้องฟังจะสนใจเลยครับ  มีแต่ไม่อยากทำห้องฟังเพลงเสียมากกว่าเลยรู้แปลกใจมากทำไมถึง
มีกระทู้ถามห้องห้องฟังเพลง  ถ้ายังสนใจจะทำห้องฟังเพลงกันจริงๆไม่ได้ถามกันมาเล่นๆสนุกๆ ผมพร้อมเสมอให้คำแนะนำและช่วยเหลือสำหรับ
เพื่อนๆสมาชิกชาวThaiprog.ทุกคน
อยากทำห้องแบบคงสภาพเดิมไว้มากที่สุด ลดความร้อนจากฝ้าเพดาน เน้นการฟังเพลงและความประหยัด ไม่ได้มุ่งไปที่การฟังเครื่อง (ประสิทธิภาพจากเครื่องจะได้แค่ไหนก็ช่างหัวมัน) และไม่ใช่เป็นแบบห้องทดลองของพวก audiophile ครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 08:13:17 AM »

ผมชอบอ่านและศึกษาแนวคิดของ audiophiles จากหนังสือต่าง ๆ แต่ไม่จำเป็นต้องเป็นพวก audiophiles ครับ
อั๋น501

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 08:22:25 AM »

ผมไม่เคยอ่านกระทู้นี้เลยครับ  พึ่งรู้ครับว่ามีเพื่อนสมาชิกสนใจอยากทำห้องฟังเพลงกันด้วย(ดูจากหัวเรื่องกระทู้)  ผมเล่าประสพการณ์ตั้งมากมาย
ให้อ่านกันเรื่องการทำห้องฟังเพลงไม่เห็นคนที่อยากทำห้องฟังจะสนใจเลยครับ  มีแต่ไม่อยากทำห้องฟังเพลงเสียมากกว่าเลยรู้แปลกใจมากทำไมถึง
มีกระทู้ถามห้องห้องฟังเพลง  ถ้ายังสนใจจะทำห้องฟังเพลงกันจริงๆไม่ได้ถามกันมาเล่นๆสนุกๆ ผมพร้อมเสมอให้คำแนะนำและช่วยเหลือสำหรับ
อยากทำห้องแบบคงสภาพเดิมไว้มากที่สุด ลดความร้อนจากฝ้าเพดาน เน้นการฟังเพลงและความประหยัด ไม่ได้มุ่งไปที่การฟังเครื่อง (ประสิทธิภาพจากเครื่องจะได้แค่ไหนก็ช่างหัวมัน) และไม่ใช่เป็นแบบห้องทดลองของพวก audiophile ครับ

ถ้าไม่ได้ต้องการทำห้องฟังเพลงแบบเป็นเรื่องเป็นราว  ต้องการแค่ลดความร้อนจากฝ้าเพดานเท่านั้นก็แก้ไขไม่ยากครับ  ลองหาฉนวนกันความร้อน
ที่มีขายกันมากมายตามโฮมโปรราคาไม่แพง บนหลังคาบ้านอาจจะเพิ่มปล่องหมุนระบายความร้อนมาติดตั้งจะช่วยลดความร้อนจากหลังคากระเบื้อง
ได้มาก(ตามโรงงานก็ใช้วิธีนี้ระบายความร้อน)ราคาปล่องหมุนระบายความร้อนไม่แพงขึ้นอยู่กับขนาดใหญ่หรือเล็กหาซื้อได้ตามร้านทำรางน้ำฝน
ทั่วๆไป(ร้านจะมาติดตั้งให้ด้วย)วิธีนี้น่าจะประหยัดและดีที่สุดครับ
อั๋น501

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 08:34:39 AM »

ผมชอบอ่านและศึกษาแนวคิดของ audiophiles จากหนังสือต่าง ๆ แต่ไม่จำเป็นต้องเป็นพวก audiophiles ครับ

แสดงว่าแนวความคิดของพวกAudiophile เป็นเรื่องที่ดีคุณปิศาลลายคราม ถึงได้อ่านและศึกษาแนวความคิดนี้ แล้วทำไมถึงได้ไม่ค่อยเห็นด้วย
กับการที่พวกคอAudiophile เน้นการฟังเพลงให้ได้คุณภาพเสียงที่ดีล่ะครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 10
พิมพ์